TIN TÀI TRỢ.

Viết cho con yêu - chàng trai sớm phải xa mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.5K Lượt đọc
  • 213 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Tuần vừa rồi nhà mình hứng trọn dịch đau mắt đỏ. Đầu tiên là anh Việt, chắc là lây các bạn ở lớp. Về nhà mẹ đã bảo phải tránh em bé ra, không được lại gần kẻo lây em. Anh ấy gật đầu đồng ý. Thế nhưng ở nhà suốt ngày, anh ấy chẳng xa em lúc nào. Chạy vào ôm hôn em suốt, thế là cô nàng cũng mắt mũi tèm lem luôn. Rồi lây sang bố, mẹ và cuối cùng là bà giúp việc.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Việt dạo này lười ăn quá. Cả ngày chẳng ăn nổi đến một bát cơm. Bún hay cháo cũng thế. Mẹ đến nẫu ruột vì cái sự ăn của con. Uống sữa cũng kém đi, hoa quả thì chỉ nhấm nháp được 1, 2 miếng. Người gầy đi trông thấy.
    Em bé thì khóc suốt ngày, bú thì cũng miếng được miếng không. Ôi, hai con tôi, thế này thì làm sao mà lớn được cơ chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 126 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huy Viet'mom Xem bài viết
    Khi mẹ mang bầu em Muối đến tuần thứ 6, đi siêu âm kiểm tra bác sĩ bảo mẹ bị dọa sảy thai. Vốn đã có tiền sử sảy thai nên điều này đối với mẹ cực kỳ nghiêm trọng. Mẹ đã phải xin nghỉ ở nhà một tuần để tĩnh dưỡng.
    Con trai chưa hiểu chuyện gì, chỉ thấy mẹ ở nhà thường xuyên thì con mừng lắm. Con chẳng muốn đi đâu chơi mà không có mẹ. Thấy tiếng các bạn chơi ngoài sân ồn ào, con cũng chạy ào ra một tí rồi lại chạy vào hỏi "Mẹ Minh đâu rồi?". Thấy mẹ vẫn còn nằm trên giường và khích lệ con ra ngoài chơi với các bạn thì con yên tâm đi chơi tiếp. Nếu không thấy bóng mẹ đâu, con mếu máo đi tìm.
    Quẩn quanh ở nhà với mẹ, con nghĩ ra đủ trò chơi để mẹ bớt buồn. Lúc thì leo lên chiếc xe đạp tí xíu của con, và "bye bye mẹ nhé! Việt đi mua cá bớp về cho mẹ đây". Lúc lại mở bộ đồ nghề ra băm băm chặt chặt: "Con nấu cháo cho mẹ ăn nhé!", lúc thì bảo: "Xe của mẹ hỏng rồi, để Việt sửa hộ mẹ". Lúc thì lại trèo lên giường, hai tay vuốt má mẹ bảo "Yêu".
    Thích quá chị ơi
    Blogs Cà rốt
    vKveKHDvKvep7
    0m : 2,5kg * 1m : 3,8kg * 2m : 5,3kg * 3m : 6kg * 4m : 6,5kg * 5m : 6,8kg * 6m : 7,2kg * 7m : 7,5kg * 8m : 8kg * 9m : 8,6 kg * 10m : 8,8 kg * 11m : 9kg * 12m : 9,6kg * 13m : 9,8kg * 14m : 10kg *15m : 10kg * 16m : 10kg * 17m : 10kg * 18m : 10kg2 * 19m 10kg3 * 20m : 10kg5 * 21m:10kg5 * 22m :10kg6 * 23m : 10kg8 * 24m : 11kg5
    92ZxtIw92Zxp7
    2Eg9raKZp7
    dFdSRfrdFdSp7
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

CHUYỆN ĐI HỌC
    Ba tháng rồi, cuối cùng thì Việt cũng đã chấp nhận chuyện phải đi học mỗi buổi sáng. Không còn màn con khóc, mẹ quát như mọi ngày. Giờ con ngủ dậy là ngoan ngoãn đánh răng, rửa mặt, ăn sáng. Hôm nào em bé dậy cùng lúc đấy thì còn giúp mẹ làm vệ sinh buổi sáng cho em, rồi để em ở nhà cho bà Hồng trông, hai mẹ con dong ruổi đến trường. Trên đường đi thì líu la líu nô, hết hát, rồi kể chuyện, rồi đọc thơ, đến cổng trường là rơm rớm nước mắt, nhưng cô giáo bảo chỉ mẹ đi khuất là cười ngay.
    Việt ngoan nên cô giáo cũng cưng lắm, mà cưng thật chứ không phải là ở trước mặt mẹ đâu. Vì suốt ngày về thấy Việt kể chuyện cô giáo. Có hôm mẹ đi đón sớm, đứng ở ngoài đường lén nhìn qua tường vào lớp của con, thấy Việt đang ngồi trong lòng cô, chẳng biết chuyện gì mà cả hai người cười như nắc nẻ.
    Chuẩn bị khai giảng, các cô dạy cháu múa hát. Việt hăng hái được đưa vào đội múa. 2/9 bố được nghỉ mấy ngày, thế là cả nhà mình về quê nội chơi, đến chiều thứ bảy ra nhưng không kịp tổng duyệt, thế là Việt bị rút khỏi danh sách đội múa. Thôi đành làm khán giả vậy.

