TIN TÀI TRỢ.

Phải làm gì khi trẻ quá hiếu động?

• 6 Lượt chia sẻ
  • 16.6K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 99 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Con mình năm nay bắt đầu đi học lớp 1. Mình rất lo lắng và không biết phải dậy con như thế nào. Từ khi cháu 18 tháng mình đã cho cháu đi nhà trẻ, và cũng từ đó mình rất xấu hổ mỗi khi các coi giáo phản ánh là cháu nghịch ngợm quá. Cả trường gọi cháu là : Giòi ( nghịch liên tay liên chân ko yên như con giòi ấy). Cháu đến lớp trừ giờ ngủ thì yên lặng, còn khi tỉnh là nô đùa, hò hét, chạy vòng quanh lớp mồ hôi nhễ nhại. Cô phạt một lúc rồi đâu vào đấy.
    Khi cháu học mẫu giáo 5 tuổi, ngồi tập viết cháu cứ quay ngang quay dọc để nói chuyện.
    Còn bây giờ, ban đầu cô giáo cho cháu ngồi chung với 1 bạn, nhưng cháu cứ quay sang nói chuyện với bạn đó, cô giáo phải xếp bạn ngồi chỗ khác thì cháu lại với lên nói chuyện với người bàn trên. Cuối cùng thì cháu được ngồi 1 mình một bàn và cách các bạn 1 bàn. Thật là xấu hổ, nhưng khi ngồi 1 mình không biết nói chuyện với ai thì cháu lại nói chuyện một mình.
    Cháu nhà mình phát triển bình thường và rất thông minh, tình cảm, nhưng cháu nghịch quá, mỗi ngày cuối tuần mình sợ nhất là ở nhà trông con. Cháu nghịch luôn tay luôn chân và nói luôn mồm. Có lúc mình nói: Con có thể cho mẹ xin 1 phút yên lặng được không? thì cháu lấy tay bịt mồm lại rồi hỏi: Đã được 1 phút chưa hả mẹ? rồi mỗi khi thấy mình cầm roi là cháu hét ầm ỹ rồi nói, con xin mẹ đừng đánh con, con không thích mẹ đánh con đâu. Rồi khi mình quát thì lại nói: Mẹ không yêu con, sao mẹ lại quát con, mẹ nói nhỏ thôi...
    Mình sợ lắm không biết dậy cháu ra sao nữa, cháu lớn thêm chút nữa phải chăng mình lực bất tòng tâm?
    Có bố mẹ nào có kinh nghiệm trong vấn đề này cho mình ý kiến tham khảo được không? Mình xin cảm ơn.
    Trao yêu thương để nhận yêu thương!
    YM: maingocvkshn
    DT: 0905031982
    ĐC. Hà Nội

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 321 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Úi úi, bé nhà mình mới gần 2 tuổi mà mình cũng stress kinh khủng, mình có gào đến khản tiếng hoặc đánh đau mấy bé vẫn không phản ứng. Bé chỉ sợ ba và bác thôi. Bạn thử cầu cứu ox xem
    • 99 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Ong xa lại chẳng bao giờ mắng con. Mọi việc đều do tự mình chán lắm. Bất lực trước con mất.
    ĐC. Hà Nội
    • 448 Bài viết

• 743 Được cảm ơn

Mình có 1 đứa cháu hiện đang học lớp 2 cũng tình trạng giống y như con của bạn, hiện cháu đang ở quê, bố mẹ có cho vào sài gòn khám tại Nhi Đồng 1,khoa tâm lý học, bác sỹ kết luận cháu bị bệnh “ tăng động giảm chú ý”. Cả ngày cháu chỉ hoạt động vui chơi, nghịch bày đủ trò, nhưng khi học hành thì không tập trung được. Mình có tìm hiểu trên mạng, bệnh này tương tự như ở trẻ tự kỷ, nhưng thuộc dạng nhẹ, biện pháp tốt nhất là phải có thời gian cùng học, cùng chơi và dạy bé, đưa cho bé nhiều phương pháp học, chia thành từng thời gian nhỏ trong ngày, có thưởng có phạt, tập cho bé khả năng tập trung. vẫn cho bé chơi, nhưng kết hợp phương pháp vừa học vừa chơi ….Hazai, nói chung là nhiều lắm, bạn thử cho bé đi khám xem sao, bác sỹ sẽ tư vấn cụ thể hơn đấy
    vTBOp7

