Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm pha thức uống cho mùa hè của các mẹ nơi xa xứ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 45.8K Lượt đọc
  • 241 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,006 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Xin chào tất cả các mẹ , topic Kinh nghiệm nấu ăn của các mẹ nơi xa xứ mở ra đã giúp ích được cho rất nhiều mẹ xa xứ như chúng ta , học hỏi trao đổi thêm vô vàn kiến thức về Nấu Ăn , làm bánh ..... về mọi vấn đề . Đối với bản thân em thì em đã học và đã làm được nhiều món hay mà em chưa bao giờ nghĩ mình có thể làm được cả . Xin cảm ơn tất cả các mẹ .

Kinh nghiệm nấu ăn đã có rồi Kinh nghiệm về đồ uống Tại sao không các mẹ nhể ?

Hôm nay em mở ra một topic mới cũng mong sẽ được học hỏi và chia sẻ thêm những kinh nghiệm hay về Thức Uống bổ dưỡng và mát mẻ cho mùa hè ( các loại sinh tố , các loại nước hoa quả dầm , các loại nước quả pha......... ) Xin các mẹ chuyên gia hãy đóng góp và cùng chia sẻ kinh nghiệm . Xin mời tất cả các mẹ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,006 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em xin góp thức uống đầu tiên đây ạ . Nước quả pha.

Uống rất ngon , mát và bổ , cách pha dễ dàng , thời gian chuẩn bị nhanh

Đây là 4 loại nước quả pha ( nước Thanh Long ,nước dâu , nước cà rốt , nước táo )

s15m6a
    • H&A
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,383 Bài viết

• 7,231 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tournesol

Đây là 4 loại nước quả pha ( nước Thanh Long ,nước dâu , nước cà rốt , nước táo )

s15m6a
    chu choa nhìn mấy cái ly nước, ghét ghê cơ.
    cốc tai ngon quá chị tournesol ạ.
    loại nước mà em thích uống trong mùa hè là: dưa hấu ép, chậc chậc nhắc đến lại thèm. Hè ơi đến mau cho dưa hấu rẻ, ép hấu tui uống
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,006 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi H&A
    chu choa nhìn mấy cái ly nước, ghét ghê cơ.
    cốc tai ngon quá chị tournesol ạ.
    loại nước mà em thích uống trong mùa hè là: dưa hấu ép, chậc chậc nhắc đến lại thèm. Hè ơi đến mau cho dưa hấu rẻ, ép hấu tui uống
    Dưa hấu ép em làm theo kiểu gì vậy ? có máy không hay làm thủ công thế ?
    còn loại nước uống nào mà em biết hoặc thích thì cứ hú lên nhé :3:
    Không làm được thì sẽ có các mẹ chuyên gia giúp đỡ mờ
    • H&A
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,383 Bài viết

• 7,231 Được cảm ơn

Dưa hấu ép em làm theo kiểu gì vậy ? có máy không hay làm thủ công thế ?
    còn loại nước uống nào mà em biết hoặc thích thì cứ hú lên nhé :3:
    Không làm được thì sẽ có các mẹ chuyên gia giúp đỡ mờ
    Mùa hè năm trước, được sự khuyến khích của má chồng: con mua trái cây về xay uống cho đẹp da, và sau chuyến trở về Vn thăm gia đình: gia đình em ngày nào cũng có nước trái cây ép (mua bưởi về ép, sang chưa , mình bên này bói ko ra). thế là tinh thần nước ép của em lên ngùn ngụt. Em chạy ra chợ nghiến răng bê cái to nhất, đẹp nhất vè chưng . Cái máy của em hiệu Philips 700wat có đồ lọc để ép trái cây.
    Nhưng em khuyến cáo các mẹ nhá, uống nước dưa hấu nhiều thì pipi :4: :4: cũng nhiều lắm đấy.

