TIN TÀI TRỢ.

TTNA thăm các bé tại viện Bỏng tại khoa Nhi và khoa Hồi sức hàng tuần

• 0 Lượt chia sẻ
  • 65.5K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,007 Được cảm ơn

Vì Mod đóng topic kia rồi nên em xin phép mở topic mới này để cập nhật thông tin và các mẹ tham gia.
    Các mẹ tham gia thì đăng kí trên này và cho bọn e xin số ĐT để liên lạc nhé.
    E nói luôn là các bé cần nhất là sữa và ......tiền- tiền thì khi nào các mẹ đến đấy thì quyên góp cũng đc hoặc có gì PM cho bọn em.
    Bây giờ đã có methuybonghung và mecucon tham gia.
    E, Mother of four, em Kem, em chitbeo và chị phương, bạn quyên chắc cũng sẽ tham gia hết.
    Các mẹ tiếp tục thu xếp thời gian và tham gia nhé.
    Xin thay mặt các bé cám ơn các mẹ.
    Link phần trc đây ạ:
    https://www.webtretho.com/forum/f343/...40/index3.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,007 Được cảm ơn

E copy mấy bài từ bên kia sang cho các mẹ dễ theo dõi nhé

E tường thuật lại chuyến đi thăm các bé sáng nay nhé.
    Có tất cả 8 người, trong đó có 2 người nhà của Mother of four.
    Đi thăm khoa Nhi và các bé tại Khoa Hồi sức cấp cứu, quyên góp đc hơn chục triệu tặng cho các trường hợp khó khăn. Nói chung là đến đấy thấy hoàn cảnh nào cũng khó khăn, cũng muốn giúp đỡ nhưng sức mình cũng có hạn thôi.
    E tổng kết cụ thể ra đây, thiếu cái gì thì các mẹ bổ sung nhé:
    - Khoa Nhi:
    1. Cháu Phương: 8 tuổi, nằm tại phòng 415, trường hợp này đã đc lên báo và hiện nay nhận đc nhiều sự giúp đỡ của mọi người. Nhưng cháu bỏng nặng lắm, từ cổ xuống dưới chân, lại ko đc đắp loại thuốc chuyên dụng ( 2t2 1 liều) và do sức khỏe quá yếu nên cũng ko thể mổ đc. Trông chân cháu bé tẻo teo, như là bị suy dinh dưỡng ý. Lúc bọn e đến thì cháu mới thay băng xong, cứ khóc suốt và luôn miệng hỏi các cô là cháu có khỏi đc không, có chữa cho cháu đc ko. Rồi lại cám ơn các cô đã đến thăm nữa chứ. Cuối cùng cháu khóc nhiều lắm và bảo là chắc ko chữa cho cháu đc đúng ko cô. Thương lắm, các mẹ ko ai cầm đc nước mắt.
    2. Cháu Nhật ; 11 tuổi, nằm cùng phòng cháu Phương. Cháu đã đc mổ 3 lần và cũng đã đỡ nhưng hoàn cảnh gia đình cũng rất khó khăn.
    3. Cháu Quang : 3 tuổi, nằm phòng 408.
    4. Cháu Tri Quốc: gần 1 tuổi nằm cùng phòng Phương và Nhật. Cháu là người dân tộc, mẹ cháu hiện nay vừa chữa bệnh tại Bạch Mai vừa chăm sóc chau.
    5. Cháu Khánh Ly; trường hợp này thì rất thương tâm. Cháu mới có 9 ngày tuổi, lại bị đẻ non. Nằm lồng ấp tại bệnh viện tỉnh rồi ko hiểu đi chiếu tia tử ngoại hay hồng ngoại gì đó vì cháu bị nhiễm khuẩn. Ko hiểu chiếu kiểu gì mà làm cháu bị bỏng, bị hoại tử hết 1 bên chân. Đi xe từ Thái Nguyên – e ko nhớ chính xác lắm lên từ hôm qua. Mẹ rất ít sữa lại ko có kinh nghiệm gì hết, bé mệt nên ko bú đc mấy, từ hôm qua tới giờ cháu gần như ko đc ăn gì mà mẹ cháu cũng ko cho cháu ăn. Cuối cùng mọi người lại phải đi mua sữa ngoài và bình sữa về để hướng dẫn cho mẹ cháu. Pha 30ml cháu uống hết veo, chắc đói quá. Khổ thân quá đi mất. Mẹ thì ko biết gì, bà ngoại lại bị điếc, cháu lại bé quá nên cách chữa trị chỉ là thay băng và đắp thuốc thôi.
    - Khoa Hồi sức cấp cứu: đa số các bé ở đây đều bỏng từ 40 độ trở lên, tình trạng rất nặng nên phải để lại theo dõi và chưa đc chuyển lên khoa Nhi.
    1. Cháu Tâm; 2 tuổi, bỏng 45%.
    2. Cháu Trang: 20 tháng, bỏng gần 50%.
    3. Cháu Yến Nhi: 3 tuổi, cháu này đã đc lên báo và nhận đc sự giúp đỡ của mọi người.
    4. Cháu Thu Nga: 13 tháng, trường hợp này cũng rất thương tâm. Bố mẹ cháu đi làm xa, cháu ở nhà với bà ngoại bị bỏng nhưng lại ko có giấy tờ gì để đc bảo hiểm nên phải tự chi trả. Hiện nay bố mẹ cháu đang đi xe từ miền Nam ra. Bà ngoại cháu vừa khóc vừa kể là quê ở Phú Thọ, vay mượn đc 1 t2 nhưng đi taxi lên HN đã mất 1trieu, từ hôm qua tới giờ bà ngoại cháu Nga ko đc ăn gì. Khổ quá đi mất, lại ko có tiền để mua sữa nên cháu đói. Các mẹ lại mua sữa và hướng dẫn bà cách pha và cho cháu uống.
    5. Cháu Tuấn Minh; 8 tháng, bỏng nước sôi. Tình trạng cháu bị nặng, hiện nay đang phù và sốt, nói chung cô y tá nói là ko tốt lắm. Cháu ko ăn sữa ngoài, đã ăn đc bột. Các mẹ lại đi mua 2 gói bột ăn liền đưa mẹ cháu.
    6. Một trường hợp nữa nằm ở khoa Chống sốc thì phải: trường hợp này e ko vào thăm. Mẹ Kem cập nhật nhé.
    E thấy các trường hợp ở khoa Nhi viện Bỏng đa số đều bỏng nước sôi và ở quê lên.
    Tình trạng đều khó khăn và cần giúp đỡ.
    Các mẹ hảo tâm quan tâm nhé vì bọn e hẹn nửa tháng nữa lại vào thăm. 21-8 sẽ vào thăm lần nữa.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,007 Được cảm ơn