22/7 : Thử que 2 vạch mờ

Ngày dự sanh : 28/03/2013 Mong chờ con iu từng ngày ...Cà phê của mẹ ơi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 39 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocmaivks Xem bài viết
    Con mình năm nay bắt đầu đi học lớp 1. Mình rất lo lắng và không biết phải dậy con như thế nào. Từ khi cháu 18 tháng mình đã cho cháu đi nhà trẻ, và cũng từ đó mình rất xấu hổ mỗi khi các coi giáo phản ánh là cháu nghịch ngợm quá. Cả trường gọi cháu là : Giòi ( nghịch liên tay liên chân ko yên như con giòi ấy). Cháu đến lớp trừ giờ ngủ thì yên lặng, còn khi tỉnh là nô đùa, hò hét, chạy vòng quanh lớp mồ hôi nhễ nhại. Cô phạt một lúc rồi đâu vào đấy.
    Khi cháu học mẫu giáo 5 tuổi, ngồi tập viết cháu cứ quay ngang quay dọc để nói chuyện.
    Còn bây giờ, ban đầu cô giáo cho cháu ngồi chung với 1 bạn, nhưng cháu cứ quay sang nói chuyện với bạn đó, cô giáo phải xếp bạn ngồi chỗ khác thì cháu lại với lên nói chuyện với người bàn trên. Cuối cùng thì cháu được ngồi 1 mình một bàn và cách các bạn 1 bàn. Thật là xấu hổ, nhưng khi ngồi 1 mình không biết nói chuyện với ai thì cháu lại nói chuyện một mình.
    Cháu nhà mình phát triển bình thường và rất thông minh, tình cảm, nhưng cháu nghịch quá, mỗi ngày cuối tuần mình sợ nhất là ở nhà trông con. Cháu nghịch luôn tay luôn chân và nói luôn mồm. Có lúc mình nói: Con có thể cho mẹ xin 1 phút yên lặng được không? thì cháu lấy tay bịt mồm lại rồi hỏi: Đã được 1 phút chưa hả mẹ? rồi mỗi khi thấy mình cầm roi là cháu hét ầm ỹ rồi nói, con xin mẹ đừng đánh con, con không thích mẹ đánh con đâu. Rồi khi mình quát thì lại nói: Mẹ không yêu con, sao mẹ lại quát con, mẹ nói nhỏ thôi...
    Mình sợ lắm không biết dậy cháu ra sao nữa, cháu lớn thêm chút nữa phải chăng mình lực bất tòng tâm?
    Có bố mẹ nào có kinh nghiệm trong vấn đề này cho mình ý kiến tham khảo được không? Mình xin cảm ơn.
    mình đọc mà cứ như ai đó kể về con mình vậy.mình cũng hết cách rồi ko biết phải làm sao nữa.ox cũng quát mắng suốt đấy.mình cũng dùng roi đấy .lúc bị đánh thì xin lỗi rối rít nhưng chỉ dc 5p thôi rồi đâu lại vào đấy.như ko co chuyện gì xảy ra vậy.cũng bằng tuổi con bạn đấy
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 89 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocmaivks Xem bài viết
    Ong xa lại chẳng bao giờ mắng con. Mọi việc đều do tự mình chán lắm. Bất lực trước con mất.
    hic mình thì xã đi làm suốt nên chủ yếu mình
    • 99 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Chán quá, đánh cũng không ăn thua đâu. Mà bây giờ cứ hơi nói to là bé lại mắng mình vì cái tội mắng trẻ con. Bé còn cãi mình là: Không được đánh trẻ con, đánh trẻ con là sai. Mình cũng không biết ai dậy nữa. Chả làm gì được. Chỉ ghét mỗi cái tội nghịch, bướng bỉnh và nói nhiều thôi. Làm sao điều trị được mấy điều đó hả các mẹ?
    ĐC. Hà Nội
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 39 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

uh
    có mẹ nào có kinh nghiệm chút ko giúp mình với.mình cũng dang cùng tâm trạng với mẹ chủ top.chán vì con quá các mẹ ạ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 16 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Con mình cũng thuộc dạng hiếu động, chân tay cử động liên tục và mình cảm thấy con mình thiếu tập trung khi tập trung vào 1 việc gì đó...

Mình chuẩn bị cho con đi khám ở khoa tâm lý của BV ND 2 nè. Con mình 4t rồi, mình khám để yên tâm nếu có bệnh tăng động thì can thiệp sớm.

Mình nghĩ sẽ có cách để huấn luyện con, mình đi để đc tư vấn.
    • 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đọc chia sẻ của các mẹ thấy con mình giống hệt con các mẹ . Nhiều khi bực quá chửi đánh con loạn lên xong rồi lại ân hận rằng mình đánh con đau quá. Nhưng mai tình trạng con lại làm mẹ sốt tiết lại muốn đánh. Nghe bà hàng xóm nói một số trẻ hiếu động vậy cho đi khám ở Bạch Mai, về uống thuốc 1 tuần là ngoan. Mình k biết nên làm thế nào lên đây xem có mẹ nào cùng cảnh mà đã khắc phục được thì chia sẻ.
    • 235 Bài viết

