TIN TÀI TRỢ.

Nụ cười đến trường! Hãy sẻ chia với các bé có hoàn cảnh khó khăn để em được đến trường

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.6K Lượt đọc
  • 205 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 2,034 Bài viết

• 3,974 Được cảm ơn

Khi con người ta được sinh ra, được nuôi dưỡng, được vui chơi, được cắp sách đến trường. Đây tưởng chừng như một điều giản đơn trong cuộc sống. Nhưng, lại một chữ nhưng, cuộc sống của nhiều em hằng ngày hằng giờ đang phải đối mặt với muôn vàn khó khăn để có được cái ăn, cái mặc thì chuyện được cắp sách đến trường kia chẳng dễ dàng gì mà các em có được.

Suốt quãng thời gian khi là một nhóc con hằng ngày được đến trường tôi cứ ngỡ ai cũng như ai, cứ ở tuổi đến trường là được đến trường. Càng đi, càng biết tôi nhận thấy xung quanh mình có rất nhiều em bé không được đến trường, mặc dù theo lẽ thường thì tuổi của các em xứng đáng được hưởng điều đó. Khát vọng được đến trường là khát vọng chung của tất cả các em đang ở độ tuổi đi học chứ không phải là khát vọng riêng của một em bé mồ côi, một em bé có hoàn cảnh khó khăn nào.

Với sự đồng cảm mong muốn sẻ chia khó khăn giúp đỡ phần nào mong ước được tiếp bước đến trường của các em bé mồ côi, em bé có hoàn cảnh khó khăn có một chút ít hy vọng và với phương châm đưa đến cho các bé chiếc cần câu chứ không đưa tặng cho bé con cá, TRÁI TIM NHÂN ÁI mở topic và phát động chương trình: ”NỤ CƯỜI NGÀY KHAI TRƯỜNG: hãy đồng hành sẻ chia khó khăn giúp các bé có hoàn cảnh khó khăn được tiếp tục đến trường”.

Một con én nhỏ chẳng làm nên mùa xuân, nhưng với niềm tin nhiều con én nhỏ thì không chỉ làm nên mùa xuân mà còn làm nên nhiều mùa xuân ngập tràn tình người. Và ngày mai bắt đầu từ ngày hôm nay, các bạn hãy cùng TTNA bắt đầu ngay từ hôm nay để tất cả những ngày mai đều là những ngày mai tươi đẹp.

A. Kêu gọi quyên góp lâu dài: tiền học phí, sách vở, đồ dùng học tập, quần áo đồng phục và các chi phí liên quan đến giáo dục khác cho các trường hợp:

1. Bé Nguyễn Thị Yến Hoa, sinh năm 2001, học sinh lớp 6 trường trung học cơ sở xã Phùng Hưng A, huyện Khoái Châu, Hưng Yên
    Hoàn cảnh gia đình: không có bố, hiện sống với mẹ bị dị tật một bên mắt hỏng và đang hàng ngày hàng giờ giành giật sự sống chống trọi bệnh ung thư vú, sự sống chỉ tính từng tháng từng ngày.

Trước đây Chị Ngà có làm đơn xin cấp đất cho hộ nghèo và được xã cho ở tạm một miếng đất nhỏ ven sông, hiện nay chỗ này Chị Ngà mới quây gạch xung quanh thành móng nhà, nhưng mới bị sạt mất một cạnh ngoài sông, miếng đất cỡ độ 28 m2:

IMG_1278

Hai mẹ con hiện nay không có nhà ở, có ba sào ruộng đã bán trong 5 năm để lấy tiền chữa bệnh cho mẹ Ngà, hiện đang ở nhờ nhà người em họ.

