Tâm sự khi sinh 3 con trai

• 5 Lượt chia sẻ
  • 19.4K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 235 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình vừa sâ về. Vậy là thêm 1 thằng cu nữa. Mình hy vọng lần này sẽ là bé gái vì đã có 2 trai rồi. Hơi buồn. Thật ra không buồn vì bé là trai mà muồn vì lại giống như 2 thằng con đầu nuôi cực quá. Chỉ sợ dạy 3 thằng ko nổi. Nhiều lúc nghĩ nuôi 3 đứa gái ko sợ bằng nuôi 3 con trai. Vẫn thương bé nhưng sao lại sợ đúng là lo nghĩ vẩn vơ. Có gia đình nào giống mình ko chia sẻ với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 275 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Có mình chia sẻ với bạn này, nhưng mình có hai công chúa rồi, mình cũng thích có đứa thứ ba lắm và cũng mong là có một cậu con trai, nhưng khó lắm đây... Minh nuôi con cũng vất vả lắm nhưng sao vẫn muốn có nhiều con. Con nào mình cũng yêu nhưng đẻ ba đứa con gái thì mình sợ vì thấy thân phận người phụ nữ sao giờ khổ quá phải đối mặt với nhiều thứ trong cuộc sống nhất là chuyện chồng con, nào là chồng ngoại tình này, rồi khó khăn đường con cái này... mình sợ không đủ sức lo cho các con gái mình... Bạn ơi, có con là hạnh phúc nhất rồi, sau này hãy làm bà mẹ chồng tốt nhé để con gái chúng tớ đỡ khổ nhé, bạn đã thấy được an ủi hơn tí nào chưa...?:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 685 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

nhất trí với mẹ lilomi, mong là các mẹ có con trai sẽ là mẹ của các con gái mình, sinh connaof ra cũng sợ nuôi con ko nổi, con gái thì thương hơn vì suốt quãng đời sau này, là con gái vất vả quá. Mình rất thương con gái mình vì mình lấy chồng cũng vất vả lắm.

• 2,993 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Billy Xem bài viết
    Mình vừa sâ về. Vậy là thêm 1 thằng cu nữa. Mình hy vọng lần này sẽ là bé gái vì đã có 2 trai rồi. Hơi buồn. Thật ra không buồn vì bé là trai mà muồn vì lại giống như 2 thằng con đầu nuôi cực quá. Chỉ sợ dạy 3 thằng ko nổi. Nhiều lúc nghĩ nuôi 3 đứa gái ko sợ bằng nuôi 3 con trai. Vẫn thương bé nhưng sao lại sợ đúng là lo nghĩ vẩn vơ. Có gia đình nào giống mình ko chia sẻ với.
    A, nay bắt gặp Topic này. Mẹ Billy ơi, đừng buồn nhé. Như tớ hiện tại, chả buồn tẹo nào. Nghiêm chỉnh 100% đấy. Với VC mình trai gái gì cũng ok, hiện nay phần nuôi dạy con tốt là phần quan trọng nhất thôi. Gái hay trai nhờ được thì vẫn nhờ, con ngoan do mình. Sau này nếu như yêu con dâu như con gái thì biết đâu mẹ Billy sẽ có 3 con gái nữa, lãi nhỉ!

VC mình quan niệm thế này, trai hay gái thì sau này lớn tuổi cũng sẽ cho chúng tách riêng. Tụi nó khỏe và tự lập thì mình cũng thế. Có phụ được con chút gì thì sẽ phụ nhưng cách ở riêng vẫn là tốt nhất. Chính vì vậy nên VC mình khá thoải mái trong suy nghĩ chuyện con trai - con gái dù dĩ nhiên nếu như có đủ cả trai lẫn gái thì vui hơn.

Bi giờ mình kể chuyện nhóc đầu nhà mình cho mẹ Billy nghe nhé: 8t nhưng bé biết phụ mẹ nhiều thứ lắm: xếp mùng mền, tự đi học (do nhà gần trường), quét nhà lau nhà, phơi đồ, xếp đồ, pha sữa cho em, chơi với em,....Bé thứ 2 gần 3t đã biết lấy đồ lặt vặt và tự ăn bằng đũa hoặc muỗng (ăn đũa thì cực kỳ xịn)...Và bé thứ 3 được 15 tháng thì vừa biết gọi ba ba, trù ơi, chết chưa, biết hôn rồi nhé....trộm vía kể từ khi sinh bé ra thì cả nhà làm ăn được.

