TIN TÀI TRỢ.

Cho mình hỏi về blueberry

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.5K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 205 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ ở nước ngoài thân mến,

Trước đây bebibi tình cờ đọc một bài trên WTT nói rằng blueberry (tiếng Đức là Heidelbeeren?) rất bổ, ăn nhiều thì con sẽ thông minh. Bên này mình thấy bình thường blueberry mắc lắm, gần đây thấy siêu thị bán giảm giá nên mình mừng quá mua về mấy hộp ops: , nhưng mà lúc ăn thử thì thấy nó cứ mềm mềm, lạt lạt khó ăn quá , trái nào chín thì cứ ngọt ngay, mà mình thì thích ăn chua chua như dâu tây kia. Nên ăn hoài mà vẫn không hết một hộp, bây giờ nó muốn nẫu hết rồi . Không biết mình có thể chế biến như thế nào để dễ ăn hơn không? Làm mứt có được không nhỉ?

Mẹ nào biết chỉ dùm bebibi nha, bebibi rất cám ơn. :P

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 497 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thử làm 2 món này nè An:
    1/ Blueberry Yoghurt: plain yoghurt + blueberry + pure honey
    2/ Blueberry Salad: lettuce + sweet pepper + tuna (can) + blueberry + mayonnaise
    Khi làm, nhớ xé blueberry nhỏ nhỏ ra. Chị vẩn thường ăn 2 món này, rất ngon bổ và đẹp da.
    • 13,780 Bài viết

• 11,381 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Muốn làm mứt thi em rửa sạch sẽ rồi đổ đường vô và bắt lên bếp và ngóay ngóay cho tan đường. Khi nào đừơng tan hêt và nhìn nó sánh lên và nổi bong bóng to to 1 tí thì bắt xúông yummy với bánh mì, họăc buồn đời ôm hũ jam đó vừa đọc bài trên WTT vừa thọc tay vô mút mút vậy.

Chị hay làm mứt với strawberry, blueberry, và 1 lọai berry nữa - khổ - quên tên mât rồi

Enjoy blueberry trước khi nó... tàn đời nha. :P
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,165 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

À cũng có thể làm vậy với raspberry cũng ngon lắm, quét lên toasted bread thì còn gì bằng....so yummy..nói tới là thèm rùi....Raspberry or blueberry ăn raw cũng ngon lắm, rất bổ và rẻ, mỗi tội hơi đắc 1 chút.....
    • 13,780 Bài viết

• 11,381 Được cảm ơn

Tạ ơn em Sa ơi, em nói chị nhớ cái berry gì gì của chi là raspberry

Em gái bên hồ ơi, ăn nhiều vào (thực phẩm chứ không phải jam đâu nha) cho bé bi đầy đủ chất bổ dưỡng nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 923 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

O bên này blueberry va raspberry đắt lắm , mình thi thoảng lắm mới dám mua . Hoặc ăn sống hoạc cùng với icream , hoặc mình làm Jam như chị Liên nói đó, ngon tuyệt. Mình thấy blueberry có vị của quả sim.
    Mẹ Bí ơi, mình không hiểu hehehe "Raspberry or blueberry ăn raw cũng ngon lắm, rất bổ và rẻ, mỗi tội hơi đắc 1 chút....." tóm lại ở bển đắt hay rẻ :P
    • 13,780 Bài viết

• 11,381 Được cảm ơn

Đắc của Mẹ Bé Bí là đắt đó mẹ Vũ ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 556 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Chời ơi, lang thang lạc vào đây nghe tả thôi mà cứ nuốt...ừng ực, toàn là những món thừa dinh dưỡng không, đọc xong môt loạt bài thấy mình tăng thêm... 5kg
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,165 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

hehehe đọc xong bài của mình mới biết là viết bị lỗi . Mẹ vuchan này để ý kĩ quá. Nói chung ý mình là đắt đấy. Nhưng mùa hè thì rẻ hơn được 1 chút.

