TIN TÀI TRỢ.

Cần lắm những tấm lòng - Quyên góp ủng hộ 30 triệu đồng để bác Bao xây tổ ấm cho các thai nhi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.6K Lượt đọc
  • 196 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,730 Bài viết

• 3,314 Được cảm ơn

Đọc đi, đọc lại bài viết về bác Vũ Văn Bao "Ông lão xây lăng mộ cho ba ngàn thai nhi" ở (Xã Nghĩa Thắng, huyện Nghĩa Hưng, tỉnh Nam Định - một giáo dân thuộc xứ đạo Quần Vinh được đăng trên báo Pháp Luật Đời Sống Online (số ra ngày Thứ Hai, 24/05/2010), tôi đã thực sự cảm phục một con người đức độ, nhân đạo và sau bao lần dự định đến thăm Bác mà không được, và cuối cùng, một ngày của tháng 7, tháng xá tội vong nhân tôi đã quyết định phải đến thăm Bác, dịp này mà đến thăm con người chuyên làm cái việc gom nhặt và chôn cất xác thai nhi như bác Bao là có một ý nghĩa nào đó chứ!

Và câu chuyện bắt đầu từ Bác.
    DSC05677

DSC05655

Dù sinh ra và lớn lên ở một vùng quê thuần nông, nhưng nhờ cái tâm rộng mở, cái trí có khuynh hướng tự khai sáng nên bác Vũ Ngọc Bao có một phong độ ung dung tự tại. Gặp Bác, việc đầu tiên thôi thúc tôi là ngắm nhìn và chiêm ngưỡng dung nhan Bác. Ngắm kỹ thêm, thấy bác Bao mang những đường nét của Thánh Juse. Cũng là hợp lẽ, bởi bác Bao theo đạo Thiên Chúa, Thánh Juse là một trong những thần tượng mà ông tôn thờ, ngưỡng vọng.

DSC05681

Bác Bao kể lại, Bác bắt đầu công việc thu gom và chôn cất các thai nhi từ cách đây khoảng gần ba năm. "Thấy người ta vứt bỏ các thai nhi ngày càng nhiều, tôi thấy tội quá. Thai nhi là những sinh linh, chưa đầy năm đầy tháng thì cũng là con người. Con người thì có linh hồn, cần có nơi có chốn. Những đứa trẻ không may mắn được sinh ra, mình cần tạo cho chúng một mái ấm an nghỉ. Mình chỉ cần làm nghi thức rửa tội là các cháu được lên thiên đàng và được làm thánh, trở nên vĩnh cửu", Bác tâm sự.....

Câu chuyện ông lão đi tìm thai nhi về chôn cất rồi tình cờ bị người làng phát hiện. Người thì bảo ông lẩn thẩn, người thì thậm chí bảo ông bị điên. "Tôi đi tới đâu, người ta cũng đều sợ hãi, xa lánh. Thậm chí, cứ đèo theo vật gì đó sau yên xe là trẻ con lại hét lên: "Ông cụ chở xác người đấy, chạy đi chúng mày ơi", bác Bao kể lại.

Phải đến nửa năm sau đó, bác Bao mới tìm được "đồng minh" đầu tiên chính là vợ mình. Hiểu công việc ông đang làm chính là một việc tích đức cho con cháu, vợ Bác hàng ngày đi tìm thai nhi ở các phòng khám, bệnh viện quanh vùng về cho Bác khâm niệm, chôn cất. Chuyện ông lão chuyên chôn chất các thai nhi cũng lan xa trong vùng, nhà Bác trở thành nơi "tập kết" của những thai nhi vô thừa nhận. "Cứ đôi ba ngày, lại thấy một vài bịch nilon người lạ mang đến ngoắc vào cành cây trước ngõ", bác Bao nói.

DSC05686

Dần dần, dân làng rồi cũng hiểu ra công việc của Bác. Bà Phạm Thị Cường là một người hàng xóm của Bác cũng tình nguyện cùng Bác đi đến các phòng khám tư, bệnh viện quanh vùng thu gom các thai nhi mang về chôn cất cùng Bác.

DSC05660-1

Tiếng đồn về công việc của Bác được một nhà hảo tâm biết đến. Vị này tìm đến tận nhà bác Bao, cấp tiền cho Bác xây hai lăng mộ làm nơi chôn cất thai nhi, cấp tiền mua bát hương làm tiểu. Số thai nhi chôn cất được bác Bao đánh theo số thứ tự. Với những thai nhi nhiều tuần tuổi, Bác đặt tên cho mang họ Vũ của Bác. Hiện bác Bao đã chôn cất cho khoảng 2.750 hài nhi trong hai lăng mộ - nơi mà bác gọi là "nhà chung cư" của các cháu, mỗi tầng đủ chỗ cho khoảng 400 hài nhi. Bác Bao tâm sự: "Bọn trẻ nó cũng gớm lắm. Nhiều ngày mệt quá nên tôi chưa kịp khâm niệm cho các cháu. Nửa đêm, tôi có cảm giác chúng nó quấy khóc, rồi leo lên mặt mình ngoáy mũi trêu chọc... khiến mình chẳng thể ngủ được. Tôi buộc phải dậy khâm niệm, làm nghi thức cho các cháu an nghỉ".