2 VC nhà mình ko dự định sinh thêm nữa: Bé đầu tự nhiên, bé thứ 2 canh BS và bé thứ 3 bị vỡ KH, thế mà toàn là trai đấy. Khi biết bé thứ 2 là con trai thì mình thoáng thất vọng vì lúc đó mình tốn tiền đi canh BS còn khi vừa siêu âm bé thứ 3 biết con trai mình chỉ biết phá lên cười. Hihihi...ox mình yêu vợ yêu con vô cùng, cái chính là chỗ này. Quan trọng nhất là: Cả nhà vui vẻ ! Làm việc xong thì chiều nào VC con cái cũng chở nhau đi dạo, chiều thứ 7 thì chở nhau đi thả diều và ăn cái gì đó, vui và hp lắm bạn ạ. Cảm giác lúc ấy là tràn ngập ko khí gia đình và ko còn quan tâm gì khác ngoài niềm vui của cả nhà.

Thế nhé, có gì cùng nhau chia sẻ. Chúc gia đình bạn lun vui vẻ và hạnh phúc. :Rose: :LoveStruc:
    hinhcanha02
    Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: giadinhrongcon :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: https://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,119 Bài viết

• 5,252 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Billy Xem bài viết
    Đứa em chồng mình cũng mới có đứa con trai thứ 3, cưng lắm, vì nó xinh hơn, khôn hơn 2 thằng đầu nữa.

Theo mình, ko nên lăn tăn vì những suy nghĩ tam nam đâu, có điều nuôi dạy 3 đứa con trai thì vất vả hơn 3 đứa con gái thật. Mẹ sẽ vất vả hơn, nhưng nếu biết dạy chúng biết thương yêu Mẹ, giúp đỡ mẹ trong công việc nhà, biết sống trách nhiệm và chia sẻ từ bé thì khả năng hòa hợp với con dâu cũng sẽ cao hơn :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 183 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình 2 con trai ,nhiều lúc cũng thèm sinh thêm một con gái ,để sau này 2 mẹ con cùng shopping và tâm sự với nhau .vì con gái thường gần mẹ và tâm sự với mẹ hơn ,
    Nhưng nghĩ thấy thân phận đàn bà khổ quá . nên cũng thôi ,2 trai cũng ok .nhưng quan trong là cách dạy chúng lớn lên thành người là được ,sau này mình nhất định sẽ là mẹ chồng tốt ..
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,547 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rongcon2000 Xem bài viết
    A, nay bắt gặp Topic này. Mẹ Billy ơi, đừng buồn nhé. Như tớ hiện tại, chả buồn tẹo nào. Nghiêm chỉnh 100% đấy. Với VC mình trai gái gì cũng ok, hiện nay phần nuôi dạy con tốt là phần quan trọng nhất thôi. Gái hay trai nhờ được thì vẫn nhờ, con ngoan do mình. Sau này nếu như yêu con dâu như con gái thì biết đâu mẹ Billy sẽ có 3 con gái nữa, lãi nhỉ!

VC mình quan niệm thế này, trai hay gái thì sau này lớn tuổi cũng sẽ cho chúng tách riêng. Tụi nó khỏe và tự lập thì mình cũng thế. Có phụ được con chút gì thì sẽ phụ nhưng cách ở riêng vẫn là tốt nhất. Chính vì vậy nên VC mình khá thoải mái trong suy nghĩ chuyện con trai - con gái dù dĩ nhiên nếu như có đủ cả trai lẫn gái thì vui hơn.

Bi giờ mình kể chuyện nhóc đầu nhà mình cho mẹ Billy nghe nhé: 8t nhưng bé biết phụ mẹ nhiều thứ lắm: xếp mùng mền, tự đi học (do nhà gần trường), quét nhà lau nhà, phơi đồ, xếp đồ, pha sữa cho em, chơi với em,....Bé thứ 2 gần 3t đã biết lấy đồ lặt vặt và tự ăn bằng đũa hoặc muỗng (ăn đũa thì cực kỳ xịn)...Và bé thứ 3 được 15 tháng thì vừa biết gọi ba ba, trù ơi, chết chưa, biết hôn rồi nhé....trộm vía kể từ khi sinh bé ra thì cả nhà làm ăn được.