IMG_1268

Đây là lá thư của bé Yến Hoa viết khi bé đang học lớp 5 xin mọi người cứu giúp mẹ cháu:

" Cháu xin chào các ông bà, các bà, các cô chú…
    Cháu tên là: Nguyễn Thị Yến Hoa, con mẹ Nguyễn Thị Ngà, Học sinh lớp
    5A trường tiểu học Phùng Hưng A. Cháu muốn tâm sự về hoàn cảnh gia đình của mẹ con cháu. Hoàn cảnh cũng
    rất khó khăn và nghèo khổ và đến lúc ông bà cháu mất, mẹ cháu sinh ra đã
    bị tàn tật nên không đi xây dựng gia đình được nên mẹ cháu chỉ có mình
    cháu để nương tựa tuổi già. Cuộc sống của hai mẹ con cháu hàng ngày chỉ có nghề mò cua bắt ốc để
    nuôi cháu và cho cháu ăn học với bạn bè. Đến nay cháu đã học lớp 5 rồi,
    chẳng may mẹ cháu lại mắc bệnh hiểm nghèo đang điều trị tại bệnh viện K
    Hà Nội.

Mẹ con cháu từ trước đến nay chỉ có 3 sào ruộng, để sinh sống. Nay mẹ
    cháu phải bán lấy tiền chạy chữa cho khỏi bệnh để nuôi cháu được tiếp
    tục đến trường như các bạn.

Trong thời gian vừa qua, mẹ cháu bị ốm đã bác Hòa đã cho mẹ cháu ăn cơm
    để mẹ cháu sống nuôi cháu cho cháu khỏi tội nghiệp bởi vì cháu sinh ra
    đã thiếu thốn tình cảm ông bà và không có cha chỉ được bàn tay mẹ chăm
    sóc thôi. Từ ngày mẹ cháu bị ốm từ tháng 4 đến bây giờ ở bệnh viện đã được nhà
    chùa từ thiện cơm và cháo để mẹ cháu ăn hàng ngày. Cháu rất cảm động vì
    vì các ông bà cô chú trong bệnh viện đã thương mẹ cháu, Tết về lại được
    các bác trong ban từ thiện cho quà mẹ cháu về . Cháu xin hứa sẽ cố gắng
    nghe lời mẹ ăn học cho nên người để mẹ khỏi tủi thân.

Cháu xin các ông các bà hãy giúp mẹ cháu với, cháu muốn được ở gần mẹ cháu. Cháu xin cảm ơn các ông bà, các cô chú , các bác…
    Địa chỉ của mẹ cháu: Thôn Ngọc Nha Thượng, Xã Phùng Hưng, Huyện KHoái
    Châu, tình Hưng Yên, xóm 8 đội 17.

2. 5 anh chị em mồ côi cha đang sống cùng mẹ bệnh phổi, khớp và bà 83 tuổi tại Hương Ngải, Thạch Thất, Hà Tây.

Bố mất, hiện năm anh em ở với mẹ bệnh phổi và khớp và bà 83 tuổi ở Hương Ngải, Thạch Thất, Hà Tây. Thu nhập của gia đình nhờ vào 3 sào ruộng và tiền công của mẹ đi gánh gạch 80.000 ngàn/ngày vào những hôm trời nắng và tiền công đánh giấy ráp 60.000 ngàn/ngày vào những hôm trời mưa.
    Danh sách các cháu:
    1. Phí Văn Trường, sinh năm 1996, đang ôn thi vào lớp 10
    2. Phí Thị Hằng, sinh năm 1999, học lớp 7 Trường Tiểu học Hương Ngải
    3. Phí Thị Nga, sinh năm 2001, học lớp 5 Trường Tiểu học Hương Ngải
    4. Phí Thị Hoa, sinh năm 2003, học lớp 3 Trường Tiểu học Hương Ngải
    5. Phí Thị Hồng, sinh năm 2001, học lớp 1 Trường Tiểu học Hương Ngải
    Tiền học phí tham khảo: 1.000.000/một cháu/một năm
    Gia đình của 5 anh em:

ANH%2525201

Mọi đóng góp xin gửi về
    * Hiện kim xin gửi về:
    Số TK: 0011000556688 - VCB
    CTK: Nguyễn Thị Hương Loan
    * Đầu cầu nhận hiện vật quyên góp:
    Me9698: số 10, ngõ 35 Cát Linh. MP: 0913321248

Cuộc sống quả thật nhiều khi không dễ dàng gì với ngay cả những người được học hành chứ nói chi đến những em bé phài bỏ học giữa chừng đôi khi chỉ là không có tiền đóng học phí, ngay cả cơm áo gạo tiền của cuộc sống thường nhật của các em đã là những nỗi lo toan không ngừng theo tuổi lớn. Có khi tiền học phí của các em là 1tr/1 năm học cũng là cả một khoản tiền khổng lồ không thể xoay sở được.

