TIN TÀI TRỢ.

Budget

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.53K Lượt đọc
  • 64 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chồng tớ bảo làm gì thì làm mỗi tháng nhớ để 10% lương vào nhà bank hay vào chỗ nào mà không thể nào lấy ra đựơc nhưng phải có interest và cũng đừng có bị mất chẳng hạn pension để khỏang 10 năm 20 năm hay về già ta có tiền xài vi vu, gọi là một cách invest tiền.

Ý tưởng này có từ cuốn sách The richest man in Babylon tớ đang... học

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,520 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Sao giờ em mới thấy cái tóp pic này nhể , nhà em hoang lắm zai làm bao nhiêu tiêu hết bấy nhiêu.

Thưa các bác em có ký hợp đồng tài sản trước khi cưới ạ (ngu nhờ) hehehe nhưng hồi đấy em giàu hơn zai không ký nhỡ zai lấy tiền của em lập công ty cho gái thì chết à .

Em cũng 4 tài khoản giống ai chứ hehehe. Lương chồng em giữ lại tiền nhà tiền bảo hiểm, tiền xe cộ và hàng tháng đôi 3 lần đãi vợ ăn hàng cộng cinema tuần 1 lần hay tiền đi chơi weekend, túm lại đi chơi chồng trả tiền tất về nhà vợ chi ăn uống.

còn lại vào túi em ạ và kính thưa các bác nói thật lòng các bác đừng chửi em , tiền chợ nhà em 1 tháng 2 vợ chồng và thằng con 1 tuổi ăn (riêng ông con ăn đồ bio còn 2 vợ chồng đi siêu thị hạng trung không quá lux mà ko quá rẻ tiền) đủ món Tây Tàu và mời bạn bè ăn uống party tại gia hết tròn 700e tháng nào cũng thế chưa bị over quả nào, mà làm gì còn nữa mà over hehehehe.

Nhà em không có saving vì có bao nhiêu tiền thưởng cuối năm ta làm 1 chuyến về Vn hết rồi. Em cũng muốn tiết kiệm xong giờ chưa phải lúc vì có 1 thằng cày không đủ ăn sao tiết kiệm . Các bác có thể bảo giảm tiền ăn nhưng ai chưa nhìn vợ chồng em ăn thì nói thế chứ gặp rồi thì đầu lúc lắc . À có tiết kiệm được cho Gg tiền trợ cấp của chính phủ hehehe 60e/ tháng :4:. Àm mà zai nhà em cũng ghi lại hết cây số và tiền xăng ngày tháng mua nữa nhé hihihih
    J'adore Francois Trinh Duc
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,769 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Cò
    Hi các bác :

Để quản lý thu chi, các bác download cái này về :
    http://www.echip.com.vn/echiproot/html/quatangANDI.html

Các bác có thể nhập tiền vào, tiền ra, hoạch định kế hoạch trong tháng, lập các khoản mục thu chi, chung, cho bố cho mẹ cho con..vvv

Hàng tháng sẽ biết được thu chi âm dương thế nào, vỡ kế hoạch hay không, ai chi nhiều nhất, các khoản phải chi trong tương lai để chuẩn bị..vvv

Tự mò mẫm để sử dụng nhé, toàn tiếng Việt .

Còn cha giầu cha nghèo thì đây ạ :

http://rapidshare.de/files/11040984/...r_Dad.pdf.html

Hoặc đây :

http://www.qfile.de/dl/126648/Robert...r_Dad.pdf.html

Hoặc đây : http://www.fbaclub.com/diendan/index...pe=post&id=580
    He he... iêu Bố Cò thế , nhắn 1 cái là được đáp ứng liền. Dạ thưa Bô Cò iêm chỉ vào được link cuối cùng fbaclub gì đấy, còn mấy link kia sao em không dl được. Anyway chứ link fbaclub là đủ rồi. Thank Bố Cò lần nữa nha. Mai mốt cóo gì ới nữa nhá
    Andy Ân
    • 16 năm
    • 1,769 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Coco

