Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Những điều đầu tiên của con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.39K Lượt đọc
  • 66 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,370 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Sinh con ra và nuôi con khôn lớn, cha mẹ song hành với biết bao điều đầu tiên của con từ khi con mới oe oe tiếng khóc đầu đời, các bố mẹ nhỉ. Chứng kiến những lần ấy, bố mẹ nào không sung sướng cười tươi, đi khoe với cả nhà. Mà cũng có những lần đầu tiên trong đời của con làm bố mẹ phải lo lắng và có khi bật khóc.

Con mình còn nhỏ xíu à, mới có 5 tháng thôi, nhưng vợ chồng mình ghi nhớ tất cả những lần đầu tiên của con. Hay là chúng mình kể nhau nghe những điều đầu tiên tuyệt vời ấy các bố mẹ nhé.

Lúc con tròn đầy tháng thì con bị ốm lần đầu trong đời. Cô y tá ghi lên trên bảng tên của con và tuổi: 1 month. Lúc đó con phải nhập viện mấy ngày, mẹ khóc muốn ngất.

2 tháng 1 ngày, con nhoẻn nụ cười có ý thức đầu tiên với mẹ. Mẹ khoe với ba, ba con cứ tíu tít...

3 tháng 5 ngày, con bắt đầu chịu ngậm ti giả. Con ngậm ti mà ngón tay cái cứ đưa lên môi theo thói quen nút tay. Ba nói con tưởng ti là ngón tay, ba cười đắc chí vì "lừa" được con.

3 tháng 10 ngày, con bắt đầu chán ăn sinh lý, mẹ phải cho con nằm bú sau khi thử tất cả các kiểu mà không ăn thua.

3 tháng 27 ngày, ba mẹ mua tông-đơ về cắt tóc máu cho con. Ba nhét một ngọn tóc vào bì thư nho nhỏ để dành làm kỷ niệm cho con.

4 tháng 15 ngày, con lần đầu tiên biết lật, con ngẩng cao đầu như khoe với mẹ là con làm được rồi đây. Chao ơi, mẹ sung sướng không thể tả, mẹ cứ cười suốt và khoe tùm lum, chụp bao nhiêu là hình.

5 tháng 1 ngày, con bắt đầu tập ăn dặm. Mẹ không định cho con ăn sớm thế, chỉ thử đút thôi nhưng con nuốt hết. Mẹ nhớ cái miệng nhỏ xinh xinh cứ há ra chờ và đôi mắt con thì nhìn theo cái muỗng từ từ tiến đến dần :Laughing:

Kể lại những lần đầu tiên của con của các bố mẹ đi :LoveStruc:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 620 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

tớ chưa có con ,nên đọc cái này thấy ghiền quá !
    chẳng hiểu sao nick Adamkhang bị khóa ? Mình có buôn bán cái gì đâu nhỉ ? 0909 970 977 :Crying:
    • 5,704 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

chị ơi đọc bài này em thương ba mẹ,công sinh thành nuôi dưỡng biết bao giờ đền đáp
    Yêu là biết vượt qua. Yêu là biết hi sinh cho nhau. Yêu là biết bỏ qua quá khứ. Yêu là cùng nhìn về 1 tương lai tươi sáng. Nhớ lắm ánh mắt, giọng nói, nụ cười của anh. ( Lộc Vừng - Ku Anh ) :Laughing::Laughing::LoveStruc::LoveStruc::Kiss::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,511 Bài viết

• 2,239 Được cảm ơn

hic
    những ngày đầu tiên của POnd nhà em kinh khủng lắm,nên em chẳng bao giờ dám nghĩ lại khi mọi chuyện đã trôi qua, hic hic
    nhưng đúng là,cái cảm giác yêu thuơng thì lúc nào nó cũng đong đầy chị nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,418 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Thấy các mẹ kể về con đúng lúc con trai mình cũng đang ốm làm mình nhớ tới những gì đã qua. Nhớ và sẽ nhớ mãi giây phút đầu tiên khi nghe tiếng con khóc mà không biết đó là con mình khóc . Đau đớn từ sáng sớm tới chiều tối mới sinh được nhờ sự hỗ trợ của đủ các loại thuốc và bác sỹ. Nhưng có lẽ không gì sung sướng hơn khi nghe tiếng bác sỹ nói rằng con trai xinh lắm, lúc đó chỉ háo hức nhìn thấy con lành lặn nguyên vẹn là hạnh phúc lắm.

