TIN TÀI TRỢ.

Viết cho con yêu - chàng trai sớm phải xa mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.5K Lượt đọc
  • 213 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Con ạ. Không giống như các bạn khác, được yên ấm trong vòng tay của mẹ suốt những năm tháng ấu thơ. Con trai của mẹ phải xa mẹ khi vừa tròn 18 tháng.
    Mẹ con mình vẫn gặp nhau, vẫn ôm ấp, âu yếm nhau nhưng không phải hàng ngày mà chỉ vào dịp cuối tuần. Những ngày còn lại, chỉ được nghe giọng nói ngọng líu ngọng lo của con qua điện thoại.
    Mẹ vẫn nhớ như in những cái mốc đầu tiên ấy.
    Lần đầu tiên mẹ xa con là lúc con đầy tháng. Theo tập tục của địa phương, mẹ sẽ đi ra ngoài đường để "đổ thong long", mẹ hồi hộp chuẩn bị mọi thứ để bước chân ra ngoài sau 1 tháng nằm ổ, chỉ quanh quẩn ở nhà. Cảm giác đó rất háo hức, nhưng vụt nguội lạnh đi ngay khi ở bên cạnh mẹ không phải là con. Đi có một tiếng đồng hồ mà cứ chốc chốc mẹ lại nhìn đồng hồ để về với con ngay lập tức.
    Ngày đầu tiên mẹ xa con là ngày mẹ bắt đầu đi làm trở lại. Cứ nửa tiếng mẹ lại gọi điện về hỏi dì Loan xem tình hình con ở nhà thế nào. Con ở nhà thì yên ổn, mẹ đi làm chẳng yên ổn tí nào.
    Đêm đầu tiên mẹ không nằm ngủ với con là đêm quyết định cai sữa cho con lúc con 17 tháng. Mẹ trằn trọc không ngủ được, nghe tiếng khóc đòi sữa mẹ ở phòng bên cạnh cứ nhấp nhổm muốn sang ngay. Rồi con mệt nên thiếp đi vào giấc ngủ, mẹ vẫn cứ thức trắng đêm.
    Tuần đầu tiên mẹ xa con là tuần mẹ chính thức chuyển công tác. Điều kiện nhà mình chưa cho phép nên mẹ phải để con ở nhà với bố. Một mình mẹ đi rồi cuối tuần lại về với hai bố con. Phải nói là quãng thời gian trong tuần đối với mẹ không gì có thể đếm được. Hai ngày nghỉ cuối tuần lại quá ngắn ngủi, chưa đủ để hít hà hết mùi của con.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Mấy tháng trời xa con cũng là mấy tháng con lớn lên từng ngày. Mẹ thầm cảm ơn bố đã thay mẹ chăm sóc con chu đáo. Tất nhiên có sự hỗ trợ của bác giúp việc, nhưng không phải ai cũng sẵn sàng hi sinh cho vợ như vậy.
    Từ lúc con mới chỉ nói được mấy từ ngắn ngủi: Bố, mẹ, ăn, đi, chạy...
    Thì giờ con đã nhắc lại được những câu dài. Biết nói chuyện điện thoại với mẹ như người lớn, và còn biết trêu mẹ nữa cơ đấy.
    Từ lúc con còn chưa biết cầm hộp sữa để uống. Giờ con đã biết xếp gọn giày dép, nhặt rau (có thể phần ăn được thì bỏ ra ngoài rổ, phần không ăn được thì giữ lại), quét nhà (một nhát đến tai, hai nhát đến gáy).
    Con đã biết thể hiện tình yêu với bố mẹ, biết hỏi thăm em bé trong bụng mẹ và dặn dò em ngoan ngoãn để mẹ không mệt.
    Mẹ yêu con rất nhiều, chàng trai hai tuổi của mẹ ạ. Cả nhà mình cùng cố gắng rồi sẽ có ngày được đoàn tụ, con nhỉ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Sáng nay mẹ dậy đi làm lúc trời còn chưa kịp sáng. Nhìn cái má hây hây của con trai, không cầm lòng được phải thơm con một cái. Con mơ màng quay sang ôm mẹ, rồi gọi trong mơ: "Mẹ ơi, bế con". Rồi lại lăn ra ngủ. Cái miệng thì tóp tép như đang ăn kẹo. Thế là lại một tuần nữa phải xa con...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,069 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

Ui vậy là mẹ Huy Việt lại đang có em bé rùi à? CHúc mừng nhé. Vậy cũng vẩt vả nhỉ? Chúc cả nhà luôn khoẻ, và sớm được ở bên nhau, ko chỉ những ngày cuối tuần, mà là cả tuần bên nhau. Lâu rùi ko thấy em về topic hội Ỉn?
    8s6O