Nhà em không có saving vì có bao nhiêu tiền thưởng cuối năm ta làm 1 chuyến về Vn hết rồi. Em cũng muốn tiết kiệm xong giờ chưa phải lúc vì có 1 thằng cày không đủ ăn sao tiết kiệm . Các bác có thể bảo giảm tiền ăn nhưng ai chưa nhìn vợ chồng em ăn thì nói thế chứ gặp rồi thì đầu lúc lắc . À có tiết kiệm được cho Gg tiền trợ cấp của chính phủ hehehe 60e/ tháng :4:. Àm mà zai nhà em cũng ghi lại hết cây số và tiền xăng ngày tháng mua nữa nhé hihihih
    Giai nhà em ghi lại cây số và tiền xăng để claim thuế cuối năm thôi đúng không. Gớm Gg nó ăn toan đồ bio không á, ngon nhể.
    Sao holland trợ cấp cho trẻ em bằng 1/2 Đức thôi ah. Đức được 154 euro/tháng lận. Bravo Đức quốc Xã !!!
    Andy Ân
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,520 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AndyAn
    Giai nhà em ghi lại cây số và tiền xăng để claim thuế cuối năm thôi đúng không. Gớm Gg nó ăn toan đồ bio không á, ngon nhể.
    Sao holland trợ cấp cho trẻ em bằng 1/2 Đức thôi ah. Đức được 154 euro/tháng lận. Bravo Đức quốc Xã !!!
    làm gì mà claim thuế chị, ghi lại xem tháng này còn tiền mà đổ xăng không ý hehehe, nhà em đi làm bằng xe đạp ạ cơ quan ngay cạnh nhà nên ko có đoạn thuế má , nhà phải cách xa 30km mới được chị ạ. Đấy Hà lan dở hơi chán chờ, bên Dức với Pháp trợ cấp cao hơn nhiều, Gg nhà em thiệt thòi
    • 1,139 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Coco
    kính thưa các bác nói thật lòng các bác đừng chửi em , tiền chợ nhà em 1 tháng 2 vợ chồng và thằng con 1 tuổi ăn (riêng ông con ăn đồ bio còn 2 vợ chồng đi siêu thị hạng trung không quá lux mà ko quá rẻ tiền) đủ món Tây Tàu và mời bạn bè ăn uống party tại gia hết tròn 700e tháng nào cũng thế chưa bị over quả nào, mà làm gì còn nữa mà over hehehehe.
    Nhà K&L giống nhà coco điểm này, 700 eur tiền chợ (gồm ăn uống và các thứ lặt vặt linh tinh) còn không đủ đấy ạ. Nhà cháu mẹ không đi làm nhưng mỗi người mỗi tài khoản (vợ tiêu hoang gì đố chồng biết), ngoài ra có đến 5 tài khoản tiết kiệm của cả bố mẹ và 2 đứa (mà cứ bỏ vào lại rút ra tiêu :4: ). Ăn uống, xe cộ (kinh hãi khoản xăng nuôi xe lắm ), nhà ở, bảo hiểm (xe, nhà, sức khoẻ), điện, nước, điện thoại, internet, taxe (nhà, ti vi - cũng trả từng tháng luôn)... lương nhận xong thấy rút ào ào. Nếu chỉ dựa vào lương chính thức của bố cháu thì nhà cháu tháng nào cũng lõm nặng, may có vài ba khoản linh tinh khác bù vào.
    • 15 năm
    • 1,421 Bài viết

• 2,338 Được cảm ơn

Em làm thế này các bác xem có hợp lý không nhé.