Hôm qua mẹ đến đón, thấy con vẫn chào mẹ như bình thường, nhưng ỉu xìu, không vui vẻ, chạy tót ra sân chơi như mọi ngày. Cứ quanh quẩn ở chỗ mẹ đang "buôn" với mấy cô giáo, rồi nói khẽ: Mẹ ơi, con muốn...
    cái tiếng MUỐN thì nói to lắm, nhưng cụ thể là muốn cái gì thì nói bé tí, mẹ phải căng tai mấy lần mới nghe được con nói là muốn lấy ảnh. Hóa ra là hôm biểu diễn văn nghệ khai giảng, cô giáo chụp cho mấy bạn ở đội văn nghệ, nhưng Việt không có ảnh, mà cũng không hiểu tại sao nên cứ lấn ná ở lại đợi cô phát ảnh cho. Cuối cùng, cô đành phải lấy một cái ảnh năm ngoái, để đưa cho Việt cầm tạm về nhà. Tội nghiệp con tôi.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

ĐỌC THƠ
    Cũng lại chuyện hôm khai giảng. Tuy không tham gia đội múa, nhưng Việt vẫn được giới thiệu lên đọc thơ. Cô giáo vừa dứt lời giới thiệu, Việt đứng phắt lên, vừa chạy lên sân khấu vừa đọc bài "Quả na". Lên đến sân khấu thì cũng vừa hết bài thơ. Thế là con lại chạy về chỗ, thảo nào cô giáo chẳng chộp được kiểu ảnh nào của con cả.
    • 2,069 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huy Viet'mom Xem bài viết
    Việt dạo này lười ăn quá. Cả ngày chẳng ăn nổi đến một bát cơm. Bún hay cháo cũng thế. Mẹ đến nẫu ruột vì cái sự ăn của con. Uống sữa cũng kém đi, hoa quả thì chỉ nhấm nháp được 1, 2 miếng. Người gầy đi trông thấy.
    Em bé thì khóc suốt ngày, bú thì cũng miếng được miếng không. Ôi, hai con tôi, thế này thì làm sao mà lớn được cơ chứ.
    Hic, bạn Việt có vẻ cũng nhẹ cân quá nhỉ, ngang bằng với bạn Sóc nhà chị, chứ trồi sụt quanh cái mốc 12,5kg cả năm nay rùi, chán quá. Ko biết bao giờ các bạn ý mới khá lên 1 tí nhỉ.
    Thôi bạn ý đi học quen là tốt rồi, đến khi mẹ phải đi làm cũng thấy yên tâm hơn. Mẹ đã quyết định sau khi nghỉ sinh xong có quay lại HN làm ko? Hay cả nhà ở HP?
    8s6O

Quỹ CLB bé T11/2007:
    Cập nhật ngày 14/11/2014: 4.775.079 đồng
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meRuaconSoc Xem bài viết
    Hic, bạn Việt có vẻ cũng nhẹ cân quá nhỉ, ngang bằng với bạn Sóc nhà chị, chứ trồi sụt quanh cái mốc 12,5kg cả năm nay rùi, chán quá. Ko biết bao giờ các bạn ý mới khá lên 1 tí nhỉ.
    Thôi bạn ý đi học quen là tốt rồi, đến khi mẹ phải đi làm cũng thấy yên tâm hơn. Mẹ đã quyết định sau khi nghỉ sinh xong có quay lại HN làm ko? Hay cả nhà ở HP?
    Một tháng nữa là 3 mẹ con em khăn gói quả mướp về Hà Nội chị ạ. Đang tìm mối để xin cho Việt đi học đây. Con đi học cũng quen rồi nên em định cho đi trường công cũng được. Nếu không xin được trường công thì mới nghĩ tới trường tư thục chị ạ. Rồi cuối tuần bố về HN thăm 3 mẹ con. Cứ tạm thời thế đã.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Thế là sắp hết 4 tháng nghỉ sinh em bé rồi. Mẹ chuẩn bị về Hà Nội. Lần này thì bố vẫn bảo mẹ để Việt ở nhà với bố cho mẹ đỡ vất vả, đợi sau này ổn định rồi cho con lên sau. Mẹ biết, lý do ổn định chỉ là lý do phụ thôi. Cái chính là bố cũng không muốn xa Việt. Nhưng mẹ quyết tâm rồi, 1 năm xa mẹ là quá đủ đối với con. Đêm nào con cũng nằm mơ gọi mẹ, buổi tối có nằm ngủ với bố thì đến đêm con cũng ôm gối sang giường mẹ, nên dù có vất vả mẹ cũng không thể để con xa mẹ thêm được nữa. Bố đành chịu thiệt vậy, rồi cuối tuần lại nhảy xe về với mẹ con mình cũng được.
    • 1,224 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Dạo này nàng đang phải đánh vật với hai anh em nhà Việt nên không có thời gian update tình hình làm tôi ngóng mãi. Cố gắng đưa thông tin ngắn gọn cũng được nhé.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Uh, dạo này tớ lại toàn cập nhật tình hình anh em nhà hắn ở blog, ít khi vào đây.
    Đau đầu vì vụ hai anh em còi cậu ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 152 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Chào các mẹ,cho mình nhập hội các bà mẹ xa con nhé.Mình cũng trong hoàn cảnh này đây,mình cũng xa con khi bé được 18 tháng, lúc ấy cũng là lúc mình vừa cai sữa cho bé xong. Mình chuyển công tác cách nhà ông bà nội 17cây số,sức khoẻ yếu nên ko đi đi về về được nên tạm nhờ ông bà nội trông cháu,tuần mình cũng về với con hai,ba lần giữa tuần và cuối tuần. Cảnh xa con thì mình và các mẹ đều có cảm giác giống nhau thôi đúng không