Quỹ CLB bé T11/2007:
    Cập nhật ngày 14/11/2014: 4.775.079 đồng
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Khi mẹ mang bầu em Muối đến tuần thứ 6, đi siêu âm kiểm tra bác sĩ bảo mẹ bị dọa sảy thai. Vốn đã có tiền sử sảy thai nên điều này đối với mẹ cực kỳ nghiêm trọng. Mẹ đã phải xin nghỉ ở nhà một tuần để tĩnh dưỡng.
    Con trai chưa hiểu chuyện gì, chỉ thấy mẹ ở nhà thường xuyên thì con mừng lắm. Con chẳng muốn đi đâu chơi mà không có mẹ. Thấy tiếng các bạn chơi ngoài sân ồn ào, con cũng chạy ào ra một tí rồi lại chạy vào hỏi "Mẹ Minh đâu rồi?". Thấy mẹ vẫn còn nằm trên giường và khích lệ con ra ngoài chơi với các bạn thì con yên tâm đi chơi tiếp. Nếu không thấy bóng mẹ đâu, con mếu máo đi tìm.
    Quẩn quanh ở nhà với mẹ, con nghĩ ra đủ trò chơi để mẹ bớt buồn. Lúc thì leo lên chiếc xe đạp tí xíu của con, và "bye bye mẹ nhé! Việt đi mua cá bớp về cho mẹ đây". Lúc lại mở bộ đồ nghề ra băm băm chặt chặt: "Con nấu cháo cho mẹ ăn nhé!", lúc thì bảo: "Xe của mẹ hỏng rồi, để Việt sửa hộ mẹ". Lúc thì lại trèo lên giường, hai tay vuốt má mẹ bảo "Yêu".
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meRuaconSoc Xem bài viết
    Ui vậy là mẹ Huy Việt lại đang có em bé rùi à? CHúc mừng nhé. Vậy cũng vẩt vả nhỉ? Chúc cả nhà luôn khoẻ, và sớm được ở bên nhau, ko chỉ những ngày cuối tuần, mà là cả tuần bên nhau. Lâu rùi ko thấy em về topic hội Ỉn?
    Vâng. Có bầu bé thứ hai mệt hơn bé đầu chị ạ. Mặc dù cũng chẳng phải là già cả gì đâu, vẫn trong độ tuổi sinh nở đấy, nhưng chắc tại do xa chồng, xa con nên cũng bị ảnh hưởng nhiều. Chỉ mong hai anh em cu Việt cùng khỏe mạnh thôi chị ạ.
    Dạo này bận rộn, em cũng ít dạo WWT hơn nên lâu lắm rồi không vào nhà mình.
    • 3,823 Bài viết

• 2,638 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huy Viet'mom Xem bài viết
    Khi mẹ mang bầu em Muối đến tuần thứ 6, đi siêu âm kiểm tra bác sĩ bảo mẹ bị dọa sảy thai. Vốn đã có tiền sử sảy thai nên điều này đối với mẹ cực kỳ nghiêm trọng. Mẹ đã phải xin nghỉ ở nhà một tuần để tĩnh dưỡng.
    Con trai chưa hiểu chuyện gì, chỉ thấy mẹ ở nhà thường xuyên thì con mừng lắm. Con chẳng muốn đi đâu chơi mà không có mẹ. Thấy tiếng các bạn chơi ngoài sân ồn ào, con cũng chạy ào ra một tí rồi lại chạy vào hỏi "Mẹ Minh đâu rồi?". Thấy mẹ vẫn còn nằm trên giường và khích lệ con ra ngoài chơi với các bạn thì con yên tâm đi chơi tiếp. Nếu không thấy bóng mẹ đâu, con mếu máo đi tìm.
    Quẩn quanh ở nhà với mẹ, con nghĩ ra đủ trò chơi để mẹ bớt buồn. Lúc thì leo lên chiếc xe đạp tí xíu của con, và "bye bye mẹ nhé! Việt đi mua cá bớp về cho mẹ đây". Lúc lại mở bộ đồ nghề ra băm băm chặt chặt: "Con nấu cháo cho mẹ ăn nhé!", lúc thì bảo: "Xe của mẹ hỏng rồi, để Việt sửa hộ mẹ". Lúc thì lại trèo lên giường, hai tay vuốt má mẹ bảo "Yêu".
    Việt tình cảm thế, hèn gì mẹ Minh ko thể ko về với Việt dịp cuối tuần.