Ban đầu em tính toán số để dành của 3 tháng gần nhất, lấy số nhỏ nhất để làm mục tiêu. Sau đó vào trước khi nhận lương em chỉ để lại compte à vue khoảng 2000 dự trữ, số định TK em chuyển luôn vào tài khoản TK. Trong tháng em cũng có mức tiêu mỗi tuần là 200 €, nhà em đi chợ chính 1 lần một tuần em nhìn hóa đơn nếu thấy dưới 200 nhiều thì tức là trong tuần có thể lượn lờ xông xênh hơn; mà không thì ít lượn đi. Nhưng nhìn chung em cũng ít có thời gian đi lượn nên nếu đi chợ chính dưới 150 thì sẽ có thặng dư :1:
    Thỉnh thoảng em lại vào netbanking xem còn bao nhiêu tiền, cần nhất là đảm bảo compte à vue không bao giờ xuống dưới 2000 và cứ nhìn khoản chênh so với 2000 cuối tháng mình tình ngay ra là kế hoạch có đạt không :4: . Em thấy làm vậy khá hiệu quả, chỉ trừ mùa solde chứ còn không mấy khi em bị thâm hụt cả.

Nhà em chỉ có 2 compte (một để dùng hàng ngày và 1 là tiết kiệm), hai vợ chồng đứng tên chung cả hai, chồng em chẳng bao giờ để ý xem em làm gì với tiền trong tài khoản cả vì bác ấy ghét tính toán số má. Bác ấy chi mỗi đổ xăng, còn tất cả các khoản khác là em phụ trách hết, hihi kế toán như em có tham ô bao nhiêu thì ông chủ cũng không bao giờ biết đâu :4:
    Me Miu
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,520 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kiến và Liti
    Nhà K&L giống nhà coco điểm này, 700 eur tiền chợ (gồm ăn uống và các thứ lặt vặt linh tinh) còn không đủ đấy ạ. Nhà cháu mẹ không đi làm nhưng mỗi người mỗi tài khoản (vợ tiêu hoang gì đố chồng biết), ngoài ra có đến 5 tài khoản tiết kiệm của cả bố mẹ và 2 đứa (mà cứ bỏ vào lại rút ra tiêu :4: ). Ăn uống, xe cộ (kinh hãi khoản xăng nuôi xe lắm ), nhà ở, bảo hiểm (xe, nhà, sức khoẻ), điện, nước, điện thoại, internet, taxe (nhà, ti vi - cũng trả từng tháng luôn)... lương nhận xong thấy rút ào ào. Nếu chỉ dựa vào lương chính thức của bố cháu thì nhà cháu tháng nào cũng lõm nặng, may có vài ba khoản linh tinh khác bù vào.
    nhà em 700 chỉ cho ăn thôi đấy chị ạ không linh tinh đâu :4: , các thức linh tinh là em lại khoản khác ợ , giờ lại đi tìm việc đây

mẹ Miu nhà bác còn trữ được 2000 nhà em chả bao giờ trong tài khoản đến được mức đó, đầu tháng lương đi 2/3 vào các loại bill rồi
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me miu
    Em làm thế này các bác xem có hợp lý không nhé.

Ban đầu em tính toán số để dành của 3 tháng gần nhất, lấy số nhỏ nhất để làm mục tiêu. Sau đó vào trước khi nhận lương em chỉ để lại compte à vue khoảng 2000 dự trữ, số định TK em chuyển luôn vào tài khoản TK. Trong tháng em cũng có mức tiêu mỗi tuần là 200 €, nhà em đi chợ chính 1 lần một tuần em nhìn hóa đơn nếu thấy dưới 200 nhiều thì tức là trong tuần có thể lượn lờ xông xênh hơn; mà không thì ít lượn đi. Nhưng nhìn chung em cũng ít có thời gian đi lượn nên nếu đi chợ chính dưới 150 thì sẽ có thặng dư :1:
    Thỉnh thoảng em lại vào netbanking xem còn bao nhiêu tiền, cần nhất là đảm bảo compte à vue không bao giờ xuống dưới 2000 và cứ nhìn khoản chênh so với 2000 cuối tháng mình tình ngay ra là kế hoạch có đạt không :4: . Em thấy làm vậy khá hiệu quả, chỉ trừ mùa solde chứ còn không mấy khi em bị thâm hụt cả.

