TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho gia đình khi ở nước ngoài

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.43K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,421 Bài viết

• 2,338 Được cảm ơn

Mọi người ơi em mở topic này để hỏi thăm kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe và y tế cho gia đình, càng có tuổi lại càng thấy tầm quan trọng của sức khỏe.

Cho đến nay nhà em trừ tụi trẻ con có lịch khám kiểm tra đều đặn còn người lớn cứ ốm mới đi khám chưa có quan tâm đi kiểm tra sức khỏe để phòng ngừa.

Có chị em nào có kinh nghiệm về những thứ gì cần kiểm tra và kiểm tra thế nào cho em xin lời khuyên với.

Ngoài ra em còn một chuyện đang phiền muộn lo lắng là năm nay bố mẹ em sang vào 3 tháng mùa đông, ở nhà các cụ ít ốm (trộm vía) mà sang đây thay đổi khí hậu cứ sụt sịt với ho khổ thân quá. Các mẹ có biết vitamin hay thuốc men gì cho người có tuổi thì cho em xin kinh nghiệm. Sưởi trong nhà em để 22 độ, ngoài trời khoảng 10 độ, có hợp lý với người già không. Thêm nữa bên em cứ mưa nắng thất thường thành ra các cụ cũng hay bị dính mưa khi đi ra ngoài, mà nếu không ra ngoài cứ ở nhà suốt thì em nghĩ cũng ko tốt

Nghĩ thời gian trôi nhanh thật, giờ nuôi con mới thấm thía lòng cha mẹ mình hồi xưa nuôi mình trong thời kỳ khó khăn vất vả thể nào
    Me Miu

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,520 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Em chỉ biết cứ 6 tháng đi khám phụ khoa với làm sạch răng cỏ 1 lần. Nhà em dùng MutilVitamins, chẳng biết có chống đuọc gì không nhưng cứ xơi ngày 1 viên cho nó béo...

Bên này dù lạnh nhưng không rét căm căm buốt giá như ở nhà mình. Cho nên ra đường ông bà cứ nai nịt thật chặt áo bông, khăn, mũ, găng tay thậm chí khẩu trang kín mít thì chắc chắn không bị cảm lạnh nhỉ. Trời này hay mưa đột ngột tốt nhất thủ quả ô mini đút túi mỗi khi ra ngoài tránh dính mưa. Nhà bác Miu sướng thế, cả ông với bà chịu sang ở hẳn 3 tháng với con cháu. Nhà em thì ông bà ngoại không chịu sang, cứ bắt con cháu về cơ...
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 15 năm
    • 1,421 Bài viết

• 2,338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Coco Xem bài viết
    Em chỉ biết cứ 6 tháng đi khám phụ khoa với làm sạch răng cỏ 1 lần. Nhà em dùng MutilVitamins, chẳng biết có chống đuọc gì không nhưng cứ xơi ngày 1 viên cho nó béo...

Bên này dù lạnh nhưng không rét căm căm buốt giá như ở nhà mình. Cho nên ra đường ông bà cứ nai nịt thật chặt áo bông, khăn, mũ, găng tay thậm chí khẩu trang kín mít thì chắc chắn không bị cảm lạnh nhỉ. Trời này hay mưa đột ngột tốt nhất thủ quả ô mini đút túi mỗi khi ra ngoài tránh dính mưa. Nhà bác Miu sướng thế, cả ông với bà chịu sang ở hẳn 3 tháng với con cháu. Nhà em thì ông bà ngoại không chịu sang, cứ bắt con cháu về cơ...
    Cám ơn Coco đã trả lời mình.
    Mình sẽ học tập bạn vụ đi khám phụ khoa. Nhưng còn nam giới thì cần kiểm tra gì. Bên này đã có ai đi tổng kiểm tra sức khỏe chưa, không biết cần kiểm tra những gì nhỉ

Ông bà nhà mình cứ kêu khí hậu bên này lúc nóng lúc lạnh nên dễ ốm. Ông bà mới sang được hơn tuần chắc chưa quen hy vọng sau sẽ đỡ hơn. Chiều mình sẽ đi hiệu thuốc mua vitamin. Hiện tại ở VN các cụ uống vitamin omega 369 không biết có tốt và phù hợp ko mọi người nhỉ?

