Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Giúp em với, bé nhà em 1 tuổi vẫn ăn cháo xay!

• 5 Lượt chia sẻ
  • 21.8K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em vừa đầy năm mà vẫn phải ăn cháo xay nhuyễn, chỉ cần lợn cợn một chút là trớ. Em có cố gắng tập cho bé ăn đậu phụ nhưng vẫn không được. Bé ăn bánh quy chỉ vài miếng là lại trớ! Bây giờ Bé thành thói quen cứ thức ăn vào miệng là nuốt, chẳng nhai gì cả! Hic! :Worried: Em sợ sau này suốt ngày phải ăn cháo xay thì mệt lắm. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho em với, Em đang lo lắng quá!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 124 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Be nha minh 2tuoi van con an chao say nua do me oi! den lon tu khac be biet an com thoi
    • 44 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cháu nhà mình cũng vậy ,18m rồi nhưng chưa chịu ăn cơm nát,nghe chị hàng xóm bảo,con của chị cũng vậy nhưng cho cháu đi nhà trẻ cô tập cho cháu,về là ăn cơm nát được liền.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 448 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Bé nhà mình 3 tuổi rồi vẫn ăn cháo nè. Lười ăn kinh khủng. Mình stress về vụ ăn uống của 2 nhóc nhà mình quá.:Sigh:
    • 2,511 Bài viết

• 2,459 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tina&boy Xem bài viết
    Be nha minh 2tuoi van con an chao say nua do me oi! den lon tu khac be biet an com thoi
    Mình không đồng ý với quan điểm của bạn. Đúng là đến lớn bé sẽ biết ăn cơm, nhưng không chắc gì là bé sẽ tự nguyện và sẽ ăn một cách dễ dàng, nếu bố mẹ không tác động, giúp bé tập ăn thô. Nhiều phụ huynh có quan điểm hơi sai lầm, theo mình là vậy, cứ nghĩ cho con ăn nhuyễn lâu thì tốt cho dạ dày của con, nhưng thật ra điều này làm mất thói quen nhai của bé. Bé cứ ăn bột, cháo lâu quá, lúc nào cũng quen nuốt chửng, khi gặp thức ăn thô hơn 1 chút cũng vẫn nuốt, không chịu nhai, nên dẫn đến bé bị vướng ở họng, trớ/nôn luôn.
    Việc tập cho bé ăn thô cần được tiến hành gần như ngay khi các mẹ tập cho con ăn dặm. Độ thô cần được tăng lên dần dần và phù hợp với sự tiếp nhận của bé.
    Ví dụ: nếu bạn cho bé bắt đầu ăn dặm (từ 4 - 6 tháng, tùy quyết định của gia đình, nhưng khuyến khích là từ 6 tháng trở đi, trường hợp bé nhà mình uống sữa ngoài, ko bú mẹ, lại khá phàm ăn, nên mình cho con ăn từ 4 tháng), nên bắt đầu với bột nhuyễn/cháo xay nhuyễn, hơi loãng, được lọc qua rây mắt nhỏ thật cẩn thận. Sau khi được làm quen với bột/cháo khoảng 2 tuần, mình tăng độ đặc của cháo/bột lên 1 chút, đồng thời cũng tăng lượng bột dần dần lên (tùy theo nhu cầu của bé, ko nên ép). Khi bé ăn dặm được 1 tháng, mình vẫn xay cháo, nhưng lọc bằng rây mắt to hơn 1 chút, độ đặc tăng lên 1 chút, tương tự như sinh tố xoài/bơ. Sau đó 2 tuần, khi bé nhà mình đã ăn dặm được 2 tháng, mình nấu cháo khá đặc, xay cháo và không rây, nhưng lấy thìa miết những chỗ lợn cợn. 1 tuần sau đó mình xay gạo khô để hạt gạo nhỏ bằng 1/3, 1/4 hạt gạo thường (các mẹ có thể mua gạo vỡ), rau thịt thì mình băm nát, cho vào hầm cùng. Mình nấu cháo đặc (tỉ lệ nước:gạo mình cứ giảm dần mỗi lần thay đổi độ đặc, lúc đầu mình đong nước, gạo bằng cốc cho chính xác, sau đó dựa vào kinh nghiệm mà mình áng chừng đổ nước tùy theo độ đặc mình muốn), khi chín mình không xay nữa, mà dùng thìa to, miết và bỏ ra những miếng quá to, cứng (nếu có, ví dụ như mẩu thịt băm có dính mỡ thường không mềm ra được). Các mẹ cần nhớ là nếu nấu với bí đỏ, bí xanh thì nên cho ít nước hơn, còn nấu với khoai (tây, lang) thì nên cho nhiều nước hơn, nếu không cháo sẽ bị loãng hoặc đặc hơn so với dự kiến ban đầu. Khi bắt đầu ăn cháo gạo vỡ, mình nấu cháo trắng, thức ăn làm riêng, khi ăn thì trộn vào hoặc ăn 1 thìa cháo, 1 thìa thức ăn.