Nhà em chỉ có 2 compte (một để dùng hàng ngày và 1 là tiết kiệm), hai vợ chồng đứng tên chung cả hai, chồng em chẳng bao giờ để ý xem em làm gì với tiền trong tài khoản cả vì bác ấy ghét tính toán số má. Bác ấy chi mỗi đổ xăng, còn tất cả các khoản khác là em phụ trách hết, hihi kế toán như em có tham ô bao nhiêu thì ông chủ cũng không bao giờ biết đâu :4:
    Chồng tớ mà đọc được cái này thì tớ chỉ có nước chết vì nhà tớ chẳng bao giờ mà duy trì được trong 200/tuần cả. Đi chợ chính tuần 1 lần thì có thể dưới 200 nhưng còn chợ tàu, chợ đầu làng... Mỗi lần nhô ra đường là lại có lý do để tiêu tiền. Chồng tớ thì bảo sao anh chẳng có nhu cầu tiêu gì. Lunch box vợ cho mang đi làm thì phải rủ thêm người ăn mới hết, đủ từ salad đến món tráng miệng. Cafe, chè cháo thì sẵn ở CQ. Hết giờ là về thẳng nhà, bất quá là tạt vào siêu thị mua sữa cho con (cái thứ mà vợ cho dù shopping 1 vòng rồi vẫn để sót). Mà nhà tớ cũng thấy tiết kiệm lắm nhé. Cũng hạn chế mua lặt vặt, thấy chỗ nào có cái gì ngon rẻ cũng chịu khó lọ mọ ra phết rồi đấy.

1/3 cái thu nhập còn lại tháng nào cũng theo gió về trời hết. Hôm nọ cũng đã nói chuyện với ngân hàng về chuyện fix một khoản tiết kiệm hàng tháng. Không chơi fond vì kinh nghiệm thương đau xưa lỗ vốn 40%, chắc sẽ chuyển vào pension nhưng không ở đây đến cuối đời mà hưởng được thì chưa biết tính sao.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,730 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm
    Thấy các mẹ làm bánh, nấu ăn, mua những nguyên liệu mà theo mình biết cũng khá tốn kém nên mở đề tài này ra, có thể nó sensitive mẹ nào thích thì nói không thì thôi. Thông thường 1 tháng các mẹ tiêu xài bao nhiêu cho ăn uống foods, clothes và nhiều thứ khác nữa... các mẹ chia quỹ tiền bạc ntn và có bao giờ bị over không?? Cho mình học hỏi chứ cái tính muốn gì mua nấy, có đôi khi không cần thiết lại phí tiền.
    Ôi, cái tính bốc đồng của em làm em chẳng bao giờ tính toán hoặc control được việc mua bán bao giờ. Mỗi tháng, sau khi lĩnh lương, những khoản cần như : tiền học cho con, tiền ăn uống nộp ông bà, tiền điện, tiền nước, tiền gas là em cố định chi ngay từ đầu tháng, số tiền còn lại, đang đi đường, trót liếc phải cái gì thì thôi rồi, tiền của tôi ơi .

Thế nên, cái việc tích lũy là việc của chồng em. Biết làm sao được, có vợ hoang thì chồng phải chắt chiu thôi. Được cái, chồng em, vợ chẳng bao giờ phải nhắc nhở ông ấy trong việc tiêu pha, mặc dù, lương, lậu và những khoản thu bất thường của ông ấy là ông ấy quản lý hết, em chẳng dại mà thu của ông ấy, kẻo em lại quẳng qua cửa sổ lúc nào chẳng biết.
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ https://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    • 1,182 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Cò
    Hi các bác :

Để quản lý thu chi, các bác download cái này về :
    http://www.echip.com.vn/echiproot/html/quatangANDI.html

Các bác có thể nhập tiền vào, tiền ra, hoạch định kế hoạch trong tháng, lập các khoản mục thu chi, chung, cho bố cho mẹ cho con..vvv

Hàng tháng sẽ biết được thu chi âm dương thế nào, vỡ kế hoạch hay không, ai chi nhiều nhất, các khoản phải chi trong tương lai để chuẩn bị..vvv

Tự mò mẫm để sử dụng nhé, toàn tiếng Việt .

