TIN TÀI TRỢ.

Du ngoạn Paris bằng xe đạp

• 13 Lượt chia sẻ
  • 3.92K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 4,796 Bài viết

• 9,808 Được cảm ơn

Bạn có thể khám phá thành phố xa hoa, hiện đại này mà chẳng phải lo cho hầu bao eo hẹp.
    Paris,thành phố cổ kính xinh đẹp bên dòng sông Seine ,nơi được mệnh danh là kinh đô thời trang, ánh sáng và đắt đỏ của châu Âu này rất thích hợp để khám phá bằng xe đạp.Paris cũng rất nổi tiếng với hệ thống du lịch bằng xe đạp, xe đạp điện.

Từ việc lang thang trong những con phố nhỏ vô cùng đáng yêu

HOuKaq1

đến con đường dọc theo hai bờ sông Seine để làn tóc tung bay trong gió

Iusbnyy

Paris hội tụ đủ mọi hành trình khám phá thú vị cho chuyến đi xe đạp của bạn.

Giao thông công cộng ở thành phố lớn này thực sự rất đắt đỏ.Đây là một lựa chọn tuyệt vời cho ai có ý định du lịch trong thành phố trong vòng một đến vài ngày.

Và để hành trình của bạn thật sự suôn sẻ, tôi xin chia sẻ một số kinh nghiệm sau :

Việc này rất dễ dàng với dịch vụ xe đạp công cộng Vélib của thành phố Paris bạn ạ (Vélib, ghép từ hai chữ vélo = xe đạp và liberté = tự do). Ngoài ra, đây là cách tiết kiêm ở thành phố đắt đỏ nhất thế giới này do giá cả rẻ nhất trong các phuơng tiện đi lại : 30 phút đầu tiên hoàn toàn miễn phí và vé cả ngày là 1,70 €
    Bạn có thể tìm thấy các trạm tự động xung quanh Paris Nó thường được bố trí ở các vị trí thuận tiện như gần ga tàu, bến xe, khu vực công viên, khu danh lam thắng cảnh, khu thể thao, trung tâm mua sắm…Lấy một chiếc xe từ một trạm gần nhất ,đặt trả nó lại trong một trạm khác ,Velib là một hệ thống cho thuê xe đạp vô cung đơn giản thuận lợi phục vụ bạn ngày đêm

kpPhjBD

Nếu không thuộc đường ,cứ dọc hai bờ sông Seine ,bạn sẽ dễ dàng tìm thấy những công trình kiến trúc và những danh lam thắng cảnh nổi tiếng như :

Thánh đường Đức Bà Paris (Notre Dame)

ZlrVWNF

Là công trình nghệ thuật tôn giáo mang kiến trúc Gothic nổi tiếng nhất châu Âu .Nhà thờ có chiều dài 130 m, chiều ngang 48 m, có thể chứa đuợc từ 6500 đến 8000 người.

cPcLPS1

Bên góc trái phía sau cửa tây bắc là một cầu thang có 402 bậc dẫn lên tháp chuông, nơi mà văn hào Victor Hugo đã viết nên câu chuyện Chàng Gù Nhà Thờ Đức Bà. Tháp phía tây nam (bên phải) là nơi để một cái chuông lớn tên Emmanuel cân nặng 13,000kg và một cây để rung chuông nặng 500kg.

Dọc theo sông Seine,đối diện với đầu kia của Thánh đường , nằm trên Ile Saint-Louis, có một thiên đường nhỏ của các hàng kem gia truyền của Paris !!! Trong đó Berthillon Glacier có tiếng là hàng kem ngon nhất . Tất cả các hàng kem ở đây đều tuân thủ nguyên tắc thủ công gia truyền, với trái cây tươi và các huơng liệu chất lượng cao. Kem ngon nhất có lẽ là so co la , nhưng hãy nhìn vào thực đơn để bạn chu du một chút khỏi hối tiếc trước khi lựa chọn !

