TIN TÀI TRỢ.

Cảnh giác với trò lừa bán tăm quyên tiền từ thiện. các mẹ ơi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.23K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 623 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Vụ này em gặp mấy lần rồi. Lần nào cũng mua 1 gói tăm với giá 5-10K. Vì cũng nghĩ đó là tổ chức từ thiện. Hôm nay có bài viết trên báo nên post lên để các mẹ biết mà tránh kẻo bị lừa ạ.

Bán tăm “lừa đảo” hoành hành

Mạo danh các tổ chức nhân đạo, lợi dụng lòng tốt của mọi người, nhiều tay lừa đã chèo kéo các bạn sinh viên mua những gói tăm với giá cắt cổ từ 10 đến 50 nghìn đồng một gói.

Người gửi: Anh Đức

Những ngày đầu tháng 9, các tân sinh viên háo hức chào đón ngày tựu trường. Vừa chân ướt chân ráo ra thành phố, họ trở thành miếng mồi béo bở cho những kẻ lừa bịp chuộc lợi.

Cổng trường Đại học Khoa học Tự nhiên bỗng xuất hiện những người ăn mặc kiểu sinh viên chạy ngược chạy xuôi chèo kéo đon đả. Chúng chính là những kẻ mạo danh tổ chức nhân đạo lừa bịp sinh viên.

Đồ nghề rất đơn giản chỉ có một túi xách nhỏ, một cuốn sổ và vài gói tăm tre. Nhưng thủ đoạn khá tinh vi. Chúng vòng trước đón sau tiếp cận các bạn sinh viên và tung ra mánh khóe đến từ tổ chức nhân đạo bán tăm ủng hộ người mù. Với lòng tốt, các bạn sinh viên nhẹ dạ sẵn sàng bỏ ra từ 10 đến 20 nghìn, thậm chí 50 nghìn để mua gói tăm từ thiện.

a3btam-150909
    Những kẻ mạo danh tổ chức nhân đạo "bán tăm" giá cao để lừa tiền sinh viên.

Bạn Mai Thanh Tuyền sinh viên trường Đại học Khoa học tự nhiên kể: Em đang dắt xe đạp vào cổng trường. Một chị mặc áo sơ mi, quần bò đon đả chạy đến: “Bọn chị là người của trung tâm cứu trợ trẻ em tàn tật Sơn Tây. Em mua tăm ủng hộ người mù đi, em mà làm từ thiện là rất may mắn đó, nhận một gói tăm em nhé, em trả bao nhiêu cũng được”. Chị ấy cho em xem cuốn sổ ghi danh sách khoảng 20 người hảo tâm với số tiền từ 10 đến 20 nghìn, thậm chí là 50 nghìn. Em thấy tin tưởng nên lấy gói tăm với giá 10 nghìn đồng.

Nhiều bạn sinh viên cũ biết mánh khóe của bọn chúng cũng chỉ dám thì thầm với nhau: “Chúng là bọn lừa đảo đấy, nhân đạo cái gì, tránh xa ra không lại mất tiền oan”. Miếng mồi béo bở của những người “bán tăm nhân đạo” này là các tân sinh viên mới chân ướt chân ráo ra thành phố.

Khi chúng tôi tiếp cận người “bán tăm nhân đạo” chụp ảnh lập tức bị bọn chúng vây kín xung quanh buông những lời lẽ thiếu văn hóa, rồi lẩn đi nơi khác.

tam-150909-1

Địa bàn hành nghề của chúng chủ yếu ở cổng các trường đại học đông sinh viên, bến xe bus hay những nơi tập trung đông người. Thậm chí chúng còn len lỏi vào tận các xóm trọ, nhà dân xung quanh để dở mánh.

Bác Nguyễn Văn Lập, số nhà 10 phường Khương Đình kể lại: “Hai đứa tầm 20 tuổi gõ cửa. Chúng giới thiệu ở hội nhân đạo, bán tăm ủng hộ người tàn tật. Tôi cả tin mua gói tăm với giá 100 nghìn đồng. Chúng còn ghi đầy đủ tên tuổi, địa chỉ của tôi nói là gứi lên trung tâm. Hôm sau nghe mấy cháu sinh viên nói lại tôi mới biết là bị lừa”.