Kinh nghiệm thuyết phục các ông bà nội ngoại sang đây là dừng nói rủ các cụ sang chơi mà nói sang giúp đỡ con cháu. Đi chơi thì cứ báo ko thích, kéo sang đến nơi là kêu lâu mong về, đi thế nhiều rồi... nhưng nếu sang tạo cho các cụ cảm giác có các việc nhỏ nhỏ để làm, đi đón trẻ con, đưa các cháu đi chữa răng, đi học thể thao, đi học đàn, đi chợ mua đồ lặt vặt (tất nhiên đi bộ quanh quanh thôi) thì các cụ ko kêu chán nữa. Tụi trẻ gắn bó ông bà suốt ngày ngêu ngao bà ơi bà cháu yêu bà lắm, đòi ngủ trưa, đòi chơi với ông suốt ... thế là ông bà vui cảm thấy thời gian trôi nhanh ko còn phản đối kế hoạch 3 tháng mỗi năm nữa đâu
    Me Miu
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,181 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

sao mẹ miu bảo lãnh ông bà qua mùa này làm gì ? trời lạnh chẳng đi đâu chơi dc , ng bên đây còn về Vn trốn lạnh nữa là

em toàn blãnh mẹ em qua tháng 5 , thgian đó đi chơi cũng sứong mà lại ko lo bịnh , nếu ở nhà thì bà ra vườn chơi , trồng hoa trồng rau , co rau Vn ăn bà đỡ nhớ , tư trồng tự ăn nên bà thích lắm

mẹ chồng em ở bên đây cứ đi khám tổng quát bsgiađình mỗi tháng 1 lần , ktra đường , mỡ ... trong máu cho ng già , bà còn vaccin cúm nữa , nhưng nghe nói càng vaccin cúm thì càng bị , chả biết sao ???

tiện đây hỏi mọi ng , có nên vaccin H1H1 trứoc khi về VN ko nhỉ ?
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Nhà tớ đăng ký dịch vụ bác sỹ gia đình. Cái bác đấy tự động gửi thư định kỳ hẹn mình đi khám tổng quát. Nếu có vấn đề gì thì thông báo cho bác ấy trước tiên rồi hẹn khám với bác khác cũng được (thông tin nó tự động cập nhật cho bác ấy sau). Nếu cần follow-up thì cũng là bác ấy chịu trách nhiệm. Cần đi khám chuyên khoa thì bác ấy gửi mình đến BS chuyên khoa. Răng và mắt thì mình đặt khám riêng nhưng 6 tháng 1 lần họ alo, gửi thư thế là mình đi khám thôi. Hehe, túm lại là khoán hết cho "cò".

Thầy u sang thì trứoc khi đi các cụ tổng kiểm tra sức khỏe ở nhà, mua bảo hiểm. Sang đây, các cụ thích món gì thì bọn mình bảo dưỡng món đó. Ơn giời, các cụ mạnh khỏe cả nên chưa lần nào sang mà lại có vấn đề gì. Đi khám mắt, thử đường huyết tí cho vui thôi chứ không phải là vì có bệnh.
    Success is a journey, not a destination.
    • 15 năm
    • 1,421 Bài viết

• 2,338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bacunon Xem bài viết
    sao mẹ miu bảo lãnh ông bà qua mùa này làm gì ? trời lạnh chẳng đi đâu chơi dc , ng bên đây còn về Vn trốn lạnh nữa là

em toàn blãnh mẹ em qua tháng 5 , thgian đó đi chơi cũng sứong mà lại ko lo bịnh , nếu ở nhà thì bà ra vườn chơi , trồng hoa trồng rau , co rau Vn ăn bà đỡ nhớ , tư trồng tự ăn nên bà thích lắm

mẹ chồng em ở bên đây cứ đi khám tổng quát bsgiađình mỗi tháng 1 lần , ktra đường , mỡ ... trong máu cho ng già , bà còn vaccin cúm nữa , nhưng nghe nói càng vaccin cúm thì càng bị , chả biết sao ???

tiện đây hỏi mọi ng , có nên vaccin H1H1 trứoc khi về VN ko nhỉ ?
    Năm ngoái bố mẹ mình sang mùa hè, bố mẹ chồng sang mùa đông nên năm nay đảo lại. Các cụ đi chơi rồi nên giờ sang chủ yếu xác định chơi với cháu và giúp tụi mình ổn định nhà cửa.

Bacunon có thể hỏi giúp mình xem mẹ chồng bạn dùng thuốc bổ và Vitamin thế nào ko, bố mẹ mình ko chịu đi khám bác sỹ vì bảo mới tổng kiểm tra ở nhà trước khi sang

Vụ vaccine mình chia sẻ thế này. Phòng cúm hiện tại có 2 loại, loại phòng cúm theo mùa và loại dành riêng cho H1N1

