TIN TÀI TRỢ.

Có nên ăn vỏ trái Kiwi??? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.13K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Chào TS Minh Hạnh!
    TS cho mình hỏi là vỏ trái kiwi có dưỡng chất gì không ạ? Có ăn được vỏ của trái Kiwi không?
    Chẳng là mình có người bạn sống ở bên nước ngoài về, thấy mình ăn trái kiwi nhưng gọt vỏ, bạn mình bảo vỏ trái kiwi rất tốt. Nhưng mình không biết có tốt thật không nên không dám ăn. Vậy hôm nay mình muốn hỏi TS xem liệu vỏ quả Kiwi có tốt thực sự không? Và có ăn được không?
    Cảm ơn nhiều!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy cái vỏ đó lông lá không hà, ăn được hông ta? :Thinking:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,981 Bài viết

• 7,101 Được cảm ơn

Ơ, mình thấy tụi tây ăn kiwi cũng gọt vỏ mà, trước giờ chưa ăn kiwi cả vỏ bao giờ:Surprise:
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờth1 th1th1th1
    10 = 7.56:Crying:
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Bạn muctieu và bạn mimi&mina cũng không biết vỏ trái Kiwi có ăn được không phải không? :Sad: Vậy đành nhờ TS Minh Hạnh giải đáp thắc mắc này giùm vậy.
    • 14,820 Bài viết

• 40,701 Được cảm ơn

e nhớ là có 1 tài liệu hay thông tin gì đấy e đọc, vỏ kiwi rất tốt nhg mờ lông lá quá, có vẻ khó ăn nhỉ? Kiwi vàng vỏ mựot mà hơn chứ kiwi xanh nó xù xà xù xì, ăn hơi mắc họng nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,765 Bài viết

• 8,273 Được cảm ơn

Ối vỏ tốt à, thế thì có khi mình dùng giấy tissue loại nhám nhám chút lau cho hết lông rồi khi ăn cắt khoanh cả vỏ xem sao nhỉ, bỏ đi thì tiếc hê hê. Chờ mãi chưa thấy bác chuyên gia vào giải đáp.
    Tiếc gì cái răng sâu?:Talktothe
    • 14,820 Bài viết

• 40,701 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cáo Xem bài viết
    Ối vỏ tốt à, thế thì có khi mình dùng giấy tissue loại nhám nhám chút lau cho hết lông rồi khi ăn cắt khoanh cả vỏ xem sao nhỉ, bỏ đi thì tiếc hê hê. Chờ mãi chưa thấy bác chuyên gia vào giải đáp.
    Cái Khỉ bếp mình nó toàn ăn kiwi cả vỏ đấy thây..
    • 231 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Chào bạn,

Vỏ trái kiwi hoàn toàn có thể ăn được. Phần vỏ này chứa nhiều flavonoid, chất chống oxy hóa và chất xơ không tan rất tốt cho cơ thể. Vì lợi ích của vỏ kiwi, ở Newzealand, người ta thường ăn kiwi cả trái luôn vỏ. Còn những nơi khác trên thế giới thì nhiều người không ăn được vỏ nên thường gọt bỏ. Do vỏ kiwi có nhiều lông, để dễ ăn thì nên gọt sạch phần lông bên ngoài vỏ. Sau khi rửa sạch thì có thể ăn cả vỏ. Tuy nhiên, chỉ nên ăn vỏ kiwi khi biết rõ nguồn gốc trồng là sạch (không sử dụng phân bón hóa học, phun thuốc trừ sâu).

Thân mến,

Tiến sĩ Trần Thị Minh Hạnh
    Trưởng khoa tư vấn cộng đồng, Trung tâm dinh dưỡng HCM
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_dinhduongtukiwi Xem bài viết
    Chào bạn,

Vỏ trái kiwi hoàn toàn có thể ăn được. Phần vỏ này chứa nhiều flavonoid, chất chống oxy hóa và chất xơ không tan rất tốt cho cơ thể. Vì lợi ích của vỏ kiwi, ở Newzealand, người ta thường ăn kiwi cả trái luôn vỏ. Còn những nơi khác trên thế giới thì nhiều người không ăn được vỏ nên thường gọt bỏ. Do vỏ kiwi có nhiều lông, để dễ ăn thì nên gọt sạch phần lông bên ngoài vỏ. Sau khi rửa sạch thì có thể ăn cả vỏ. Tuy nhiên, chỉ nên ăn vỏ kiwi khi biết rõ nguồn gốc trồng là sạch (không sử dụng phân bón hóa học, phun thuốc trừ sâu).

Thân mến,

Tiến sĩ Trần Thị Minh Hạnh
    Trưởng khoa tư vấn cộng đồng, Trung tâm dinh dưỡng HCM
    Mình cảm ơn TS nhiều, hì. vì cứ phải cãi nhau với bạn nhiều về có nên ăn vỏ trái kiwi không, híc thế là câu trả lời đã có và mình là người thua cuộc :Crying::Crying::Crying:
    Dù sao cũng rất cảm ơn TS Minh Hạnh.
    • 420 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

mình ghé ăn quả này. Chả thấy ngon gì cả
    ba là cây nến vàng mẹ là cây nến xanh lá là lá la la thắp sáng một gia đình
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chaoconnhe Xem bài viết
    mình ghé ăn quả này. Chả thấy ngon gì cả
    Lúc đầu mình mới ăn thấy không quen lắm, mãi mới ăn được đó bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,537 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gaby "ngâm cứu" được thông tin này nè, các mẹ tạm thời có thể yên tâm là lớp vỏ kiwi có thể "măm" được. Cá nhân em thì em cũng cố gặm nhưng mà phải bỏ lông của nó đi. hic hic...dù có nhiều dinh dưỡng mà trông nó em hãi lắm, không ăn được, hu hu...!

Lớp lông của vỏ quả kiwi rất giàu chất chống ôxy hóa và các chất chống ung thư, kháng viêm và chống dị ứng.

Lớp vỏ của kiwi giàu chất chống ôxy hóa gấp 3 lần ruột quả. Nó cũng có khả năng kháng khuẩn Staphyloccocus và E-coli thường xuất hiện trong các vụ ngộ độc thực phẩm.

Ăn như thế nào? Nếu lớp vỏ kiwi thường quá chát đối với bạn, một lựa chọn thay thế là quả kiwi “vàng” có vị ngọt hơn, lớp vỏ mỏng và ít lông hơn nhưng có cùng lợi ích.

Hãy dùng cả vỏ nếu làm nước ép kiwi.
    Bỏ qua những chuyện buồn để sống cho vui vẻ...
    eNortjKzUjI0MDAzsVSyBlwwFWQC0Q,,06
    eNortjKzUjI0MDAzsVCyBlwwFWEC0A,,62
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)