    Sau khi ăn cháo gạo vỡ không xay được khoảng 1 tháng, cứ 1 tuần mình lại bớt thời gian xay gạo lại, cháo có độ thô dần dần tăng, và mình cho con ăn cháo trắng 1 miếng, thức ăn 1 miếng. Đến khi con mình được 10 tháng thì bé đã ăn cháo hạt nấu tương đối đặc, rau băm vừa, thịt băm. Độ đặc của cháo hạt được tăng dần đến 11 tháng thì bát cháo của bé nhà mình ăn có độ đặc gần như cơm nát.
    Nhờ sự tăng độ thô dần trong bữa ăn dặm nên bé có phản xạ nhai rất tốt. Đến 8 tháng bé đã có thể tự cầm 1 miếng táo tây (1/6 quả), cắn và gặm, nhai rất ngon lành, kết quả sau đó là 1 miếng táo còn lại nham nhở Xoài thì bé có thể ăn hết 1/2 quả cắt miếng như người lớn nếu mẹ không ngăn lại, còn dưa hấu thì chỉ cần để ý hạt cho bé thôi, bé cũng ăn miếng cắt như người lớn. 10 tháng bé bắt đầu thích ăn cơm, vì mình thấy trong bữa ăn, bé cứ nhìn miệng người lớn ăn và nuốt nước bọt ừng ực, cho 1 vài hạt cơm vào miệng là há lấy lá để, tóm tém ăn ngon lành. Đến khoảng hơn 11 tháng, bé không thích ăn cháo nữa, vì cháo hạt kể cả nấu đặc, không ngọt bằng cơm. Mình mua cho bé 1 nồi cơm điện 0.6L, nấu được 1 bát cơm. Mình nấu cơm nát cho bé (nhiều nước hơn so với nấu cơm người lớn ăn), chọn loại gạo ngon, mềm (mình thường nấu tám Thái). Mỗi bữa bé ăn hết được 1/2 bát cơm người lớn. Có bữa ăn ngon miệng, bé ăn hết gần lưng bát cơm người lớn. Tròn 1 tuổi, con mình ăn được cơm người lớn, nhai nuốt đầu ra đấy, không hề ngậm, thậm chí nếu gặp thức ăn quá cứng, không nhai được, bé tự nhằn ra (ví dụ miếng thịt mình cắt hơi to hoặc hạt dưa, hạt nhãn mà mình bỏ sót)
    Tập cho bé phản xạ nhai không chỉ tốt cho thói quen ăn uống của bé, mà còn giúp kích thích răng của bé mọc nữa đấy nhé! Hồi 3 tháng, con mình chớm thiếu canxi, mình có bổ sung vitamin D từ lúc đó, mỗi ngày 2 giọt Zymazuo. Nhưng đến khi ăn dặm, khoảng 6 tháng bé mới mọc cái răng đầu tiên (bé nhà mình toàn mọc răng cái một thôi). Đến khoảng gần 10 tháng cái răng thứ 4 mới mọc xong. Thế mà tròn 1 tuổi, Nhóc nhà mình đã mọc 12 răng, 15 tháng, chưa biết đi nhưng đã đủ 16 răng.
    Tóm lại, xin lỗi, mình viết hơi dài, để cho bé có thể ăn thô khi đến tuổi, cần phải tập cho bé biết nhai, thích nhai và làm quen với thức ăn thô từ khi mới bắt đầu ăn dặm. Độ thô cần phải điều chỉnh, tăng dần, tùy theo sự tiếp nhận của bé (trường hợp bé bị ốm giữa chừng đôi khi phải tập lại từ đầu, nhưng thời gian các giai đoạn sẽ rút ngắn, bé sẽ nhanh chóng bắt kịp "tiến độ" thôi). Lượng ăn dặm cũng tùy vào sự hấp thụ và "hứng thú" ăn của bé nữa. Nếu bé thích ăn, bé sẽ hào hứng nhai, nuốt, nếu bé không thích ăn, bé sẽ ngậm chặt miệng khi bạn đút, nếu có đưa được thức ăn vào mồm thì bé cũng sẽ ngậm đến chảy nước ra, hoặc lè ngay ra mà không chịu nuốt.
