TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ hay làm Từ thiện - Hãy đề phòng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,353 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

Em viết bài này lên để thông báo về 1 trường hợp em đã chứng kiến và có 2 người bạn của em bị lừa. Nên em post lên đây để nếu các bố các mẹ có gặp trường hợp này thì không nên giúp đỡ.

Cách đây 2 hôm, em cùng mấy người bạn ra Quán Ăn Ngon Phan Bội Châu ăn. Khi ra về, đến cửa, em thấy 1 cậu bé, khoảng 13- 14t, mặc 1 cái quần caki cũ tối màu và 1 cái áo phông cộc tay màu nâu, mặt mũi khôi ngô, có vẻ thật thà và hiền lành. Cháu rụt rè ngập ngừng, hỏi em rằng: Cô ơi cô, cô có biết có ai cần người giúp việc ko ạ? Làm gì cháu cũng làm.

Thấy động lòng, em bắt đầu hỏi xem cháu tên gì, ở đâu vì sao ra đây tìm việc làm. Cháu nói ra đình khó khăn, cháu bỏ học ra HN kiếm việc làm và hiện đang ở gầm cầu.

Mới hỏi đến đây thì 2 cô bạn đi cùng em nhấm nháy và nói với em bằng Tiếng anh vì sợ thằng cu kia nghe thấy( Giờ nghĩ lại chả hiệu sao lại sợ nó nghe thấy nữa. Khổ thế)

2 cô bạn em nói cách đây hơn 1 tháng, vào 1 hôm trời mưa, cũng gặp nó phong phanh quần áo như vậy đi lang thang ở vỉa hè. Cũng bài xin việc làm....và được 2 cô bạn đó cho tiền.

Thế là em chợt nghĩ đến 1 cô bạn nữa, tình cờ làm sao hôm đó cũng đi chơi cùng. Vì em đã từng đọc trong Blog của bạn ấy về sự việc gặp 1 cậu bé đi xin việc làm. Sau khi biết cô ấy ko cần giúp việc thì cậu bé đó xin tiền mua 1 hộp xi đánh giầy để làm phương tiện kiếm ăn. Và cô bạn đó đã cho. Và về nhà cô ấy cứ day dứt mãi là giá như có thể giúp thêm.

Em gọi luôn cô bạn đó ra và hỏi nhỏ thì hóa ra 3 cậu bé là 1.

Vậy em post lên đây để các mẹ và bố cảnh giác. Giống như vụ 2 bố con ngồi xe lăn, quê ở Nghệ An lần trước ý. Con bị bại não....4 năm nay vẫn câu chuyện hết thuốc chữa và đang trên đường về quê. Hôm nọ em lại nhìn thấy 2 "bố con" trên phố Hàng Gai....Ồi em ghét thế không biết.
    OX4Bp7dJuUp7
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng làm ở gần Phan Bội Châu nè. Một lần đi từ phở Nam Ngư ra, đang định rẽ vào Cafe Phố Cũ thì cũng có một em trai chạy theo em hỏi có cần người giúp việc không. Em thì chưa chồng, ở mình nên chả cần người giúp việc gì, cơ mà cũng thấy rất thương nên hỏi mấy câu. May quá em đi rất nhanh vì phải đuổi theo mấy người cùng cơ quan nên chắc em ấy chưa kịp xin tiền mua xi đánh giày.
    • 112 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Nói chung trên đời còn có người này người khác mẹ nó àh. Mình cho người này nhưng người khác lại cho lại mình. Không biết thì ko sao,biết rồi thì lại nhìn người ăn xin nào cũng có cảm giác như người ta mún lừa mình. Chẳng biết làm sao nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,171 Bài viết