Xã hội phát triển, xuất hiện trăm hình muôn vẻ trò lừa bịp. Nhiều kẻ giả danh các trung tâm nhân đạo, lợi dụng lòng hảo tâm của mọi người để chuộc lợi cho bản thân. “Bán tăm nhân đạo” lừa phỉnh mọi người đã gây bức xúc trong sinh viên và người dân cần phải bị xử lý nghiêm khắc.

http://dantri.com.vn/c202/s202-35027...hoanh-hanh.htm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 623 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

có lần nó còn chìa ra cái tờ giấy có đóng dấu mộc nữa đấy ạ. Cái dấu của nó nhìn nguệc ngoạc, thô sơ lắm. Thế mà hồi đó em cũng tin sái cổ. Đúng là chả có cái dại nào giống cái dại nào:Sick::Sigh:
    • 3,996 Bài viết

• 1,926 Được cảm ơn

Oài, chỗ em còn suốt ngày mua đũa, mua tăm, mua bút, mua chổi từ thiện. 1 lần mua đũa ủng hộ bác già già, 15.000/bộ có 5 hay 10 đôi gì đó không nhớ; mà lúc lôi ra dùng đũa bị rơi xuống đất gẫy mất 2 đôi. 1 lần mua bút, loại bút gì mà nhái nhái kiểu Thiên Long ấy, 1 hộp 24 cái bút mà hét giá 100.000đ. Thử bút thì viết trơn đều dùng đc 2 hôm là mực ra lúc đc lúc không.
    Chả muốn kí nữa vì kí lần nào cũng bị báo vi phạm
    • 623 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

e nghĩ nếu có từ thiện thì thường người ta để tự nguyện chứ chả ai đi mới mọc kiểu này cả. Đúng là em lớn to cái đầy rồi mà còn dại quá :Sick:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 288 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Híc, mới rồi mua ở ngoài chợ nhà mình, cũng nói là tăm từ thiện, chán, :Sad:
    Yêu anh và các con hơn mỗi ngày!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,370 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

ôi vụ này xưa lắm rồi ạ, hồi trước ở nhà cũ em đá đít mấy tên rồi. Mấy tên bán tăm và bán vé ca nhạc gây quỹ từ thiên là lừa đảo hết á
    802855f083
    19434b9cc1
    • 2,390 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

hic! đọc cái này xong mới biết mình bị lừa chẳng những tăm mà còn nhang , trà , bánh kẹo nữa cơ , lần nào cũng mua vì thấy cái mộc đỏ đỏ :RaisedEye
    • 179 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình thì cũng có mua tăm vài lần, nhưng sau này nghe bạn bè bảo nhau là lừa đảo nên mình thôi không mua nữa. Đúng là dạo này "giang hồ hiểm ác". Ở khu chung cư mình đang ở đây này, cũng mới xảy ra 1 vụ lừa đảo ở ngay tại nhà chị bạn thân mình! Hik:Sad:
    • 461 Bài viết

• 385 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trong SG cái đám lừa đảo này rất hay đứng ở SVĐ Phú Thọ, các nhà sách lớn nhất là khi có hội chợ. Tụi nó cứ lựa lựa mấy em học sinh hay mấy chị mặt hiền hiền là xáp vô mà nói. Em với mẹ đi tập thể dục ở SVĐ cũng bị đến mời mọc liền nạt cho đòi lôi đến CAP thì chúng nó dông thẳng.
    • 623 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

ghét thế nhỉ. Bọn lừa đảo càng ngày càng lưu manh. tinh vi. Chán thế :Sick:
    • 3,996 Bài viết

• 1,926 Được cảm ơn

Ặc, có nhiều trường hợp không cho ăn xin hay là không mua ủng hộ là họ chửi luôn ý.
    Chả muốn kí nữa vì kí lần nào cũng bị báo vi phạm
    • 3,057 Bài viết

