TIN TÀI TRỢ.

Chuyện Học Tiếng Anh của Khánh Chip -Tập 1

• 0 Lượt chia sẻ
  • 806 Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,877 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Bố mẹ đặt mục tiêu là con sẽ có được ngôn ngữ thứ 2 trước 6 tuổi. Và thế là hai mẹ con cùng học Tiếng Anh

Mỗi ngày mẹ dạy em 1 ít từ buổi sáng và chiều 2 mẹ con lại ôn lại những từ đã học. Việc này diễn ra khá lâu rồi nhưng hình như em không thích học mấy. Em chỉ nhí nhố một lúc rồi thôi. Mẹ hỏi em từ nào đến lần thứ 2 hoặc bảo em đọc lại là em lại bảo: "Từ này học rồi". Bây giờ vốn từ của em cũng kha khá rồi nhưng hay quên lắm (Hay là em cố tình không thích nói?)
    Em bắt đầu hiểu được tình huống rồi nhé. Mẹ cho em xem phim Lion King có đoạn buổi sáng Simba và cha cậu ấy chào nhau Goodmoring em hỏi mẹ ngay: "Mẹ ơi! buổi sáng 2 bố con sư tử làm gì đấy? Nói gì ấy mẹ nhỉ" Hè...he... mẹ vui không tả được (không biết có giàu trí tưởng bở không nữa). Có một điều em vẫn nhầm lẫn là Goodnight. Mẹ và bố thường nói với em vào buổi tối khi em lên giường và mẹ đọc truyện cho em nghe xong đâu đấy. Hôm qua, em ở nhà với mẹ (vì trời mưa to quá), buổi trưa, 2 mẹ con đi ngủ, em lại nói "Goognight" với mẹ. Hic... Mẹ vẫn chưa gt cho em điều này.
    Còn vấn đề nữa là trình độ tiếng Anh của mẹ cũng verry low nên có lúc mẹ phải bó tay với em.
    Mẹ dạy em về những bộ phận trên cơ thể: Hair, head, shoulder, knee, toe,... rồi cùng em chơi trò chơi như trong bài hát. Em phản ứng khá nhanh. Và mẹ bất ngờ khi con chỉ vào ti mẹ hỏi:
    Mẹ ơi! Ti là gì hả mẹ?
    Úi giời! Mẹ phì cười và bảo là mẹ chưa học từ này. Em đợi mẹ tra từ điển nhé.
    Rồi em lại chỉ xuống bím em và hỏi: Thế cái này gọi là gì?
    Tối ăn cơm, mẹ cho em ăn đậu phụ với gan xào. Em lại hỏi trên mâm cơm những món ăn gọi là gì? Em bắt đầu biết tìm hiểu rồi. Bố mẹ phải mau mau học nhanh cho bằng em thôi!

(Trích nhật kí Hoàng Khánh Chip - thứ 4, ngày 4 tháng 7. năm 2010)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 64 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Khánh chíp có vẻ thích ngoại ngữ ra phết đấy, cách của mẹ nó cũng rất hay, chúc 2 mẹ con học được nhiều nhiều nữa nha
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Mục tiêu của mẹ có gọi là cao ko nhỉ? Nhưng thấy 2 mẹ con học vui quá! Cứ đà này con giỏi là mẹ cũng giỏi theo luôn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

hic hic, hai mẹ con nhà Chip giỏi quá, noi gương phải đặt mục tiêu cho cu Bống thôi. mà đặt mục tiêu gì thì để mẹ Bống nghĩ đã nhỉ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,443 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

Kiểu này chỉ vài ba bữa nữa là mẹ ko theo kịp con rồi. Tới lúc đó thì là "con dạy mẹ" rồi, hihi.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,877 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi T_O_47 Xem bài viết
    Khánh chíp có vẻ thích ngoại ngữ ra phết đấy, cách của mẹ nó cũng rất hay, chúc 2 mẹ con học được nhiều nhiều nữa nha
    Cũng là mẹ cháu học của các mẹ khác thôi ạ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeSonic Xem bài viết
    Mục tiêu của mẹ có gọi là cao ko nhỉ? Nhưng thấy 2 mẹ con học vui quá! Cứ đà này con giỏi là mẹ cũng giỏi theo luôn
    Ko cao đâu nhé. Mình tham khảo ý kiến của nhiều ng thì nếu bé có đc ngôn ngữ thứ 2 trước 6 tuỏi thì khả năng bé tiếp thu và học những cái khác cũng nhanh. Hơn nữa học ngoại ngữ trước 6 tuỏi bọn nó có khả năng tiếp thu t[ts hơn và dễ hình thành đc ngôn ngữ thứ 2 hơn là học sau giai đoạn này. Mẹ Sonic học cùng nhà Chip đê!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmeo Xem bài viết
    hic hic, hai mẹ con nhà Chip giỏi quá, noi gương phải đặt mục tiêu cho cu Bống thôi. mà đặt mục tiêu gì thì để mẹ Bống nghĩ đã nhỉ.
    Cũng học tiếng Anh đi. THi thoảng offline. hi..hi...