Nài nỉ cô bạn học bế con ra cho mình xem...ôi cái cảm giác lúc đó lạ lắm, không thể tả nổi...thò tay sờ nắn khắp người con, đòi vạch mọi thứ ra để xem có "vết" gì không :Smiling: . Lúc đó sao mà quên hết cả đau đớn vậy...vui muốn khóc mà không khóc được ý. Một lát sau thấy phòng đẻ vắng tanh còn mỗi mình mình nằm đó chờ khâu, tiếng đứa trẻ nào đó khóc gào lên suốt..mình sốt ruột hỏi cô bạn gái "Sao con nhà ai mà để khóc dữ thế?" và câu trả lời là "Con nhà chị thèm sữa chứ con nhà ai nữa" :Surprise: :Laughing: . Hóa ra lúc đó trong phòng sinh hơn chục sản phụ vào cùng mình..họ ra hết rồi chỉ còn mỗi mình nằm đó..và con. Đúng là có con..hạnh phúc thật đó các mẹ nhỉ? :LoveStruc:
    Take a rest :Battin ey:!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 797 Bài viết

• 2,265 Được cảm ơn

À ba nhóc kể ra chắc nhiều lắm nhưng mẹ thật hạnh phúc khi có các con trên đời. Con làm mẹ lớn hơn, chững chạc hơn theo số cân nặng và số con.. Hồi xưa bà ngoại cứ lo mẹ không biết nuôi con, không biết hát ru ..."sinh con rồi mới sinh cha".

Lần đầu tiên con đi chích ngừa, mẹ còn không biết chỉ cần đến phường gần nhà là được. Mẹ bế con đi tiêm ở nơi thật xa, mà còn rất vụng để khi về con ho mất gần hai tuần. Nhưng rồi khi con đầy năm mẹ lại rất tự hào vì hai mẹ con mình cùng giành giải nhất quận trong cuộc thi " nuôi con khỏe".
    9 năm rồi mẹ vẫn nhớ lần đầu tiên nằm mơ thấy con, thấy khuôn mặt con, còn nhớ thay tã cho con như thế nào trong mơ. Khi ấy con mới dài có 9mm trong bụng mẹ thôi. Khi mẹ có bầu con, mẹ mơ thấy con ba lần, có phải vì thế mà mẹ nhìn con thật kỹ giây phút đầu tiên con có mặt trên đời.
    Trông con như ông già ý, rồi mẹ nằm lắng nghe tiếng con khóc thật to, vài phút sau bác Nhi đặt con cạnh mẹ. Khuôn mặt bầu bĩnh, đôi môi đỏ hồng, con lấy cái lưỡi liếm quanh như con mèo, và đôi mắt con liếc qua liếc lại. Chắc mẹ chẳng bao giờ quên giây phút đó.
    Con hồi bé lười ăn quá, mẹ phải thuộc hết các giờ phát quảng cáo để cho con ăn và uống sữa, có phải vậy mà đến giờ ba mẹ vẫn nhớ mãi khi lên sân thượng con chỉ cục máy lạnh nói từ đầu tiên " el gi" - LG.
    Mới gần đây mẹ lại ngây ra đứng ngắm con tự mình đạp xe hai bánh, con đạp qua mẹ và nói thật to " thế này mới là cuộc sống chứ".
    Mẹ lại rất thích tranh luận với con. Con thì thủ thỉ " ở trường con có bán cuốn Tư duy toán học và Tìm hiểu khoa học, bạn Long có mua rồi", mẹ giả vờ là đắt lắm, chắc mẹ ko có tiền đâu, con cứ đi ra đi vào rồi nói " hồi bé mẹ có học môn Tìm hiểu khoa học không, mẹ không mua sau nay nhỡ lớp con học con biết làm sao. Mẹ không mua cuốn Tư duy toán học nhỡ con học môn toán không giỏi thì sao, mẹ vẫn nói mẹ thích nhất là con học giỏi toán mà".
    Sáng ngủ dậy trước khi đi học mẹ đưa con 50.000 đ con cầm cẩn thận lắm còn nói " nhiều tiền quá mẹ nhỉ" (lần đầu tiên con được tự cầm món tiền to thế mà).
    Con là con đầu tiên của mẹ, mẹ mãi mong con sẽ là anh cả gương mẫu để các em noi theo. Mong các con của mẹ ngoan, hay ăn, mau lớn .
    Feeling Good
    • 396 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cảm giác đầu tiên khi bố bế con trao cho mẹ là: " xấu quá,sao con mình lại xấu thế không biết".Híc, mấy đứa anh chị họ trứoc con xinh lắm cơ.Bốn đứa đứa nào cũng trắng trẻo mắt to tóc xoăn tít còn con thì đen đen tím tím, mắt híp tịt, miệng rộng ngoác, đấu thì trọc lông lốc.Mẹ vừa sinh xong mệt mỏi đau đớn thêm phần thất vọng chực thiếp đi thì con nhoẻn miệng cười,con cười xinh quá, nụ cười làm rạng rỡ cả khuôn mặt nhỏ xíu.
    • 1,765 Bài viết