lAexp7
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Saint Paul Xem bài viết
    Việt tình cảm thế, hèn gì mẹ Minh ko thể ko về với Việt dịp cuối tuần.
    Hôm trước thấy tớ đi về vất vả quá, bố Việt bảo hay là cuối tuần em ở đấy nghỉ ngơi, khi nào em bé ổn định thì về sau? Nhưng tớ chẳng thế được. Cứ đến thứ sáu là chân bay bay, lúc nào cũng muốn gói gọn công việc để về cho sớm.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Dạo này bố dạy cho Việt được cách "yêu" kiểu mới. Không phải đưa hai tay vuốt má nữa, mà là chạm trán, chạm mũi và chạm tai nhau. Hôm trước về liên hoan ở nhà ông bà ngoại, bác trưởng chỉ vào má, bảo Việt thơm. Thơm xong hai má, bác chỉ vào trán (ý là thơm vào trán). Nhưng Việt đọc sang thành tín hiệu của bố, nên giơ trán ra đọ với bác, làm mọi người (trừ bố mẹ Việt) bất ngờ, phì cười.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Cả ngày hôm nay mẹ lang thang đi tìm trường cho con. Quả thực là không muốn cho con vào trường công lập bởi vừa khó xin và cơ sở vật chất thì cũng chưa được yên tâm lắm, nhưng trường tư với mức học phí toàn trên 1tr/tháng thì quả cũng khó khăn cho mẹ. Vừa lẩm nhẩm tính với mức học phí, tiền ăn ở trường của con thì vừa đủ tiền lương của mẹ. Thế thì bữa tối của con và mức sống cả ngày của mẹ ở đâu nhỉ? Híc, khó quá. Nhưng mẹ sẽ cố gắng. Kêu ca thế thôi nhưng mẹ vẫn muốn lựa chọn cho con trường tốt nhất trong điều kiện có thể.
    Mẹ vẫn thiên về những trường gần nhà để con yêu đỡ phải đi xa. Với điều kiện đường xá, giao thông thường xuyên tắc nghẽn như đường Hà Nội bây giờ, chọn trường xa nhà thì vất vả cho con quá.
    Rồi đây bác giúp việc về quê, một mình mẹ với con, mẹ tin là chàng trai của mẹ sẽ ngoan ngoãn. Mẹ con mình sẽ sống bình yên với nhau con nhỉ. Mẹ chán lắm cái cảnh hàng ngày về nhà lủi thủi một mình lắm rồi. Mẹ sẽ đón con lên mặc dù biết trước sẽ vất vả trăm bề.
    • 3,823 Bài viết

• 2,638 Được cảm ơn

Bữa tối của con và 3 bữa của mẹ để bố lo hihihi.
    Cậu quyết định đưa V lên đây à? Thế là mẹ sẽ vất vả nhiều đấy, cả em Muỗi nữa.

lAexp7
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Saint Paul Xem bài viết
    Bữa tối của con và 3 bữa của mẹ để bố lo hihihi.
    Cậu quyết định đưa V lên đây à? Thế là mẹ sẽ vất vả nhiều đấy, cả em Muỗi nữa.
    Quyết thôi cậu ạ. Xa con 8 tháng trời là quá đủ rồi. Với lại giờ tớ nghĩ đi lại nhiều cũng không có lợi cho em Muối lắm. Chẳng biết bố có lo không, nhưng kệ chứ. Trưa nay vừa ngồi tính chi trả hết học phí cho con thì mẹ còn thừa... 30k.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Tối hôm qua mẹ hỏi: "Việt có về Hà Nội với mẹ không?". Chẳng cần suy nghĩ nhiều, con trả lời "Có". Mà làm sao phải suy nghĩ cơ chứ, trẻ con ai chẳng muốn được gần mẹ, được hít hà mùi tóc của mẹ, được làm nũng, được khóc trong lòng mẹ cơ chứ. Buổi tối, con tự chơi một mình rất ngoan. Có mấy cái hạt gấc mà con "biến" thành lợn con. Con chăm cho chúng ăn, rồi ru chúng ngủ. Lợn ngủ xong thì con ôm gối lên giường bảo "Việt đi ngủ thôi". Mặc dù trước khi đi ngủ cũng mè nheo một tí nhưng đã ngoan hơn mọi ngày rồi.
    • 1,695 Bài viết

• 604 Được cảm ơn

Ôi Mẹ Huy Việt tình cảm quá...! Yêu cả bạn Việt chăm lợn con nữa.... Ôi sao yêu thế...:Kiss::Kiss::Kiss::Rose::Rose::Rose:
    IBLqp8
    33vmI4U33vmp7
    Đã bắt đầu biết đến những sóng gió trong cuộc đời...!
    Sự bình yên không có nghĩa là một nơi không có tiếng ồn ào, không khó khăn, không cực nhọc. Bình yên có nghĩa ngay chính khi đang ở trong phong ba bão táp ta vẫn cảm thấy sự yên tĩnh trong trái tim. Đó mới chính là ý nghĩa thật sự của sự bình yên. Xin Bình yên về với em...!
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Cô cũng nhanh nhanh lên. Giờ đi làm rồi, công việc ổn định đi rồi, hỏi bộ đội xem định thía nào để em còn tính. Rồi cô cũng có em bé còn yêu gấp mấy lần Việt đấy chứ.
    • 2,101 Bài viết