DSC05704

Phẩm hạnh của bác Bao như thế nên Bác đã được cha xứ ban cho tấm bông ân thưởng.

DSC05682

Khi chúng tôi đến nhà bác Bao thì nhìn thấy trên cái bàn thờ ở đầu hồi nhà Bác còn có thêm hàng trăm cái bát hương niệm xác, bác Bao nói, phải xếp ở đó chờ đủ số lượng cho một tầng mộ mới đưa ra nghĩa địa. Tôi nhìn thấy cái bát hương đựng xác mới nhất được ông Bao dùng sơn đỏ đánh số 3856, và còn có thêm 3 lọ nhựa cùng với 2 túi ni lông hôm nay bà Cường mới mang về, có nghĩa là từ ngày 08/03/2007 đến 11h30 ngày 21/08/2011 bác Bao đã thu gom được 3.851.000 xác thai nhi. Quả là một con số không hề nhỏ! Sở dĩ bác Bao phải đánh số từng cái bát đựng xác cẩn thận như thế là đề phòng nếu có người mẹ nào trót lầm lỡ rồi loại bỏ con đi, sau này ân hận quay lại tìm, ông sẽ chỉ cho nơi đứa bé yên nghỉ. Trong cuốn sổ "lịch trình gom nhặt xác" của bác Bao cũng ghi chép từng ngày. Ngày này có mấy cái xác, số từng cái xác la bao nhiêu, lấy ở nơi nạo phá thai hay nhặt ngoài bãi sông...

Với mong muốn chia sẻ một chút khó khăn với bác Bao, TTNA kêu gọi các thành viên góp công, góp sức ủng hộ bác Bao để Bác có đủ kinh phí mua được những đồ dùng phục vụ cho công việc nhân đạo của Bác, tổng giá trị tiền kêu gọi là 30.000.000VNĐ.

Một chút quà nhỏ biếu Bác
    DSC05685-1

Rất mong được sự đóng góp của các thành viên, mọi đóng góp xin được gửi về TK của TTNA.

Ghi chú: Bài viết này có những đoạn văn được trích dẫn từ Báo Pháp Luật Đời Sống Online (số ra ngày Thứ Hai, 24/05/2010) và một số bài báo khác.
    Sống không giận, không hờn, không oán trách - Sống mỉm cười với thử thách chông gai - Sống vươn lên theo kịp ánh ban mai - Sống an hoà với những người chung sống - Sống là động nhưng lòng luôn bất động - Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương - Sống yên vui danh lợi mãi coi thường - Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đánh dấu...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,198 Bài viết

• 1,633 Được cảm ơn

Việc làm của bác Bao thật cảm động và đáng trân trọng. Nhìn ảnh bác Bao em lại liên tưởng đến Bụt trong truyện cổ tích ý.

Em xin được mở màn ủng hộ 500k nhé. Em sẽ chuyển cho đầu cầu Me9698 ah. Em cũng đang kêu gọi thêm bạn bè rồi, mọi người cũng ủng hộ lắm ah.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,525 Bài viết

• 7,252 Được cảm ơn

Cảm ơn bài viết của mẹ 9698.
    Em nghĩ đây là một sự trợ giúp về tâm linh đầy ý nghĩa cho các em bé ko được may mắn có mặt trần gian này.
    Cảm động trước tấm lòng cao đẹp của bác Bao. Vì bác làm những việc không tưởng được.
    Đây là một việc làm tâm đức để thực hiện các ước nguyện giúp các vong nhi nhỏ bơ vơ ko còn lạnh giá và được siêu thoát.
    Bởi vì những nghiên cứu tâm linh cho thấy, rất nhiều thiên tai và tai nạn xảy ra một phần do các vong linh ko được siêu thoát bị cha mẹ bỏ rơi, nên các vong linh vương vấn trần gian. .
    Xin hãy giúp các vong linh nhỏ có một nơi nương náu và được siêu thoát
    Hy vọng việc làm của TTNA hỗ trợ bác Bao phần nào.
    Trông bác Bao như một ông tiên ấy nhỉ? Một ông tiên phúc hậu giữa đời thường
    TK của nhóm từ thiện Trái Tim Nhân Ái:
    Số tài khoản: 0011000556688
    Tên tài khoản: Nguyễn Thị Hương Loan
    Ngân Hàng: TM CP Ngoại Thương Việt Nam - Sở Giao dịch - Hà Nội
    ( hoặc Vietcombank - Sở Giao dịch - Hà Nội)