Từ Thánh đường Đức Bà, đi khoảng 10 phút là đến bảo tàng Lourve

Rk6t7o8

Nơi đây lưu trữ bộ sưu tập khổng lồ về điêu khắc, hội họa của nhiều thế hệ nghệ sĩ tại châu Âu cũng như một số nền văn minh châu Á, Ả rập, Ai Cập, Hy Lạp…

Nơi này cũng đang lưu trữ bức tranh nụ cười bí ẩn của nàng Mona Lisa, kiệt tác đầy tranh cãi của danh họa người Ý Leonardo Da Vinci , mà luôn luôn là nơi thu hút khách nhất của Louvre nên thực tế thì chẳng thấy gì ngoài đầu người

Rời khỏi Louvre ,theo bờ sông Seine xuôi xuống dưới ,sẽ qua khu phố Invalides là một trong những khu phố đẹp nhất và lâu đời nhất ở Paris ,nơi có Cầu Hoàng đế Alexandre III – cây cầu đẹp nhất Paris, bảo tàng quân đội mà bên trong có ngôi mộ của Hoàng đế Napoleon

hLKaBqO

Đạp xe tiếp khoảng 10 phút sẽ thấy hiên ra Tháp Eiffel

bjCoyIv

Số người đến tháp lúc nào cũng đông, dù việc kiểm tra an ninh trước khi lên tháp luôn nghiêm ngặt, với giá vé không rẻ: 8,50 euro leo bộ lên khu vực giữa thân tháp và 14 euro lên đỉnh tháp bằng thang máy nhưng đáng làm đừng bỏ qua !

Từ trên tháp Eiffel ngắm dòng sông Seine mới thấy hết kiến trúc tuyệt vời của Paris ! Đẹp ,quyến rũ đến ngỡ ngàng !

saXUbVe

Người dân Paris đã ví dòng sông Seine như trái tim và linh hồn của Paris, vì hầu hết những công trình kiến trúc đẹp của thủ đô ánh sáng đều tập trung hai bên bờ sông Seine

cerhiCj

Theo thống kê trên bản đồ, Paris có khoảng 40 cây câu bắc qua sông Seine ,cứ khoảng 500 m lại có một cây cầu. Những cây cầu từ lâu đời nhất đến mới nhất cách nhau gần 400 năm (1607-2006).

LRKVXf2

Khi những guồng quay đã mỏi,bạn hãy dừng chân ngồi nghỉ bên bãi biển nhân tạo này ,nó hoàn toàn miễn phí !

o6PMKzq

Hoặc nằm thư giãn trên các bãi cỏ ở vườn hoa có rất nhiều ở Paris

Đói bụng thì tạt vào một quán cafe hoặc quán ăn "ngồi vỉa hè" có mặt khắp nơi và và hãy thưởng thức cách ăn của dân Pháp : vừa ăn uống thong thả chậm rãi ,vừa ngắm người đi đường ! Bạn sẽ cảm thấy bình yên và yêu đời hơn , là một trải nghiệm có lẽ sẽ chẳng bao giờ quên !
    Và không phải du lịch Paris lúc nào cũng là đắt đỏ, nếu như cuộc hành trình của bạn được chuẩn bị kĩ lưỡng và nhanh nhạy với những kinh nghiệm tiết kiệm mới mẻ và thú vị này.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 159 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nước Pháp thật đẹp. Đây sẽ là một trong những nơi tôi phải đi trong cuộc đời này . Hi vọng sẽ sớm đến.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 25 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Chỉ có thể thốt lên "Tuyệt vời!" khi ngắm nhìn toàn cảnh Paris từ trên cao. Sẽ cố gắng đến dù chỉ một lần duy nhất trong đời
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 65 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Ở Paris nơi nào cũng đẹp
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 14 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Paris thật thơ mộng so với các thủ đô khác ở Châu Á
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 32 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Cũng muốn một lần đến Pháp được tận mắt ngắm tháp Eiffel
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 43 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Thích thật ,ko biết bao giờ mới được đi đến đó du lich
    • 3,465 Bài viết

• 2,222 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Biết khi nào mình mới được đến Pháp đây Nhìn mê quá đi, ước gì mình có thật nhiều tiền nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 88 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

cho mình hỏi nghe có vẻ ngớ ngẩn: nếu mình thuê xe đạp thì

-thủ tục như thế nào? có trình hộ chiếu hay chỉ tự động như mua thẻ MRT bên Sing( hoàn toàn tự động)

-khi tham quan các công trình thì xe đạp để dâu nhỉ?

-nếu đi hết cac nơi trên, kết thúc ở tháp Eiffel, thì xe đạp gửi trả như thế nào?