• 554 Được cảm ơn

Công nhận cu Việt này tình cảm thật, vụ tìm trường cho con cũng gian nan nàng nhỉ, đành phải cố gắng thật nhiều thôi, tất cả vì tương lai con em chúng ta mà. Việt lên HN ở với mẹ thì mẹ Minh sẽ vất vả nhiều đấy nhưng bù lại mẹ con ríu rít bên nhau. Chúc nàng mọi việc ổn thỏa
    pat_DCglit53_89959_1246434614
    GgLrp7
    b2tJp7
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Giờ chỉ còn khoảng gần 1 tháng nữa để quyết định chọn trường cho con. Cũng muốn gửi trường tư nhưng học phí đắt quá, trường công thì chẳng phải trường nào cũng có thể xin vào.
    Cũng may là cu Việt cũng ngoan, hi vọng cu cậu sẽ nhanh chóng thích nghi với hoàn cảnh mới.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Buổi tối, cả nhà ăn cơm, con ghé sát mẹ hỏi: "Mẹ có ăn mì tôm không? Việt lấy cho?" - Chả là đây là món khoái khẩu nhất của con nên con rất nhiệt tình mời mẹ. Thấy mẹ gật đầu bảo có, con hí hửng chạy vòng sang bên kia mâm, múc mì tôm vào bát (có lúc không múc được vì vẫn còn ngượng tay thì con bốc luôn cho nhanh), rồi mang về, thổi phù phù bảo "mẹ ăn đi, Việt thổi nguội rồi đấy". Mẹ ăn hết con lại nhiệt tình sang lấy về cho mẹ ăn. Nhìn cái dáng lũn cũn đi lại quanh mâm mà mẹ không thể không cười được. Mọi mệt mỏi, cảm giác say xe tan biến hết.
    • 2,069 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huy Viet'mom Xem bài viết
    Buổi tối, cả nhà ăn cơm, con ghé sát mẹ hỏi: "Mẹ có ăn mì tôm không? Việt lấy cho?" - Chả là đây là món khoái khẩu nhất của con nên con rất nhiệt tình mời mẹ. Thấy mẹ gật đầu bảo có, con hí hửng chạy vòng sang bên kia mâm, múc mì tôm vào bát (có lúc không múc được vì vẫn còn ngượng tay thì con bốc luôn cho nhanh), rồi mang về, thổi phù phù bảo "mẹ ăn đi, Việt thổi nguội rồi đấy". Mẹ ăn hết con lại nhiệt tình sang lấy về cho mẹ ăn. Nhìn cái dáng lũn cũn đi lại quanh mâm mà mẹ không thể không cười được. Mọi mệt mỏi, cảm giác say xe tan biến hết.
    Ui trộm vía bạn Việt giỏi thế? Tình cảm ghê.
    8s6O

Quỹ CLB bé T11/2007:
    Cập nhật ngày 14/11/2014: 4.775.079 đồng
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meRuaconSoc Xem bài viết
    Ui trộm vía bạn Việt giỏi thế? Tình cảm ghê.
    Cám ơn bác đã ghé qua nhà em đều đều. Bạn Việt đúng là rất tình cảm và còn hóm hỉnh nữa ạ. Cái vụ bạn ấy phản ứng việc bố mẹ tình cảm với nhau cũng muôn hình muôn vẻ. Có hôm nhìn thấy bố thơm mẹ, bạn ấy ngay lập tức trèo lên vít má mẹ thơm lấy thơm để, kiểu như để cho đỡ thiệt thòi. Nhưng có hôm, cũng là bố thơm mẹ, thì bạn ấy lại lấy tay lau (mà phải gọi là "chùi" mới đúng, vì lau đi lau lại đến lúc cảm giác sạch rồi thì thôi).
    Trong khi các bạn khác cùng tuổi ở xóm mình vẫn được bố mẹ chăm bẵm từng miếng cơm, đến đôi tất đi ở chân, thì Việt đã được "sai" giúp nhiều việc vặt trong nhà. Đang nấu cơm mà thiếu củ hành hay ít muối ư? Có Việt là giao liên chạy ngay sang hàng xóm xin hộ, giọng nói ngọng líu lo đến nỗi bác ấy chẳng hiểu con xin gì, mà lại phải hỏi vọng về nhà để phiên dịch cho con.