giadinhTomTep viết:
    Có lẽ cuối tuần này em vào một lần nữa để giúp một số gia đình có con đang nằm ở khoa hồi sức. Có mẹ nào nghe chi tiết hơn về việc thuốc ngoại bác sĩ mang từ Pháp về không? Liều dùng thế nào? em sẽ quyên góp ở công ty để đủ tiền mua thuốc này cho bé Tuấn Minh, bạn này đang nặng nhất khoa.

@giadinhTOMTEP: tớ có nói chuyện với cô y tá dưới khoa Hồi sức, cô có nói là loại thuốc xách tay kia thì tùy vào diện tích bỏng rộng hay hẹp sẽ đắp nhiều hay ít, nhưng nói chung chỉ 3-4 liều là nhiều nhất. Tức là tầm 7-8 triệu là đủ, đắp thuốc ấy rất tốt, vừa đỡ đau lại giúp giảm tác hại của vết bỏng- điều này thì là mẹ của em Nhật 15 tuổi bị bỏng nói với tớ, em Nhật đắp 4 liều tác dụng rất đáng kể. Cô y tá dưới khoa hồi sức cũng nói là thuốc rất có tác dụng.
    Mẹ Quyên vào đấy thăm xem tình hình thế nào, quyên góp thế nào thì bảo tớ với nhé. Tớ cũng sẽ cô gắng giúp trong khả năng có thể nhưng bé Tuấn Minh nặng lắm- lúc vào thăm tớ thấy cô y tá nói là tiên lượng rất xấu- bé lại bị phù hết cả người lên nữa..... Khổ thân quá đi mất.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 519 Bài viết

