TIN TÀI TRỢ.

Viết cho con yêu - chàng trai sớm phải xa mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.5K Lượt đọc
  • 213 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Một tuần rồi mẹ không cập nhật tình hình của con. Việt của mẹ dạo này vẫn hóm hỉnh như vậy. Trưa thứ sáu mẹ gọi điện về nhà, bố bảo Việt nói với mẹ "Mẹ làm việc đi rồi chiều về sớm với Việt nhé!". Con nhắc lại và có chỉnh sửa câu một chút "Mẹ làm việc đi rồi chiều về sớm với bố nhé, Việt ra đón mẹ về".
    Tuần này bố trực. Buổi sáng ngủ dậy, con hỏi: "Bố đi đâu rồi hả mẹ?" Mẹ bảo bố đi trực rồi, và vờ lấy điện thoại, bảo mẹ gọi điện để bố về sớm với Việt nhé? Việt cũng với lấy cái điều khiển ti vi, rồi vờ gọi điện cho bố: "A lô! Bố đang trực à? Bố nhớ về sớm với mẹ nhé!"
    Sáng nay đi làm rồi, mẹ vẫn ân hận vì sáng thứ bảy đã đánh đòn con một cái. Việt của mẹ ngoan mà, tại sao mẹ lại đánh con cơ chứ?
    Sáng con chạy đi chơi khắp xóm, còn anh Tút nhà bá Hiếu thì lại chạy sang nhà mình ngồi chơi với mẹ ở ngoài cửa. Con đi chơi về thấy anh ngồi ghế, con hậm hực đòi. Anh không trả, mẹ nhường lại cái ghế của con (giống y hệt cái ghế anh Tút đang ngồi, con nhất định không chịu, đã thế tiện tay cầm đồ chơi củng vào đầu anh một cái. Thế là mẹ bực mình bạt cho con 1 bạt (nhẹ thôi) vào miệng. Việt của mẹ òa lên khóc tức tưởi. Uh, mẹ vô lý thật đấy. Đáng lẽ lúc đấy mẹ phải thu hút con vào trò khác để con quên vụ kiện tụng đòi ghế thì mẹ lại phạt con. Không đau, nhưng mẹ biết con tủi thân lắm. Rồi mãi không thấy mẹ dỗ, con dỗi mẹ, ào vào lòng bác giúp việc. Cả buổi hôm đấy, con không thèm ra chỗ mẹ, mặc kệ mẹ thỉnh thoảng có đến chỗ con dỗ dành. Qua mấy ngày rồi mà mẹ vẫn ân hận. Mẹ đã dặn lòng mình là không nên trừng phạt con, không được dạy con bằng cách đấy, thế mà mẹ vẫn phạm phải. Xin lỗi Việt của mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Hôm nay bố đi làm về sớm, chở Việt đi ăn cháo (cái hàng mà nhà mình vẫn hay ăn đối diện với trường Đại học Hải Phòng), trên đường về đi qua cửa hàng giầy dép hay mua, Việt đề nghị bố "Vào mua cho mẹ Minh đôi dép nhé!", nghe bố kể mà mẹ thấy cay cay mũi, con lúc nào cũng nhớ tới mẹ và luôn để dành cho mẹ những thứ con thích nhất.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Thế là hôm nay mẹ lại lên đường về HN đi làm sau 9 ngày nghỉ Tết cả gia đình mình ở bên nhau. Lại là một ngày khó khăn của con. Bác giúp việc mới về quê, không ra nữa. Hôm qua con phải làm quen với bà giúp việc mới. Hi vọng là hai bà cháu hợp nhau. Đôi khi mẹ tự hỏi: Không biết việc mẹ quyết định chuyển công tác có phải là một sự sai lầm? Nếu xét riêng về công việc thì khá ổn so với chỗ làm cũ. Nhưng mẹ phải đánh đổi nhiều thứ quá. Xa chồng, xa con. Mẹ không lường trước được hậu quả sẽ đi đến đâu. Mặc dù cuối tuần mẹ về, cả nhà mình vẫn ríu rít, làm việc gì cũng có nhau. Nhưng chỉ được hai ngày rồi mẹ lại lên đường. Hai ngày đó không đủ để mẹ dạy con một trò chơi mới, không đủ để hiểu được bố con mong mỏi điều gì. Bố mẹ vẫn nói chuyện với nhau, buôn mọi chuyện trên trời, dưới bể, nhưng mẹ thấy thiếu thiếu điều gì.
    Có lẽ mẹ sẽ tính phương án quay về, mặc dù mẹ biết sẽ phải đánh đổi lại sự nghiệp của mẹ, không thuận lợi bằng lúc ra đi. Nhưng như thế còn hơn, vì có thể mẹ còn giữ được hạnh phúc gia đình. Việt của mẹ tuy còn bé, nhưng mẹ tin là con đã rất hiểu chuyện.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Hôm qua bố đưa Việt lên ông bà ngoại ăn giỗ rồi để đấy cho bác H quản lý. Tối con ở nhà bác. Khổ nhà mình thì không có cầu thang nên con rất thích khoản du lịch leo cầu thang mỗi khi đến nhà bác chơi. Người thì bé, dép thì to, bước lên bước xuống cầu thang mà nhất định không cho ai bế. Bác thì cứ phải đi kè kè bên cạnh vì sợ con ngã. Một tiếng đồng hồ cứ lên lại xuống, con chẳng mệt mỏi gì, bác thì thở không ra tai.
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Chị yêu! Em nghĩ chị đã có quyết định của mình. Gia đình vẫn là điều quan trọng nhất. Vả lại về gần rồi, có cu Việt, mọi khó khăn, mệt mỏi sẽ tan biến hết. Chị đừng lo, mạnh mẽ lên chị nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 624 Bài viết