Loại cúm theo mùa mình bắt đầu chủng từ năm ngoái chỉ có hiệu lực 6 tháng và thường chủng vào trước mùa đông. Năm ngoái sau khi tiêm chủng cả mùa đông mình không bị cúm một lần nào cả và sau khi tiêm ko cảm thấy một phản ứng phụ nào. Nhìn chung theo bác sỹ người khỏe thích tiêm thì tiêm còn những người già trẻ em hay ốm, sức đề kháng kém thì nên tiêm loại vacine này vì chỉ tốn tiền chứ được thử kỹ rồi nên nhìn chung an toàn
    H1N1 thì sản xuất rất vội nên nhiều phản ứng phụ, mình tiêm tuần trước xong đau ê tay hết 1 ngày, đầu đau quay quay mất 2 ngày. Không chỉ mình hầu hết đồng nghiệp cùng tiêm cũng bị phản ứng phụ, túm lại mình cũng ko biết có nên tiêm hay ko nữa, nếu dịch lớn thì là quyết định đúng còn nếu ko thì chịu ngu phí đem mình ra làm chuột thí nghiệm
    Me Miu
    • 1,139 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Nhà em cũng không chủ trương dùng vitamine. Theo em nghĩ nếu bố mẹ chị thực sự cần bổ sung vitamine và chất khoáng thì dùng, còn không thì có cách tốt hơn là mỗi ngày chị cho các bác uống một cốc nước rau quả tươi, ép bằng máy centrifugeuse, nhanh lắm. Chị có thể thay đổi các loại quả hàng ngày. Nhà em đang dùng máy Magimix, cực tốt. Gần nhà có chợ rau quả mỗi sáng thứ 4 và sáng thứ 7, hôm nào đi chợ cũng tha về cả giỏ. Nhà em không thích nước ép rau nên đa phần dùng cà rốt pha lẫn với các loại quả nhiếu nước (dứa, táo, dâu, cam...). Nước này pha lẫn với chút rượu làm cocktail cũng ngon.
    Sang bên này em chú ý nhất là đi tiêm các loại vắc xin bắt buộc mà hồi nhỏ ở nhà không được tiêm, sau nữa là vắc xin Hépatite B và A. Quan trọng tiếp theo là khám PK định kỳ của mẹ, nhưng mỗi năm 1 lần là yên tâm rồi (thông thường 2-3 năm/lần là được), tiết kiệm ngân sách cho CPAM, hihi. Cúm H1N1 thì chưa nghĩ đến, vừa rồi bảo hiểm có gửi đơn để tiêm phòng cúm cho Kiến nhưng mẹ đang lưỡng lự, bởi loại vắc xin này năm nào cũng phải tiêm. Mùa đông rồi, chuẩn bị tinh thần con ho, con hen suốt cho mà xem. Hai đứa nhà em, nhất là thằng Kiến, cứ đến mùa đông là viêm họng, rồi sốt, rồi khò khè. Bây giờ chỉ có hai biện pháp đơn giản để phòng tránh, là ra đường thì không được quên áo kín cổ và khăn quàng, đi ra ngoài lúc nào cũng thủ sẵn trong túi một lọ nước rửa tay (rửa khô) chống khuẩn để cho con rửa tay nếu sờ mó lung tung. Trong cặp con cũng có một lọ rửa như thế, để nó rửa tay mỗi lần hết giờ ra chơi vào lớp và lúc đi ăn trưa. Chẳng biết chống khuẩn được bao nhiêu nhưng có vẫn hơn.
    Bên chị Kiki thích thật nhỉ, chỗ em lấy được hẹn của bác sĩ hết hơi, với bác sĩ chuyên khoa thì muốn lấy hẹn phải gọi trước ít nhất 3 tháng mới có chỗ. Hiện tại đang cần 1 chỗ khám răng cho con mà chưa lấy hẹn được, răng con gái be bét hết rồi. Chuyển nhà liên tục chán quá, phải thay đổi nhiều thứ. Tìm bác sĩ răng cho con phải lên Forum xem người ta khen chê thế nào, có người làm rất tốt, và nhẹ nhàng, chứ để bọn trẻ con sợ thì lần sau khó thuyết phục chúng nó đi chăm sóc răng.
    • 1,139 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi troublemaker Xem bài viết
    @Kiến và Liti: xin lỗi mẹ K & L, hôm nay tớ rỗi nên hăng buôn chuyện. Các loại xà phòng chống khuẩn thì theo tớ không nên dùng thường xuyên hàng ngày đâu. Ở tay mình có sẵn vi khuẩn tự nhiên, khi dùng chất diệt khuẩn, mục đích mình muốn là diệt khuẩn có hại, nhưng vô tình mình cũng diệt luôn hệ vi sinh vật tự nhiên (có lợi) trên tay hay trên cơ thể. Những vi khuẩn có sẵn trên tay chính là các "chiến binh" chống lại các vi khuẩn lạ xâm nhập. Cho nên khi tay hoàn toàn "vô khuẩn" thì cũng giống như nhà không chủ, "trộm" tha hồ vào và hoành hành.
    Sạch quá chính là lý do vì sao ở các nước giàu tỉ lệ người bị dị ứng các kiểu càng ngày càng tăng. Sạch quá làm cho hệ miễn dịch yếu đi vì không có điều kiện "chiến đấu" đấy.
    Cũng không hẳn sạch đến thế đâu mẹ nó. Bình thường mình chỉ yêu cầu bọn nhỏ bắt buộc phải rửa tay mỗi lần đi chơi ở ngoài về, hoặc là trước bữa ăn . Ở trường thì là do hôm đầu năm họp phụ huynh có người lo ngại về H1N1 nên đề nghị cho phép mang nước rửa tay khô đến trường, hoặc để sẵn một hộp xà phòng rửa tay cho bọn trẻ cứ hết giờ chơi vào lớp thì phải rửa tay. Tuy nhiên mình đang xem lại có nên cho cu con mang lọ nước trong cặp nữa không, không phải vì lo con sạch quá, mà lo nó sử dụng lung tung.
    Nghe mẹ nó nói thế mình lại nghĩ đến một thứ ám ảnh của mình, đó là rất sợ con mỗi lần lên xe buýt nắm tay vào mấy cột tay cầm, vì hình dung hàng ngày có bao nhiêu người cầm tay lên đó, bao nhiêu thứ vi khuẩn sẽ bám vào tay, nên về đến nhà là lập tức bắt con phải đi rửa tay ngay. Không biết lo lắng thế có quá không.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,181 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

