TIN TÀI TRỢ.

Thông tin về visa, hộ chiếu, vé máy bay, etc.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.01K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Điều hành
    • 15 năm
    • 745 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Các bạn thân mến, thấy có nhiều bài về thông tin visa, hộ chiếu, vé mày bay nằm trong nhiều bài rải rác khắp các châu, mình mở đề tài này để mọi người vào đây trao đổi, sẽ tiện cho lúc tìm thông tin.
    Xin mở hàng bằng mấy câu hỏi sau
    1- Người Việt nam có cần visa vào Trung quốc? nếu vào ngắn hạn có thể xin visa tại ngay sân bay ở TQ được không?
    2- Người mang hộ chiếu những nước nào có thể xin visa cấp tốc để vào VN tại ngay sân bay Việt nam?
    3- Du lich o? những nước nào, người mang hộ chiếu Việt nam không cần visa?
    Xin cảm ơn các bạn.
    Hãy bấm F9 hoặc F12 khi không gõ được tiếng Việt có dấu các bạn nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Điều hành
    • 15 năm
    • 745 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Tranh thủ đưa lại thông tin này, chắc nhiều bạn đã biết.
    Sau vụ Aug 10 ở Anh, mọi chuyến bay sang Mỹ, Anh và Israel có quy định về hành lý xách tay như sau:
    - Kích thước không lớn hơn 45cm x 35cm x 16cm
    - Không có chất lỏng hay gel (trừ dung lượng nhỏ)
    - Thuốc nếu mang theo phải kèm theo đơn thuốc (và phải khai báo để kiểm tra)
    - Thức ăn của em bé có thể được mang theo nhưng phải được nếm bới người đi cùng em bé. :1: (hoàn toàn nghiêm túc ạ).
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 469 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Mod ơi sao Mod ko gom dùm mấy bài kia vô luôn 1 chỗ ( xí hổ quá, được voi đòi tiên), thành 1 tóp "du lịch" (để chia sẻ luôn nên ở đâu, ks nào, đi xem gì, etc...) có được ko ạ? hay là như vậy nhiều thứ quá?

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mod_CBMVONN
    .....
    - Không có chất lỏng hay gel (trừ dung lượng nhỏ)
    ....
    híc cái vụ dung lượng nhỏ hình như cũng ko được, có 1 tuýp thuốc đánh răng nhỏ xíu mà cũng bị bỏ lại (cái chỉ nha khoa mới đầu cũng bị loại luôn, phải kéo sợi chỉ ra cho thấy ko phải gel, ko phải paste thì mới được qua!)

1- Người Việt nam có cần visa vào Trung quốc? nếu vào ngắn hạn có thể xin visa tại ngay sân bay ở TQ được không?
    Cái này thì mình biết chắc là có vì mới nhận visa hôm nay :1:. Vụ visa tại sân bay thì ko rành (nhát quá, chưa dám liều bao giờ ). Sắp tới mình công tác HK và Shenzhen, vậy là 2 visa : 1 cho HK, 1 cho Mainland China, cách nhau có 30km!!! híc híc hộ chiếu VN tốn kém vậy đấy

Cái này chắc nhiều người rành hơn nhiều, cơ mà mình cũng xin lanh chanh phát biểu vài nước mình biết :1: : Thái lan, Malaysia, Singapore. Hộ chiếu công vụ thì hình như đi Tiệp Khắc, 3Lan ko cần visa thì phải, to check vì lâu lắm rồi
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Xin cảm ơn các bạn.
    Đối với phần lớn chúng mình mang hộ chiếu phổ thông thì chỉ đi du lịch miễn thị thực ở các nước ASEAN (trừ Cambodia, Myanma, Đông Timor, Brunei Darusalem), Trung Quốc (vùng biên giới giáp Việt Nam). Bác nào có hộ chiếu công vụ thì đi được nhiều hơn, cả một số nước đông Âu, Trung Quốc, Nhật bản...
    Success is a journey, not a destination.
    • 14 năm
    • 605 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị cũng muốn đi HK Thượng Hải như 0205 đấy mỗi tội chả có việc gì ở đấy để đi cả. Em cố tranh thủ về SG ăn mấy món cho đỡ nhớ rồi lại về Pháp kéo cày tiếp nha.