Xin vui lòng ghi rõ ID WTT, tên người chuyển và topic bạn muốn ủng hộ nhé
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,633 Bài viết

• 4,860 Được cảm ơn

Bạn Nhim_matxcova xin gửi 3000k để nhờ Bác Bao đã giúp đỡ cho các con đc siêu thoát.
    Chung tay giúp đỡ bệnh nhi nghèo mắc bệnh EB - ly thượng bì bọng nước
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...ai-da-1575532/
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,738 Bài viết

• 2,385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật xúc động và cảm phục nghĩa cử cao đẹp của bác
    @Nắng: chuyển giúp anh 300K vào quỹ ủng hộ và giúp đỡ phần nào công việc thiện nguyện của bác Bao với nhé. Tks
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,730 Bài viết

• 3,314 Được cảm ơn

Me9698 cũng xin được gửi 3.000.000 để cùng Nhim_matxcova giúp bác Bao mua được một chiếc tủ đựng đồ của các con.
    Sống không giận, không hờn, không oán trách - Sống mỉm cười với thử thách chông gai - Sống vươn lên theo kịp ánh ban mai - Sống an hoà với những người chung sống - Sống là động nhưng lòng luôn bất động - Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương - Sống yên vui danh lợi mãi coi thường - Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến!
    • 3,819 Bài viết

• 3,534 Được cảm ơn

Một topic rất tâm linh và nhân văn,cám ơn mẹ 9698.
    em sẽ chuyển cho bạn Nắng 500k em ủng hộ bác Bao.Em gần bạn Nắng nên cứ chuyển cho bạn Nắng cũng đc phải ko ạ
    Xin hãy giúp đỡ các bệnh nhân viện bỏng quốc gia .mẹ Nhím yêu :0976 năm chín 8866
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index97.html
    • 742 Bài viết

• 1,142 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình xin góp 300k để ủng hộ bác Bao .Mong bác có nhiều sức khỏe để tiếp tục công việc phúc đức này .Ngày mai mình chuyển tiền vào TK của quỹ nhé....
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,099 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đợi mãi cái topic này,em bị hụt chuyến thăm về nhà bác Bao,em vẫn giận 2 cái mụ nào đó lắm đấy nhé,lần sau đi nhớ ới em nhé,em xin ủng hộ 1000k ạ,chắc thứ 2 em mới CK được. Nếu mà em được gặp bác Bao,chắc chắn việc đầu tiên em làm sẽ là "lễ" bác ý một lễ,quả là một vị thánh sống

Trái Tim Nhân Ái đồng hành cùng các bé viện Bỏng Quốc gia
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...oc-gia-870346/
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 197 Bài viết

• 666 Được cảm ơn

Cảm ơn Mẹ 9698 và Chị Nhím Max nhiều lắm. Đây là 1 topic rất có ý nghĩa. Em xin ủng hộ 300K sẽ chuyển qua chỗ chị Hường ạ.
    Chị Nhím: Dạo này hoạt động "đáng nể" quá đấy, Yêu chị nhiều lắm. Chỉ ghét mỗi tội toàn "tàu ngầm', giá mà biết em quyết tâm bám gót chị để được đi cùng.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 64 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các chị cho em stk với, em muốn gửi 1 chút tấm lòng, thương các con quá :Sad:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,099 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngocan39 Xem bài viết
    Các chị cho em stk với, em muốn gửi 1 chút tấm lòng, thương các con quá :Sad:
    Thông tin tài khoản của Nhóm TRÁI TIM NHÂN ÁI.
    TK TRÁI TIM NHÂN ÁI: 0011000556688
    Ngân hàng VCB. Chủ TK: Nguyễn Thị Hương Loan
    đây nhé mẹ nó

