TIN TÀI TRỢ.

Phải làm thế nào khi con ham chơi điện tử

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.23K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Anh chị tôi có một cậu con trai năm nay học lớp 6, suốt 5 năm học cấp một cháu là một đứa trẻ ngoan, học giỏi. Hết cấp một cháu thi đỗ vào trường học có tiếng của Thành phố, chưa kịp mừng thì anh chị tôi đã phải lo lắng vì sang môi trường mới cháu bắt đầu ham chơi điện tử, chểnh mảng học hành, hay nói dối bố mẹ để đi chơi điện tử, anh chị tôi đã dùng mọi biện pháp: nhắc nhở, dọa nạt, thậm chí đánh mắng... cháu vẫn tìm cách chốn đi chơi, ham chơi đến mức còn lấy trộm tiền của bố mẹ. Tôi đã gặp và nói chuyện với cháu, nhờ ông bà nội khuyên bảo cháu, nhờ cô giáo gặp riêng để nhắc nhở cháu.. nhưng hình như vẫn chưa đâu vào đâu. Anh chị tôi rất khổ tâm, cả hai anh chị đều bận công việc nên ít có thời gian ở nhà để thường xuyên kèm cặp cháu.
    Các mẹ WTT ai có kinh nghiệm gì về vấn đề này giúp anh chị tôi với. Vì tương lai con em chúng ta hãy giúp cháu tỉnh ngộ, tôi cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• DMV
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 112 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Không có thời gian quản thì hỏng cháu ngay. Mua cho máy điện tử về chơi và quản lý giám sát ở nhà thôi. Quy định thời gian được chơi, cuối tuần cho chơi nhiều, làm xong bài tập mới được chơi v.v...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DMV Xem bài viết
    Không có thời gian quản thì hỏng cháu ngay. Mua cho máy điện tử về chơi và quản lý giám sát ở nhà thôi. Quy định thời gian được chơi, cuối tuần cho chơi nhiều, làm xong bài tập mới được chơi v.v...
    ở nhà anh chi tôi đã có máy nhưng vì anh chị ấy đi suốt ngày (vì anh làm việc ở xa nên phải sáng đi tối về, con chị tôi thì lại làm việc theo ka kíp) nên cháu chơi cả ngày ko học, anh chị tôi cắt máy thì cháu lại ra quán chơi. Khi anh chị tôi về mới bắt cháu học, nhiều lúc đến nhà thấy cháu vừa học vừa ngủ gật, tôi thấy khổ quá mà ko biết làm ntn.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai tôi năm nay lên lớp 8 cháu ở với bác ( Chị gái tôi ) đã 3 năm và học cùng lớp với con trai bác. Gần đây đã phát hiện ra hiện tượng 2 anh em lấy tiền của bác để mua thẻ Game chơi điện tử.Tôi cũng không hiểu chúng chơi vào lúc nào vì hàng ngày chúng học bán trú từ sáng tới chiều mới về. Về nhà lịch học thêm cũng rất dày đặc toán , văn, anh, lý. Cuối tuần bác cũng cho chơi điện tử trên máy tính có chị con bác quản lý ( chị là sv năm thứ 2 trường ĐH ngoại thương ).Thường thì thấy chúng hay chơi các trò như đá bóng,,cờ vua, cờ tướng...nhưng giờ đây phát hiện 2 anh em lấy trộm số tiền lên đến mấy triệu đồng cộng lại của nhiều lần lấy và chúng khai mua thẻ game chơi điện tử. Tôi cảm thấy choáng và sốc vì tôi luôn tin tưởng vào chị gái tôi ( trên thức tế chị tôi rất nghiêm khắc tôi cũng còn sợ ).Cả 3 đứa trẻ đều rất sợ mẹ ( con tôi cũng gọi bác là Mẹ ) thế mà vì ham mê điện tử chúng đã lấy tiền nhiều lần bây giờ phải làm thế nào các bạn hãy chia sẻ kinh nghiệm giúp tôi với. (Tôi 1 tháng lên thăm con 1 lần)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nỗi lòng của các bậc phụ huynh có con ham chơi điện tử thật buồn phải không ah,Các đại ca game này chỉ còn cách cho học trường nội trú để không có cơ hội tiếp xúc với điện tử nữa!các bạn có thể tìm hiểu các trường nội trú trên mạng,xem trường nào phù hợp với con mình thì tham khảo và cho con học nhé!
    • 179 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Em trai em cũng ham chơi điện tử lắm, hu hu. Em mua cho cái máy bay điều khiển từ xa mà nó cứ ôm lấy cái máy tính, không thèm ngó ngàng gì đến cái máy bay Ham mê điện tử quá rồi !
    Chắc em sẽ bán quách cái máy bàn ở nhà em đi, chỉ sợ cu cậu lại mon men ra quán game thì em chít mất !
    • 26 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Con trai mình học lớp 9 nhiều lần mình cũng bắt được nó ra ngoài chơi điện tử, mình không mắng mà chỉ tâm sự rồi cho nó biết nếu tiếp tục chơi như vậy nó sẽ không có cơ hội để đi học cấp 3 theo nguyện vọng, mình cũng hỏi tại sao con lại đi chơi điện tử ở ngoài, nhưng nó nói con chơi theo bạn và mỗi thứ nên biết một tí. Mình nghe xong cũng cố gắng hiểu con nhung mình vẫn rất buồn mỗi khi con «tranh thủ »ra
    comment by WTT mobile view
    • 206 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    con nhà em mà cứ ham chơi là em phạt k cho ăn cơm là sợ ngay ạ