Trích dẫn Nguyên văn bởi 0205
    híc híc hộ chiếu VN tốn kém vậy đấy
    • Điều hành
    • 15 năm
    • 745 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mod ơi sao Mod ko gom dùm mấy bài kia vô luôn 1 chỗ ( xí hổ quá, được voi đòi tiên), thành 1 tóp "du lịch" (để chia sẻ luôn nên ở đâu, ks nào, đi xem gì, etc...) có được ko ạ? hay là như vậy nhiều thứ quá?

híc cái vụ dung lượng nhỏ hình như cũng ko được, có 1 tuýp thuốc đánh răng nhỏ xíu mà cũng bị bỏ lại (cái chỉ nha khoa mới đầu cũng bị loại luôn, phải kéo sợi chỉ ra cho thấy ko phải gel, ko phải paste thì mới được qua!)
    Sẽ có các bài tổng kết thông tin Tuy nhiên gom vô cả về du lich (ăn gì, xem gì, ngủ ở đâu ,..) thì e chừng nhiều quá, vậy chúng ta cứ divide-and-conquer vậy, mở đề tài khác cho các chủ đề đó.
    Dung lượng nhỏ ví dụ một lọ 10ml.

Vậy tạm tổng kết lại thông tin từ mẹ kiki :
    Mang hộ chiếu phổ thông VN, đi du lịch ko cần visa :
    - Các nước ASEAN (trừ Cambodia, Myanma, Đông Timor, Brunei Darusalem)
    - Trung Quốc (vùng biên giới giáp Việt Nam)

Thế còn câu hỏi thứ hai, các bạn trả lời giùm
    2- Người mang hộ chiếu những nước nào có thể xin visa cấp tốc để vào VN tại ngay sân bay Việt nam?
    Cụ thể hơn, người mang hộ chiếu của các nước như Anh, Pháp, Bỉ, Hà lan, Tiệp khắc có thể xin visa để vào VN tại sân bay được không??
    Xin cảm ơn các bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,773 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Thế còn câu hỏi thứ hai, các bạn trả lời giùm
    Cụ thể hơn, người mang hộ chiếu của các nước như Anh, Pháp, Bỉ, Hà lan, Tiệp khắc có thể xin visa để vào VN tại sân bay được không??
    Xin cảm ơn các bạn.
    Cách đây 5 năm khi mình còn làm ở VN về việc xin visa cho chuyên gia NN vào VN, thì người có hộ chiếu Mỹ, Anh, Pháp, các nước châu Á đều có thể lấy visa tại sân bay TSN, dĩ nhiên cũng vẫn phải xin visa trước nhưng không cần phải dến ĐSQ VN ở nước đó để lấy endorsement mà có thể lấy visa tại SBay TSN. Còn những nước như Bỉ, Hà Lan, Tiệp thì mình chưa làm nên không biết.
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Đây nhé, để tìm hiểu thông tin chi tiết về các nước đã miễn thị thực cho công dân Việt Nam (tất cả các loại hộ chiếu khác nhau) mời cả nhà vào đây
    http://www.mofa.gov.vn/vi/ct_lanhsu/...ns050419143158

Quy định về lấy visa tại cửa khẩu theo PHÁP LỆNH NHẬP CẢNH, XUẤT CẢNH, CƯ TRÚ CỦA NGƯỜI NƯỚC NGOÀI TẠI VIỆT NAM (số 24/1999/PL-UBTVQH10 ngày 28/4/2000) thế này:

"(...)
    Điều 6.

1. Người nước ngoài xin nhập cảnh được cấp thị thực tại cửa khẩu quốc tế của Việt Nam trong những trường hợp sau đây:

a) Vào dự tang lễ thân nhân, thăm thân nhân đang bị ốm nặng;

b) Xuất phát từ nước không có cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự của Việt Nam;

c) Vào du lịch theo chương trình do các doanh nghiệp lữ hành quốc tế của Việt Nam tổ chức;

d) Vào hỗ trợ kỹ thuật khẩn cấp cho công trình, dự án; cấp cứu người bị bệnh nặng, người bị tai nạn; cứu hộ thiên tai, dịch bệnh ở Việt Nam;

đ) Vì lý do khẩn cấp khác.