• 895 Được cảm ơn

Huy Viet's Mum: Em làm chị nhớ lại hồi cu lớn nhà chị được 2 tuổi rưỡi. Chị có bầu đứa thứ 2. mẹ nghén đến nỗi không thể ngồi dạy được nên đành gửi con về bà ngoại. Lúc bà lên đón con về, con vui lắm cứ bảo con về trước rồi mẹ về sau nhé. Chị nghe mà chảy nước mắt phải quay đi khóc. Con nhớ mẹ, thấy anh bên cạnh (hơn con 2 tuổi) gọi mẹ, con cũng gọi mẹ anh ấy là mẹ T. Mẹ đeo kính nên thấy cô phát thanh viên trên truyền hình đeo kính con gọi điện bảo "Mẹ ơi con nhìn thấy mẹ trên TV." Nửa đêm con tỉnh dậy ngồi khóc, bà ngoại hỏi làm sao con khóc. Con bảo Con mơ thấy mẹ Ánh. Nghe bà kể lại mẹ thấy thương con vô cùng. Bây giwò mỗi lần nghĩ lại vẫn thấy xót xa. Em cố tìm trường cho con đi học nhé. Cu thứ 2 nhà chị bằng Việt nhà em đi học trường công chị cũng thấy ổn lắm. Em có thể tìm trường công nào có lớp chất lượng cao mà gửi con. Rẻ hơn các trường tư chất lượng cao mà yên tâm hơn nhiều.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Vâng. Em cũng định đón con lên sau Tết này, nhưng BĐ nhà em muốn em để Việt ở nhà, vì chỉ còn 4 tháng nữa là em lại về HP sinh em bé rồi. Nếu chỉ đưa Việt lên 4 tháng rồi lại đưa về thì môi trường bị xáo trộn cũng khổ thân Việt. Trước mắt thì Việt vẫn ở nhà với bố. Cũng còn may là em bầu bì, nhưng đi lại vẫn ổn nên cuối tuần về được với con. Sau này hết thời gian nghỉ thai sản thì em sẽ đón cả hai anh em Việt về HN. Hôm qua Việt mới ở nhà bác có một tối, bố Việt nhắn tin bảo Việt không có nhà anh chẳng biết làm gì cho hết buổi tối. Thế mới biết đàn ông cũng tình cảm với con lắm. Sau này cả vợ, cả con đi rồi thì BĐ chắc cũng sẽ chênh vênh lắm đây, giống em bây giờ.
    Là vợ BĐ thì chuyện xa chồng là chuyện "thường ngày ở huyện" rồi. Nhưng nhiều lúc vẫn cứ buồn, trống trải đến phát khóc lên chị ạ.
    Trường học cho Việt thì em cũng ngắm được mấy trường rồi. Việc đi học của con chắc là sẽ ổn thôi chị ạ. Chỉ chưa biết lúc nào mới an cư đây.
    • 3,457 Bài viết