• 1,269 Được cảm ơn

Cái chuyện này mình gặp nhiều rồi. Nhất định là ko mua. Mới gặp thằng Ku bán tăm từ thiện hôm trước. Giới thiệu là sinh viên trường ĐHSPKT TPHCM. Đi bán tăm ủng hộ từ thiện. Nó mang theo cái giấy giới thiệu của hội người mù Hà Tây lại tên là Thành hay gì gì đó. Em hỏi 1 số vấn đề cần mua tăm với số lượng lớn cho nhà hàng. Nó lại giới thiệu tên em là Hải. Anh cứ lưu SDT của em vào khi nào cần thì gọi cho em. Mình hỏi sao giấy giới thiệu lại tên là Thành ko phải là Hải. Nó bảo nó mượn của thằg bạn. Mình bảo thôi ông lượn ngay cho nước nó trog. Hà Tây bây giờ thành Hà Lội rồi bố ạ. Mà em gặp thì toàn thấy giấy giới thiệu của hội người mù Hà Tây thôi. Khiếp Hội Người Mù Hà Tây có mạng lưới rộng thế không biết. Hàng họ phân phối tận SG cơ đấy. Bác nào quen biết hỏi giúp em vụ này với.
    Làm nông nhưng không đan giỏ
    • 623 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhi Đồng Cụ Xem bài viết
    Cái chuyện này mình gặp nhiều rồi. Nhất định là ko mua. Mới gặp thằng Ku bán tăm từ thiện hôm trước. Giới thiệu là sinh viên trường ĐHSPKT TPHCM. Đi bán tăm ủng hộ từ thiện. Nó mang theo cái giấy giới thiệu của hội người mù Hà Tây lại tên là Thành hay gì gì đó. Em hỏi 1 số vấn đề cần mua tăm với số lượng lớn cho nhà hàng. Nó lại giới thiệu tên em là Hải. Anh cứ lưu SDT của em vào khi nào cần thì gọi cho em. Mình hỏi sao giấy giới thiệu lại tên là Thành ko phải là Hải. Nó bảo nó mượn của thằg bạn. Mình bảo thôi ông lượn ngay cho nước nó trog. Hà Tây bây giờ thành Hà Lội rồi bố ạ. Mà em gặp thì toàn thấy giấy giới thiệu của hội người mù Hà Tây thôi. Khiếp Hội Người Mù Hà Tây có mạng lưới rộng thế không biết. Hàng họ phân phối tận SG cơ đấy. Bác nào quen biết hỏi giúp em vụ này với.
    uh, sao lần nào cũng là cái "hội" này nhỉ. Mình gặp bọn này mấy lần rồi. Chúng nó toàn bảo ở hội người mù HÀ Tây:Sick:
    • 9,491 Bài viết

• 3,881 Được cảm ơn

Mình mới đá 1 em bán viết, 150K/hộp nè, hic, đúng là giang hồ hiểm ác, nó có vài chục cái mộc đỏ chóe:Silly:
    Một ngày mới nắng lên :Battin ey:
    Gió bắt đầu thổi :LoveStruc:
    eNortjKzUjK0XDBCSyVrXDAVoALZ79
    NB: 3.5kg-52cm, 12m: 9.6kg-78cm, 24m: 12.2kg-87cm

9/9/11 LC quên cân đo
    12/9/11 86 73 93 99 32 62
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 207 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Em bị cách đây 1 năm, mà bây giờ vẫn thấy mấy em cả nam cả nữ lượn lờ trước cổng trường nhưng vì đã bị lừa nên bi giờ cảnh giác lắm, thấy tăm chìa ra là em lắc đầu liền.

Bữa đó em vừa tan học, đang đứng ngoài cổng trường thì có 1 em đen đúa trông rất đáng thương ( chắc là cố tình tạo vẻ bề ngoài như vậy) tới và chìa cho em năn nỉ em cầm gói tăm nói ủng hộ hội người mù . Vì trong những năm học phổ thông em toàn được cho không mấy bịch tăm kiểu này hoặc chỉ là 1-2k/bịch . Em vừa cầm gói tăm xong thì bạn íh xin tên em, em chưa biết mình bị lừa nên thật thà khai báo tên và cả lớp nữa chứ, hĩ, lấy tên xong thì em íh xin tiền để ủng hộ người mù. Vì em nghĩ là hảo tâm nên chỉ 5-10k là cùng chứ gì. Em ko có tiền lẻ nên đành móc tờ 50k ra chờ em íh thối lại, nhìn vào tờ danh sách tình nguyện thì ôi toàn 15k-20k-30k-50k-100k ( eo, sinh viên đại gia chắc:Sad: ). Thế là danh sách tình nguyện kia đã thành mức giá chung rồi, em bảo chỉ gói 15k thôi, em íh nói là ko có tiền thối lại nên kêu mình góp 20k lun cho chẵn. Đến lúc này em mới bít là mình bị lừa:Sad:. đúng là khôn lắm cũng có lúc ngu. Em ko cả tin nhưng lại rất thương người, vì thế mới bị lừa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 356 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Hic, quả là cái sự nghi ngờ của mình lại đúng. Mới vừa mua 100K - 16 cây bút bi (hộp 150k 24 cây) ủng hộ từ thiện xong :Crying: Mặc dù cũng cẩn thận xem xét mà thấy dấu má tùm lum nên cũng tin, rồi còn chìa ra quyển số có mấy công ty ủng hộ 150 đến 600k nữa. Ủng hộ xong cảm thấy nghi ngờ quá, lên net search 1 cái ra topic này thì ôi thôi chắc cú là bị lừa rồi :Sad: Thời buổi này giả thật khó lường quá. Chúng nó còn để hình trẻ em bị chất độc màu da cam trong 1 quyển số để kêu gọi quyên góp. Hỏi thì nói ở làng SOS Gò Vấp nữa chứ. Bọn bất nhân lợi dụng lòng thương người và cả nỗi đau của người khác để kiếm tiền! Mấy chị em thấy thì đuổi thẳng nhe.