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,633 Bài viết

• 4,860 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sansui Xem bài viết
    đợi mãi cái topic này,em bị hụt chuyến thăm về nhà bác Bao,em vẫn giận 2 cái mụ nào đó lắm đấy nhé,lần sau đi nhớ ới em nhé,em xin ủng hộ 1000k ạ,chắc thứ 2 em mới CK được. Nếu mà em được gặp bác Bao,chắc chắn việc đầu tiên em làm sẽ là "lễ" bác ý một lễ,quả là một vị thánh sống
    Đúng đấy em ạ.Giai Me9698 lần đầu tiên nhìn thấy Bác cũng nói : Ôi em ơi!Nhìn bác đẹp như một ông tiên kìa.
    Và khi tiếp xúc với bác thì chị thấy đúng là một ông tiên giữa đời thường.Cảm phục và mang ơn bác vì bác đã làm những điều thật phi thường,mà không phải là ai muốn làm mà đc.
    Chung tay giúp đỡ bệnh nhi nghèo mắc bệnh EB - ly thượng bì bọng nước
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...ai-da-1575532/
    • 171 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chủ Tk Nguyen Thị Hương Loan có phải là của mẹ 9698 kg? Mình sẽ chuyển 300k vào TK mẹ này nhé. Ủng hộ một việc làm ý nghĩa tại sao không nhỉ! Chúc bác Bao sức khỏe, bách niên giai lão để các sinh linh bé bỏng có được sự chăm sóc. Mong tấm lòng vàng của bác sẽ mãi được nhân rộng trong xã hội chúng ta.
    • 156 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

trên đời này vẫn còn người tốt như vợ chồng bác Bao, thật đáng kính phục. Nhờ có tấm lòng của bác mà những sinh linh bé nhỏ, đáng thương đã có được chỗ yên nghỉ. Cảm ơn bác và rất nhiều những tấm lòng nhân ái của các mẹ trên đây.
    Em xin được đóng góp một chút để giúp bác phần nào. Ngân hàng của em khác nên chắc sẽ đến lâu hơn một chút. Nhờ các mẹ check giùm e nhé.
    số tk của em: XXXXXXX1988
    yêu Pikachu nhất quả đất! :Kiss::Kiss:
    Gia đình Gấu iu
    Gấu bố mũm mĩm
    Gấu mẹ thon thả
    Gấu con đáng yêu
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,099 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi methangbom Xem bài viết
    Chủ Tk Nguyen Thị Hương Loan có phải là của mẹ 9698 kg? Mình sẽ chuyển 300k vào TK mẹ này nhé. Ủng hộ một việc làm ý nghĩa tại sao không nhỉ! Chúc bác Bao sức khỏe, bách niên giai lão để các sinh linh bé bỏng có được sự chăm sóc. Mong tấm lòng vàng của bác sẽ mãi được nhân rộng trong xã hội chúng ta.
    Mẹ 9698 là chị Hường, còn chị Loan là chị Táo (cái bà mà có hai ông ý:Laughing

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,704 Bài viết

• 8,866 Được cảm ơn

Em đã đọc bài báo này từ trước và cũng có ý định khi có dịp sẽ về thăm và tri ơn những nghĩa cử cao đẹp của bác Bao.

Em xin đóng góp 300k để chung tay cùng TTNA giúp bác Bao xây cho các con một nơi yên nghỉ ngàn thu.

Hôm nọ trong buổi gặp gỡ ở nhà chị Nhím, em đã nghe các chị liệt kê các thứ bác Bao đang cần: xe đòn, tủ, lăng mộ... Theo em các chị cũng liệt kê ở trên đây để mọi người thấy được sự cần thiết của những thứ chúng ta dự định hỗ trợ cho bác Bao ạ.
    Các mẹ WTT đồng hành cùng bệnh nhân nghèo Viện Bỏng Quốc Gia nhé!
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...g-tuan-870346/
    • 379 Bài viết

• 508 Được cảm ơn

Quả thực nhìn bác Bao không ai là không liên tưởng tới ông Tiên, ông Bụt trong chuyện cổ tích. Xin chúc bác bách niên giai lão và mong rằng tấm lòng vàng của bác sẽ được nhân rộng đi khắp nơi. Những việc thế này quả là hiếm người làm được. Em xin được ủng hộ 300k để góp một phần nhỏ bé vào việc làm tốt đẹp này ạ
    • 2,525 Bài viết

• 7,252 Được cảm ơn

Các khoản ủng hộ topic hỗ trợ Bác Bao - xây tổ ấm cho các thai nhi

24/08/2011:
    1 Me9698 chuyen tien cua Bo Chau Giang: 300 Trung Thu BV Dieu Duong 300 ngan ung ho bac Bao 300,000.00 vnd
    2. Anh HảiNv76 ủng hộ bac Bao 300,000.00 vnd
    ( quỹ từ thiện của anh Hải còn 1,8 triệu nhé :Rose
    Mong các bạn tiếp tục ủng hộ cho topic
    TK của nhóm từ thiện Trái Tim Nhân Ái:
    Số tài khoản: 0011000556688
    Tên tài khoản: Nguyễn Thị Hương Loan
    Ngân Hàng: TM CP Ngoại Thương Việt Nam - Sở Giao dịch - Hà Nội
    ( hoặc Vietcombank - Sở Giao dịch - Hà Nội)

Xin vui lòng ghi rõ ID WTT, tên người chuyển và topic bạn muốn ủng hộ nhé
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)