Rất rất nhiều các em nhỏ mồ côi, nghèo khó có ước mong được đến trường như bao bạn trẻ khác. Chúng ta hãy cùng đồng sức, đồng lòng đóng góp để các em được đến trường.

Trân trọng cám ơn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,525 Bài viết

• 7,249 Được cảm ơn

Cảm ơn chị canhcut đã khởi động 1 topic đầy ý nghĩa!:Rose:
    Topic: Giúp trẻ em nghèo được đến trường - Xây dựng Quỹ Khuyến học của TTNA.

Mở đầu topic bằng 2 hoàn cảnh khá đặc biệt ở đó sức nặng gia đình đều dồn hai phụ nữ chịu nhiều thiệt thòi, bất hạnh trong cuộc đời lại phải gồng mình nuôi con. Và mọi mong muốn của họ đều là các con có con chữ để được nên người.
    1. Về chị Đàng: Là người mẹ của 5 đứa con mồ côi cha, đứa bé nhất vào lớp 1, đứa lớn nhất chuẩn bị vào 10, tất cả đang độ tuổi ăn học, đến lớp đến trường và một mẹ chồng già 83 tuổi.
    Tất cả đều trông chờ vào những ngày công nhật dầm mưa dãi nắng , bôc gạch thuê ở lò gạch. Cuộc sống khó khăn thiếu thốn đủ bề.
    Căn nhà ko có buồng tắm, ko có nhà vệ sinh, không có đến 1 cuốn truyện hay đồ chơi. Vì mẹ vất vả vậy lấy đâu thời gian hay tiền bạc mà để ý chu đáo đến các con.
    Một bữa cơm đạm bạc mỗi ngày chỉ được tiêu 15.000 vnđ, các cháu chỉ được ăn rau và đậu phụ. Vì mẹ cháu chỉ chắt chiu tiết kiệm, thực hiện 1 mong muốn duy nhất ko quản ngại là : Các con được đến trường.

2. Về chị Ngà: chị Ngà thì chỉ có 1 đứa con, nhưng là mẹ đơn thân, chị mắc bệnh ung thư hiện tình hình sức khỏe ko khả quan là mấy, hiện chị đang ở nhờ căn nhà cũ của người em họ xa.
    Nhà cửa ko có. Việc làm ổn định ko. Chị Ngà đã bán non 3 sào ruộng của mình trong 5 năm để chữa bệnh. Nên sau khi trị xạ dù bác sỹ dặn nhà dưỡng bệnh nhưng chị ấy vẫn cố ra chạy chợ kiếm thêm ít tiền, hoàn cảnh thật chênh vênh , éo le, tất cả chị chỉ mong chờ vào tương lai của Yến Hoa.
    Hy vọng các bạn quan tâm ủng hộ để 6 em bé gia đình nghèo thiếu thốn tình cảm người cha được đến trường. ( 5 em bé nhà chị Phí Thị Đàng + bé yến Hoa)
    Và còn rất nhiều các hoàn cảnh khác sẽ được chạy dài trong topic, chờ các bạn quan tâm ủng hộ topic.:Rose:
    TK của nhóm từ thiện Trái Tim Nhân Ái:
    Số tài khoản: 0011000556688
    Tên tài khoản: Nguyễn Thị Hương Loan
    Ngân Hàng: TM CP Ngoại Thương Việt Nam - Sở Giao dịch - Hà Nội
    ( hoặc Vietcombank - Sở Giao dịch - Hà Nội)

