TIN TÀI TRỢ.

Học người Nhật dạy con thông minh - bằng thị giác

• 91 Lượt chia sẻ
  • 11.3K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 231 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Dành cho bé 4 - 6 tháng thôi nha: :Smiling:

Thay vì để bé nằm một mình nhìn đồ vật màu sắc xung quanh, mẹ hãy cho bé nằm gần cạnh mẹ và nói chuyện với bé. Ở Việt Nam thường gọi là bé đang hóng chuyện. Bé đã có thể phát ra được những tiếng ô, a, dõi theo mẹ và người lớn nói chuyện. Lúc nào hứng khởi, bé còn khoa chân múa tay nữa cơ.

Thị giác

Mẹ nên cho bé ra ngoài tắm nắng, khám phá thế giới xung quanh: bế bé ra ngoài nhà hoặc cho bé nằm ở xe đẩy đi dạo. Bằng mọi cách làm thế nào để bé ghi nhớ ấn tượng về thế giới bên ngoài càng nhiều càng tốt. Khi hướng con nhìn vào thế giới xung quanh, mẹ phải miêu tả bằng lời cho con nghe: đó là đồ vật gì, màu gì, đọc tên đồ vật, lặp đi lặp lại.

Một người mẹ ở Nhật cho biết: “Hàng ngày, mẹ dẫn bé tới gần bảng chữ cái, chỉ vào từng chữ, đọc tên chữ cái, lặp đi lặp lại nhiều lần. Chỉ bằng cách này, có em bé người Mỹ 6 tháng tuổi đã nhớ hết mặt chữ cái tiếng Anh”.

Có thể đột ngột bật đèn sáng hoặc tắt đèn tối để kiểm tra thị lực của bé. Điều này giúp mẹ phát hiện sớm những khuyết tật ở thị giác ở bé. Ví dụ: Có thể soi một ngọn đèn nhỏ vào mắt em bé, xem em bé co nhìn thẳng vào tia sáng đó không. Di chuyển vị trí ngọn đèn lúc gần, lúc xa xem em bé có điều chỉnh mắt nhìn theo không.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 37 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

hay quá. em thấy đứa trẻ nào bố mẹ quan tâm, chịu khó nói chuyện nhiều với con thì trẻ rất thông minh và tự tin khi giao tiếp.
    • 32 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    các mẹ chia sẻ kinh nghiệm rất bổ ích
    Chuyên kinh doanh đồ gốm sứ cao cấp .
    Địa chỉ : Số 66, Trần Nguyên Đán, Khu đô thị Định Công, Hoàng Mai, Hà Nội
    | Sứ Minh Châu |bát đĩa nhà hàng | quà tặng gốm sứ| Sứ Việt |
    • 18 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

bé nhà mình hóng chuyện giỏi lắm trên trời dưới biển cái gì cũng hóng được =))))))
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cái này luyện tập phản xạ cho bé được nè. nhưng mà chỉ từ 4-6 thàng thôi ạ????