Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Dạy bé không được đòi hỏi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 859 Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 295 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ba mẹ lúc nào cũng muốn mang đến cho con những gì tốt đẹp nhất . Vì vậy đã vô tình dạy cho bé một thói xấu là luôn đòi hỏi . Một hôm bé mình đi học về nói " bạn Khanh lớp con có chiếc xe hơi đẹp lắm tối mẹ chở con đi mua nhe "
    Lúc đó mình nhìn bé rồi nói " Hôm kia con ăn bánh gấu bạn Khanh có đòi ăn của con k, không phải lúc nào bạn con có cái gì thì con cũng phải đòi thứ giống như vậy " Bé im lặng vẻ hơi buồn . Mình tiếp luôn " Con như vậy là không ngoan . Con có rất nhiều đồ chơi .
    Ở ngoài đường còn có nhiều bạn không có gì hết, nhà cửa thức ăn cũng không có . Con có ba mẹ là hạnh phúc lắm rồi nên khi nào ba mẹ cảm thấy con ngoan tự động sẽ mua đồ chơi cho con " Bé ngoan ngoãn xin lỗi và hứa với mẹ không tái phạm nữa .
    Mình nói với bé như vậy có ôn không các mẹ góp ý với nha .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 41 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bé mình đã đòi gì không cho là la um sùm lên . Nói hoài không được, mình sẽ thử cách dạy của mẹ xem sao .
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 109 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mình dạy bé rất sớm nên bé nhà mình ok lắm không dám đòi khi CM chưa đồng ý .
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bà chị mình vừa cho thằng cháu cái tát tay cực đau vì léo nhéo đòi chơi điện tử hoài . Mình thấy cũng đúng nhưng mà cũng tội do tiêu chí mình là dạy con không qua đòn roi . Chắc mình phải tư vấn cho bà chị lại quá vì con nít đánh hoài sẽ lì đòn lắm .
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Con mình có quyền đòi nhưng là đòi hỏi hợp lý và không lải nhải, léo nhéo. Ba mẹ nên cho con đòi để biết con ước gì, con mơ gì chứ không cho đòi hỏi đến hồi hỏi con muốn mua gì nó bảo không biết mua gì Ba mẹ muốn mua gì cũng được thì mình chắc buồn trước vì ép con quá.

Vụ bánh trái nếu con về nói và muốn ăn thì mình sẽ nói chắc chắn bánh đó sẽ rất ngon con ạ, khi nào nhà mình đi siêu thị lại mẹ sẽ mua cho con để con thử ngon hay dở và con đem theo đi học. Tất nhiên đó không phải ngày nào cũng nói chứ ngày nào về cũng nói bạn A có giỏ đẹp con thíhc, bạn B có bánh ăn ngon con thích thì lại phải giải nghĩa kiểu khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Con gái mình cũng ko dám đòi hỏi mẹ phải mua cái này hay cái kia cho bé. Nếu bé có thích cái gì thì chỉ tìm cách gợi ý cho mẹ hay ba cho bé chứ ko léo nhéo đâu nhé.
    Có lần bé đến nhà em họ chơi, cô em họ cũng bằng tuổi con gái mình nhưng cha mẹ cưng chiều và rất nhiều đồ chơi. Con gái mình rất thích con bú bê barie của cô em nhưng cô em lại ko cho mượn, cứ ôm khu khư trong lòng, con gái mình nhìn rất thèm cứ nắm tay mẹ lắc lắc trông tội ( Ý con muốn được mượn chơi) nhưng tuyệt nhiên ko nói gì. Đến khi ra về lúc ngồi trong xe bé mới hỏi mình " mẹ thấy con búp bê đẹp ko ạ!"
    - đẹp con ạ! còn biết nhắm mắt mở mắt....
    - và có nhiều áo đẹp nữa
    - ừ, nhiều váy đẹp
    -con cũng thích có 1 con búp bê
    -ừ, nếu con ngoan SN mẹ sẽ tặng con
    -mẹ nhớ nhé! (bé cười toe toét!)
    • 217 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