Xin vui lòng ghi rõ ID WTT, tên người chuyển và topic bạn muốn ủng hộ nhé
    • 6,908 Bài viết

• 12,612 Được cảm ơn

Mình rất tâm đắc với dự án dài hơi này của TTNA. Đây cũng là điều mình ấp ủ từ rất lâu.
    Cùng Trái Tim Nhân Ái WTT đồng hành cùng các bệnh nhi BV Bỏng Quốc Gia
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index71.html
    • 389 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Đồng chí bạn em ủng hộ 1 triệu cho chương trình, tiền em xin gửi tiền mặt cho cánh cụt nha. Khi nhận được tiền chị confirm giùm em cho đồng chí bạn em nhé, em sẽ cố gắng thu xếp để chuyển tiền sớm cho chương trình ah. Chúc cho chương trình thành công, chúc cho các con vui với tuổi thơ.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,730 Bài viết

• 3,314 Được cảm ơn

Mở hàng nào, Me9698 xin được ủng hộ vào quỹ khuyến học của TTNA 500 ngàn. Nắng check tài khoản nhé, Me9698 đã chuyển tiền.
    Sống không giận, không hờn, không oán trách - Sống mỉm cười với thử thách chông gai - Sống vươn lên theo kịp ánh ban mai - Sống an hoà với những người chung sống - Sống là động nhưng lòng luôn bất động - Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương - Sống yên vui danh lợi mãi coi thường - Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 168 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Chương trình này thật hay và ý nghĩa. Mong có nhiều nhà hảo tâm ủng hộ để các cháu có điều kiện tiếp tục được đi học và thoát khỏi cảnh nghèo.

Mình xin ủng hộ 700k hàng tháng cho 2 trường hợp để phụ giúp tiền học cho các cháu.
    • 2,525 Bài viết

• 7,249 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me9698 Xem bài viết
    Mở hàng nào, Me9698 xin được ủng hộ vào quỹ khuyến học của TTNA 500 ngàn. Nắng check tài khoản nhé, Me9698 đã chuyển tiền.
    Cảm ơn mẹ 9698 .
    Quỹ khuyến học của TTNA dành cho trẻ em nghèo được đến trường đã nhận được 500K của chị! :Rose:
    1. IBVCB.2006110033230003.Me9698 ung ho quy khuyen hoc TTNA 500,000.00 VND

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 119 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mình vửa chuyển 500k từ tài khoản Công ty TNHH Tường Thành, các bạn kiểm tra lại giúp mình nhé. Thanks.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 303 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã khởi động chương trình đầy ý nghĩa này :Rose::Rose::Rose:. Sẽ cố gắng để được song hành dài hơi cùng các mẹ.
    • 3,819 Bài viết

• 3,534 Được cảm ơn

em xin ủng hộ cho bé Hoa 500k và 5 anh chị em mồ côi 500k,em sẽ mang tiền qua gửi mẹ 9698 trong thời gian gần nhất ạ.Mong nhận đc nhiều ủng hộ từ các gd để các con đc viết tiếp ước mơ
    Xin hãy giúp đỡ các bệnh nhân viện bỏng quốc gia .mẹ Nhím yêu :0976 năm chín 8866
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index97.html
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,009 Được cảm ơn

E cũng xin tiếp nối các thành viên của TTNA ủng hộ cho các cháu bé.
    Xin chuyển đến cháu Yến Hoa 200k và 400k chuyển đến các e bé còn lại.
    Tiền e sẽ gửi vào tk khủng của TTNA thời gian sớm nhất.
    Hi vọng các chương trình của TTNA sẽ tiếp tục nhận đc ủng hộ của các thành viên WTT.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,095 Bài viết