Còn cha giầu cha nghèo thì đây ạ :

http://rapidshare.de/files/11040984/...r_Dad.pdf.html

Hoặc đây :

http://www.qfile.de/dl/126648/Robert...r_Dad.pdf.html

Hoặc đây : http://www.fbaclub.com/diendan/index...pe=post&id=580
    Bố Cò ơi, cảm ơn bác nhé, em đã down load được sách này rùi (tải từ đường link thứ ba ạ).
    Eim nhờ bác hướng dẫn cách download file từ web: http://www.qfile.de/dl/126648/Robert...r_Dad.pdf.html
    IT em kém quá, thấy cái website này cứ bắt upload cái gì lên thôi, ko thấy được download file đâu ạ.
    Cảm ơn bác
    • 5,752 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Khiếp, nghe các bác nói mà em chóng hết cả mặt, mang tiếng là dân kế toán nhưng sao mà làm home finace manager khó thế chứ.

Nhà em bây giờ mới được "đoàn tụ" nên đang trong thời gian "tiêu xài thoả thích" (tất nhiên là trong giới hạn mình có) để tìm ra hướng đi tốt nhất đây, nhưng xem bảng tổng kết hơn 1 tháng qua mà đang thấy chóng mặt quá, nhất là khoản ăn uống và mua sắm những đồ dùng linh tinh, còn khoản mua sắm quần áo này nọ thì hầu như là chưa có mấy vì mới qua nên đồ "viện trợ" còn dùng thoải mái đấy. Đúng là vấn đề muôn thuở nhỉ.
    .................
    • 15 năm
    • 1,421 Bài viết

• 2,338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    1/3 cái thu nhập còn lại tháng nào cũng theo gió về trời hết. Hôm nọ cũng đã nói chuyện với ngân hàng về chuyện fix một khoản tiết kiệm hàng tháng. Không chơi fond vì kinh nghiệm thương đau xưa lỗ vốn 40%, chắc sẽ chuyển vào pension nhưng không ở đây đến cuối đời mà hưởng được thì chưa biết tính sao.
    Kiki ơi, bên mình cái khoản pension đấy phải 55 tuổi mới sờ vào được. Nếu rút trước thì cũng thiệt vả lại nếu rút trước sẽ bị truy thu thuế đến 30 - 40% ấy đau phết mẹ nó ạ. Tớ cũng tìm hiểu cái này rồi nhưng cuối cùng vẫn phải lắc cho dù cái khoản miễn thuế ngay cũng hấp dẫn ra phết :1:. Tiết kiệm cứ phải thò ra thụt vào được thì mới yên tâm
    Me Miu
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 245 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hi các bác,

Em vào đây để học hỏi các bác hihi. CÒn sách thì em ngại đọc lém, sách nhà em còn đang xếp hàng đợi em.
    Vợ chồng em từ hồi lấy nhau thỉnh thoảng cứ đổ tội cho nhau là tuýp người tiêu xài vô tổ chức, "ai bảo chồng lấy phải vợ, ai bảo vợ lấy phải chồng" đại loại như vậy, vì chẳng tháng nào tiết kiệm được, mà cứ thích mua nhà, cứ thích về VN mỗi tất niên... Rồi cái tính cứ ngóng cái thu nhập chưa tới mà tính toán mua này mua nọ nữa.
    Nhưng tiền ăn chắc không tới 400 e một tháng em ước vậy, nhà Coco với mẹ nào đó ăn 700 thì tưởng tượng phải toàn bio và không màng hạ giá hehe. Mà gần 400 đó là vì mẹ Chíc rất lười biếng tính toán (dân học KT toàn bị chồng chê lý thuyết chẳng có thực hành), không bao giờ biết... bao nhiêu một kg thịt bò thịt heo, chỗ nào thịt rẻ cũng chẳng biết rẻ bao nhiêu cứ thấy cái nhãn vàng âm mấy chục % là nhào vô

