TIN TÀI TRỢ.

Dạy cho con ý thức được việc phải viết chữ đẹp!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 822 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Tại sao phải viết chữ đẹp?

Con trai 5 tuổi hỏi mẹ: Mẹ ơi, tại sao con cứ phải viết chữ đẹp ạ? Con không thích viết chữ đẹp đâu vì viết lâu lắm.
    Mẹ: Mẹ hỏi con này. Con có thích đẹp trai không?
    Con: Có chứ ạ.
    Mẹ: Con thích chơi với bạn xinh gái hay bạn xấu gái?
    Con: Bạn xinh gái ạ.
    Mẹ: Tại sao con lại thích chơi với bạn xinh gái?
    Con: Vì nhìn bạn xinh gái sẽ đáng yêu hơn. Con nhìn thấy thích hơn. Giống như bạn Lan Phương ấy. Bạn ấy còn có cái nơ rất đẹp mẹ ạ.
    Mẹ: Mẹ cũng rất thích những ai đẹp trai và xinh gái. Đúng là trông các bạn ấy thật đáng yêu và xinh nên ai cũng thích con nhỉ?
    Con: Vâng ạ.
    Mẹ: Con thấy không. Chữ đẹp cũng như là người đẹp vậy. Nếu con viết chữ đẹp thì cô giáo và các bạn nhìn thấy rất thích và đọc rất dễ. Nhưng nếu con viết chữ xấu mà cô giáo không đọc được cô giáo sẽ không thích và cho con điểm thấp. Thế con thích được điểm thấp không?
    Con: Dạ con thích được điểm cao con không thích điểm thấp. Từ nay con sẽ tập viết chữ đẹp mẹ ạ.
    Mẹ: Uh. Con ngoan lắm. Vậy để viết chữ đẹp thì con phải viết cẩn thận hay viết ẩu cho nhanh con nhỉ?
    Con: Con sẽ phải viết cẩn thận mẹ ạ.
    Mẹ::Kiss::Applause:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 56 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Giống bé con nhà mình là rất thích những bạn gái đẹp.Những khi bé lười đi học mình chỉ cần nói trong trường có nhiều bạn đẹp sẽ chơi với con tức thì bé vui vẻ đi học ngay.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết
    Tại sao phải viết chữ đẹp?

Con trai 5 tuổi hỏi mẹ: Mẹ ơi, tại sao con cứ phải viết chữ đẹp ạ? Con không thích viết chữ đẹp đâu vì viết lâu lắm.
    Mẹ: Mẹ hỏi con này. Con có thích đẹp trai không?
    Con: Có chứ ạ.
    Mẹ: Con thích chơi với bạn xinh gái hay bạn xấu gái?
    Con: Bạn xinh gái ạ.
    Mẹ: Tại sao con lại thích chơi với bạn xinh gái?
    Con: Vì nhìn bạn xinh gái sẽ đáng yêu hơn. Con nhìn thấy thích hơn. Giống như bạn Lan Phương ấy. Bạn ấy còn có cái nơ rất đẹp mẹ ạ.
    Mẹ: Mẹ cũng rất thích những ai đẹp trai và xinh gái. Đúng là trông các bạn ấy thật đáng yêu và xinh nên ai cũng thích con nhỉ?
    Con: Vâng ạ.
    Mẹ: Con thấy không. Chữ đẹp cũng như là người đẹp vậy. Nếu con viết chữ đẹp thì cô giáo và các bạn nhìn thấy rất thích và đọc rất dễ. Nhưng nếu con viết chữ xấu mà cô giáo không đọc được cô giáo sẽ không thích và cho con điểm thấp. Thế con thích được điểm thấp không?
    Con: Dạ con thích được điểm cao con không thích điểm thấp. Từ nay con sẽ tập viết chữ đẹp mẹ ạ.
    Mẹ: Uh. Con ngoan lắm. Vậy để viết chữ đẹp thì con phải viết cẩn thận hay viết ẩu cho nhanh con nhỉ?
    Con: Con sẽ phải viết cẩn thận mẹ ạ.
    Mẹ::Kiss::Applause:
    Đứa cháu nhà em thì nó lại ko ngoan ngoãn như thế, hic! Nó nói là:
    "Cháu muốn trở thành bác sỹ, mà mấy lần đến bệnh viện, cháu thấy chữ bác sỹ xấu òm đấy thôi"
    Em phải xử trí vụ này thế nào, bác giúp em với???
    Mẹ mua cho em con heo đất, í a í à...:LoveStruc:
    Công ty CP Truyền thông C&C
    "Lắng nghe trẻ nói, hiểu cách trẻ chơi"
    tổng đài Alotingting 1900 561 523 Tingting lala
    chơi 1 biết 2 chơi vui hiểu rộng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 590 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Hehe. Chuyện của mẹ hay quá!
    • 59 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Nuôi con đã khó mà để hiểu con laị càng khó hơn.Mình rất khâm phục các mẹ đã nghĩ ra những bài học rất hay và bổ ích.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi con_heo_dat Xem bài viết
    Đứa cháu nhà em thì nó lại ko ngoan ngoãn như thế, hic! Nó nói là:
    "Cháu muốn trở thành bác sỹ, mà mấy lần đến bệnh viện, cháu thấy chữ bác sỹ xấu òm đấy thôi"
    Em phải xử trí vụ này thế nào, bác giúp em với???
    Bạn có thể giải thích là thực ra bác sĩ viết chữ rất đẹp nhưng vì do công việc của bác sĩ luôn phải nhanh chóng để khám bệnh cho rất nhiêù bệnh nhân (có thể bé đã thấy ở bệnh viện rất đông bệnh nhân) nên bác sĩ viết vội nên mới xấu thế. "Cháu cũng thấy bác sĩ viết như thế là xấu nên mọi người rất khó đọc đúng ko? vì thế cháu cần viết chữ đẹp để mọi người có thể hiểu cháu viết gì chứ. Với lại cháu thấy đấy viết chữ đẹp ai cũng muốn đọc còn chữ xấu thì mọi ngươì sẽ ko muốn đọc đâu."
    Bạn thử cách này xem sao nhé. Đó là ý kiến của cá nhân mình. Các mẹ nào có ý kiến khác xin cùng chia sẻ nhé.
    • 616 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

Mẹ Ếch Ộp có những sáng kiến tuyệt nhỉ, làm hàng xóm với mình nhé :-)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huonggiangct Xem bài viết
    Mẹ Ếch Ộp có những sáng kiến tuyệt nhỉ, làm hàng xóm với mình nhé :-)
    Mình sẵn sàng cả 4 chi luôn đấy. hihi. Cảm ơn bạn nhé.