2 VC nhà mình ko dự định sinh thêm nữa: Bé đầu tự nhiên, bé thứ 2 canh BS và bé thứ 3 bị vỡ KH, thế mà toàn là trai đấy. Khi biết bé thứ 2 là con trai thì mình thoáng thất vọng vì lúc đó mình tốn tiền đi canh BS còn khi vừa siêu âm bé thứ 3 biết con trai mình chỉ biết phá lên cười. Hihihi...ox mình yêu vợ yêu con vô cùng, cái chính là chỗ này. Quan trọng nhất là: Cả nhà vui vẻ ! Làm việc xong thì chiều nào VC con cái cũng chở nhau đi dạo, chiều thứ 7 thì chở nhau đi thả diều và ăn cái gì đó, vui và hp lắm bạn ạ. Cảm giác lúc ấy là tràn ngập ko khí gia đình và ko còn quan tâm gì khác ngoài niềm vui của cả nhà.

Thế nhé, có gì cùng nhau chia sẻ. Chúc gia đình bạn lun vui vẻ và hạnh phúc. :Rose: :LoveStruc:
    Hâm mộ nhà mụ quá, mụ ơi viết thêm đi để tôi lấy tinh thần nào... ặc ặc...
    Con cái là duyên trời định <3
    • 235 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rongcon2000 Xem bài viết

Thấy gia đình bạn làm mình cũng vui lây. Bạn dạy con hay quá ko biết mình dạy được như bạn ko. Hy vọng mình cũng được như bạn.Cám ơn tất cả các bạn đã chia xẻ với mình. Theo lời khuyên của các bạn mình sẽ cố gắng lạc quan để nuôi dạy 3 con thật tốt để sau này có 3 cô con dâu tốt.
    • 86 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trời sinh voi trời sinh cỏ mà chị, lo gì. Càng nhiều con trai gia đình càng mạnh chị à:Smiling:
    Mong con khôn lớn từng ngày!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 429 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

A, bắt được cái topic này nha. Hoan hô tinh thần dũng cảm của mẹ nó cái nào:Applause:
    Đừng buồn, con là của Trời cho bạn à. Mình cũng có 02 ông tướng nhà Trời đấy. Quậy phá các kiểu nhưng cũng đáng yêu lắm. Như vậy là chúng mình lãi hơn các mẹ có con gái rồi đó. Cố lên, mình đi làm dâu khổ, làm vợ khổ thì cố gắng nuôi con trai mình cho tốt để các mẹ có con gái không phải lo lắng, nghĩ suy như cha mẹ mình là OK rồi.
    Mẹ nó khởi xướng CLB những bà mẹ đẻ toàn Thiên Lôi đi, cho mình đăng ký 1 chân nha
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 247 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đây nhá, nhìn nick là biết liền. Vui cực kỳ, mình luôn xinh gái nhất nhà nhé :Laughing:, lên cq thì huênh hoang ' Lúc nào cũng yêu đắm đuối 1 lúc 4 anh', he he. Nhưng vẫn lo lắm, lo nhất là sau này có 3 cô con dâu, làm sao mà vừà lòng 3 công chúa nhà khác đến nhà mình nhỉ? Hi hi, càng nghĩ lại càng run :Silly::Silly::Silly:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,732 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

cùng cảnh ngộ nhiều hỉ!
    mình đã có 2 con trai!
    Đứa đầu chủ động sinh theo ý muốn, đứa sau vừa thả định tháng sau canh con gái!
    nhưng đúng là chưa kịp canh! Thấy lần mang thai này mọi thứ đều khác trước, cứ tưởng là "trở đầu con", cứ nghĩ là con gái! khi s.âm biết con trai, dù kg cố ý vẫn cứ thấy buồn buồn( nghĩ lại các mẹ có 2 con gái mà thấy thông cảm ghê!) sau 1 tuần trong tâm trạng kg vui, thấy tội con quá, mẹ dần lên tinh thần- trở về bình thường!

Cũng định để 2 bé lớn hơn 1 tí, cố đẻ thêm 1 bé gái( cả 2 vc cùng thích). Nhưng cái cảnh nuôi con nhỏ cũng oải! nên còn xem đã, có khi "bắt" con gái người ta về để yêu thương, còn hơn!(con dâu đó) nhưng mà hơi lâu!
    Dạy con trai đúng là phức tạp: vì mong con vừa mạnh mẽ lại vừa có tâm hồn, mong con có cá tính, nhưng lại sợ con thành cá biệt, mong con tình cảm nhưng lại đừng ủy mị!.....Và, các ông bố ơi! con trai chúng tôi có trở thành những người đàn ông thực thụ hay không cũng rất cần học nhiều điều từ những người Bố đấy!