• 1,910 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhtoet1 Xem bài viết
    Mình vửa chuyển 500k từ tài khoản Công ty TNHH Tường Thành, các bạn kiểm tra lại giúp mình nhé. Thanks.
    Có rồi bạn ạ. Cảm ơn bạn nhé!
    • 59 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Em đóng góp 1 triệu (500k mỗi trường hợp). Hy vọng các bé thực hiện được ước mơ được đến trường.. và chúc tất cả các mẹ ở đây sức khỏe + làm ăn phát đạt để còn có điều kiện theo giúp 'dài hơi' cho các trường hợp đáng thương như thế này :Rose:
    NGƯỜI TIÊU DÙNG VIỆT NAM YÊU NƯỚC = DÙNG HÀNG VIỆT

DOANH NHÂN VIỆT NAM YÊU NƯỚC = SẢN XUẤT HÀNG VIỆT CHẤT LƯỢNG CAO

Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471
    • 2,525 Bài viết

• 7,249 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heocon-thongminh Xem bài viết
    Em đóng góp 1 triệu (500k mỗi trường hợp). Hy vọng các bé thực hiện được ước mơ được đến trường.. và chúc tất cả các mẹ ở đây sức khỏe + làm ăn phát đạt để còn có điều kiện theo giúp 'dài hơi' cho các trường hợp đáng thương như thế này :Rose:
    Cảm ơn tấm lòng mẹ nó, lời chúc của mẹ nó quả thật rất thiết thực và ý nghĩa, làm mình rất cảm động.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,730 Bài viết

• 3,314 Được cảm ơn

Đề nghị các thành viên của TTNA nếu có nhận tiền mặt (nhận hộ) của các nhà hảo tâm đóng góp cho các trường hợp, thì trong vòng 2 ngày (kể từ ngày nhận được tiền mặt) phải chuyển trả cho Thủ quỹ hoặc gửi vào TK của TTNA. Rất mong nhận được sự hợp tác của các thành viên TTNA.
    Sống không giận, không hờn, không oán trách - Sống mỉm cười với thử thách chông gai - Sống vươn lên theo kịp ánh ban mai - Sống an hoà với những người chung sống - Sống là động nhưng lòng luôn bất động - Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương - Sống yên vui danh lợi mãi coi thường - Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 663 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Mẹ 9698 ơi để sang tuần em mang nốt sách báo nha chị :Smiling: , chỗ vở đó có khi hôm nào đóng phải chia ra tại em mua nhầm 10 quyển vở ô ly dày quá chị ạ
    Em ko là gì giữa dòng đời này cả
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,730 Bài viết

• 3,314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Bi_Bop Xem bài viết
    Mẹ 9698 ơi để sang tuần em mang nốt sách báo nha chị :Smiling: , chỗ vở đó có khi hôm nào đóng phải chia ra tại em mua nhầm 10 quyển vở ô ly dày quá chị ạ
    Cám ơn Me Bi_Bop nhiều nhé. Số tiền 200 ngàn em ủng hộ cho topic Tĩnh Gia - Thanh Hóa chị đã chuyển vào tài khoản của TTNA rồi em à.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,095 Bài viết

• 1,910 Được cảm ơn

Tài khoản của nhóm TTNA đã nhân được số tiền 3 triệu đồng của một nhà hảo tâm có số điên thoại 0902100135 góp cho quỹ . Xin cảm ơn tấm lòng của bạn, cảm ơn bạn đã đồng hành với chúng tôi trên con đường thiện nguyện !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,009 Được cảm ơn

Chị taochin check hộ e, e vừa ck 1.600.000 trong đó có:
    - 200 của e gửi Yến Hoa, 400k gửi cho 5 anh em.
    - 1 triệu của 1 bạn em gửi cho Yến Hoa.
    Chúc các e bé nghèo sẽ tiếp tục đc đến trường.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 59 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Chị táo check hộ em khoản tiền 1 triệu gửi từ số tk ...337689 chị nhé. Cảm ơn chị!
    NGƯỜI TIÊU DÙNG VIỆT NAM YÊU NƯỚC = DÙNG HÀNG VIỆT

DOANH NHÂN VIỆT NAM YÊU NƯỚC = SẢN XUẤT HÀNG VIỆT CHẤT LƯỢNG CAO

Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471