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmun_stg Xem bài viết
    Kiểu này chỉ vài ba bữa nữa là mẹ ko theo kịp con rồi. Tới lúc đó thì là "con dạy mẹ" rồi, hihi.
    Có nhiều cái bạn ý hỏi mà mẹ phải bảo để mẹ tra từ điển nè. Hic..hic... Tại hồi xưa mẹ lười học quá! :Crying:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 93 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Mẹ fnger tham vọng nhỉ. Với pp của mẹ chắc mẹ con Chip sẽ thực hiện đc mục tiêu thôi. Phục mẹ finger quá!
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,877 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thitvien Xem bài viết
    Mẹ fnger tham vọng nhỉ. Với pp của mẹ chắc mẹ con Chip sẽ thực hiện đc mục tiêu thôi. Phục mẹ finger quá!
    Đang lo ko thực hiện được mục tiêu đây cô ạ. Mẹ cháu hơi lười. Hic..hic...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 613 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Mẹ nó dặt mục tiêu cao thật đấy. Nhà mình lâu lâu ù các được mấy câu lại thôi. Nhưng phương pháp của nhà mẹ nó về lâu dài là ổn đấy. Nhà mình, bố mẹ cũng phải học tiếng anh nhiều để còn theo kịp con !
    VPbank - Manulife - " Gia đình tôi yêu "
    0982-914-879 hoặc 0164-81-41111
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,877 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME2NGUYEN Xem bài viết
    Mẹ nó dặt mục tiêu cao thật đấy. Nhà mình lâu lâu ù các được mấy câu lại thôi. Nhưng phương pháp của nhà mẹ nó về lâu dài là ổn đấy. Nhà mình, bố mẹ cũng phải học tiếng anh nhiều để còn theo kịp con !
    Em thấy ngoại ngữ rất cần chị ạ. Bây giờ 2 mẹ con vừa học vừa chơi. Đợi con lớn lớn tí nữa chắc phải nghiêm túc hơn chị nhỉ. Bây giờ bạn Chip nhà em học vẫn nhí nhố lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 889 Bài viết

• 857 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi finger Xem bài viết
    Em thấy ngoại ngữ rất cần chị ạ. Bây giờ 2 mẹ con vừa học vừa chơi. Đợi con lớn lớn tí nữa chắc phải nghiêm túc hơn chị nhỉ. Bây giờ bạn Chip nhà em học vẫn nhí nhố lắm.
    Nhà mình 2 bé, không hiểu sao lúc nào mình cũng thấy thiếu thời gian dành cho con, mình chỉ có thể dạy ku anh làm bài tập (lớp 1), nhiều khi còn không có thời gian để nói chuyện với bé em, phải tranh thủ lúc nấu cơm chiều, vì vậy không dám nghĩ đến chuyện dạy con học tiếng anh nữa kìa, phục các mẹ ghê nha
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,877 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mon-Pig Xem bài viết
    Nhà mình 2 bé, không hiểu sao lúc nào mình cũng thấy thiếu thời gian dành cho con, mình chỉ có thể dạy ku anh làm bài tập (lớp 1), nhiều khi còn không có thời gian để nói chuyện với bé em, phải tranh thủ lúc nấu cơm chiều, vì vậy không dám nghĩ đến chuyện dạy con học tiếng anh nữa kìa, phục các mẹ ghê nha
    Chia việc cho anh xã đi chị ơi! Đúng là có con lúc nào cũng thấy bận. Chị lại tận 2 nhóc. Em phục các mẹ có tập 2 lắm. Chứ nhà em vẫn chưa dũng cảm làm tiếp tập 2.
    • 392 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Chưa thấy tập 2 của mẹ Chip. Háo hức quá! Bạn Chip ngộ nghĩnh thế nhỉ. Chúc 2 mẹ con đạt được muc tiêu nhé!
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,877 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Đang phấn đấu ạ. Hi..hi....
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 36 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Bạn Chip đáng yêu thế nhỉ. Hi..hi.... Mẹ con Chip phấn đâu nhé!
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,877 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3006188 Xem bài viết
    Bạn Chip đáng yêu thế nhỉ. Hi..hi.... Mẹ con Chip phấn đâu nhé!
    Cám ơn mẹ nó. Chỉ có mẹ cháu là hay lấy lí do để trì hoãn thôi. Nhiều khi thấy xấu hổ với con.