• 796 Được cảm ơn

Thôi rồi, đúng rồi bạn ơi, mình cũng bị dính trường hợp này. Tối đó ăn ở Quán Ngon, Phan Bội Châu ra, mình đứng chờ ox lấy xe nên có 1 thằng bé trông hiền lành, gầy gầy hỏi mình y trang là "cô ơi cô có cần người giúp việc ko, việc gì cháu cũng làm". Mình ko có nhu cầu nên hỏi cháu tên gì, liên lạc thế nào để nếu cô tìm được việc sẽ gọi cháu. Nó chỉ ậm ừ trong miệng nên mình ko nghe rõ. Lúc đó ông xã giục lên xe nên mình cũng ko hỏi được gì thêm, bỏ đi mà thấy thương nó thế. Vậy mà hóa ra nó lại ko như mình nghĩ. Nó trẻ con, nhưng thiếu gì việc để làm kiếm tiền mà lại làm trò đó, tệ quá.
    Chợ gần nhà mình sáng nào cũng có vài ông bà già đi xin. Mình cho 1 người thì y rằng mấy người kia ra xin ngay. Nhưng vì họ già rồi nên mình không so đo làm gì. Mỗi người 1 hoàn cảnh, bần cùng lắm người ta mới phải làm việc này. Nghĩ vậy cho nhẹ nhàng.
    Mình phục nhất là hôm gặp 2 ông bà già dắt tay nhau đi bán đồ lặt vặt. Ông mù còn bà thì vẫn nhìn thấy, nhưng ông bà đeo theo cái rổ đựng đồ lặt vặt trước ngực đi qua cổng nhà. Sáng sớm mình đang vội khóa cổng đi làm nên chưa nghĩ ra được gì. Đứng 1 lúc thì nghĩ người ta già rồi mà vẫn đi kiếm tiền bằng sức già thế thì mình cũng nên có hành động gì chứ? thế là vòng đi tìm 2 ông bà già, mua mấy thứ cho ông bà già dù mình chẳng có nhu cầu dùng nó.
    • 239 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình gặp 2 trường hợp rất suy nghĩ mà chẳng giúp được gì:
    - Có 1 hôm đi ăn sáng ở hàng mì vằn thắn mình thấy một cụ bà chắc khoảng trên dưới 70 tuổi gì đó, cụ rất gầy và nhỏ bé vào hàng đó đi VS nhờ, cụ đeo một cái giỏi nhựa vuông ở trước ngực (mình đoán là nặng quá nên cụ phải đeo như vậy để đi cho dễ) trong đó đựng tất cả các thứ từ bật lửa, bàn chải đánh răng, lược, bấm móng tay, bẫy chuột... tóm lại rất nhiều thứ rẻ tiền và cũng rất nặng. Tự nhiên mình nghĩ rằng ko hiểu con cháu cụ đâu mà đến tuổi này rồi mà cụ còn phải bươn chải như vậy???
    - Một buổi tối lúc đó khoảng 9h vc mình cho thằng con đi chơi cũng thấy một cụ bà tầm tuổi như cụ trên đang đi xin, dáng đi của cụ khập khiễng chắc vì tuổi già nên chân yếu mà lại đi cả ngày rồi nên sức yếu. Mình tự đặt ra câu hỏi trong đầu rằng tại sao đến giờ này khi mà mọi người đi ngủ rồi mà một cụ già như vậy vẫn phải bon chen đi xin ăn. Mình đưa cho con mình 5000đ bảo con mang ra biếu cụ mặc dù cụ không nhìn thấy mẹ con mình. Lúc đó tự nhiên mình ứa nước mắt.
    NHẪN
    Có khi nhẫn để yêu thương.
    Có khi nhẫn để tìm đường lo toan.
    Có khi nhẫn để vẹn toàn.
    Có khi nhẫn để tránh tàn sát nhau.
    • 146 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cậu bé này hành nghề lâu năm thật đấy. Mình đã gặp cậu bé này ở phố hàng Bông cách đây 3 năm …