Rồi vợ chồng lại tặc lưỡi thôi mình cũng có nhà cửa cũng đi chơi như ai. Mỗi một vấn đề nan giải trước mắt là làm sao co kéo để mua nhà riêng bây giờ, cho con có phòng mà bố mẹ cũng có chỗ làm việc, nhưng không có 1 khoản tiết kiệm mỗi tháng nai lưng làm đổ hết vào lãi nhà băng cũng đến tội.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 682 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Hai vợ chồng NB11 đang dự định có bébé. Các mẹ cho NB11 hỏi tiền sữa, bỉm,...tất cả chi phí cho 1 bé nhóc mỗi tháng khoang bao nhiêu để 2 vợ chồng tranh thủ ...để dành !!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,773 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NB11
    Hai vợ chồng NB11 đang dự định có bébé. Các mẹ cho NB11 hỏi tiền sữa, bỉm,...tất cả chi phí cho 1 bé nhóc mỗi tháng khoang bao nhiêu để 2 vợ chồng tranh thủ ...để dành !!
    Mình tính sơ sơ tiền bỉm cho bé mỗi tháng nhé. À, mà không biết NBB ở đâu nhỉ vì có thể giá tiền mỗi nước mỗi khác, và cũng có nhiềi lọai bỉm giá cả khác nhau nữa. Mình ở Mỹ, mua Huggies thì chi phí thế này:
    Bé mới sinh - 3 tháng: mỗi tháng khỏang $110.00
    4 - 6 tháng : mỗi tháng khỏang $80.00
    7 - 12 tháng: mỗi tháng khỏang $ 60.00
    13 - 17 tháng: mỗi tháng khỏang $40.00
    Ngòai ra còn tiền mua wipes khỏang $5-10/tháng tùy theo dùng nhiều hay ít.

Đấy nhóc con mới có 17 tháng mà tiền bỉm mất khối rồi đấy

Còn sữa thì nhà mình ...tự sản xuất nên không mất tiền (cái khỏan này đỡ ghê!!!) Đợi các mẹ cho bé bú sữa ngòai giúp NB11 nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 729 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NB11
    Chị cho bé uống sữa Bình thì tốn kém đấy, lúc dưới 1 tuổi con em nó uống Sữa BeBa cứ 1 tuần 1 hộp ( hinh như bây giờ tăng giá đến 9,99 eu/ hộp ). Bim cho bé cũng không thua gì mua Sữa đâu, 12, 13 eu 1 bít Bim cứ mua liên tục. Khăn giấy ẩm dùng cho bé nữa, nói chung có con là tốn kém, thêm nhân khẩu thì chi tiêu nhiều hơn. Ngoài ra còn tiền mua sắm quần áo cho bé nữa chứ.
    Hôm nay em mới thấy topic này nhỉ ! Vấn đề ăn uống em cũng cố gắng tiết kiệm lắm nhưng sao tình hình cứ đi ngược lại điều mình muốn. Từ lúc có con tiền chợ nhà em không dưới 700 eu bao giờ, chưa kể những phát sinh khác như Snhat, đám cưới, Noel sắp đến nữa. Axã nhà em đi làm xa nhà nên tiền xăng mỗi tháng 150 eu. Em cũng có ghi ghi, chep chép nhưng sao cứ thấy tăng chứ chưa thấy giảm !
    Đay là hình của Marco :
    Ảnh bé
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,773 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