    Chúc các mẹ tập được cho con mình thói quen ăn uống tốt, để con mình luôn khỏe mạnh, và các bậc phụ huynh không phải stress về vấn đề ăn uống của con.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 56 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Em bé nhà mình 20 tháng rồi mà vẫn phải ăn cháo xay. Vì vấn đề là ở chỗ em bé nhà mình rất lười ăn, nên phải xay cháo thì bé mới ăn, nếu không xay nhuyễn thì bé sẽ trớ ngay.Ai đã gặp phải trường hợp như thế này có cách nào xử lý thì tư vẫn giúp mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 250 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhóc_yêu Xem bài viết
    Mình không đồng ý với quan điểm của bạn. Đúng là đến lớn bé sẽ biết ăn cơm, nhưng không chắc gì là bé sẽ tự nguyện và sẽ ăn một cách dễ dàng, nếu bố mẹ không tác động, giúp bé tập ăn thô. Nhiều phụ huynh có quan điểm hơi sai lầm, theo mình là vậy, cứ nghĩ cho con ăn nhuyễn lâu thì tốt cho dạ dày của con, nhưng thật ra điều này làm mất thói quen nhai của bé. Bé cứ ăn bột, cháo lâu quá, lúc nào cũng quen nuốt chửng, khi gặp thức ăn thô hơn 1 chút cũng vẫn nuốt, không chịu nhai, nên dẫn đến bé bị vướng ở họng, trớ/nôn luôn.
    Việc tập cho bé ăn thô cần được tiến hành gần như ngay khi các mẹ tập cho con ăn dặm. Độ thô cần được tăng lên dần dần và phù hợp với sự tiếp nhận của bé.
    Ví dụ: nếu bạn cho bé bắt đầu ăn dặm (từ 4 - 6 tháng, tùy quyết định của gia đình, nhưng khuyến khích là từ 6 tháng trở đi, trường hợp bé nhà mình uống sữa ngoài, ko bú mẹ, lại khá phàm ăn, nên mình cho con ăn từ 4 tháng), nên bắt đầu với bột nhuyễn/cháo xay nhuyễn, hơi loãng, được lọc qua rây mắt nhỏ thật cẩn thận. Sau khi được làm quen với bột/cháo khoảng 2 tuần, mình tăng độ đặc của cháo/bột lên 1 chút, đồng thời cũng tăng lượng bột dần dần lên (tùy theo nhu cầu của bé, ko nên ép). Khi bé ăn dặm được 1 tháng, mình vẫn xay cháo, nhưng lọc bằng rây mắt to hơn 1 chút, độ đặc tăng lên 1 chút, tương tự như sinh tố xoài/bơ. Sau đó 2 tuần, khi bé nhà mình đã ăn dặm được 2 tháng, mình nấu cháo khá đặc, xay cháo và không rây, nhưng lấy thìa miết những chỗ lợn cợn. 1 tuần sau đó mình xay gạo khô để hạt gạo nhỏ bằng 1/3, 1/4 hạt gạo thường (các mẹ có thể mua gạo vỡ), rau thịt thì mình băm nát, cho vào hầm cùng. Mình nấu cháo đặc (tỉ lệ nước:gạo mình cứ giảm dần mỗi lần thay đổi độ đặc, lúc đầu mình đong nước, gạo bằng cốc cho chính xác, sau đó dựa vào kinh nghiệm mà mình áng chừng đổ nước tùy theo độ đặc mình muốn), khi chín mình không xay nữa, mà dùng thìa to, miết và bỏ ra những miếng quá to, cứng (nếu có, ví dụ như mẩu thịt băm có dính mỡ thường không mềm ra được). Các mẹ cần nhớ là nếu nấu với bí đỏ, bí xanh thì nên cho ít nước hơn, còn nấu với khoai (tây, lang) thì nên cho nhiều nước hơn, nếu không cháo sẽ bị loãng hoặc đặc hơn so với dự kiến ban đầu. Khi bắt đầu ăn cháo gạo vỡ, mình nấu cháo trắng, thức ăn làm riêng, khi ăn thì trộn vào hoặc ăn 1 thìa cháo, 1 thìa thức ăn.
    Sau khi ăn cháo gạo vỡ không xay được khoảng 1 tháng, cứ 1 tuần mình lại bớt thời gian xay gạo lại, cháo có độ thô dần dần tăng, và mình cho con ăn cháo trắng 1 miếng, thức ăn 1 miếng. Đến khi con mình được 10 tháng thì bé đã ăn cháo hạt nấu tương đối đặc, rau băm vừa, thịt băm. Độ đặc của cháo hạt được tăng dần đến 11 tháng thì bát cháo của bé nhà mình ăn có độ đặc gần như cơm nát.