Còn trường hợp này nữa: 1 chú trông rất hiền lành đi xe lăn, trên xe chở con trai chừng 10 tuổi mặc áo học sinh lúc nào cũng ngủ. Chú này kể là con bị bệnh não, đang chở con đến viện chữa bệnh. Hôm đầu tiên thương lắm, đi qua rồi còn vòng xe lại cho tiền. Sau đó gặp chú này liên tục ở các phố lớn tại HN.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 928 Bài viết

• 1,098 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nikita24480 Xem bài viết
    Em viết bài này lên để thông báo về 1 trường hợp em đã chứng kiến và có 2 người bạn của em bị lừa. Nên em post lên đây để nếu các bố các mẹ có gặp trường hợp này thì không nên giúp đỡ.

Cách đây 2 hôm, em cùng mấy người bạn ra Quán Ăn Ngon Phan Bội Châu ăn. Khi ra về, đến cửa, em thấy 1 cậu bé, khoảng 13- 14t, mặc 1 cái quần caki cũ tối màu và 1 cái áo phông cộc tay màu nâu, mặt mũi khôi ngô, có vẻ thật thà và hiền lành. Cháu rụt rè ngập ngừng, hỏi em rằng: Cô ơi cô, cô có biết có ai cần người giúp việc ko ạ? Làm gì cháu cũng làm.

Thấy động lòng, em bắt đầu hỏi xem cháu tên gì, ở đâu vì sao ra đây tìm việc làm. Cháu nói ra đình khó khăn, cháu bỏ học ra HN kiếm việc làm và hiện đang ở gầm cầu.
    Cả nhà tớ đi ăn ở đây trong 1 buổi tối trời mưa, tớ gặp và thương quá cho 50K, nhưng vẫn thương cậu bé ko được đi học. Thế là đi được nửa đường 2 VC quay lại hỏi han, nó nói là ở với bà, thích đi học lắm mà phải bỏ, rồi cho mình cả địa chỉ rất cụ thể ở Hải Dưong và địa chỉ trường học.
    Vì đợt đó sắp đến khai trường mình thương quá đưa thêm 100K bảo về quê đi rồi mình sẽ giúp đi học.
    Rồi mình nhờ người ở Hải Dương xác định danh tính, rồi gọi đến trường học, thật tiếc.....MÌNH ĐÃ BỊ LỪA.
    Mình ko tiếc tiền mà buồn quá, trông cậu bé đó hiền lành và khá sáng sủa thành ra mình nghĩ là phải bỏ học vì nghèo thì thương quá....cuối cùng tất cả chỉ là 1 câu chuyện bịa.:Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 336 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Ối trời ôi, thằng bé ở cửa quán Ngon lừa em 1 lần rồi đấy, mánh khóe y hệt luôn. Em mất oan 100k cho nó vì động lòng thương khi nó bảo nó làm rửa bát quét nhà gì cũng được, miền là có tiền mua bộ đánh giày. Em không cần NGV nên hỏi nó bộ đánh giày hết bao tiền, nó bảo 80k, em cho nó 100k. Mấy hôm sau em vẫn thấy nó lảng vảng cửa quán Ngon và đang "ve vãn" 1 quý cô/bà trông có vẻ tốt bụng. Em cú quá ra mắng cho nó 1 trận lúc nó đứng 1 mình, nhưng mà e rằng mắng thì mắng, nó vẫn tiếp tục "hành nghề" lừa đảo. Em không còn ở VN nữa chứ không em cũng nghĩ cách cho thằng này chừa thói lừa đảo, mới nứt mắt ra.. Mẹ nào cao tay ấn giúp chị em quả này! :Rose:
    Xin cho em có anh trong đời, lau khô giọt nước mắt buồn vui. Xin cho em làm cánh chim trời, bay cùng gió đi khắp mọi nơi. Để cho em và anh từ nay không còn rời xa.. :LoveStruc:

jdn1kdw7

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,048 Bài viết

• 636 Được cảm ơn

hay quá
    mới đọc báo
    thấy anh ca sĩ Phạm Anh Khoa cũng cho tiền 1 em mua bộ đồ nghề đánh giày
    Trái Tim Nhân Ái đồng hành với các bé Viện Bỏng Quốc gia.
    https://www.webtretho.com/forum/f479/.../#post19492556
    Ủng hộ suất ăn miễn phí cho bệnh nhi nghèo tại viện Nhi
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...-uong-1267380/
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 336 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Nghe chừng thằng bé này "đắt sô" và "có duyên" với nghề này quá nhỉ? Ai đó làm ơn dạy cho nó 1 bài học đi chớ?!! Mã này mà thuê về làm người giúp việc trong nhà có ngày nó cuỗm hết đồ đạc nhà mình đi, không cẩn thận chủ còn chết oan (em đọc mấy vụ NGV hại gia chủ em thấy sợ lắm rồi).
    Xin cho em có anh trong đời, lau khô giọt nước mắt buồn vui. Xin cho em làm cánh chim trời, bay cùng gió đi khắp mọi nơi. Để cho em và anh từ nay không còn rời xa.. :LoveStruc:

jdn1kdw7

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi nhớ có lần đứa bạn nó kể: Nó cho tiền 1 người ăn xin, thằng Tây đi cùng nó nói mày có thể cho hết những người ăn xin được không.

@Nói chung tôi thấy tốt nhất không nên cho:Battin ey:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 929 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Đúng là lòng người khó đoán. Thằng bé này còn nhỏ đã vậy, chắc lớn lên thành tay lừa chuyên nghiệp, khối người chết với nó.
    It doesn't matter where you go in life or what you do or how much you have. Its who's beside you through it all.
    • 665 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Em thì chả mấy khi cho đi ăn xin, nhất là nhìn ng đó còn trẻ. Trông những ng tàn tật đáng thương thật đấy nhưng thực ra sau lưng họ có bảo kê hết, mình cho có khi họ chả đc xu nào chỉ béo bọn bảo kê. Biết vậy nhưng mà nhìn nhiều người trông thương lắm, ko cầm lòng đc, vẫn cho. Cho để tâm mình đc thỏai mái. Em chỉ hay cho/mua của ng già, trẻ con, những ng bán hàng rong. Những ng đó mới đáng cho vì họ vẫn còn lòng tự trọng ko ỷ lại vào ng khác. Có khi gặp những ng ko xin mình mà mình vẫn cho, vd như các bà già đi nhặt rác chẳng hạn.
    Nhưng mà thằng bé dùng chiêu trên thì đúng là cao tay thật, em chưa gặp, chứ nếu gặp rồi chắc cũng bị mắc lừa.
    Cảm ơn con đã đem em bé về cho mẹ, phù hộ cho em luôn khoẻ mạnh con nhé!
    Bình yên và thanh thản nhé con! Mẹ yêu con!

xFZcIgLxFZcp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 78 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

vâng, em đồng ý với Me Tuan Minh, em thường k cho nhữg ng ăn xin trông còn đang trẻ khỏe. Chỉ cảm thấy thương với những ông bà già yếu phải lụi cụi đi ăn xin, và cảm phục nhất là những ông bà cụ vẫn ngày ngày đi bán hàng rong, đồ lặt vặt. Với những ông bà cụ ấy, thường em k có nhu cầu mua cũng vẫn đến hàng, biếu ông bà cụ đôi ba chục nghìn, cảm thấy thương chảy nước mắt ra ấy. Không hiểu con cái họ đâu mà lại để cha mẹ phải vất vả nhọc nhằn như thế!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 101 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choachnhim Xem bài viết
    Cậu bé này hành nghề lâu năm thật đấy. Mình đã gặp cậu bé này ở phố hàng Bông cách đây 3 năm …