Mình lúc đầu cũng đưa bé theo mình đấy,được 1 tháng,cho bé đi nhà trẻ tư,nhưng bé nhỏ quá(mới 18 tháng) nên hay khóc và bị viêm họng chữa mãi ko khỏi.Hai mẹ con vất quá,nhất là lúc mình cũng bị ốm,ông xã thì công tác xa cuối tuần mới về,thế là mình đành gửi con về ông bà nội,chịu khó đi về thăm con.

Giờ cu nhà mình cũng được 2,5 tuổi rồi,hè này mình sẽ đưa cháu lên ở với mình,vì giờ cháu đã cứng cáp nhiều,lại đến tuổi đi học mẫu giáo.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 152 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Tâm sự với các mẹ 1 chút,thực ra chả có bà mẹ nào muốn xa con cả,chỉ vì hoàn cảnh hay công việc phải như vậy.Mình đây lúc đầu cũng công tác gần nhà chồng,và có cuộc sống chung với gia đình nhà chồng.Nhưng bố mẹ chồng mình ghê ghớm quá,toàn nói xấu mình và xui xiểm ông xã mình,vợ chồng mình hay cãi nhau quá,có lần mình đã ôm con bỏ đi,khi họ thấy họ đã làm quá thì lại dịu giọng bảo ox đón mẹ con mình về.

Mình quyết định chuyển công tác lên thành phố cách ông bà 17 cây vì tụi mình cũng có đất trên đó.Thế là mâu thuẫn vợ chồng giảm hẳn.ông bà ko còn làm được gì nữa.Mình xa con chỉ mất 1 năm.cháu được 3 tuổi là mình đón con theo.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Chào mừng yen0985 vào topic của bà mẹ xa con. Đúng là mỗi người một hoàn cảnh, nhưng đều giống nhau ở tình yêu, thương con vô bờ bến. Hi vọng bé nhà bạn sẽ nhanh được về với mẹ. Nhớ thường xuyên vào chia sẻ tình hình nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 73 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bé nhà em còn 10 ngày nữa là tròn 18 tháng. Ông bà ngoại bảo phải cai sữa cho bé, chuyện này ông bà nói từ lâu lắm rồi nhưng em cứ lần lữa mãi đến giờ. Những lần nghe ông bà ngoại bảo vậy, em buồn lắm cứ mong thời gian chậm lại.
    Ba mẹ Nấm ly thân lúc Nấm mới được 4 tháng, và Nấm được 10 tháng thì ba mẹ chính thức xa nhau. Chính vì lẽ đó mà mẹ Nấm càng yêu Nấm hơn. Mẹ Nấm được Công ty cử đi học Nghiệp vụ, mẹ chấp nhận mang theo Nấm dù rất vất vả và tốn kém (vì bà ngoại vào giữ Nấm mà). Mọi người cứ nghĩ mẹ ẵm Nấm theo là vì Nấm còn ti nhưng sự thực là mẹ không muốn Nấm xa mẹ. Nấm đang chơi mà không nhìn thấy mẹ là chạy đi tìm mẹ bất chấp mẹ đang ở đâu,Nấm sẽ kêu gào để mẹ ra. Mẹ sợ xa Nấm kể cả khi đưa Nấm đi học (Nấm đi học lúc 12 tháng). Mẹ cũng theo cách mọi người là giảm số lần ti cho Nấm, đến nay cũng được 3 tháng Nấm ti mẹ vào buổi trưa và buổi tối khi ngủ. Khi mới tập, Nấm cứ đòi riết lấy mẹ, mẹ xót lắm nhưng cố gắng, vì mẹ sợ ông bà ngoại ẵm Nấm lên trên nhà, mẹ sẽ phải xa Nấm. Cảm giác hạnh phúc của mẹ phút chốc biến mất nên mẹ sợ phải nếm cảm giác xa Nấm lắm.
    Thời gian này, cứ hễ lên mạng, mẹ đều tìm đến mấy trang Web cai sữa cho con để học hỏi kinh nghiệm và cũng để chuẩn bị tinh thần đối mặt.