• 810 Được cảm ơn

tối 21-8 cả nhà Kem bay vào Golden Sand, nhưng sẽ cố gắng chuẩn bị hết các thứ từ tối hôm trước để sáng đi cùng các mẹ. Mong được gặp lại các bé ở tình trạng tốt hơn để đầu óc không bị ám ảnh nữa. Thương các bé quá.
    P/S mẹ 3012, cho em xinn sdt của chị nhé. Buổi offline của các cháu Mỹ Đình hôm nay sẽ chuyển sang thứ 3. mẹ nó nhớ nhé.
    Phương pháp chăm sóc bé bị Thượng bì bóng nước. Mong các mẹ chia sẻ với những trường hợp mắc bệnh mà mình biết.
    https://www.nhandan.com.vn/polopoly_f...nh%20LTBBN.pdf
    Cảm ơn các mẹ đã tham gia giúp đỡ cho các con
    [/I]
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sắp có lương rồi, em sẽ đóng góp 1 chút, tài khoản em hiện hết sạch tiền nên phải chờ vài ngày tới vậy . !!!
    Yêu Nhím nhất!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Em xin chào các mẹ thân mến! Đọc xong topic tự nhiên em cảm thấy ân hận và kém cỏi quá vì tham gia diaanx đàn tới gần 1 năm mà hôm nay mới vào tới "Hội quán" của mình. Em sinh con nên muốn tham gia để học hỏi các mẹ kinh nghiệm nuôi và dạy con. Hầu như em chỉ ghé diễn đàn khi nào cần sự giúo đỡ ( khi con ốm..)và thú thật là em chưa có thời gian để tìm hiểu hết các mục trong này. Nhưng mà bỏ qua hội quán thì em thấy bản thân em quả là đáng trách. Rất cảm ơn các mẹ hảo tâm đã làm ấm lại tình người và thắp sáng tình yêu thương cho các bé! Em xin đăng ký được cùng đi với các mẹ vào hôm 21/8 này ạ! Nhà em ở gần viện bỏng thôi ạ. Các mẹ PM cho em tài khoản để em ủng hộ các cháu với nhén
    cn2Ycn2Ym7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,007 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó đã quan tâm tới các bé khó khăn.
    Bọn tớ ko nhận tiền qua TK đâu, hôm 21-8 bạn đi thì mang luôn số tiền dự kiến ủng hộ đi nhé.
    Mà có gì PM cho tớ dự kiến số tiền để bọn tớ biết còn có kế hoạch.
    Mừng quá, thấy mang topic đi spam khắp nơi cuối cùng cũng nhiều mẹ biết đến.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Ki Xem bài viết
    Em xin chào các mẹ thân mến! Đọc xong topic tự nhiên em cảm thấy ân hận và kém cỏi quá vì tham gia diaanx đàn tới gần 1 năm mà hôm nay mới vào tới "Hội quán" của mình. Em sinh con nên muốn tham gia để học hỏi các mẹ kinh nghiệm nuôi và dạy con. Hầu như em chỉ ghé diễn đàn khi nào cần sự giúo đỡ ( khi con ốm..)và thú thật là em chưa có thời gian để tìm hiểu hết các mục trong này. Nhưng mà bỏ qua hội quán thì em thấy bản thân em quả là đáng trách. Rất cảm ơn các mẹ hảo tâm đã làm ấm lại tình người và thắp sáng tình yêu thương cho các bé! Em xin đăng ký được cùng đi với các mẹ vào hôm 21/8 này ạ! Nhà em ở gần viện bỏng thôi ạ. Các mẹ PM cho em tài khoản để em ủng hộ các cháu với nhén
    • 519 Bài viết