• 1,082 Được cảm ơn

Hạnh phúc khi lần đầu tiên nhìn thấy con, hỏi b.sĩ đỡ đẻ "con em đấy hả chị?" nhìn con nằm ngơ ngác nhìn ánh đèn sau khi b.sĩ tắm rửa sạch sẽ sau khi sinh, một cảm giác thật khó tả, muốn trào nước mắt
    Hạnh phúc khi chồng vào thăm vợ sau khi sinh, nét mặt đầy sung sướng của chồng khi nói với vợ con mình xinh và yêu lắm em ạ
    Và còn nhiều niềm hạnh phúc sau khi con sinh ra đời......
    Bố Mẹ yêu em Bống nhất trên đời

9zQvp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,370 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Các mẹ ạ, hôm nay con mình hôn môi mình đấy :Laughing: :LoveStruc: Con vừa tu hết bình xong, ợ một cái trên vai mẹ, đột nhiên con quay sang nhìn chăm chăm vào mặt mẹ. Hai tay con quờ quạng nắm lấy hai tai mẹ rồi từ từ đưa cái mỏ chim xinh xinh đến gần và mút lấy mút để môi mẹ :Laughing: :Laughing: Yêu ơi là yêu, con 5 tháng 19 ngày đấy con trai ạ. Ba cười nắc nẻ rồi sau đó mới chợt tiếc là quên chụp hình :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi cũng nhớ lần đưa bé Nhi đi tiêm phòng ở Trung tâm Y tế quận, con khóc váng lên nhưng vẫn chịu tiêm. Y tá rút kim ra, con quay sang ôm chặt lấy ba khóc nức nở.

Yêu con quá !
    • 2,381 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Nhớ giờ phút con mới ra đời, bác sỹ đét vào mông con một cái làm con khóc ré lên. Đến khi cô y tá bế con vào phòng hậu phẫu cho bà, bố và mẹ thấy con lần đầu tiên, cứ nghĩ con còn đang nhắm nghiền mắt lại, ai ngờ con mở to cả 2 mắt, nhìn trần nhà, nhìn xung quanh mình. Lúc đó mẹ chẳng thấy đau gì cả, mà chỉ thấy hạnh phúc tràn đầy vì cuối cùng mẹ đã được thấy mặt con.
    08042007545-1-1PICT0101-126052007597-1a21042007580-1
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 213 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm giác không bao giờ quên được khi bác sĩ nhìn lên màn hình siêu âm lắc lắc đầu, tim mẹ như ngừng đập... rồi bác sĩ chợt reo lên : à đây rồi, nghe thấy tim thai rồi.. điều đầu tiên là tiếng tim con đập báo hiệu một sự sống, con đã nghe thấy lời mẹ nói ở lại với ba mẹ đúng không. :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 2,623 Bài viết

• 3,004 Được cảm ơn

Ngày đầu tiên của con em là hạ đường huyết, li bì, tím tái chân tay lạnh, phải chạy đi cấp cứu rồi cắm xông truyền nước vào đầu, truyền sữa vào dạ dày.

Ngày thứ hai của con em là về với mẹ, chưa được bú mẹ tí nào là lại tím tái lại bồng lên dưỡng nhi.

Nghĩ thấy sợ.