• 4,258 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chị yêu Cún lắm Xem bài viết
    Chị yêu! Em nghĩ chị đã có quyết định của mình. Gia đình vẫn là điều quan trọng nhất. Vả lại về gần rồi, có cu Việt, mọi khó khăn, mệt mỏi sẽ tan biến hết. Chị đừng lo, mạnh mẽ lên chị nhé!
    Chị cũng nghĩ vậy, ở hoàn cảnh của em thì về với con vẫn là hơn cả, lại còn gần bố mẹ nữa, có thể giúp mình nhiều. Cơ hội việc làm thì ở đâu cũng có mà, HP là thành phố lớn, không lo em ạ.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon lovely Xem bài viết
    Chị cũng nghĩ vậy, ở hoàn cảnh của em thì về với con vẫn là hơn cả, lại còn gần bố mẹ nữa, có thể giúp mình nhiều. Cơ hội việc làm thì ở đâu cũng có mà, HP là thành phố lớn, không lo em ạ.
    Vâng. Giờ em lại đang bắt đầu nghe ngóng. Thực ra ở HN cũng tốt chị ạ. BĐ nhà em cũng có nhiều cơ hội chuyển về HN (nhưng chắc sẽ phải chuyển ngành). Vấn đề cản trở nhất đối với tụi em là chuyện nhà cửa chị ạ. Giờ ở TP chẳng mong có nổi một căn nhà cho mình, nên em mới tính nước quay về.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 651 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huy Viet'mom Xem bài viết
    Vâng. Giờ em lại đang bắt đầu nghe ngóng. Thực ra ở HN cũng tốt chị ạ. BĐ nhà em cũng có nhiều cơ hội chuyển về HN (nhưng chắc sẽ phải chuyển ngành). Vấn đề cản trở nhất đối với tụi em là chuyện nhà cửa chị ạ. Giờ ở TP chẳng mong có nổi một căn nhà cho mình, nên em mới tính nước quay về.
    Chị cũng vote cho phương án về HP để gần chồng gần con mà lại gần cả bố mẹ nữa. Nếu em lấy mẩu giấy rồi ghi lại những điểm "được" và "mất" khi quyay về, chắc em sẽ thấy được nhiều thứ hơn, nhất là đối với cu Việt và em Muối. Chuyển nghành cho BĐ, lo chỗ ở, trường cho Việt, sinh bé Muối...sẽ thật vất vả nếu khong ở gần người thân để có thể nhờ vả những lúc khó khăn em ạ. Chúc gia đình em sớm đoàn tụ, Việt và Muối sẽ luôn hạnh phúc trong vòng tay chăm sóc của cả hai bố mẹ.:557:
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm một ngày nữa để yêu thương

R8yBp7
    MQcBp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,234 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em mà về thì mỗi khi đi ọp chị nhớ em lắm nhưng dù sao chị nghĩ là về có khi là vẫn hay hơn cả :Smiling:
    • 1,787 Bài viết