[QUOTE=Liên ròm;12310548]Con mình có quyền đòi nhưng là đòi hỏi hợp lý và không lải nhải, léo nhéo. Ba mẹ nên cho con đòi để biết con ước gì, con mơ gì chứ không cho đòi hỏi đến hồi hỏi con muốn mua gì nó bảo không biết mua gì Ba mẹ muốn mua gì cũng được thì mình chắc buồn trước vì ép con quá./QUOTE]
    Mẹ Liên nói đúng quá. Trẻ phải biết mình thích gì chứ! chán nhất là con chẳng có sở thích gì. Nhưng nếu trẻ cái gì cũng thích và đòi cho được thì lại đau đầu cha mẹ. Vậy nên cha mẹ phải là người dạy con biết cái gì được phép và ko được phép đòi. Quan trọng nữa là cha mẹ phải giữ lới hứa với con, nếu đã hứa cho con cái gì, khi nào thì phải thực hiện như đã hứa. Trẻ nhỏ nhưng rất tinh ý, cha mẹ chỉ mếm lòng 1 lần hay thât hứa với con là rất khó dạy sau này.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Con em 1 tuổi. Nói thì chưa hiểu hết, mà bé cũng chẳng nói được gì:Smiling: nên muốn gì thì cứ lấy tay chỉ, ko cho thì cứ khóc ầm ĩ cả lên. Em chẳng thể dạy theo cách dạy cho các bé lớn. Em lại lấy thứ khác dụ cho bé quên đi. Chẳng hạn bé cứ đòi cái hủ tăm (trò chơi nguy hiểm:Straightf, em ko cho, bé khóc, thì em ẵm bé đi chỗ khác, lấy trái banh hoặc là thức ăn dụ bé cho bé quên. Thỉnh thoảng cũng giải thích nhưng thấy chẳng có tác dụng gì nên em cứ dùng chiêu làm lãng quên.:Smug:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 223 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bé nhà mình nếu mẹ bảo nếu con ngoan mẹ sẽ mua cho con thì con sẽ trả lời ngay rằng " bây giờ con ngoan rồi mẹ ạ, mai mẹ mua cho con nhé" :Smiling:
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeSonic Xem bài viết
    Con em 1 tuổi. Nói thì chưa hiểu hết, mà bé cũng chẳng nói được gì:Smiling: nên muốn gì thì cứ lấy tay chỉ, ko cho thì cứ khóc ầm ĩ cả lên. Em chẳng thể dạy theo cách dạy cho các bé lớn. Em lại lấy thứ khác dụ cho bé quên đi. Chẳng hạn bé cứ đòi cái hủ tăm (trò chơi nguy hiểm:Straightf, em ko cho, bé khóc, thì em ẵm bé đi chỗ khác, lấy trái banh hoặc là thức ăn dụ bé cho bé quên. Thỉnh thoảng cũng giải thích nhưng thấy chẳng có tác dụng gì nên em cứ dùng chiêu làm lãng quên.:Smug:
    Ngay từ khi con chị còn nhỏ mà con đã hiểu lời mẹ nói là gì và biết đòi và không cho là biết khóc thì khi không cho con vẫn giải thích nhưng cái mặt của mình ngang tầm mặt của con và nghiêm mặt nói dứt khoát "Mẹ không cho con vì nó nguy hiểm với con", tự động vài lần sau con hiểu và lúc ấy distract con bằng thứ khác. Thực ra chiêu lãng qua đồ chơi khác, hay chỉ chuyện khác cho con quên là hay nhất nhưng thỉnh thoảng cũng cho con biết là đâu là điều nên và không nên để sau này nó nhìn lại cái món đồ đó sẽ không có khóc đòi lần thứ 2 vì biết Mẹ đã nói "No", còn khi chơi chiêu lãng quên nó thấy món đồ lại sẽ khóc đòi nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15,473 Bài viết

• 8,931 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    Ngay từ khi con chị còn nhỏ mà con đã hiểu lời mẹ nói là gì và biết đòi và không cho là biết khóc thì khi không cho con vẫn giải thích nhưng cái mặt của mình ngang tầm mặt của con và nghiêm mặt nói dứt khoát "Mẹ không cho con vì nó nguy hiểm với con", tự động vài lần sau con hiểu và lúc ấy distract con bằng thứ khác. Thực ra chiêu lãng qua đồ chơi khác, hay chỉ chuyện khác cho con quên là hay nhất nhưng thỉnh thoảng cũng cho con biết là đâu là điều nên và không nên để sau này nó nhìn lại cái món đồ đó sẽ không có khóc đòi lần thứ 2 vì biết Mẹ đã nói "No", còn khi chơi chiêu lãng quên nó thấy món đồ lại sẽ khóc đòi nữa.
    Em cũng xử lý vòi vĩnh của con có phần giống chị đấy. Cần cho con biết giới hạn bản thân khi nhận thấy tín hiệu "no" của ba mẹ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tudinhhuong Xem bài viết
    Em cũng xử lý vòi vĩnh của con có phần giống chị đấy. Cần cho con biết giới hạn bản thân khi nhận thấy tín hiệu "no" của ba mẹ.
    Tính hiệu "No" của chị bài này thể hiện rõ nhất nè em
    https://www.webtretho.com/forum/f684/...eu-thi-514166/

thỉnh thoảng nhìn lại chặng đường dạy con thấy mình kinh dị vô cùng. :Laughing:
    • 15,473 Bài viết

• 8,931 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    Tính hiệu "No" của chị bài này thể hiện rõ nhất nè em
    https://www.webtretho.com/forum/f684/...eu-thi-514166/

thỉnh thoảng nhìn lại chặng đường dạy con thấy mình kinh dị vô cùng. :Laughing:
    Hí hí, đọc qua bài đầu của chị kể vụ bé Tú đòi mua đồ chơi em đã thấy sao em ...phát xít với con giống chị thế! Giờ thi thoảng em cũng nói với con: Mẹ sẽ không mua cho con những đồ chơi đắt tiền từ 200k trở lên, mẹ có thể đóng rất nhiều tiền cho các con học đàn, học ngoại ngữ...Con có vẻ hiểu và khi được mẹ cho phép mua đồ chơi thì cứ lựa cái nào ít tiền mà mua...Nhiều khi bạn bè em nó nói không cho con mua những đồ chơi như xe điều khiển mắc tiền đó thì nó nhìn người khác có nó thèm tội nó...Em chỉ nói: Cần phải cho con biết cái cảm giác thiếu thốn, thèm khát và biết dùng tiền đúng mục đích và hiệu quả. Đúng mình là mẹ mìn mất thui chị ạ.:Laughing:

Em thì chưa nào bị con khóc ăn vạ vòi mua đồ chơi hay nón gì khi đi mua sắm cả, vì con em không dám nài nỉ khi thấy mẹ nói không và bỏ đi khỏi khu vực đồ chơi con ngắm nghía. :Silly:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Trẻ con thì cái gì cũng muốn, cũng thích nhất là khi bạn khác có mà mình thì ko. cái khó của cha mẹ là biết lúc nào nên cho và ko cho pk CM. nhiều cha mẹ thời thơ ấu thiếu thốn, bây giờ có con, điều kiện kt khá giả muốn con được đầy đủ hơn mình nên mua tất cả những gì bé muốn vô tình làm con ko biết quý trọng đồng tiền, sống dựa dẫm, ích kỷ.