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • 1,476 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Mẹ sinh mổ và lần đầu tiên mẹ thấy con (trước khi ngủ thiếp đi vì thuốc mê)là 2 vết sẹo dài trêm mặt do BS để lại.............:Sad:
    Con được 3th 25 ngày và biết lật, cưng quá đi thôi
    Con gần 10 tháng và lần đầu tiên con hôn mẹ (hít thật mạnh đấy)làm cho mẹ sướng mê tơi, hạnh phúc quá
    không ký kết chi nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có 1 gia đình để chăm sóc và được chăm sóc, để yêu thương và được yêu thương thật tuyệt vời. em sẽ hết sức cẩn trọng với tình yêu đang có để không phải vụng về đánh mất, để cố gắng xây dựng thành một gia đình ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,370 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tihana Xem bài viết
    À ba nhóc kể ra chắc nhiều lắm nhưng mẹ thật hạnh phúc khi có các con trên đời. Con làm mẹ lớn hơn, chững chạc hơn theo số cân nặng và số con.. Hồi xưa bà ngoại cứ lo mẹ không biết nuôi con, không biết hát ru ..."sinh con rồi mới sinh cha".

Lần đầu tiên con đi chích ngừa, mẹ còn không biết chỉ cần đến phường gần nhà là được. Mẹ bế con đi tiêm ở nơi thật xa, mà còn rất vụng để khi về con ho mất gần hai tuần. Nhưng rồi khi con đầy năm mẹ lại rất tự hào vì hai mẹ con mình cùng giành giải nhất quận trong cuộc thi " nuôi con khỏe".
    9 năm rồi mẹ vẫn nhớ lần đầu tiên nằm mơ thấy con, thấy khuôn mặt con, còn nhớ thay tã cho con như thế nào trong mơ. Khi ấy con mới dài có 9mm trong bụng mẹ thôi. Khi mẹ có bầu con, mẹ mơ thấy con ba lần, có phải vì thế mà mẹ nhìn con thật kỹ giây phút đầu tiên con có mặt trên đời.
    Trông con như ông già ý, rồi mẹ nằm lắng nghe tiếng con khóc thật to, vài phút sau bác Nhi đặt con cạnh mẹ. Khuôn mặt bầu bĩnh, đôi môi đỏ hồng, con lấy cái lưỡi liếm quanh như con mèo, và đôi mắt con liếc qua liếc lại. Chắc mẹ chẳng bao giờ quên giây phút đó.
    Con hồi bé lười ăn quá, mẹ phải thuộc hết các giờ phát quảng cáo để cho con ăn và uống sữa, có phải vậy mà đến giờ ba mẹ vẫn nhớ mãi khi lên sân thượng con chỉ cục máy lạnh nói từ đầu tiên " el gi" - LG.
    Mới gần đây mẹ lại ngây ra đứng ngắm con tự mình đạp xe hai bánh, con đạp qua mẹ và nói thật to " thế này mới là cuộc sống chứ".
    Mẹ lại rất thích tranh luận với con. Con thì thủ thỉ " ở trường con có bán cuốn Tư duy toán học và Tìm hiểu khoa học, bạn Long có mua rồi", mẹ giả vờ là đắt lắm, chắc mẹ ko có tiền đâu, con cứ đi ra đi vào rồi nói " hồi bé mẹ có học môn Tìm hiểu khoa học không, mẹ không mua sau nay nhỡ lớp con học con biết làm sao. Mẹ không mua cuốn Tư duy toán học nhỡ con học môn toán không giỏi thì sao, mẹ vẫn nói mẹ thích nhất là con học giỏi toán mà".
    Sáng ngủ dậy trước khi đi học mẹ đưa con 50.000 đ con cầm cẩn thận lắm còn nói " nhiều tiền quá mẹ nhỉ" (lần đầu tiên con được tự cầm món tiền to thế mà).
    Con là con đầu tiên của mẹ, mẹ mãi mong con sẽ là anh cả gương mẫu để các em noi theo. Mong các con của mẹ ngoan, hay ăn, mau lớn .
    Mình cứ đọc đi đọc lại tâm trạng của mẹ tihana lúc có đứa con đầu lòng này, mình còn phải học hỏi nhiều lắm để làm sao trở thành người bạn của con từng ngày, phải không mẹ tihana?