• 810 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Ki Xem bài viết
    Mẹ Cún ơi, khôgn bao giờ là quá muộn để làm 1 việc tốt cả. Mẹ nó tham gia với cả nhà sẽ góp thêm sức mạnh cho các con.
    Mẹ Cún ở gần đấy thì đi cùng muốn ngơời luôn chứ nhỉ. Mẹ nó thông báo muốn giúp các con thế nào rồi hôm đấy mẹ cháu lên rồi góp cùng mọi người cũng được.
    Cảm ơn mẹ Cún đã chung tay với cả nhà.
    Phương pháp chăm sóc bé bị Thượng bì bóng nước. Mong các mẹ chia sẻ với những trường hợp mắc bệnh mà mình biết.
    [/I]
    • 519 Bài viết

• 810 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3012 Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó đã quan tâm tới các bé khó khăn.
    Bọn tớ ko nhận tiền qua TK đâu, hôm 21-8 bạn đi thì mang luôn số tiền dự kiến ủng hộ đi nhé.
    Mà có gì PM cho tớ dự kiến số tiền để bọn tớ biết còn có kế hoạch.
    Mừng quá, thấy mang topic đi spam khắp nơi cuối cùng cũng nhiều mẹ biết đến.
    hihi, mẹ 3012 đã respond rồi. Mình lại đi spam topic.
    [/I]
    • 569 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Hế lô, tớ cũng đi vào hôm 21/8 nhé cả nhà. Ta lại hẹn nhau 9h15 ở Viện Bỏng nhé. Các mẹ 3012, Miraculous, chitbeo nếu đi cùng thì ta lại gặp nhau ở chỗ cũ để cùng đi. Confirm sớm cho tớ nhé, kẻo đông quá xe lại không đủ chỗ.

Mà mình cũng nên mua 1 ít đồ mang tới chứ nhỉ (sữa, bỉm, mỳ tôm) chứ ai cũng cầm tiền tới đó hết thì mua thế nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,007 Được cảm ơn

Tớ vẫn ké kẩm đi xe nhờ nhà Mother of four nhé.
    Mother of four mua luôn sữa, bỉm với mỳ tôm đi.
    Hết bao nhiêu thì sáng hôm ý căn cứ vào số tiền quyên góp của MOF( viết tắt cho nhanh- nick gì mà dài thế) sẽ trừ đi thôi. 1 đầu mối cho dễ, tại đằng nào cũng đi xe ô tô nhà MOF mà.
    Còn những người khác cứ mang tiền đi, đến đấy quyên góp tại chỗ. Thế là tiện nhất nhỉ. Đỡ fai có người đứng ra nhận với cầm tiền, lằng nhằng lắm.
    • 519 Bài viết

• 810 Được cảm ơn

Các chị ơi, còn những mẹ không đi được nhưng vẫn muốn đóng góp thì làm sao nhỉ. . Hoặc các mẹ ở các tỉnh khác muốn góp nữa. Cũng phải có 1 đầu mối để nhận chứ nhỉ ?!
    Mà mình mua mì tôm cho phụ huynh các bé hả chị. còn bỉm thì em thấy ở đấy các bé có đóng bỉm được đâu, ai cũng bị băng kín hết hoặc phải để hở .
    [/I]
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,007 Được cảm ơn

Mình cứ mang ít bỉm đi xem có trường hợp nào cần thì cho.
    Như bé Thu Nga nằm dưới hồi sức có thể mặc bỉm nhưng nhà ko có tiền.
    Bạn nào đứng ra làm đầu cầu đi nhỉ, tớ thfi ko thích dính dáng tới mấy vụ tiền nong.
    À mà nếu Mod có vào đây đọc thì làm ơn xem hộ e PM e gửi, e đã đăng kí làm thành viên TTNA rồi nhé. Thế đã đúng quy định chưa ạ?
    • 569 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Mà sao cái topic kia lại bị đóng thế các mẹ nhỉ? Đi thăm thì rõ là đi rồi nhưng nhỡ vẫn còn muốn trao đổi các việc tiếp sau đó thì sao...

Mình nghĩ quyên góp thông qua em Kem đi. Ai có nhu cầu thì PM cho Kem, như thế chắc không cần phải thông qua Mod chứ nhỉ?