me miu : em hỏi dùm chị rồi nè , có nhiều loại dành cho ng già nhưng sau đây là 2 loại tốt nhất
    1. C WILL : loại này chứa nhiều vitamin C , tăng sức đề kháng để ngừa bịnh cúm
    2. PHARMATON : có đầy đủ vitamin cần thiết cho ng già , có cả nhân sâm nữa nên loại này hơi mắc tiền , nên mua loại caplets cho dễ tiêu
    • 15 năm
    • 1,421 Bài viết

• 2,338 Được cảm ơn

Cam ơn bạn hỏi giúp mình nhá. Bố mẹ mình trộm vía đỡ rồi, may chưa phai uống kháng sinh.

Hôm trước về qua hiệu thuốc mình đã mua vitamin rồi, mình cũng không nhớ tên nhưng chắc là loại thứ 2 bạn nói vì nó dành cho người già trên 60 tuổi, cũng có nhân sâm và bổ sung probiotic. Hộp 60 viên, ngày 2 viên thì đủ các khoáng chất cần thiết nhưng bố mẹ mình vẫn ăn rau quả tốt nên mình nói uống ngay 1 viên thôi

Vụ tiêm cúm thì mình nghĩ chắc tiêm cũng ko hại có điều nghĩ xem có cần không. Cơ quan mình sản xuất ra các loại vaccine đó và cho nhân viên tiêm đều đặn, với lại mấy bác sỹ nghiên cứu ra các vaccine đó cũng tiêm cả nên chắc ko sao. Mình thì cũng triệu chứng bầy đàn, thấy tất cả đều đi tiêm thì cũng tiêm :Laughing:
    Me Miu
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,181 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me miu Xem bài viết
    Vụ tiêm cúm thì mình nghĩ chắc tiêm cũng ko hại có điều nghĩ xem có cần không. Cơ quan mình sản xuất ra các loại vaccine đó và cho nhân viên tiêm đều đặn, với lại mấy bác sỹ nghiên cứu ra các vaccine đó cũng tiêm cả nên chắc ko sao. Mình thì cũng triệu chứng bầy đàn, thấy tất cả đều đi tiêm thì cũng tiêm :Laughing:
    chị đang nói đến vaccin h1n1 hay cúm thường ?
    • 15 năm
    • 1,421 Bài viết

• 2,338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bacunon Xem bài viết
    chị đang nói đến vaccin h1n1 hay cúm thường ?
    Mình nói đến cả 2 đấy Bacunon ạ, không loại nào nhất thiết phải tiêm nếu mình khỏe ít ốm vì tiêm cũng tốn kém. Chỉ các nhóm có nguy cơ cao là được khuyên tiêm thôi
    Vacinne cúm mùa thông thường ít phản ứng phụ, còn H1N1 thì phải ký giấy chấp nhận phản ứng phụ và mình xác nhận có rất nhiều phán ứng phụ, đau cơ, nhức đầu... trong 24 h sau khi tiêm
    Me Miu
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    E thu dung San Pham age Loc youth ba me chi luv dau cung binh nay no,tu nay dung San Pham one ba khoe han da de Hong hao doi moi tan nhang Giam han, co Nguoi than qua so nhat la bi benh,e thu search neu co gi lilac chi chia se them
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dung dung ThIOC tay nhieu kg tot cho nguoi lon tuoi