    Nhờ sự tăng độ thô dần trong bữa ăn dặm nên bé có phản xạ nhai rất tốt. Đến 8 tháng bé đã có thể tự cầm 1 miếng táo tây (1/6 quả), cắn và gặm, nhai rất ngon lành, kết quả sau đó là 1 miếng táo còn lại nham nhở Xoài thì bé có thể ăn hết 1/2 quả cắt miếng như người lớn nếu mẹ không ngăn lại, còn dưa hấu thì chỉ cần để ý hạt cho bé thôi, bé cũng ăn miếng cắt như người lớn. 10 tháng bé bắt đầu thích ăn cơm, vì mình thấy trong bữa ăn, bé cứ nhìn miệng người lớn ăn và nuốt nước bọt ừng ực, cho 1 vài hạt cơm vào miệng là há lấy lá để, tóm tém ăn ngon lành. Đến khoảng hơn 11 tháng, bé không thích ăn cháo nữa, vì cháo hạt kể cả nấu đặc, không ngọt bằng cơm. Mình mua cho bé 1 nồi cơm điện 0.6L, nấu được 1 bát cơm. Mình nấu cơm nát cho bé (nhiều nước hơn so với nấu cơm người lớn ăn), chọn loại gạo ngon, mềm (mình thường nấu tám Thái). Mỗi bữa bé ăn hết được 1/2 bát cơm người lớn. Có bữa ăn ngon miệng, bé ăn hết gần lưng bát cơm người lớn. Tròn 1 tuổi, con mình ăn được cơm người lớn, nhai nuốt đầu ra đấy, không hề ngậm, thậm chí nếu gặp thức ăn quá cứng, không nhai được, bé tự nhằn ra (ví dụ miếng thịt mình cắt hơi to hoặc hạt dưa, hạt nhãn mà mình bỏ sót)
    Tập cho bé phản xạ nhai không chỉ tốt cho thói quen ăn uống của bé, mà còn giúp kích thích răng của bé mọc nữa đấy nhé! Hồi 3 tháng, con mình chớm thiếu canxi, mình có bổ sung vitamin D từ lúc đó, mỗi ngày 2 giọt Zymazuo. Nhưng đến khi ăn dặm, khoảng 6 tháng bé mới mọc cái răng đầu tiên (bé nhà mình toàn mọc răng cái một thôi). Đến khoảng gần 10 tháng cái răng thứ 4 mới mọc xong. Thế mà tròn 1 tuổi, Nhóc nhà mình đã mọc 12 răng, 15 tháng, chưa biết đi nhưng đã đủ 16 răng.
    Tóm lại, xin lỗi, mình viết hơi dài, để cho bé có thể ăn thô khi đến tuổi, cần phải tập cho bé biết nhai, thích nhai và làm quen với thức ăn thô từ khi mới bắt đầu ăn dặm. Độ thô cần phải điều chỉnh, tăng dần, tùy theo sự tiếp nhận của bé (trường hợp bé bị ốm giữa chừng đôi khi phải tập lại từ đầu, nhưng thời gian các giai đoạn sẽ rút ngắn, bé sẽ nhanh chóng bắt kịp "tiến độ" thôi). Lượng ăn dặm cũng tùy vào sự hấp thụ và "hứng thú" ăn của bé nữa. Nếu bé thích ăn, bé sẽ hào hứng nhai, nuốt, nếu bé không thích ăn, bé sẽ ngậm chặt miệng khi bạn đút, nếu có đưa được thức ăn vào mồm thì bé cũng sẽ ngậm đến chảy nước ra, hoặc lè ngay ra mà không chịu nuốt.