à còn một loại nữa là: nước cam tươi + safari + một ít nước xoài hộp để lạnh, ko ngon em ko lấy xiền đâu.

milkshake nữa: Kem + trái cây + một ít sữa tươi. Tối mùa hè uống vào là tuyệt vời
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 526 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

à còn một loại nữa là: nước cam tươi + safari + một ít nước xoài hộp để lạnh, ko ngon em ko lấy xiền đâu.

:
    safari là gi vậy chị??????
    ticker5
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,732 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mấy ly nước này là từ trái cây tươi hay sao vậy bạn? Chỉ cho mình làm với.
    Thanks!
    • H&A
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,383 Bài viết

• 7,231 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rubylin
    safari là gi vậy chị??????
    à, cái này là một dạng rượu nhẹ chị ạ, chị đi vào cửa hàng rượu, sẽ có một khu dành riêng cho liquer. thường em dùng để pha thêm với nước trái cây ép (chủ yếu là nước cam) để làm coktail. Có nhiều loại lắm chị ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,006 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vthyth
    Mấy ly nước này là từ trái cây tươi hay sao vậy bạn? Chỉ cho mình làm với.
    Thanks!

Mẹ nó chờ mình tí tẹo nhé , đang định type cách pha cho mẹ nó thì ông giặc nhà này phá quá :4: . Giờ mình cho Tom đi ngủ cái nhé , tí nó ngủ thì mình sẽ type cong thức cho mẹ nó :1:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,006 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi , cách pha nước đây.

1 - Nước Thanh Long :

Chuẩn bị gồm :
    - 2 lát Thanh Long thái hạt lựu to nhỏ tuỳ thích.
    - Một miếng lê nhỏ thái miếng hình vẩy cá.
    - 1 thìa nước cốt chanh.
    - Một ít viên đá nhỏ.
    - Một thìa đường ( có hay không tuỳ ý ).

Trộn tất cả thành phần trên lại với nhau , để trong tủ lạnh khoảng 30'. Lấy ra bày vào một cái cốc , chế thêm chút nước và trang trí , thả thêm đá viên vào là uống ngon lành mát mẻ ngay tức thì

2 -Nước Dâu

Chuẩn bị gồm :
    - Dâu tây 5 quả to thái hình trái tim hoặc hình tròn
    - 2 quả mận khô ( có thêm để trang trí )
    - 1 thìa sirop dâu nếu có ( để nước được đỏ hơn )
    - 1 chút đường.
    Trộn tất cả thành phần trên rồi cũng đem để trong tủ lạnh càng lâu càng tốt ( khoảng từ 3 đến 12h ) . Lấy ra bày vào cốc , cho thêm chút đá viên.

3 -Nước Carot

Chuẩn bị gồm :
    - Carot 2 củ cạo vỏ , bào thành sợi nhỏ.

- Gừng tươi 1 miếng nhỏ , thái chỉ.

Nước này hơi khó uống , nên ai có thể ăn được carot sống thì hẵng làm. Trộn tất cả thành phần trên với đá viên rồi bày ra cốc , thêm chút nước , uống ngay. Bên trên bày mấy miếng carot nổi lên để trang trí.

4 -Nước Táo

Chuẩn bị gồm :

- Táo xanh hoặc đỏ tuỳ ý , gọt vỏ cắt hạt lựu.
    - 1 thìa nước cốt chanh + mấy lát vỏ chanh.
    - Chút đường.
    Trộn tất cả lại với nhau , rồi bày ra cốc chế thêm nước , thả đá viên là xong.

Em đang học pha cotail có mẹ nào biết pha thì bày cho em vơi nha
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,732 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi , cách pha nước đây.

1 - Nước Thanh Long :

Chuẩn bị gồm :
    - 2 lát Thanh Long thái hạt lựu to nhỏ tuỳ thích.
    - Một miếng lê nhỏ thái miếng hình vẩy cá.
    - 1 thìa nước cốt chanh.
    - Một ít viên đá nhỏ.
    - Một thìa đường ( có hay không tuỳ ý ).