• 1,207 Được cảm ơn

Vâng. Em cũng định đón con lên sau Tết này, nhưng BĐ nhà em muốn em để Việt ở nhà, vì chỉ còn 4 tháng nữa là em lại về HP sinh em bé rồi. Nếu chỉ đưa Việt lên 4 tháng rồi lại đưa về thì môi trường bị xáo trộn cũng khổ thân Việt. Trước mắt thì Việt vẫn ở nhà với bố. Cũng còn may là em bầu bì, nhưng đi lại vẫn ổn nên cuối tuần về được với con. Sau này hết thời gian nghỉ thai sản thì em sẽ đón cả hai anh em Việt về HN. Hôm qua Việt mới ở nhà bác có một tối, bố Việt nhắn tin bảo Việt không có nhà anh chẳng biết làm gì cho hết buổi tối. Thế mới biết đàn ông cũng tình cảm với con lắm. Sau này cả vợ, cả con đi rồi thì BĐ chắc cũng sẽ chênh vênh lắm đây, giống em bây giờ.
    Là vợ BĐ thì chuyện xa chồng là chuyện "thường ngày ở huyện" rồi. Nhưng nhiều lúc vẫn cứ buồn, trống trải đến phát khóc lên chị ạ.
    Trường học cho Việt thì em cũng ngắm được mấy trường rồi. Việc đi học của con chắc là sẽ ổn thôi chị ạ. Chỉ chưa biết lúc nào mới an cư đây.
    Em cũng nghĩ nếu là chị em sẽ về chị ạ...
    Cố mà đối chọi giữ dòng Lạc Tiên

Hạnh phúc?
    Là khi có việc gì đó để đam mê.
    Có ai đó để yêu thương.
    Và có điều gì đó để hy vọng.

Để yêu một người thì không cần cố gắng, chỉ cần có “duyên” là đủ.
    Nhưng để tiếp tục yêu một người thì phải cố gắng.

FzWNp8
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 624 Bài viết

• 895 Được cảm ơn

Thực ra cái gì cũng có giá của nó. Cái chính là về HP em có tìm được công việc như ý không? Còn ở đâu thì cũng phải lo cho con đi học chứ không có nghĩa là về HP thì mọi chuyện sẽ được giải quyết vì theo chị nhớ thì BMC em ở HY đúng không? Chỉ có điều là về đó mọi thứ không đắt đỏ nên mình có thể lo cho con tốt hơn đặc biệt là khi con còn bé. Có lúc chị cũng thấy mệt mỏi và nghĩ giá như mình về quê thì cuộc sống trước mắt sẽ nhẹ nhàng hơn nhiều.
    • 2,020 Bài viết

• 2,053 Được cảm ơn

Chị biết rằng em cũng băn khoăn nên về HP hay ở HN....
    Theo ý chủ quan của chị thì gia đình vẫn là số 1, nếu về thì em sẽ được tất cả chứ có mất gì đâu, còn ở HN thực ra chỉ có mỗi công việc thôi. Mong em sẽ nhanh chóng tìm được giải pháp tốt nhất. Nghe những lời nói cu Việt thì xót con lắm em à....
    • 2,781 Bài viết

• 2,694 Được cảm ơn

Đúng điều này làm em băn khoăn chị ạ. Em biết, đối với chị em phụ nữ chúng mình thì gia đình là quan trọng nhất. Nhưng em vẫn muốn nếu khi trở về, ít ra sẽ tìm được công việc tốt hơn, hoặc cũng tương đương với công việc hiện tại em đang làm. Quả thực em thích môi trường làm việc ở đây. Mọi người nhiệt tình, dân chủ, có cạnh tranh nhưng hết sức lành mạnh. Việc quay về em không ngại, em biết sẽ khó có thể có công việc tốt như hiện tại em đang làm, nhưng em không muốn nó đơn điệu như việc mà em đã bỏ để ra đi.
    Hơn nữa, em vẫn còn có một "tham vọng" để BĐ chuyển ngành (có chỗ cho BĐ chuyển, nhưng vẫn còn yêu ngành nên chưa muốn đi)
    không thể có được tất cả, tìm được công việc không bằng công việc hiện tại mà vì chồng vì con đôi khi cũng phải chấp nhận. Đối với mình thì xa con thì con cái sẽ thiệt thòi lắm, mình sẽ chọn cách gần chồng gần con cho dù công việc ko tốt bằng
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Tối mẹ gọi điện về nghe hai bố con Việt chơi với nhau. Đang chơi xếp hình thì bố nhón tay "lấy trộm" hình của Việt. Việt bảo bố: "Trả Việt đây, không Việt khóc nhè bây giờ'. Hic, doạ đánh đít hay gì gì thì bố còn sợ, chứ Việt khóc nhè thì có ảnh hưởng gì tới bố đâu nhỉ?
    • 8,059 Bài viết