• 700 Được cảm ơn

Bệnh này có thể gọi đơn giản là "hiếu động thái quá" trẻ mắc bệnh này thường biểu hiện tay chân táy máy,nghịch phá Liên tục,và có dấu hiệu mẤt trí nhớ ngắn hạn,có nghĩa là nếu mẹ bực quá đánh trẻ,có thể lúc đấy nó đau thì nó sẻ ngồi trật tự,nhưng 5 phút sau thì quên sạch,bệnh này thuộc dạng về thần kinh,nên cách diều trị là thuốc và tâm lý,nhưng thật sự mình biết,thuốc chỉ định bệnh này giống như thuốc an thần vậy,uống thì hiệu quả rỏ rệt nhưng dùng lâu ngày sẻ không tốt,thậm Chí làm cho bé ù lì.Cách thứ 2 là trị bằng tâm lý,mình có đọc 1 bài viết đại khái thế này:
    -các mẹ phải hướng bé vào một trò chơi đòi hỏi cần chú ý và tập trung,như xếp hình,xếp lego,Tô màu....lần đầu thì chọn hình đơn giản,it thời gian,rồi tăng độ khó lên dần,bạn sẻ thưởng cho bé nếu bé hoàn thành,cách này giúp bé tập tính tập trung,cho bé tham gia hoạt động ngoài trời thường xuyên như đá banh,bóng chuyền....vì cách nảy giup bé hoạt động có ích,vì những trẻ mắc bệnh này không hoạt động sẻ cảm thấy khó chịu,nói đúng ra Là thấy bồn chồn ngứa ngáy tay chân.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,167 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Tại sao có mấy đứa nghịch thế nhỉ, hay tại nó lanh lợi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 194 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Đúng là nên cho con đi khám khoa tâm lý bạn ạ. Bé nhà mình cũng nghịch, hiện giờ không nghịch đến mức như con bạn, bé mới có hơn 2t thui, bé nhà m bị tăng động giảm chú ý, chậm nói (chưa đến mức tự kỷ), bác sỹ cho bé uống thuốc để bớt nghịch ngợm nhưng mình không cho uông. Bạn cho con đi khám mà phải uống thuốc thì nên tìm hiểu kỹ về thuốc và các tác dụng phụ rùi hãy quyết định. Cũng có nhiều cách để giúp bé bớt nghịch nhưng mẹ phải kiên trì lắm đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 77 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi abcxyz77 Xem bài viết
    Tại sao có mấy đứa nghịch thế nhỉ, hay tại nó lanh lợi
    ko có chuyện đó đâu bạn, trẻ nghịch quá là vứt di. các bạn chưa xem nhiều đứa trẻ thông minh chúng ngoan hiền vô cùng. lạ là bây giờ ông bố bà mẹ nào cũng thích con mình nghịch ngợm, đanh đá. đi học ông tướng nào nghịch thì học dốt, đúp, bà tướng thì chua ngoa môi son má phấn chửi bạn đánh bạn như đúng rồi, mấy bà tôm cá ở chợ đanh đá thì chỉ bán tôm cá thôi.... :d.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 194 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TrauBong Xem bài viết
    ko có chuyện đó đâu bạn, trẻ nghịch quá là vứt di. các bạn chưa xem nhiều đứa trẻ thông minh chúng ngoan hiền vô cùng. lạ là bây giờ ông bố bà mẹ nào cũng thích con mình nghịch ngợm, đanh đá. đi học ông tướng nào nghịch thì học dốt, đúp, bà tướng thì chua ngoa môi son má phấn chửi bạn đánh bạn như đúng rồi, mấy bà tôm cá ở chợ đanh đá thì chỉ bán tôm cá thôi.... :d.
    Nói thế này thì hơi quá bạn ạ. Mình nghĩ bạn nên xem lại suy nghĩ và lời nói.
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TrauBong Xem bài viết
    Bạn này nói chuyện nghe sợ quá. Trẻ nghịch hay ngoan không thể kết luận được là vứt đi hay thông minh bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Haizz... hoàn cảnh con mình giống hệt bạn, con mình lại là con gái cơ, mới 4 tuổi mà ai cũng nghĩ nghịch như con trai, đi đến đâu cũng bị kêu là nghịch quá, đến lớp cũng bị cô giáo cáo tội, mình đã tự nhủ hạn chế không được đánh con chỉ nhỏ nhẹ khuyên bảo nó nhưng nhiều khi không kiềm chế nổi phải dùng roi, nhưng rồi lại đâu vào đấy, nhiều khi đi làm về strees kinh khủng, không biết lớn thêm vài tuổi nữa chúng có hết nghịch ngợm không?
    • 87 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

xin kinh nghiệm ạ
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bây giờ có nhiều trẻ bị bệnh tăng động giảm chú ý, cần đi khám để biết chính xác
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 979 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LyTrieuVo Xem bài viết
    bây giờ có nhiều trẻ bị bệnh tăng động giảm chú ý, cần đi khám để biết chính xác
    bé nhà m ban đầu m cũng nghi con bị bệnh này vì con quá hiếu động 17 tháng nghịch choi trời phá đất, nhưng khi test ktra con, con rất thông minh, nhớ lâu cái gì bảo 1 lần là nhớ, thấy ai làm gì là để ý và lần sau làm lại y hệt , đầu đĩa ở nhà thích đia nào là tự mở tự thay. nên chả biết sao nựa , chỉ quá chóng mặt vì con hiếu động chân tay ko để yên quá nổi 2 phút
    MTM1ODQxMDM1OQ MTM4OTUwOTIxOQ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2