hhhmmm, post xong rồi mới thấy NB11 ở pa-dzi :3: Mà chỗ đó chắc đắt đỏ hơn chỗ mình rồi....
    • 381 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ở bên châu Âu em ko biết thế nào, chứ bên Bắc Mỹ này thì họ quảng cáo rồi cho nhìu coupon, free sample cũng save đc ối tiền đấy ah.
    @ Me QM: lúc trước chị dùng tã cho con chị mà tốn nhìu vậy ah, lúc sơ sinh khoảng 3 tháng đầu mới tốn nhìu thôi chứ chị, ngoài 3 tháng thì đỡ nhìu lắm ah, con em đây dùng 1 thùng cũng đc 1 tháng đấy ah, nên tiền tã khoảng $50/tháng, sữa ngoài nếu bình quân bé bú 6-8oz/ngày, 1 ngày 6-8 bình thì 1 tháng khoảng 2-3 hộp 1000gr thì cost $100, mai mốt ăn dặm thì.... ko biết là tốn nhiu nữa :1:
    Nhưng mà mỗi lúc, mỗi nơi mà cũng tuỳ gđ tốn mỗi kiểu, ko đến nỗi ko lo đc đâu chị ah, nhất là nếu ở nước ngoài thì có chính phủ tài trợ mỗi tháng thì nói chung đỡ nhìu lắm, vì con iem chúng ta phải chịu khó thôi
    OdMv
    l0v3 t0g3tHer aNd 4eVer
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,773 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luv0urb4bi
    Ở bên châu Âu em ko biết thế nào, chứ bên Bắc Mỹ này thì họ quảng cáo rồi cho nhìu coupon, free sample cũng save đc ối tiền đấy ah.
    @ Me QM: lúc trước chị dùng tã cho con chị mà tốn nhìu vậy ah, lúc sơ sinh khoảng 3 tháng đầu mới tốn nhìu thôi chứ chị, ngoài 3 tháng thì đỡ nhìu lắm ah, con em đây dùng 1 thùng cũng đc 1 tháng đấy ah, nên tiền tã khoảng $50/tháng, sữa ngoài nếu bình quân bé bú 6-8oz/ngày, 1 ngày 6-8 bình thì 1 tháng khoảng 2-3 hộp 1000gr thì cost $100, mai mốt ăn dặm thì.... ko biết là tốn nhiu nữa :1:
    Nhưng mà mỗi lúc, mỗi nơi mà cũng tuỳ gđ tốn mỗi kiểu, ko đến nỗi ko lo đc đâu chị ah, nhất là nếu ở nước ngoài thì có chính phủ tài trợ mỗi tháng thì nói chung đỡ nhìu lắm, vì con iem chúng ta phải chịu khó thôi
    Luv ơi hồi lúc chị có bầu, đọc sách báo thấy bảo trung bình bé xài 7 tã 1 ngày, chị đã nghĩ là nhiều. KHông ngờ ông con chui ra "pi, pu" cả ngày, cứ 1 ngày từ 17-22 cái tã . Đến hết tháng thứ 3 tình hình khá hơn nhưng vẫn khỏang 15 cái tã 1 ngày Số lượng có giảm từ từ và cho đến bây giờ con chị 17 tháng mới đúng như sách báo nói, 7-8 cái tã 1 ngày Sao con em dùn ít nhỉ? Nếu em cũng xài lọai thùng như chị, tã số 1-2, 1 thùng 228 cái mà được 1 tháng thì , chứ con chị cái hồi dùng số 1-2 thì 1 tháng hết hơn 2 thùng Chị mua ở Costco nên không dùng coupon được, nhưng cũng tính kỹ rồi, vẫn rẻ hơn so với mua ở những chỗ khác có coupon :3: Còn vụ ăn dặm thì lúc đầu chị cũng mua Gerber, nhưng sau thì tự chế biên luôn

Conbe, chị siêng hay là ...lẩn thẩn không biết nữa, chứ chị ghi lại hết schedule ăn - ngủ - pi - pu của con hết đó. Mọt ngày thay bao nhiêu tã, bú bao nhiêu lần, ngủ bao nhiêu giờ, ghi tuốt tuồn tuột. Nhưng cũng chỉ ghi được đến khi con 2 tháng, bây giờ cuốn sổ được cất chung với nhậtký, album, làm quà cho con khi con tròn 18 tuổi :4: Còn riêng cái khỏan tã, hì hì chị giữ tất cả các thùng tã lại, định bụng sẽ chụp hình cho con với background thùng tã khi con tốt nghiệp lớp tã Lúc đó có thể ngồi đếm luôn tổng cộng bao nhiêu cái tã con dùng những năm tháng đầu đời :1:
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4