Các mẹ có còn nhớ cảm giác các mẹ thế nào khi con của các mẹ gọi tiếng "ba" đầu tiên không? Ừ, con trai mình vừa biết bập hai làn môi xinh xinh hồng hồng phát ra tiếng gọi "ba" cách đây 4 ngày. Nó làm một hơi mấy tiếng "ba" luôn. Cả nhà mình cười váng lên. Ông bà nội tập cho nó đó. Minh chả ganh tị với ba nó đâu, hì hì, thấy hạnh phúc vô cùng vì con mình đã biết gọi Ba rồi.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Con trai mình biết gọi bố mẹ sau khi đã biết gọi... cả nhà. Chẳng biết tại sao mà con lại để bố mẹ chờ dài cả cổ. 2 tuổi con vẫn câm lặng, chẳng nói một lời để một ngày kia, con gọi "bà ơi" với cái giọng thật dài, thật ngọt. Mẹ mừng rơi nước mắt dù tiếng nói đầu tiên của con không phải là gọi mẹ nhưng có sao. Con đã chẫm dứt chuỗi ngày lặng lẽ của mình và trở thành một chú bé nói như tép nhảy, toàn những câu dài. Với mẹ, con nói được đó mới là điều quan trọng nhất.

Con gái thì biết nói rất sớm nhưng mà toàn tiếng tây. Nghe con gọi mamma mamma mà mẹ cứ ước ao giá mà con nói tiếng ta với mẹ. Thế rồi cái "ngày đẹp trời" đó cũng đến. Con gọi Mẹ ơi bằng đúng cái cách mà ngày xưa anh con gọi Bà ơi tiếng đầu tiên. Tiếng gọi dài, chảy nước ra mà sao thương thế.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 130 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Con trai em thì câu đầu tiên là bố, rõ lắm ý, suốt ngày bố, bố sau đó là bà, mãi mới nói được câu "ẹ" ! :Silly:
    vol_05_7830_1257687049
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 367 Bài viết

• 722 Được cảm ơn

Kitty thích sách và nghe đọc truyện từ khi bé tí. Mẹ nhớ mãi lúc Kitty mới được 3 tháng tuổi, Kitty khóc, chú N đang nằm cạnh đấy liền lấy tờ báo Bóng Đá đọc to lên. Kitty nín bặt và chăm chú nhìn vào tờ báo. Cả nhà ngạc nhiên và từ đó khám phá ra một cách dỗ con nín rất hiệu quả là đọc sách.

Mẹ bảo bố mua cho con truyện tranh nhiều màu sặc sỡ. Bố đi một lúc mang về quyển Truyện ngụ ngôn Ê dốp. Mẹ chán quá bảo "Con anh mới có 3 tháng mà anh mua truyện lắm chữ thế". Bố bảo nhưng mà truyện có nhiều tranh sặc sỡ là được rồi". Kitty rất thích,con nằm nghe chăm chú.

Cuốn truyện đầu tiên của Kitty bây giờ không còn nữa. Lớn lên một chút Kitty tự ngồi xem sách, lật từng trang và... xé từng trang. Bây giờ Kitty thuộc rất nhiều thơ và đọc vẹt được mấy truyện tranh. Con nói chưa tròn vành rõ chữ, chỉ có người nhà là hiểu con đang đọc gì vì cả nhà cũng thuộc sách theo con rồi.

Bây giờ sở thích của Kitty đang là...trở thành họa sĩ. Các bức tường trong nhà nhằng nhịt những nét nguyệch ngoạc của con. Quyển truyện nào cũng có bút tích của con. Con đang vẽ, ai mà can thiệp thì bị con nhắc nhở ngay" Im, Xit xi việt" ( Để yên cho Kitty làm việc) (bắt chước bà nội)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 797 Bài viết

• 2,265 Được cảm ơn

@ poodle19 : hình như bạn cùng tuổi với mình.
    KHi chưa làm đám cưới có lần mình đã rất lo lắng nói với anh xã " em lo quá vì em sợ mình chẳng biết làm mẹ, làm vợ đâu". (p/s : lấy chồng 4 năm rồi mà Má chồng vẫn phàn nàn " con ni có cắm nồi cơm điện hắn cũng không biết làm"
    Vậy bạn cứ yên tâm đi, "trời sinh voi, trời sinh cỏ". Là Mẹ - bạn sẽ làm được tất cả.

Đang thương con giai quá vì bắt đầu bị ép học vào quỹ đạo rồi. Tuần qua là tuần đầu ba và mẹ bắt đầu kế hoạch luyện Rồng. Mấy tối nay mẹ cứ ngắm Rồng vàng của mẹ ngủ (con sinh ngày rồng, tháng rồng, năm rồng) mà thương con quá. Có lúc mẹ nghĩ hay là cứ để con tự nhiên phát triển học hành, rồi sau này cha mẹ hướng nghiệp dần cho con. Nhưng rồi mẹ lại đắn đo.
    Thôi thì thế thời, thời phải thế. :Thinking:
    Feeling Good
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4