TIN TÀI TRỢ.

Chơi xếp hình giúp bé phát triển trí tuệ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.1K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 616 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

Mình thường hay sưu tầm những trò chơi xếp hình đơn giản, cùng chơi với bé hướng dẫn con ghép các khối hình lại với nhau. Vừa chơi mẹ lại vừa kể những câu chuyện cổ tích liên quan đến hình đang xếp làm bé rất thích thú. Mặc dù chưa biết ghép chính xác nhưng bé rất hào hứng chơi cùng mẹ. Mình tin đây cũng là cách phát triển tối ưu trí não cho bé.Các mẹ có thấy đúng không xin chia sẻ cùng mình nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 590 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Mình thì thường hay cho con chơi Hasbro để giúp bé phát huy sáng tạo. Hehe.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 156 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình thấy trong bộ brainy baby có rất nhiều trò chơi phát triển trí tuệ,công nhận các bé tây sướng thiệt
    • 144 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeo.sg Xem bài viết
    Mình thì thường hay cho con chơi Hasbro để giúp bé phát huy sáng tạo. Hehe.
    mebeo.sg có thể cho mình biết mua đồ chơi Hasbro này ở đâu vậy?Thanks mẹ nó trước nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

ở nhà mình mua Lego cho con choi, Lego có nhiều cấp độ theo từng độ tuổi của con. Chơi xếp hình giúp con tưởng tượng tốt CM ạ
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    ở nhà mình mua Lego cho con choi, Lego có nhiều cấp độ theo từng độ tuổi của con. Chơi xếp hình giúp con tưởng tượng tốt CM ạ
    Lego bây giờ có theo phim và theo truyện nên con tưởng tượng tốt hơn. Ròm cũng mới mua cho con 2 bộ Lego Prince of Persia hai tên mê mẩn quá chừng vì tiền con để dành nửa năm trời mới có được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Nhà em cũng khuyến khích con để dành tiển mua đồ chơi bác ạ! ngoại trừ SN hay con ngoan mẹ thưởng,ko thì phải để dành tiền mà mua những đồ chơi con thích bất chợt. Con có nuôi 1 con heo, tiền mừng tuổi con hay tiển mừng SN của ông bà, chú bác cho thì con bỏ vào Heo khi nào muốn mua món đồ chơi gì mẹ sẽ xem tùy tình hình tài chính của con mà quyết định mua hay phải để dành tiếp.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Thằng con đỡ đầu của mình cũng thích chơi xếp hình lắm. hắn mê đến nỗi SN chỉ xin mẹ tặng Lego thôi, ko có đồ chơi nào khác!!! Có hôm được tặng bộ xếp hình, cu mày mò cả buổi mà ko được, nữa đêm thấy đèn trong phòng con còn sáng, mở cửa ra thấy hắn vẫn đang loay hoay lắp lắp ghép ghép.. Mình thấy hiếm có trò nào mà làm hắn mê đến như vậy??!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 10 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng rất thích chơi xếp hình. Mình có mua bộ Oxford trang trại tặng SN con 3 tuổi và nhiều bộ lắm từ hồi bé đến giờ và con giữ rất cẩn thận. Chơi xong là cất cẩn thận vào thùng, dù là buồn ngủ hoặc đói hoặc muốn đi chơi lắm rồi nhưng bao giờ cũng cất gọn rồi mới đứng lên. Chắc vì con yêu thích bộ đồ chơi đó nên tự giác giữ gìn hơn hẳn so với các đồ chơi khác. Con ko xếp theo mẫu có sẵn, theo chủ đề mà theo trí tưởng tượng. Có những lúc nhìn con xếp hình và thuyết minh mà giật mình vì ko nghĩ con lại sáng tạo được đến thế. Có hôm cả nhà cũng ngồi chơi, mỗi ng tự xếp theo ý tưởng của mình rồi đem tặng nhau .
    Có đợt KFC tặng quà tặng của suất chicky trẻ em là bộ xếp hình nho nhỏ, giống như Lego nhỏ đó, mình miệt mài ăn trưa KFC đổi quà tặng cho con, hihi. giờ đi đâu chơi thì mang mấy bộ nhỏ nhỏ đó theo. Đi du lịch, tối con trong ksạn hoặc lúc đi ô tô đường dài mà con ko ngủ thì lại lôi ra xếp hình nên rất ngoan.
    Ngoài xếp hình khối thì mình cũng mua thêm tranh ghép hình, giúp con luyện trí nhớ. Mình còn cố sáng tạo ra các câu chuyện ngắn dựa trên bức tranh ghép nên bé nhớ rất nhanh, chỉ sau vài lần là có thể tự ghép lại bức tranh rồi.
    • 1,136 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Bé trai đầu nhà mình biết xếp hình từ lúc cháu 3 tuổi, mình không hề dạy con vì mình khờ mấy cái vụ này lắm nhưng cháu tự mân mê ngồi xếp. Mới đầu mình mua mấy bộ xếp hình đơn giản, cháu không xếp theo hình mẫu mà xếp theo trí tưởng tượng của cháu ví dụ cháu xếp hình máy bay phản lực, trực thăng, tàu lửa. Đến khi được 5 tuổi thì mình mua bộ xếp hình khó hơn cháu tự tìm hiểu và xếp theo đúng chỉ dẫn dù mới đầu đổ đồ chơi ra mình thấy mấy mẩu xếp bé tý nghĩ đến ba nó còn không biết bắt đầu từ đâu thì con đã biết làm rồi. NHưng mình khuyên các mẹ đừng nên cho con tập trung quá vào môn hình xếp hình này nhiều nhé, vì nó làm con đau đầu lắm đó. Mình rút ra từ con nhà mình đấy. Vì cái tội mẹ thấy con xếp giỏi quá, mua cho con để con xếp cho đã và kết quả cuối cùng là một hôm thấy con trai mệt mỏi, kêu than đau đầu mình mới sực nhớ đến mấy bộ xếp hình, có lẽ vì con tập trung quá nên mới như vậy. Từ đó, rất lâu mình mới mua cho con một bộ để chơi thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 590 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Tụi nhỏ bây giờ được hỗ trợ nhiều bởi các đồ chơi giáo dục giúp phát triển tư duy sáng tạo.