Tôi yêu từ MẸ!
    • 630 Bài viết

• 1,297 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thùy nhung Xem bài viết
    Trời sinh voi trời sinh cỏ mà chị, lo gì. Càng nhiều con trai gia đình càng mạnh chị à:Smiling:
    Em này chắc chưa có gia đình cũng nên, nói như đài.:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 603 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hienbs Xem bài viết
    cùng cảnh ngộ nhiều hỉ!
    mình đã có 2 con trai!
    Đứa đầu chủ động sinh theo ý muốn, đứa sau vừa thả định tháng sau canh con gái!
    nhưng đúng là chưa kịp canh! Thấy lần mang thai này mọi thứ đều khác trước, cứ tưởng là "trở đầu con", cứ nghĩ là con gái! khi s.âm biết con trai, dù kg cố ý vẫn cứ thấy buồn buồn( nghĩ lại các mẹ có 2 con gái mà thấy thông cảm ghê!) sau 1 tuần trong tâm trạng kg vui, thấy tội con quá, mẹ dần lên tinh thần- trở về bình thường!

Cũng định để 2 bé lớn hơn 1 tí, cố đẻ thêm 1 bé gái( cả 2 vc cùng thích). Nhưng cái cảnh nuôi con nhỏ cũng oải! nên còn xem đã, có khi "bắt" con gái người ta về để yêu thương, còn hơn!(con dâu đó) nhưng mà hơi lâu!
    Dạy con trai đúng là phức tạp: vì mong con vừa mạnh mẽ lại vừa có tâm hồn, mong con có cá tính, nhưng lại sợ con thành cá biệt, mong con tình cảm nhưng lại đừng ủy mị!.....Và, các ông bố ơi! con trai chúng tôi có trở thành những người đàn ông thực thụ hay không cũng rất cần học nhiều điều từ những người Bố đấy!

Tôi yêu từ MẸ!
    Nhà mình cũng 2 con trai đây. Thằng thứ 2 cũng ko canh gì hết, lúc đi siêu âm về cũng buồn mất mấy ngày, tội con thật. Sau đấy tớ lấy lại tinh thần, giờ vui lắm, thằng cu thứ 2 nhà tớ đáng yêu cực, hihi. Thôi trời cho thế nào thì cho, được cả trai hay gái thì càng tốt. Nếu ko được cũng chả sao, miễn là con cái ngoan ngoãn, thương yêu cha mẹ là hạnh phúc lắm rồi :Smiling:.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4,701 Bài viết

• 5,208 Được cảm ơn

Hic, k biết có nên sinh nữa k trời ơi??????:Crying:
    ZBPAZBPAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,924 Bài viết

• 17,433 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngưỡng mộ các bà mẹ VN anh hùng quá! Mình có 1 đứa mà đã sợ vãi....
    • Đông Vy Khách
    Hôm nay nghe được bài hát này dễ thương lắm. Tặng các mẹ có 3 con trai nè.
    Con cái là quà tặng của Trời mà. Có lẽ đừng nên buồn vì trai vì gái nữa. Mình có 2 con trai, đôi khi nghĩ nếu đủ can đảm sinh thêm đứa thứ 3 nếu là trai mình vẫn mừng vô cùng, chỉ mong nó ...dễ dễ nuôi một chút. Cũng có lúc mình mong có con gái, nhưng lý do duy nhất là vì mình thấy ai nuôi con gái cũng đều...khoẻ hơn nuôi con trai chứ không phải vì ước phải có trai có gái cho tròn trịa.:Smiling:
    Bài hát 3 anh em Dango
    “Dango được xiên vào que tre, 3 anh em Dango xếp thành 1 hàng,
    3 anh em Dango được rưới xì dầu.
    Trên cùng là anh cả, dưới cùng là em út,
    Bị kẹp ở giữa là anh hai
    Anh cả thì luôn nghĩ về em trai, em út thì nghĩ về anh trai, còn anh giữa cho mình là số một.
    Nếu được sinh ra lần nữa thì chúng ước mong cả 3 sẽ được xiên cùng 1 que.
    Nếu được thì lần này muốn thành Dango được trét đầy mứt đậu đỏ.
    Vào một ngày, anh em cãi nhau chỉ vì việc ai chín vàng hơn ai, và thế là 3 anh em Dango rời nhau. Nhưng chúng nhanh chóng làm hòa lại với nhau.
    Hôm nay 3 anh em Dango vào kệ tủ và ngủ trưa. Do ngủ quên, nên sáng dậy cả 3 đều bị khô cứng.
    Mùa xuân đến thì ngắm hoa anh đào, mùa thu đến thì ngắm trăng. Cả năm đều là Dango, 3 anh em nhà Dango” (Loan Subaru dịch)
    Click vào link này để xem nhé, mình không embed được.