• 22,410 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ku Việt nhà chị yêu và ngoan quá. Cuộc sống ở HN bon chen và khó khăn, một mình chị thì vất vả lắm. Mục đích của mọi người là gia đình êm ấm, hạnh phúc, luốn được ở bên nhau để san sẻ mọi chuyện. Còn sự nghiệp hay kiếm xiền là phương tiện để đạt được mục đích trên. Hihi em cũng vote cho phương án HP tiến. Nhưng dù chị chọn phương án nào cũng chúc gia đình mình luôn hạnh phúc v ấm áp, tràn ngập tiếng cười.
    V0iHp7
    dODEdODEp7

Các chỉ số trong siêu âm thai nhi
    https://www.webtretho.com/forum/wttsh...&postcount=257
    Các chỉ số về xét nghiệm nước tiểu
    https://www.webtretho.com/forum/wttsh...&postcount=261
    Các chỉ số về xét nghiệm máu
    https://www.webtretho.com/forum/wttsh...&postcount=269
    Thông tin về tiêm phòng
    https://www.webtretho.com/forum/wttsh...&postcount=265
    • 1,787 Bài viết

• 1,207 Được cảm ơn

Tối mẹ gọi điện về nghe hai bố con Việt chơi với nhau. Đang chơi xếp hình thì bố nhón tay "lấy trộm" hình của Việt. Việt bảo bố: "Trả Việt đây, không Việt khóc nhè bây giờ'. Hic, doạ đánh đít hay gì gì thì bố còn sợ, chứ Việt khóc nhè thì có ảnh hưởng gì tới bố đâu nhỉ?
    13Việt thông minh thế, đàn ông sợ nhất nước mắt phụ nữ và trẻ con mà. Hoan hô cu Việt41
    Cố mà đối chọi giữ dòng Lạc Tiên

Hạnh phúc?
    Là khi có việc gì đó để đam mê.
    Có ai đó để yêu thương.
    Và có điều gì đó để hy vọng.

Để yêu một người thì không cần cố gắng, chỉ cần có “duyên” là đủ.
    Nhưng để tiếp tục yêu một người thì phải cố gắng.

FzWNp8
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Cuối tuần, hai bố con ra bến xe đón mẹ. Khổ, đã phải đi làm bù ngày thứ bảy rồi, trên đường về lại bị tắc đường đến 1 giờ đồng hồ. Đã báo trước với bố Việt, thế mà hai bố con vẫn phải chờ mẹ 15 phút. Vừa nhìn thấy mẹ, con đã cười ròn tan, nói liên hồi. Rồi ngồi quay hẳn về đằng sau ngắm mẹ, thỉnh thoảng lại lật mũ bảo hiểm của mẹ lên, khen "Mẹ xinh thế".
    Về đến nhà, mẹ thay quần áo và vào bếp với bố, Việt chơi trong nhà với bà Hồng được một lúc thì chạy ra, hí hí cười bảo: "Việt cứ tưởng cô nào, hóa ra là mẹ Minh".
    Quà tuần này cho con là hộp bút màu và mấy quyển sách. Sách thì không có gì để bàn, nhưng hộp bút màu thì con nhất định đặt thêm cho nó tên mới là "Bút ô tô màu"
    • 3,823 Bài viết

• 2,638 Được cảm ơn

Đúng là con giai có khác, khoản khen mẹ xinh là cô ghen tị lắm đấy Việt ạ

lAexp7