Cám ơn bạn nhé.
    • Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 4,796 Bài viết

• 9,808 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotrau Xem bài viết
    cho mình hỏi nghe có vẻ ngớ ngẩn: nếu mình thuê xe đạp thì

-thủ tục như thế nào? có trình hộ chiếu hay chỉ tự động như mua thẻ MRT bên Sing( hoàn toàn tự động)

-khi tham quan các công trình thì xe đạp để dâu nhỉ?

-nếu đi hết cac nơi trên, kết thúc ở tháp Eiffel, thì xe đạp gửi trả như thế nào?

Cám ơn bạn nhé.
    OK Mình sẽ chỉ bảo chi tiết cho bạn :

Nơi đăng ký ?

Thuê bao Velib 'có thể được mua trực tiếp trên mạng và được gắn với thẻ Navigo (thẻ có thể di chuyển từ phương tiện vận tải khác với một thẻ duy nhất )Ngoài ra bạn có thể mua tại ga tàu điện ngầm tiệm bánh, tobacconists, bưu điện
    Bạn có thể mua thẻ thuê bao cho một ngày (1 €) đi hoặc 7 ngày (5 €).

Và tiền đặt cọc?
    (chắc bạn cũng cần phải biết điều này)
    Là 150 €, phải trả bằng tài khoản (không tiền mặt,nhớ nhé).Ba cấp độ của hình phạt được cung cấp: 150 € trong trường hợp không trả lại chiếc xe đạp, 35 € khiếu nại hành vi trộm cắp với 10 € trong trường hợp mất chìa khóa để khóa.

Làm thế nào để trả lại chiếc xe đạp?

Bạn có thể thả chiếc xe đạp trong bất kỳ 'trạm Velib" nào bạn muốn. Đặt chiếc xe đạp vào điểm đỗ:khi có tiếng bíp và đèn nhấp nháy, chỉ ra rằng bạn đã lấy lại được tiền đặt cọc.
    Trạm Velib có mặt khắp nơi (khoảng 300m /1trạm) bạn nhé !Có khoảng 1.800 trạm 24h/24 và 7/7 tại Paris và 30 thị trấn giáp với thủ đô .Càng ở trung tâm càng dày đặc nhất là các địa điểm du lịch nổi tiếng

a-la-station
    Trạm velib ở Paris

Nếu bạn không thể tìm thấy chỗ để trả chiếc xe đạp của bạn từ một địa điểm mà bạn mong muốn , hãy quẹt thẻ vào nơi tra thẻ: magic là bạn có thêm 15 phút miễn phí để tìm bãi khác

Hy vọng với thông tin này sẽ giúp bạn vững tin đi lại trong toàn thành phố Paris bằng xe đạp nhé !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 88 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cám ơn bạn,

Tiện thể cho mình hỏi, bạn có đi xuống vùng Provence chưa? Mình nghe nói ở đó có đồng hoa cỏ nên cũng rất muốn đến.

Câu hỏi là: bằng cách nào và phương tiện, thời gian để tới Provence? Cám ơn bạn.
    • Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 4,796 Bài viết

• 9,808 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotrau Xem bài viết
    Cám ơn bạn,

Tiện thể cho mình hỏi, bạn có đi xuống vùng Provence chưa? Mình nghe nói ở đó có đồng hoa cỏ nên cũng rất muốn đến.

Câu hỏi là: bằng cách nào và phương tiện, thời gian để tới Provence? Cám ơn bạn.

Từ cuối tháng Sáu đến đầu tháng Bảy là mùa hoa oải hương nở (lavande) nhưng cũng tùy thời tiết từng năm Hoa này chỉ nở bung khi trời có nắng nóng bạn ạ

Đến Provence có thể bằng nhiều cách tùy bạn chọn:máy bay,tàu nhanh TGV (cái này tiện nhất ,bạn có thể đặt mua vé trên mạng ) hoặc thuê oto tự lái
    Khi đặt vé ,có 3 hướng cần chọn để đi xem hoa là Vaucluse, Haute Provence hay Drôme Và sau đó bạn đi taxi từ gare đến cánh đồng hoa.

Cứ đầu tháng 7 hàng năm thì dân làng tổ chức Lễ hội hoa Đến đó đúng vào dịp lễ hội thì hơi đông và đi bộ hơi mệt nhưng cũng đáng lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi khi nào đi Paris , ới mình một tiếng nha Mail của mình là myhuong209@yahoo.com.vn