http://www.youtube.com/watch?v=pw55t...layer_embedded
    theo
    http://dotchuoinon.com/2009/05/01/%E...ango%E2%80%9D/
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4,701 Bài viết

• 5,208 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đông Vy Xem bài viết
    Hôm nay nghe được bài hát này dễ thương lắm. Tặng các mẹ có 3 con trai nè.
    Con cái là quà tặng của Trời mà. Có lẽ đừng nên buồn vì trai vì gái nữa. Mình có 2 con trai, đôi khi nghĩ nếu đủ can đảm sinh thêm đứa thứ 3 nếu là trai mình vẫn mừng vô cùng, chỉ mong nó ...dễ dễ nuôi một chút. Cũng có lúc mình mong có con gái, nhưng lý do duy nhất là vì mình thấy ai nuôi con gái cũng đều...khoẻ hơn nuôi con trai chứ không phải vì ước phải có trai có gái cho tròn trịa.:Smiling:
    Bài hát 3 anh em Dango
    “Dango được xiên vào que tre, 3 anh em Dango xếp thành 1 hàng,
    3 anh em Dango được rưới xì dầu.
    Trên cùng là anh cả, dưới cùng là em út,
    Bị kẹp ở giữa là anh hai
    Anh cả thì luôn nghĩ về em trai, em út thì nghĩ về anh trai, còn anh giữa cho mình là số một.
    Nếu được sinh ra lần nữa thì chúng ước mong cả 3 sẽ được xiên cùng 1 que.
    Nếu được thì lần này muốn thành Dango được trét đầy mứt đậu đỏ.
    Vào một ngày, anh em cãi nhau chỉ vì việc ai chín vàng hơn ai, và thế là 3 anh em Dango rời nhau. Nhưng chúng nhanh chóng làm hòa lại với nhau.
    Hôm nay 3 anh em Dango vào kệ tủ và ngủ trưa. Do ngủ quên, nên sáng dậy cả 3 đều bị khô cứng.
    Mùa xuân đến thì ngắm hoa anh đào, mùa thu đến thì ngắm trăng. Cả năm đều là Dango, 3 anh em nhà Dango” (Loan Subaru dịch)
    Click vào link này để xem nhé, mình không embed được.

http://www.youtube.com/watch?v=pw55t...layer_embedded
    theo
    http://dotchuoinon.com/2009/05/01/%E...ango%E2%80%9D/
    Tui với bà có bắt tay nhau hô quyết tâm k????:Battin ey::Laughing:
    ZBPAZBPAp7
    • Khóa theo yêu cầu
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,368 Bài viết

• 6,374 Được cảm ơn

các mẹ cứ lo chư nhà có 3 thằng con giai. Đến lúc bọn nó trưởng thành tha hồ mà vênh váo với xóm giềng, bố đứa nào giám dây vào bà. 3 thằng nó xông ra thì ....
    • 1,763 Bài viết

• 993 Được cảm ơn

Thật lòng là nếu có cả trai và gái thì vui hơn. Nhưng trên hết vẫn là NUÔI DẠY CON NGƯỜI như thế nào.
    VC mình sắp có cô công chúa thứ 2. Cũng ko có ý định đẻ thêm nữa. Trai hay gái thì cũng ngần ấy công nuôi dạy. Vất vả lắm các mẹ ạ. Thời con mọn có cái cực của con mọn, thức khuya dậy sớm, stress khi con ốm đau. Lớn lên chút nữa thì đưa đón học hành, giáo dục nhân cách, lo tài chính để cho con có được đk ăn học tốt.

Dù thích có đông con lắm, nhưng trong tiềm lực của mình, mình chỉ dừng lại đây thôi. Mình nghĩ nếu các mẹ có SỨC KHOẺ, THỜI GIAN VÀ TIỀN BẠC thì sinh 3-4 đứa càng vui.

Các mẹ đừng lăn tăn trai -gái nữa nhé.
    4803679505_f7aac77064_t5xuxp7

4804322576_be2a6973bf_tovxfp7

M11: 10kg; 8 chú răng xinh. hát í ới theo mẹ. đi chập chững rùi:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:Hai con là niềm vui sống của bố mẹ:LoveStruc:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2