    Chúc các mẹ tập được cho con mình thói quen ăn uống tốt, để con mình luôn khỏe mạnh, và các bậc phụ huynh không phải stress về vấn đề ăn uống của con.
    mình không đồng tình với quan điểm của mẹ nó lắm. Vì khi bé 1 tuổi dạ dày, ruột ,cơ quan tiêu hóa còn yếu lắm, nếu để bé ăn cơm và những đồ ăn cứng như người lớn sẽ không tốt cho dạ dày cũng như cho hệ tiêu hóa của bé. Mặt khác khi mới 1 tuổi thì bé đã mọc được nhiều răng đâu( bé nhà chị là trường hợp đặc biệt) mà có thể nhai cơm như người lớn được. Nếu có ăn được thì cũng chỉ đá qua đá lại rồi nuốt thôi. Như thế thì càng hại dạ dày hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Con tớ cũng vừa qua lứa tuổi 2 được 2 tháng. Và cũng từ 2 tháng nay cháu mới ăn cơm hạt, còn từ trước đó toàn ăn cháo xay. Trước đó, tớ cũng rất sốt ruột vì thấy con nhà người ta bằng tuổi con mình đã ăn cơm ầm ầm, thế mà con mình vẫn trung thành với cái máy sinh tố. Nhiều lúc cáu, bắt con ăn cơm, nhưng nó trớ hết ra. Thế là lại thương. Tớ kể chuyện cho ông bà nghe, thì bị ông bà mắng là lo hão lo huyền, đến lúc nó mọc đủ răng thì tự khắc nó sẽ ăn cơm. Tớ không tin lắm, nhưng trong thời gian từ 1 tuổi rưỡi đến gần 2 tuổi, tớ rất chịu khó cho con ăn những thứ cháu thích. Ví dụ như hoa quả, bánh trái...cốt là để cháu làm quen với việc nhai. Trộm vía cháu rất thích ăn hoa quả nên cũng không khó khăn lắm. Sau một thời gian, tớ theo dõi, thấy cháu có biểu hiện chán cháo (như hay nôn, ọe mỗi khi ăn, nhìn thấy cháo là khóc...), mà chỉ thích ăn hoa quả, có hôm ăn cả ngày không chán. Tớ nghĩ chắc là đến thời diểm cậu thích ăn cơm đây. Mới đầu tớ cũng không ép cu cậu, cứ để thích ăn đc bao nhiêu thì ăn. Có hôm cu cậu chỉ ăn đc 2 thìa cơm chan với canh rồi thôi. Cứ thế dần dần suốt 1 tháng kiên trì ăn theo nhu cầu, giờ cháu đã ăn được cơm hạt mà không trớ như trước nữa. Nhưng có điều, ai nhìn cũng sốt ruột vì cu cậu gầy quá ( có hơn tháng mà gầy đi hẳn 1kg), nhưng trộm vía chắc hơn và dài hơn.
    Qua kinh nghiệm bản thân tớ nghĩ thế này: Tốt nhất là đừng bao giờ ép con làm những việc mà con không thích. Khi đến thời điểm phải ăn cơm, tự khắc con sẽ biết ăn.(Tất nhiên là phải có môi trường để con tập ăn như: ăn cơm cùng gia đình, nhìn thấy bố mẹ ông bà ăn cơm, mỗi bữa cho con ăn thử vài hạt cơm nhỏ...)
    Các mẹ cũng không nên lo lắng quá vì sẽ ảnh hưởng đến con rất nhiều. Như mình đây này, thỉnh thoảng quát con (vì giận quá) thấy lúc đó con sợ đến nỗi không dám khóc, thương quá cơ. Chỉ sợ ảnh hưởng đến thần kinh thì chết.
    Còn mình nghĩ nuôi con không đơn giản tí nào nên cũng không có bất kỳ một công thức nào để áp dụng cả. Tất cả là tùy cơ ứng biến thôi các mẹ ạ, vì không phải con ai cũng giống con ai. Có đứa thế này, có đứa thế nọ. Các mẹ đừng nghe người này kể con người ta hay mà áp dụng cho con mình. Hãy để cháu phát triển một cách tự nhiên nhất có thể!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Con mình 8 tháng đã ăn được cháo gạo vỡ rùi, mà phải nấu sánh đặc cơ ạ, loảng là nhè ra phun ngay. Thịt cá mình nấu chín, xay nhuyễn bằng má xay sinh tố, sau đó cho gạo vào nấu cháo thật nhừ và sánh, lúc gần chín mới cho rau đã xa nhuễn vào nấu cùng. Lúc lấy cho con ăn thì múc ra bát, lấy thìa tán cho hạt cháo nhỏ mịn hơn một chút, nêm chút dầu oliu cho con. Mặc dù chưa mọc cái răng nào cơ mà cu cậu cứ nhai móm mém, buồn cười lắm. Mình nghĩ các mẹ nên tập cho con ăn thô sớm, từng tí một, nếu cho ăn bột cháo xay quá lâu bé sẽ quen nuốt mà không nhai. ĐIều này không tốt cho bé. Mình được bác sĩ chuyên khoa tư vấn như vậy. hi vọng các mẹ sẽ tìm được cách thích hợp cho con ăn dặm.