Còn trường hợp này nữa: 1 chú trông rất hiền lành đi xe lăn, trên xe chở con trai chừng 10 tuổi mặc áo học sinh lúc nào cũng ngủ. Chú này kể là con bị bệnh não, đang chở con đến viện chữa bệnh. Hôm đầu tiên thương lắm, đi qua rồi còn vòng xe lại cho tiền. Sau đó gặp chú này liên tục ở các phố lớn tại HN.
    Hichic, hôm nọ gặp chú này ở Bà Triệu, làm mình về cứ suy nghĩ mãi...nhưng sau cái vụ em Trăng thanh gió mát trên này, mình cũng tỉnh ngộ hơn tý
    • 238 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Mình cũng suýt bị lừa bởi thằng bé này, cũng bước từ quán Ngon ra, gặp nó & nó diễn lại cái bài y như các bạn đã mô tả: xin giúp việc rồi dần dà chuyển qua thành xin mua bộ đánh giày. Bộ dạng nó trông thật thà, đáng thương, cứ dúm dó lại trông như một con chó mắc lỗi. Thương nó quá, nhưng tiền lại để trong túi, mà túi thì 1 người bạn lại xách hộ đi trước, nên phải chạy 1 quãng ra chỗ người bạn. Đến khi quay về mới được thấy mấy bác xe ôm & tắc xi xung quanh đó bảo mình là thằng này mỗi ngày nó kiếm ko dưới 1 triệu tiền "tình nghĩa" đâu, mà nó ở đây được hơn 1 tháng rồi! Nghe xong mà đang từ thương xót chuyển sang tức giận ngùn ngụt, chỉ muốn đạp cho nó 1 phát. Sao mà nó nói dối khéo thế cơ chứ! Bực nhất là nó làm cho mình tự nhiên nhìn mọi thứ với con mắt ngờ vực, ko dám dễ tin nữa. Những người như nó sau này có gặp quả báo ko nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,323 Bài viết

• 6,309 Được cảm ơn

Xã hội đang biến chúng ta thành những con người vô cảm...

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 211 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

khớ khớ, tớ vừa viết bài này xong thì có người cho tớ cái link, hoá ra nó đã hoạt động được lâu phết rồi mà chưa có ai ngăn chặn nhỉ. Cả nhà đọc truyện của tớ này :