2. Cơ quan quản lý xuất nhập cảnh thuộc Bộ Công an thực hiện việc cấp thị thực quy định tại khoản 1 Điều này."
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,520 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

chuyên gia ới cho em hỏi tí. Em sắp hết hạn hộ chiếu ( đã từng gia hạn rồi) giờ em định đổi cái mới không biết làm có lâu không nhỉ??? em tính làm để về vn nhưng có người bảo về vn mà đổi cho rẻ hihihih nhung em về thời gian ngắn sợ giấy tờ ở nhà lằng nhằng lại chẳng đâu vào đâu nhỡ việc ra; mà hộ chiếu em còn có 3 tháng lúc định về Vn thì liệu người ta có cho qua không? vì em nghĩ hộ chiếu phải có giá trị ít nhất 6 tháng??? Cám ơn các chuyên gia tư vấn.
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Coco
    chuyên gia ới cho em hỏi tí. Em sắp hết hạn hộ chiếu ( đã từng gia hạn rồi) giờ em định đổi cái mới không biết làm có lâu không nhỉ??? em tính làm để về vn nhưng có người bảo về vn mà đổi cho rẻ hihihih nhung em về thời gian ngắn sợ giấy tờ ở nhà lằng nhằng lại chẳng đâu vào đâu nhỡ việc ra; mà hộ chiếu em còn có 3 tháng lúc định về Vn thì liệu người ta có cho qua không? vì em nghĩ hộ chiếu phải có giá trị ít nhất 6 tháng??? Cám ơn các chuyên gia tư vấn.
    "Chuyên gia" bảo là nếu em có người quen ở cơ quan quản lý xuất nhập cảnh thì chẳng tội gì mà không về VN làm cho nó rẻ. Vấn đề chỉ là thời gian thôi. Theo quy định thì đúng 1 tháng người ta mới trả hộ chiếu cho em (vì là cấp mới). Thế nên, tùy vào thời gian em về thăm nhà mà tính xem có kịp hay không. Mà em là người Việt Nam, hộ chiếu còn hạn thì cứ việc về nước chứ sao. Có phải là tây đâu mà muốn ra vào hộ chiếu còn phải đủ hạn 6 tháng.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 246 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Coco ơi, mình không biết mấy nước châu Âu thế nào, nhưng hồi tháng 5 mới đây lúc mình còn học ở Canberra, Úc, thì xin cấp hộ chiếu mới dễ lắm. Tới ĐSQVN, điền đơn, nộp 2 hình thẻ, hc cũ, 60AUD, 3 ngày sau quay lại lấy cả hc mới và cũ luôn (cái hc cũ thì họ cắt 1 góc ở trang bìa để biết là không còn giá trị). Như kiki nói thì ở VN làm tới 1 tháng lận à, sao lâu vậy nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,520 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    "Chuyên gia" bảo là nếu em có người quen ở cơ quan quản lý xuất nhập cảnh thì chẳng tội gì mà không về VN làm cho nó rẻ. Vấn đề chỉ là thời gian thôi. Theo quy định thì đúng 1 tháng người ta mới trả hộ chiếu cho em (vì là cấp mới). Thế nên, tùy vào thời gian em về thăm nhà mà tính xem có kịp hay không. Mà em là người Việt Nam, hộ chiếu còn hạn thì cứ việc về nước chứ sao. Có phải là tây đâu mà muốn ra vào hộ chiếu còn phải đủ hạn 6 tháng.
    merci các chuyên gia em thủng rồi hihihi, em chả quen ai ở những chỗ thế này thì chắc chịu rồi nhỉ. Em hỏi là vì năm ngoái em về cái anh đóng dấu anh ý bẩu, giờ này năm sau mà em có về nữa thì em đi đổi hộ chiếu nhé vì phải có giá trị 6 tháng thì mới ra vào được thì phải. Em cũng nghe phập phù thôi vì 1 nách túi bỉm sữa lỉnh kỉnh 1 nách xách con nên em vâng dạ bác nhanh cho em vào tìm cái ghế ngồi cho đỡ mệt, giờ mới phải hỏi noạn nên thế hihihih

Nghe mẹ dôdo nói thì làm ở dsq nhanh nhỉ để về nhà em lại telephone hỏi các bác dsq thủ tục vậy, em tự diên máu về vn nên hỏi luôn các chuyên gia thông thái vì nếu mua được vé rẻ từ pazi thì em đổi được hộ chiếu em vù về quê mẹ luôn nên muốn làm nhanh thì tốt
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Dodo
    Coco ơi, mình không biết mấy nước châu Âu thế nào, nhưng hồi tháng 5 mới đây lúc mình còn học ở Canberra, Úc, thì xin cấp hộ chiếu mới dễ lắm. Tới ĐSQVN, điền đơn, nộp 2 hình thẻ, hc cũ, 60AUD, 3 ngày sau quay lại lấy cả hc mới và cũ luôn (cái hc cũ thì họ cắt 1 góc ở trang bìa để biết là không còn giá trị). Như kiki nói thì ở VN làm tới 1 tháng lận à, sao lâu vậy nhỉ.
    Eo, ở VN mỗi ngày người ta tiếp nhận chừng hơn 2000 hồ sơ bác ạ. Với lại, lệ phí ở nhà có 200.000 đồng thôi thành ra... Nói thế, nhưng thực ra quy định là "không quá 1 tháng" chứ không phải đúng 1 tháng mới cấp. Nhưng các chú công an tội gì mà không hẹn mình 1 tháng cho chắc ăn. Hẹn sớm, nhỡ ra muộn lại mang tiếng lỡ hẹn với dân. Chẳng thà cứ hẹn cả tháng nhưng đúng hạn chẳng hơn, vừa làm đúng quy định, dân không trách được, cấp trên không phạt được. Ở nhà, nhân cái hẹn 1 tháng, as a rule, của các chú công an, mọc ngay ra loại hình dịch vụ lấy hộ chiếu nhanh, 3 ngày đến 1 tuần đã có. Giá từ 1 triệu đồng đến 100-200usd. Vừa rồi mẹ tớ quyết định thử tự mình đến cửa công xem sao. 3 ngày xếp hàng mới lấy được số (tức là được tiếp nhận hồ sơ - vì quá đông, công an không thể tiếp xuể nên mỗi ngày chỉ giải quyết một số lượng hồ sơ nhất định thôi), giấy hẹn ghi đúng 1 tháng. Ra cửa có ngay 1 cậu cò mồi 1tr2 lấy trong 1 tuần. Tức mình, bà chẳng thèm nhờ cò. Sau 1 tháng thủng thẳng ra nộp 200.000 đồng và nhận hộ chiếu về. Cô công an trả hộ chiếu lại còn khen bà xinh, trẻ hơn tuổi làm bà sướng lắm. Tuy nhiên bà bảo, nếu lần sau có gia hạn hay đổi quyển khác thì cũng mang sang sứ quán nước nào đấy mà làm, tốn tí lệ phí nhưng nhanh (bà cũng giỏi toán thế, làm ở Sứ quán mà nộp lệ phí đúng quy định là còn rẻ hơn trả tiền cho cò ở nhà rồi).

@ Coco: Năm nay về khỏi cần quà bánh cho chú công an hộ tịch nữa rồi. Mang thẳng hộ khẩu và chứng minh nhân dân ra cơ quan xuất nhập cảnh mà làm là được luôn. Mỗi tội ở Hà Nội thì đông lắm. Mẹ chị đi xếp hàng 2 ngày chẳng được (mà đến từ lúc 9h sáng đấy, đã hết số của cả ngày rồi) phải nhờ 1 bác trông xe xếp hộ nên mới được vào nộp hồ sơ trong ngày thứ 3.

Có bác nào cần đổi hộ chiếu mời qua đây cho em làm "cò" với!!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 103 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Coco
    Em Coco ơi, bây giờ thì không gia hạn được mà phải đổi hộ chiếu kiểu mới có ảnh in luôn trên giấy chứ không dán diếc như hồi xưa. Chị vừa đổi hồi tháng 1 thì nhanh lắm, hẹn một tuần đúng y chang. Nếu mọi thứ đều hợp lệ thì chả phải lo lắng gì. Hồi tháng ba chị đi nhập bé con vào hộ chiếu cũng đúng 7 ngày, chả quen biết gì, không biết có phải mình gặp may không nữa! Chị làm ở Hà Nội, công an chỗ Hàng Bài ấy! Đến làm thì nên đến đầu giờ! Còn nếu muốn làm dịch vụ thì hôm sau là có, giá cả khoảng 100 usd, nhưng cùng lắm thì mới phải dùng đến chiêu này!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 218 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Maypearl
    Em Coco ơi, bây giờ thì không gia hạn được mà phải đổi hộ chiếu kiểu mới có ảnh in luôn trên giấy chứ không dán diếc như hồi xưa. Chị vừa đổi hồi tháng 1 thì nhanh lắm, hẹn một tuần đúng y chang. Nếu mọi thứ đều hợp lệ thì chả phải lo lắng gì. Hồi tháng ba chị đi nhập bé con vào hộ chiếu cũng đúng 7 ngày, chả quen biết gì, không biết có phải mình gặp may không nữa! Chị làm ở Hà Nội, công an chỗ Hàng Bài ấy! Đến làm thì nên đến đầu giờ! Còn nếu muốn làm dịch vụ thì hôm sau là có, giá cả khoảng 100 usd, nhưng cùng lắm thì mới phải dùng đến chiêu này!
    Đúng rồi đấy, bà con có hộ chiếu rồi muốn gia hạn, cấp đổi hay thêm bớt gì đấy cứ ra Hàng Bài, thủ tục nhanh gọn. THD chỉ để cho những trường hợp cấp lần đầu thôi.
    Tớ cũng mới đổi HC, tgian giống hệt Maypearl.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Coco ơi, Maypearl nói đúng đấy. Mình cũng làm tháng 4 vùa rồi, ở 40 Hàng Bài, đúng 1 tuần là lấy đuọc, ko cần thân quen gì đâu.
    Mẹ Ngọc Bông
    • 265 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Coco: me chi vua lam ho chieu day nay neu dung hen la 1 thang day le phi la 200k VN nhung me chi ta ngoi kin 1 phong :-))) Vi thoi gian hoi gap nen me chi may man nho long vong duoc nguoi lam dich vu het 500k 2 tuan duoc lay!
    Chi ko biet ben em doi ho chieu het bao lau va le phi co dat ko? O ben chi thoi gian doi 2 tuan va le phi mat 50€ ko dat qua nhung moi lan len su quan thay hoi buon vi toan gap lai canh bao cap ngay xua:-((( Chi khuyen em nen doi o ben nay thi yen tam hon em a minh ve deu co hen ngay bay sang ma nho co gi truc trac thi phien ha lam con chuyen ve tham bu thi la niem mo uoc cua tat ca chi em chung minh roi( ko thay doi)!
    Nhớ mẹ:LoveStruc:
    • 282 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Eo, ở VN mỗi ngày người ta tiếp nhận chừng hơn 2000 hồ sơ bác ạ. Với lại, lệ phí ở nhà có 200.000 đồng thôi thành ra... Nói thế, nhưng thực ra quy định là "không quá 1 tháng" chứ không phải đúng 1 tháng mới cấp. Nhưng các chú công an tội gì mà không hẹn mình 1 tháng cho chắc ăn. Hẹn sớm, nhỡ ra muộn lại mang tiếng lỡ hẹn với dân. Chẳng thà cứ hẹn cả tháng nhưng đúng hạn chẳng hơn, vừa làm đúng quy định, dân không trách được, cấp trên không phạt được. Ở nhà, nhân cái hẹn 1 tháng, as a rule, của các chú công an, mọc ngay ra loại hình dịch vụ lấy hộ chiếu nhanh, 3 ngày đến 1 tuần đã có. Giá từ 1 triệu đồng đến 100-200usd. Vừa rồi mẹ tớ quyết định thử tự mình đến cửa công xem sao. 3 ngày xếp hàng mới lấy được số (tức là được tiếp nhận hồ sơ - vì quá đông, công an không thể tiếp xuể nên mỗi ngày chỉ giải quyết một số lượng hồ sơ nhất định thôi), giấy hẹn ghi đúng 1 tháng. Ra cửa có ngay 1 cậu cò mồi 1tr2 lấy trong 1 tuần. Tức mình, bà chẳng thèm nhờ cò. Sau 1 tháng thủng thẳng ra nộp 200.000 đồng và nhận hộ chiếu về. Cô công an trả hộ chiếu lại còn khen bà xinh, trẻ hơn tuổi làm bà sướng lắm. Tuy nhiên bà bảo, nếu lần sau có gia hạn hay đổi quyển khác thì cũng mang sang sứ quán nước nào đấy mà làm, tốn tí lệ phí nhưng nhanh (bà cũng giỏi toán thế, làm ở Sứ quán mà nộp lệ phí đúng quy định là còn rẻ hơn trả tiền cho cò ở nhà rồi).

@ Coco: Năm nay về khỏi cần quà bánh cho chú công an hộ tịch nữa rồi. Mang thẳng hộ khẩu và chứng minh nhân dân ra cơ quan xuất nhập cảnh mà làm là được luôn. Mỗi tội ở Hà Nội thì đông lắm. Mẹ chị đi xếp hàng 2 ngày chẳng được (mà đến từ lúc 9h sáng đấy, đã hết số của cả ngày rồi) phải nhờ 1 bác trông xe xếp hộ nên mới được vào nộp hồ sơ trong ngày thứ 3.

Có bác nào cần đổi hộ chiếu mời qua đây cho em làm "cò" với!!
    Kiki, chị vẫn thấy lăn tăn 1 điều : Thông thường tem dán định cư được dán trong hộ chiếu. Khi mình đổi HC bên này thì SQ VN sẽ cắt góc hộ chiếu coi như kg còn giá trị và mình phải mang HC ra Phòng nước ngoài để dán lại tem mới. Điều này nếu mình đang ở đây thì OK nhưng trong trường hợp mình xuất cảnh về VN rồi mình đổi HC mà mình đang dùng thì như thế nào ( có bị cắt góc kg, nếu bị cắt góc thì làm sao CA cửa khẩu chịu cho mình xuất cảnh? ). HC mới được cấp thì đương nhiên là kg thể dùng để xuất cảnh vì theo đúng nguyên tắc thì cái tem định cư của mình chỉ có thể do Phòng Ngoại kiều ở nơi mình cư trú cấp mà thôi.

Nếu như ở VN vẫn đồng ý cho đổi HC mới mà kg cắt góc để mình có thể sử dụng để xuất cảnh thì kg vấn đề gì. Có mẹ nào đã làm như thế chưa?
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HanhDung_276
    Kiki, chị vẫn thấy lăn tăn 1 điều : Thông thường tem dán định cư được dán trong hộ chiếu. Khi mình đổi HC bên này thì SQ VN sẽ cắt góc hộ chiếu coi như kg còn giá trị và mình phải mang HC ra Phòng nước ngoài để dán lại tem mới. Điều này nếu mình đang ở đây thì OK nhưng trong trường hợp mình xuất cảnh về VN rồi mình đổi HC mà mình đang dùng thì như thế nào ( có bị cắt góc kg, nếu bị cắt góc thì làm sao CA cửa khẩu chịu cho mình xuất cảnh? ). HC mới được cấp thì đương nhiên là kg thể dùng để xuất cảnh vì theo đúng nguyên tắc thì cái tem định cư của mình chỉ có thể do Phòng Ngoại kiều ở nơi mình cư trú cấp mà thôi.

Nếu như ở VN vẫn đồng ý cho đổi HC mới mà kg cắt góc để mình có thể sử dụng để xuất cảnh thì kg vấn đề gì. Có mẹ nào đã làm như thế chưa?
    Cắt góc hay đục lỗ xong là hết chuyện đó chị. Hộ chiếu đó không còn giá trị nữa. Vì vậy với những bác thẻ cư trú đính kèm hộ chiếu thì phải mang hộ chiếu mới đến ĐSQ nước cấp thị thực để dán tem lại. Với Thụy ĐIển thì chúng em chẳng gặp khó khăn gì. Mang hộ chiếu cũ, hộ chiếu mới và cái bản mặt của mình đến SQ hoặc sở nhập cư thế là họ sẽ đối chiếu giữa 2 hộ chiếu và cái mặt mình rồi dán ngay cho 1 tờ mới, thậm chí không phải khai form hay nộp lệ phí gì cả. Nhưng với các nước khác thì em không biết dễ khó thế nào. Em cũng đến dán lại visa Mỹ của em vào cuốn mới mà người ta cũng làm luôn cho. (nhưng phí cả công vì tuy dán lại nhưng lại chẳng đi được nên cuối cùng cũng hết hạn rồi). Ngay cả khi cấp hộ chiếu mới ở nước ngoài thì cũng phải đi xin lại các loại visa như vậy.
    • 1,139 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HanhDung_276

Pháp vừa mới đổi tem tạm trú, tem định cư sang thẻ tạm trú, thẻ định cư, giống như chứng minh thư, không dán vào trong hộ chiếu nữa. Hy vọng Đức rồi cũng đổi như thế chị ạ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2