Trộn tất cả thành phần trên lại với nhau , để trong tủ lạnh khoảng 30'. Lấy ra bày vào một cái cốc , chế thêm chút nước và trang trí , thả thêm đá viên vào là uống ngon lành mát mẻ ngay tức thì

2 -Nước Dâu

Chuẩn bị gồm :
    - Dâu tây 5 quả to thái hình trái tim hoặc hình tròn
    - 2 quả mận khô ( có thêm để trang trí )
    - 1 thìa sirop dâu nếu có ( để nước được đỏ hơn )
    - 1 chút đường.
    Trộn tất cả thành phần trên rồi cũng đem để trong tủ lạnh càng lâu càng tốt ( khoảng từ 3 đến 12h ) . Lấy ra bày vào cốc , cho thêm chút đá viên.
    Dễ quá ha. Nhưng bên mình không có Thanh Long . Chắc là làm nước dâu tây trước.
    Cám ơn Tournesol nhé.
    • H&A
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,383 Bài viết

• 7,231 Được cảm ơn

các chị có thích uống cafe kem hông. Mùa hè món này thì tuyệt vơi, hihi em vừa ăn xong nè. Cách làm thì đơn giản lắm. Cần nhất là cafe phải ngon, tuyệt nhất là cafe Trung Nguyên. Thế này ạ
    Sữa đặc có đường pha với cafe khuấy đều rồi cho kem lên trên. Xơm ngon phải biết. Chị coco ơi, sẵn coffee, làm đeeeeee.
    à ngoài store có bán một loại liquer đại để là coconut, mua cái này thay thế sữa đặc thì ngon hơn. Còn ko thì baileys cũng được. nhăm nhăm
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,006 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Dễ quá ha. Nhưng bên mình không có Thanh Long . Chắc là làm nước dâu tây trước.
    Cám ơn Tournesol nhé.
    Dâu tây có nhiều , mà lại rất bổ. Mình tặng thêm cho mẹ nó một kiểu nữa này.

Dâu tây mua về rửa sạch , bỏ núm , bổ làm đôi hoặc làm tư , hoặc cắt lát tuỳ thích , cho vào một bát to , rắc đường lên trên , phủ kín được một lớp đương mỏng trên mặt dâu là được. Đem để trong tủ lạnh , đến khi nào đường chảy ra thành nước ( khoảng 4 đến 5h hoặc để hẳn qua 1 đêm )
    Khi ăn múc ra ly miệng rộng , chế ít sữa tươi + ít kem tươi ( loại trộn hoa quả ) ăn ngon lắm mẹ nó ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,006 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

các chị có thích uống cafe kem hông. Mùa hè món này thì tuyệt vơi, hihi em vừa ăn xong nè. Cách làm thì đơn giản lắm. Cần nhất là cafe phải ngon, tuyệt nhất là cafe Trung Nguyên. Thế này ạ
    Sữa đặc có đường pha với cafe khuấy đều rồi cho kem lên trên. Xơm ngon phải biết. Chị coco ơi, sẵn coffee, làm đeeeeee.
    à ngoài store có bán một loại liquer đại để là coconut, mua cái này thay thế sữa đặc thì ngon hơn. Còn ko thì baileys cũng được. nhăm nhăm

Chị sẽ làm thử kiểu của em , vì nhà chị ít khi uống cafe , tuyền uống nước quả. Có cafe ở nhà gửi sang từ tết chỉ khi nào có khách đến mới dùng đến. Mai chị sẽ lọ mọ làm cho hết cho cafe . Chi sẽ thử pha với baileys đang có sẵn .