Thanks chi Liên nha, em vẫn còn hơi bị sai chính tả 1 chút. Nhất là cuối chữ mà có "T" hay "C" hay "CH" và "TR"......lúa mà Chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 205 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hic, phải mà em nhớ vào hỏi các mẹ từ trước thì đâu đến nổi phải bỏ thùng rác mấy trái bị lên mốc . Bây giờ chắc em làm mứt như chị Liên Ròm chỉ để giải quyết cái mớ blkueberry đang chín rục này. Sau đó sẽ mua tiếp về làm các món tươi sống của chị Trang SuSu để bồi bổ tiếp cho con và để mẹ có được làn da mơ ước ops: .

Chị Liên ui, có cần cắt trái blueberry ra không hay la để nguyên trái rim mứt luôn?

Sau khi làm xong em sẽ vào báo cáo kết quả và bàn luận tiếp về blueberry nhé :P

Thankssss các mẹ nhiều nhiều
    • 13,780 Bài viết

• 11,381 Được cảm ơn

Bebibi ơi để nguyên trái luôn mới ngon chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 205 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mứt blueberry em đã làm rồi, ngon tuyệt vời :P Em thích nhất là cái nước sánh sánh chảy ra đấy. Chị Liên Ròm ơi, cái trái blueberry có cần dẻo dẻo không, sao em thấy cái của em làm cũng còn hơi mềm mềm chứ không dẻo như mứt dâu strawberry?

Me SuSu (JP) ơi, em bắt đầu nhăm nhe qua mấy món của chị đấy, sweet pepper là gì nhỉ, chị mô tả tí xíu để em hình dung xem bên này có không, còn tuna có phải là cá ngừ không chị?

Còn Raspberry có phải giống giống trái dâu tằm bên nhà mình không? Hồi trước em cứ tưởng là trái dâu tằm, cũng hí hửng mua về ăn ops:. Ăn vào thấy nó cũng mềm mềm, có hạt nữa, chán quá , nên để AX ăn hết luôn. Nếu lúc đó em biết làm mứt thì chắc là ngon tuyệt nhỉ.

Nghe nói strawberry và raspberry có một tác dụng hay lắm đấy, các mẹ có biết không?
    Đây này : http://vnexpress.net/Vietnam/Khoa-hoc/2004/05/3B9D2F4F/
    • 13,780 Bài viết

• 11,381 Được cảm ơn

Nếu không ăn sống được các lọai berry đó thì làm si rô uống vậy , chiều nay Liên mới hái raspberries đợt cuối làm đựơc 1 chai si rô ngon lành. he he
    • 497 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Sweet pepper chính là ớt xanh (green pepper), ớt đỏ (pimento) Đà lạt đấy em, ở Nhật có cả màu vàng, cam nữa, làm salad rất ngon. Tuna Can là thịt cá ngừ đóng hộp đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 205 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chị Liên Ròm ơi, vậy chị chỉ em cách làm sirô đi, chắc cũng giống làm mứt phải không? (hihi, tại vì chị lên tiếng nên em lại kéo chị vào để hỏi nữa ) Nhà chị Liên có cả một vườn ***berries à? :rolleyes:
    Raspberries có hạt mình cũng nuốt luôn hả chị?

Chị Trang ơi, thanks chị nhiều nha, hôm qua em làm món Blueberry Yoghurt rồi, ngon tuyệt, có điều em để hơi nhiều mật ong nên AX nói ngọt quá chịu không nổi, AX phải trộn thêm yoghurt vào mới ăn được ops: ops: ops:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mua hoa quả tươi thì đắt quá, lại lo chất bảo quản, mình đang dùng viên Việt Quất Blueberry cô đặc của Canada mua ở Nguyetlinhshop , số chủ shop là 0928225528 (hàng nhập nguyên hộp), shop này giao hàng toàn quốc, không có đại lý mà chủ shop bán trực tiếp. Giá bán 400k/90 viên, tỷ lệ chiết xuất là 36:1. Bạn vào face gõ nguyetlinhshop là ra.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mua hoa quả tươi Blueberry khá tốn kém mà laij lo chất bảo quản, gia đình mình đang dùng viên Việt Quất Blueberry cô đặc của Canada mua ở Nguyetlinhshop , shop này không có đại lý mà chủ shop bán trực tiếp toàn quốc. Giá mình mua là 400k/hộp/90 viên, tỷ lệ chiết xuất là 36:1. Mình có số chủ shop 0928225528, vì là người cùng công ty mà mình cũng đang dùng nên nhiệt tình share ủng hộ bác ấy.