Tớ cũng thấy bỉm ít cháu cần, nên hay ta không mua bỉm nữa, nhưng để dành 1 ít tiền có trường hợp nào cần ta ra cổng mua sau? Vì còn phải biết các cháu nặng bao nhiêu nữa chứ.

To Kem: Chị nghĩ nên mua ít mỳ tôm cho các phụ huynh em ạ, còn hơn ăn bánh mỳ cả ngày hoặc không có gì mà ăn...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,007 Được cảm ơn

Ừ, ý kiến của MOF cũng đc, thừa ra ít tiền mua bỉm sau dù các bé đa số mặc size M.
    Tớ cũng chả biết vì sao cái topic kia bị đóng, đi xong rồi muốn feedback lại rồi trao đổi xem ra cũng khó.
    Tớ thì vừa bị Mod Pm nhắc nhở là ko đc kêu gọi quyên góp vì chưa là thành viên TTNA, lại vừa phải đi đăng kí.
    Làm việc thiện, việc tốt mà cũng phải có yêu cầu thuộc nhóm này nhóm khác á, xem chừng hơi mắc bệnh hình thức, cứ như là muốn mua nhà tại VN phải là việt kiều ý.
    Nhưng thôi, nếu đã bắt buộc thì tớ đăng kí. Dù tớ thấy ko thoải mái nhưng bây giờ cũng chả ai bắt bẻ gì đc tớ hết.
    • 1,087 Bài viết

• 5,208 Được cảm ơn

21/8 thì buổi sáng em bận mất, các mẹ đi tầm giờ nào ạ? Chiều tối em đi vô tư. Giá mà được thì em sẽ đi cùng các mẹ và mang đồ quyên góp nữa, em đang đợi lĩnh tiền :">
    • 122 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Các bạn vui lòng xem lại quy định và làm đầy đủ thủ tục trước khi tiến hành quyên góp https://www.webtretho.com/forum/f198/...tretho-209943/.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,007 Được cảm ơn

Mod cho e hỏi luôn là bọn e ko nhận tiền đâu mà chỉ kêu gọi mọi người đi cùng, đến đấy ai có bao nhiêu tiền thì cho vào phong bì. Ko có nhập nhèm gì về tiền nong thì e có cần làm các thủ tục để hoạt động từ thiện cá nhân ko?
    Hơn nữa đây là chuyên mục Đề xuất hỗ trợ chứ ko fai là chuyên mục Hoạt động cá nhân thì yêu cầu làm các thủ tục có cần thiết ko?
    • 53 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3012 Xem bài viết
    Vì Mod đóng topic kia rồi nên em xin phép mở topic mới này để cập nhật thông tin và các mẹ tham gia.
    Các mẹ tham gia thì đăng kí trên này và cho bọn e xin số ĐT để liên lạc nhé.
    E nói luôn là các bé cần nhất là sữa và ......tiền- tiền thì khi nào các mẹ đến đấy thì quyên góp cũng đc hoặc có gì PM cho bọn em.
    Bây giờ đã có methuybonghung và mecucon tham gia.
    E, Mother of four, em Kem, em chitbeo và chị phương, bạn quyên chắc cũng sẽ tham gia hết.
    Các mẹ tiếp tục thu xếp thời gian và tham gia nhé.
    Xin thay mặt các bé cám ơn các mẹ.
    Link phần trc đây ạ:
    https://www.webtretho.com/forum/f343/...40/index3.html
    e dăng ký di nhé. so dt 0912273232, e chả bít dường đến viện bỏng vậy mẹ nào tiện đi qua cát linh cho e bám càng với!!!!!!!!!!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,007 Được cảm ơn

Mod đã Pm trả lời mình là nếu mình ko kêu gọi quyên góp thì mình ko cần đăng kí cái gọi là hoạt động từ thiện cá nhân.
    Do vậy thống nhất là chúng mình đến tận nơi thăm các bé, thấy hoàn cảnh thế nào thì giúp đỡ tại chỗ nhé.
    Các mẹ có lòng hảo tâm cố gắng tham gia.
    Chưa thấy giadinhTOMTEP vào update tình hình hôm qua vào thăm lại bé Tuấn Minh nhỉ? Chị nt cho e cũng ko thấy trả lời.