Này em H&M bít hơi nhìu kiểu đồ uống đấy nha :3:
    còn gì nữa khai ra mau
    • 247 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Em đang học pha cotail có mẹ nào biết pha thì bày cho em vơi nha
    Em có quyển 1000 cocktails đấy, nếu chị thích thì em cho chị mượn. Năm ngoái tự dưng nhà em bị nghiện cocktails, làm liên tục, bây giờ thì chán rồi, chắc cũng fải 1 năm rồi em chả động vào quyển đấy.
    Để fa cocktail thì em thấy cần 1 số loại rượu, cộng với cointreau và curaçao bleu, thêm 1 số loại siro và coconut nữa. Ôi em thích nhất là cocktails dâu và coconut, ngon ơi là ngon
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,732 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

H&A ơi, mình không uống được cafe, mặc dù rất khoái mùi cafe. Uống cafe vào là như đi lên mây. Nếu thèm lắm là chơi cafe decaf :4: Nhà mình đang có cafe Trung Nguyên, cuối tuần này làm cho OX uống thử.
    @Tournesol, bây giờ trời còn lạnh, thêm 1-2 tháng nữa là sẽ tận dụng các ngón nghề của Tournesol dạy cho. Cho mình thêm recipe của hai loại nước kia. Có gì thêm cứ post lên nhé
    • H&A
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,383 Bài viết

• 7,231 Được cảm ơn

Chị sẽ làm thử kiểu của em , vì nhà chị ít khi uống cafe , tuyền uống nước quả. Có cafe ở nhà gửi sang từ tết chỉ khi nào có khách đến mới dùng đến. Mai chị sẽ lọ mọ làm cho hết cho cafe . Chi sẽ thử pha với baileys đang có sẵn .

Này em H&M bít hơi nhìu kiểu đồ uống đấy nha :3:
    còn gì nữa khai ra mau
    chị ơi cafe nhớ xem date nhé, híc híc date cafe Trung Nguyên của Vn,chi để được có 1 năm thôi chị ạ
    chị ơi, uống coi chừng bị say nhé, hihi, em uống baileys vào, cứ tây tây , mặt đỏ lên, chẳng làm được gì ráo trọi, nên uống xong là đi ngủ.
    khuyến cáo ko nên cho Tôm đẹp giai uống ko thì cậu í lại xỉn

chị có cái dụng cụ để shake ko . Có cái đấy mix được nhiều thứ lắm chị ạ, nhất là các loại nước trái cây với nhau.
    hehe em còn trà sữa nữa ạ, nhưng chỉ áng chừng, để mai các mẹ khác vào bày cho mọi người nha
    • H&A
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,383 Bài viết

• 7,231 Được cảm ơn

H&A ơi, mình không uống được cafe, mặc dù rất khoái mùi cafe. Uống cafe vào là như đi lên mây. Nếu thèm lắm là chơi cafe decaf :4: Nhà mình đang có cafe Trung Nguyên, cuối tuần này làm cho OX uống thử.
    Chị ơi,
    em sinh năm 81 chị ạ
    nếu chị làm cho ax thì pha cafe đậm một tí và mua cái liquer coconut vì các ông hình như ko thích baileys thì phải :4:. Kem thì tuỳ thích nhưng kem vanilla thì sẽ là trung hoà làm dậy lên mùi cafe, mùi béo của coconut. Món này của má chồng em đấy, em học trộm
    • H&A
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,383 Bài viết

• 7,231 Được cảm ơn

các mẹ nào uống được rượu thì chơi cái này nhé!!

hoa quả các loại xắt miếng vừa ăn, rắc thêm ít đường, cho thêm chai bacardi freezer vào(mùi cam, chanh, dâu tuỳ thích), để tủ lạnh vài tiếng, ăn cũng nhon nhon ạ. Ngày xưa em làm bằng Spy, nhưng ở đây ko tìm được nên em thay bằng bacardi freezer (tìm được dễ dàng trong các siêu thị)
    • M&N
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 789 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình thì thích margarita, nhưng không uống nhiều lắm. Mùa hè thì thích làm sinh tố nhất là sinh tố bơ.. béo ngậy...