https://www.webtretho.com/forum/f186/.../#post10959778

tớ post lại :
    Bức xúc quá nên sáng sớm đến công ty là em phải mở topic này ngay lập tức.
    Chuyện mới xảy ra tối qua, em thấy rất xấu hổ chả dám kể với ai kẻo lại bị chửi là dại với ngu, dưng mà quyết định vẫn phải kể để ai có gặp thì sẽ không bị như em nữa :mad:
    Tối, mấy đứa bạn rủ cafe, hẹn ra Highland Hanoi Tower cho ấm cúng. Đến nơi, vừa đỗ được xe một cái, thấy có thằng bé đứng ngay đầu xe, nó hỏi :
    -" nhà chị có cần người giúp việc không?"
    Em nhanh mồm trả lời luôn :
    - Không nhà chị có rồi, không cần nữa (trong bụng nghĩ, lại cái trò lừa gạt. Mà thực ra là nhà em chưa có giúp việc mà cũng chả có nhu cầu thật)
    Thế rồi trông cái mặt nó khôi ngô quá, ánh mắt nó e dè đáng thương quá, nó e dè, thậm thụt, không dám ngẩng mặt lên, cũng không định hỏi gì mình thêm. Rồi thế nào em lại nói tiếp :
    - Em vào các trung tâm việc làm mà tìm việc, lúc nào chả có việc cho em làm (chỉ là có lời cho nó xong, không nguẩy đuôi đi luôn thì hơi phũ)
    - Không em chỉ cần làm khoảng chục ngày thôi, để đủ tiền mua bộ đồ đánh giày. Em mới lên được vài hôm nên chưa có đủ.
    - Thì em cứ vào trung tâm, người ta sẽ ứng trước tiền cho em ( cái này em bịa, cho nó xong còn vào cafe với bạn)
    - Nhưng tại... em chỉ cần làm vài ngày để đủ 85 nghìn mua bộ đánh giày thôi. Em mới lên được 4,5 hôm
    - Thế em ở đâu ?
    - Dạ, em nghỉ tạm ở góc kia kìa
    Tay nó chỉ về phía góc tối tối của Hanoi Tower.
    Rồi em nhìn sâu vào mắt nó, nó nhìn sâu vào mắt em, ánh mắt rất rụt rè sợ sệt, nó chỉ cần tìm việc thật, nó chả xin tiền.
    Tự tin vào cái khả năng nhìn người vốn có ( đã được thử nghiệm nhiều lần rồi ợ), tự tin vào cảm giác của mình, tự tin rằng mình đã từng đề kháng tốt với rất nhiều loại lừa bịp ( em gặp vô số lần, bóc mẽ cũng vô số lần, lờ đi giả vờ như tin nó cho nó đỡ nói nhiều cũng vô số lần, túm được tận tay bắt quả tang thằng móc điện thoại trong túi cũng vô số lần), thế là chả ngần ngừ gì, rút ví ra, trong túi còn có gần 200k, móc tiền lẻ ra định đưa, thấy ít quá (khoảng hơn 20k) thế là đưa cho ẻm í tờ 50k (dự trù 100k còn vào uống cafe với các bạn) không quên dặn :
    - Thôi chị cho em 50k, em xin thêm ai đấy đủ mua bộ đánh giày mà làm.
    - Em cám ơn chị
    Vẫn ánh mắt thẹn thùng, gương mặt trong sáng đáng thương, nó giơ cả 2 tay để cầm tiền đầy cảm tạ.
    Rồi em đi vào quán, tâm trạng cứ bán tín bán nghi, ngồi xuống bàn một cái tâm sự với bạn luôn :
    - Tớ chả biết vừa bị lừa hay thật nữa, có thằng bé nó cần tiền mua bộ đánh giày, cho nó 50k rồi
    Con bạn ngồi cạnh thốt lên :
    - Ôi mày ơi lừa đấy, hôm trước tao vừa mất 120k cho nó xong, nó đứng ngoài cửa của Quán Ngon, lúc đầu cho nó 20k rồi nghĩ vẫn chưa đủ nên móc thêm 100k đưa nó. Rồi con em tao cũng gặp nó ở ....
    Tai em tự dưng ù lên, tức quá, tức thằng đấy vừa vừa thôi mà tức mình lắm í :"từng này tuổi đầu vẫn bị lừa, đúng thật là ngu quá. Cứ tự tin vào bản thân cho lắm vào, vẫn bị lừa đấy, vẫn còn dại lắm em ạ" (trong đầu chỉ vang lên những lời như thế thôi).
    Rồi thì cafe cà pháo xong xuôi, đi ra ngoài vẫn thấy nó lởn vởn ở ngoài, 2 đứa gọi nó lại mắng cho một trận và dọa nó đã báo cảnh sát hết rồi.

Chả biết tiếp theo ra sao, chắc nó chả sợ đâu mà vẫn đứng đấy diễn trò tiếp thôi.
    Dưng mà em muốn các mẹ cẩn thận cảnh giác với thể loại này, sợ quá, thằng bé này phải nói là bố của diễn í, diễn viên chuyên nghiệp luôn. Và thì rằng là mà, em cũng hết cả tự tin vào bản thân nữa hehe.
    Chỉ mong có bác nào làm ở báo nào đây, làm một bài cho bàn dân thiên hạ cùng cảnh giác. Bàn dân thiên hạ đừng chửi em dại hic hic, vì rằng là dại thậttttttttt :mad: