TIN TÀI TRỢ.

Nhật ký chữa hiếm muộn- vô sinh!

• 3 Lượt chia sẻ
  • 64.3K Lượt đọc
  • 213 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 170 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Thân chào các chị em trên diễn đàn!
    Em tên Quỳnh, chính thức tham gia vào hội hiếm muộn gần năm nay, có vào diễn đàn này mới thấy rằng khát khao được thực hiện thiên chức làm mẹ làm cha của những ông bố, bà mẹ đang chữa hiếm muộn vô sinh to lớn như thế nào.
    Em cũng là một đối tượng như vậy, vợ chồng em lấy nhau đến nay đã 17 gần 18 tháng rồi, lấy nhau bao lâu cũng là bằng ấy thời gian mong con.
    những ngày tháng rong ruổi đi làm xét nghiệm rồi chữa bệnh làm cho em hiểu ra một điều rằng không phải tất cả mọi việc đều như ta mong muồn
    Sau bao nhiêu ngày lặn lội từ Ninh Bình ra HN làm đủ các xét nghiệm của cả vợ và chồng, tháng 5 vừa rồi em đã có đầy đủ kết quả để đánh giá mức độ vô sinh và hiếm muộn và xác định nguyên nhân, em theo khám ở PK 193G bà Triệu của bác sỹ Lan
    Chiều hôm qua (17/06/2011) em xin nghỉ làm từ lúc 3h30 đến 4h hai vợ chồng thực hiện đuúng kế hoạch như đã bàn từ hôm trước, đi HN từ 4h chiều ra đến PK của Bsĩ Lan là 7h nhưng vì không lấy được sôố nói khó với chị chông cửa là cho em vào vì em lặn lội tận từ NB ra đến đây, chị ta nói gọi cho bác sỹ nếu đồng ý thì sẽ mở cửa. Em gọi điện cô y tá nghe máy, cô ấy nói đông quá rồi, hãy về đi để chu kỳ sau thì đến. các chị thử nghĩ xem những người mong con như chúng ta mà đợi một ngày, một tuần đã cảm thấy quá lâu, quá buồn chán, vậy mà cô ấy nói hãy về đi. Lúc đó em cảm tháy như có gì đó như bọp nghẹt trái tim mình vậy. em thấy mình không thể thở được! Em gọi điện cho chồng nói với anh là: Anh ơi! người ta nói là về đi để CK sau chữa, bây giờ đoôg quá rồi, em nghĩ mình không thể đi về như thế được làm sao mà em có thể di hơn 100km số đường ra đến đó chỉ nhận được câu trả lời như vậy rồi lại quay trở về Ninh Bình trong đêm khuya như vậy được, em quyết định chờ đợi đến khoảng 8h thì có một chị là bệnh nhân do chị chông cửa bận nên nhờ chị bẹnh nhân này mở cửa. thế là em có cơ hội vào. Khi vào đến trong rồi nhìn thấy bệnh nhân số 40 rồi mà vẫn còn 05 người nữa đang đợi Bsĩ Lan nói là không thể khám được nữa. Bác sỹ bị Thoát vị đĩa đệm quá đau lưng nên không thể ngồi lâu được. cố ấy nói các chị hãy thông cảm và đi về đi, em thấy lúc đó chỉ muốn khóc em nghĩ là không biết cuộc đời sao lại chêu ngươi con người như vậy. Cuối cũng Bác sỹ cũng khám cho em em là người thứ 43 được khám, nhưng cuối cùng có hai chị phải đi về! thật là tội nghiệp!
    Trên đường đi về từ HN về đên Ninh Bình lúc đó em bắt đầu từ HN là 9h30p. Đường từ HN về NB còn một số đoạn rất khó đi, đường hai chiều, đường thì nhỏ mà những cái container vượt nhau chiếm hết cả phần đường của mình cứ như thể cái xe đó đang sắp nghiến nát cái xe máy bé nhỏ hai vợi chồng em vậy. Thật là đáng sợ!
    Em nghĩ cái việc chữa chạy này chẳng biết đến khi nào mới kết quả nhưng hình như nó giống như là em đang đi trong đêm tối như thế này vậy, cứ đi và đi còn chẳng biết sẽ đến đâu.
    Về đến nhà thì đã là 12h đêm. mệt mỏi và sợ hãi, vui mừng và hi vọng sau khi được khám mà không bị đuổi về là tất cả cảm nhận trước khi đi ngủ.
    E được bác sỹ cho uống thuốc kích trứng, rồi hẹn làm IUI. em ko hi vọng nhiều vì hi vọng nhiều sẽ bị thất vọng đè mà chết mất.
    Xin hãy chia sẻ những niềm vui, nỗi buồn, xin chia se cả những đức tin sự hi vọng để cho tất cả những ai như chị em mình có thêm sức mạnh bước tiếp trên con đường đi tìm con cái!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 170 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Thật là buồn cười phải không các chị? Em thấy người ta viết nhật ký cho một đối tượng nào đó, có thể là cho chính họ cho ngời yêu, cho chồng hay cho con của họ, nhưng em lại đang viết nhật ký cho một đồi tượng mà nó chưa bao giờ hiện hữu trên cuộc đời này, em gọi nó là con, em không biết con của em một ngày nào đó sẽ là trai hay gái, em cũng không biết là tháng sau hay năm sau hay năm nào em sẽ có con, nhưng em sẽ viết, em không muốn kêu ca với chồng nữa. em hi vọng với việc này em sẽ nhanh chóng có con.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,542 Bài viết

• 8,819 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynh-ninhbinh Xem bài viết
    Thật là buồn cười phải không các chị? Em thấy người ta viết nhật ký cho một đối tượng nào đó, có thể là cho chính họ cho ngời yêu, cho chồng hay cho con của họ, nhưng em lại đang viết nhật ký cho một đồi tượng mà nó chưa bao giờ hiện hữu trên cuộc đời này, em gọi nó là con, em không biết con của em một ngày nào đó sẽ là trai hay gái, em cũng không biết là tháng sau hay năm sau hay năm nào em sẽ có con, nhưng em sẽ viết, em không muốn kêu ca với chồng nữa. em hi vọng với việc này em sẽ nhanh chóng có con.
    Chia sẻ cùng bạn, mình cũng đã hành trình tìm con đc 1 năm 7 tháng rồi. Mình ko thể chia sẻ với ai đc, vào đây mới thấy rất nhiều chị em cùng cảnh ngộ, mình đã đi, đang đi và sẽ đi, đi mãi đi mãi đến khi gặp đc con yêu thì thôi. Mình cũng đang uống kích trứng chuẩn bị IUI lần đầu tiên đây.... mong rằng ở nơi xa nào đó, các con hiểu thấu lòng mẹ mà sớm về với chúng ta.....chúng ta vững tin mà chiến đấu nha bạn......
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 900 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

mình cũng đi tìm con 1n7t giống mẹ thi1801 cũng thất vọng rồi hi vọng, cũng vui vui vì triệu chứng này nọ rồi lại buồn rầu vì đến ngày QKD, ko biết các con của chúng ta mải chơi hay đang đùa dỡn với chúng ta nhỉ. mà sao e thấy vào topic này buồn buồn sao ý. các mẹ vui lên nhé hi vọng rồi thất vọng nhưng chúng ta lạc quan lên nhé. hạnh phúc sẽ đến bất ngờ khi con yêu gõ cửa. chúc các mẹ tháng này đều 2v (có cả e nữa hihi).
    @ mẹ quynh-ninhbinh cũng khám bs Lan ah, e cũng thế. Khám ở đó phải đi lấy số từ sớm. e đang định tuần sau khoảng thứ 2-3 gì đó đi khám, mẹ nó có khám vào thứ đó ko e lấy số hộ cho, mẹ nó đi lại vất vả thương ghê
    Làm mẹ "là sẵn sàng trong tư thế một chiến binh dũng cảm và cũng là sẵn sàng trở thành một người hạnh phúc nhất trên đời..."

Ôm Ta Rê,Tút Ta Rê,Tu Rê Soa Ha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 170 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

hailun oi thứ 2 nay cô Lan nghỉ nhé
    ngày 22/06 mới khám lại bình thường, từ ngày 18-21/06 cô ấy nghỉ đi công tác!
    Tớ đang được cho thuốc uống kích trứng và làm dày niêm mạc thì phải đến ngày 13 CK kinh tới để làm IUI lần đầu tiền tức là vào ngày 28/06 cơ. Thật tiếc là không cùng ngày khám với hailun.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 900 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

thế ah, may quá ko thì tuần sau e lại lóc cóc dậy sớm đến xếp hàng, đi khám mà như đi bộ đội ý. vậy để 22/6 e đi khám. e thấy các mẹ bảo là nếu niêm mạc mỏng thì ăn sầu riêng trc 4ngày RT. thế bs Lan khám bảo sao mà làm IUI hả c??? e cũng 2 năm rồi chưa có bé, khám bs Lan thì mới khám pk bình thường và đi chụp vt cũng thông thoáng, tháng trc e ko khám bs Lan nữa, tháng này lại theo ko bít e có làm IUI ko nữa vì 2vc e đều ko sao
    Làm mẹ "là sẵn sàng trong tư thế một chiến binh dũng cảm và cũng là sẵn sàng trở thành một người hạnh phúc nhất trên đời..."

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các chị!

Đọc bài viết của các chị mà em thấy buồn và thương thật là nhiều. Hiện tại Em cũng là một trong những người đang đi chung trên con đường tìm kiếm như các chị. Đã ba năm rồi các chị ah! Ba năm trong sự chờ đợi và mong mỏi. Mong rằng ơn trên sẽ soi sáng cho chúng ta! Chúc các chị luôn khỏe mạnh và sẽ đạt được ước mong của mình!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 92 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Em đây cũg giống hoàn cảnh như các chị vc e cũng lấy nhau được 1n4t rùi nhưng chưa khi nào e nhìn thấy 2v, thật sự e rất khổ tâm chỉ có thể lên đây mong đc chia sẻ và an ủi từ các chị mà thôi, e thì ko được bên chồng thươg và fải về bên mẹ đẻ ở khi ba e fát bệnh và rời khỏi cuộc đời này và sau đó là e bị mất việc trên đời này có rất nhiều người đối xử ác với e lắm, e thấy dường như mọi thứ bất hạnh trên đời này điều đồn hết về cho e, và sau đó la những lời nói của nhà chồng là sao ko chịu có con ngừa để mà sau này ko có đc luôn hay sao, nge mà dau khổ lắm mặc dù ko ai bít là mình dag cố gắng để có ko ai có thể mong con hơn chính mình hết,e mong rằng tất cả những chị e mong con như e diều đc 2v va niem vui điều đc nhân lên, chia sẻ cùng các chị e cám ơn nhìu lắm
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 900 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nangbanmai87 Xem bài viết
    Em đây cũg giống hoàn cảnh như các chị vc e cũng lấy nhau được 1n4t rùi nhưng chưa khi nào e nhìn thấy 2v, thật sự e rất khổ tâm chỉ có thể lên đây mong đc chia sẻ và an ủi từ các chị mà thôi, e thì ko được bên chồng thươg và fải về bên mẹ đẻ ở khi ba e fát bệnh và rời khỏi cuộc đời này và sau đó là e bị mất việc trên đời này có rất nhiều người đối xử ác với e lắm, e thấy dường như mọi thứ bất hạnh trên đời này điều đồn hết về cho e, và sau đó la những lời nói của nhà chồng là sao ko chịu có con ngừa để mà sau này ko có đc luôn hay sao, nge mà dau khổ lắm mặc dù ko ai bít là mình dag cố gắng để có ko ai có thể mong con hơn chính mình hết,e mong rằng tất cả những chị e mong con như e diều đc 2v va niem vui điều đc nhân lên, chia sẻ cùng các chị e cám ơn nhìu lắm
    chắc tại e áp lực nhiều quá, bỏ ngoài tai những lời nói đó đi e ah, hay vui lên e nhé. áp lực cũng là nguyên nhân gây vô sinh đó e. e thử đi canh trứng rồi đến thời kỳ gần rụng thì 2vc đi du lịch đâu đó. c thấy mọi người khuyên c thế :d c cũng tháng này đi chơi thử xem tnao hi vọng là sẽ thành công. chúc tất cả các mẹ đều đc hạnh phúc đều đc 2v

• 92 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hailun Xem bài viết
    chắc tại e áp lực nhiều quá, bỏ ngoài tai những lời nói đó đi e ah, hay vui lên e nhé. áp lực cũng là nguyên nhân gây vô sinh đó e. e thử đi canh trứng rồi đến thời kỳ gần rụng thì 2vc đi du lịch đâu đó. c thấy mọi người khuyên c thế :d c cũng tháng này đi chơi thử xem tnao hi vọng là sẽ thành công. chúc tất cả các mẹ đều đc hạnh phúc đều đc 2v
    E cám ơn chị nhìu lắm, e cũng đi đi khám xem thế nào, e mong con lắm chị ơi và có con mong tất cả chị e mình điều đc 2v để mọi người điều đc hp như bao nhiu người mẹ khác
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

xin chào các me
    mình xin tự giới thiệu mình là thương thành viên mới gia nhập vào hội hiếm muộn
    mình rất vui vì vào đây có thể chia sẻ đc những tâm sự của mình với các bạn
    vợ chồng mình lấy nhau đc gần 5 năm rồi nhưng chưa 1 lần nào mình lên 2v
    mình đang theo khám ở bác sỷ lâm ở mỹ đình có mẹ nào theo ở đó ko lên đây cùng chia sẻ nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các bạn cho mình hỏi chút, bsy Lan kham vao thời gian nào vậy? Ko biết có khám vào thứ 7, cn ko nhỉ? Mình cưới dc 7 tháng rồi, muốn đi khám xem có vấn đề j o ko? Cảm ơn các bạn. Mình hơi lạc đề tí, sorry
    • 170 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Cô Lan khám tất cả các ngày trong tuần từ 4h chiều hay 5h chiều đến 9h tối trừ ngày chủ nhật
    • 170 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hailun Xem bài viết
    thế ah, may quá ko thì tuần sau e lại lóc cóc dậy sớm đến xếp hàng, đi khám mà như đi bộ đội ý. vậy để 22/6 e đi khám. e thấy các mẹ bảo là nếu niêm mạc mỏng thì ăn sầu riêng trc 4ngày RT. thế bs Lan khám bảo sao mà làm IUI hả c??? e cũng 2 năm rồi chưa có bé, khám bs Lan thì mới khám pk bình thường và đi chụp vt cũng thông thoáng, tháng trc e ko khám bs Lan nữa, tháng này lại theo ko bít e có làm IUI ko nữa vì 2vc e đều ko sao
    Hailun ơi vc tớ đã kiểm tra hết cả rồi, tớ thì buồng trứng, tử cung thông thoáng không tắc, rất tốt, nội tiết thì không thấy bácsĩ nói gì, tinh trùng ông xã yếu, bác sĩ sau khi cho làm tất cả các xét nghiệm thì hôm qua (17//06/2011) bắt đầu cho thuốc uống thuốc kích trứng hẹn 28/06/2011 quay lại để tiến hành IUI. tháng trước nếu bạn đã theo khám cô ấy, nếu cô cho bạn làm tất cả các xét nghiệm cơ bản có đầy đủ kết quả mang lại cho cô ấy và phác đồ điều trị chắc cũng giống mình thôi, cho uống kích trứng và tiền hành làm IUI. nhà bạn thật may mắn là không ai có vấn đề gì cả, nhà tớ đây ông xã chán lắm! di động nhanh A=4%
    • 51 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nhất là mẹ chủ top, em có lời khuyên chân tình.

Các mẹ ko nhất thiết cứ phải đến BS Lan - Bà Triệu để khám vì rất mất thời gian, tâm lý lại càng mệt mỏi.
    Đã mất công ra Hà Nội các mẹ cứ vào thẳng Khoa Hiếm muộn của BVPS, mình nghĩ đã vào viện thì yên tâm vì toàn BS có chuyên môn, đi PK tư cũng có khám nhanh hơn được đâu mà cũng là những BS đó thôi.

Chân tình khuyên các mẹ vì mình cũng ở hoàn cảnh như các mẹ.

Mình đến PK BS Lan 2 lần, hơn 7h sáng mà đã hết số nên mình vào BVPS, BS khám rất tận tình, khám dịch vụ cũng tốt và ko lâu như mình nghĩ, lại có thể làm các xét nghiệm trong viện luôn đỡ phải đi lại nhiều.

Chúc cho các mẹ đều 2 vạch như mong muốn, mong cho tất cả những người phụ nữ đều được làm mẹ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 170 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nangbanmai87 Xem bài viết
    Hãy lạc quan lên! Tớ thì tuy là hay khóc, nhnưg không nghĩ rằng khóc lại là yếu đuối, bất cứ cái gì cũng có thể làm cho tớ khóc, hết tiền tớ cũng khóc, bị đau vì bệnh tật tớ cũng khóc, khi xem phim mà gặp những cảnh xúc động thì có khi diễn viên chưa khóc tớ đã khóc, đọc những câu chuyện, những tâm sự của ai đoó đau khổ tớ cũng khóc, Nhưng khóc rồi thì gạt nước mắt và lại vui vẻ trở lại, rất may tớ chỉ ủ rũ những khi tớ buồn, còn đâu tớ vẫn vui vẻ, mặc dù trong héo ngoài tươi. Chúng ta chẳng có cách nào khác là phải mạnh mẽ, và cố gắng.
    Với chuyện của bạn nếu đã không nhận được sự thông cảm cua nhà chồng tớ nghĩ khi có ai đó hỏi gì về chueyenj con cái bạn cứ nói thẳng cho lần khác đỡ hỏi han. Chỉ có mình mới sống cho mình thôi, không ai sống thay cuộc đời của mình được. Cố gắng lên!
    • 170 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

cảm ơn bạn tớ sẽ suy nghĩ lại về viẹc có theo Bác sỹ Lan nữa không?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 39 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các chị, các chị vững tin lên nhé, vc em mong con 4 năm, chạy chữa các kiểu đông tây y, mổ nội soi vòi trứng, IUI, bơm thông vòi trứng, v.v.. Cũng đã mệt mỏi và thất vọng nhiều lắm. Đến khi xác định làm TTON thì e bé bất ngờ xuất hiện. E bé xuất hiện lúc mình không ngờ tới, các chị cố gắng đừng tự tạo áp lực cho mình nhé. Chúc cả nhà 2 đạt ước nguyện.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 92 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynh-ninhbinh Xem bài viết
    Hãy lạc quan lên! Tớ thì tuy là hay khóc, nhnưg không nghĩ rằng khóc lại là yếu đuối, bất cứ cái gì cũng có thể làm cho tớ khóc, hết tiền tớ cũng khóc, bị đau vì bệnh tật tớ cũng khóc, khi xem phim mà gặp những cảnh xúc động thì có khi diễn viên chưa khóc tớ đã khóc, đọc những câu chuyện, những tâm sự của ai đoó đau khổ tớ cũng khóc, Nhưng khóc rồi thì gạt nước mắt và lại vui vẻ trở lại, rất may tớ chỉ ủ rũ những khi tớ buồn, còn đâu tớ vẫn vui vẻ, mặc dù trong héo ngoài tươi. Chúng ta chẳng có cách nào khác là phải mạnh mẽ, và cố gắng.
    Với chuyện của bạn nếu đã không nhận được sự thông cảm cua nhà chồng tớ nghĩ khi có ai đó hỏi gì về chueyenj con cái bạn cứ nói thẳng cho lần khác đỡ hỏi han. Chỉ có mình mới sống cho mình thôi, không ai sống thay cuộc đời của mình được. Cố gắng lên!
    đọc được nhưng lời động viện của bạn mình thấy đỡ hơn nhìu lắm, mình sẽ cố gắng that nhìu, cầu chúc cho tất cả mọi người cũng như mình điều đc 2v trong những ngày gần đây nhất
    • 1,132 Bài viết

• 2,613 Được cảm ơn

thương cho chị em chúng mình quá, mình cũng cưới gần 4 năm rồi mà chưa 1 lần thấy đc 2v. Hai Vc mình mới làm IUI xong đang hồi hộp chờ kết quả. Mình chia sẻ với mẹ nào có chồng bị tinh trùng yếu bài thuốc này các mẹ thử làm cho chồng ăn xem sao nhé, vì mình đã làm và kết quả đạt cao lắm. Bình thường Chồng mình Ttr được A= 8%, 14%, có lần còn đc 0%. Vậy mà sau khi áp dụng Ttr của chồng mình lên đc 30tr/1ml sau khi lọc rửa để IUI ( chỉ số cụ thể lần đó mình ko đc biết vì ko đc xem hồ sơ).
    - Vịt cỏ: 07 con mới nhú lông đuôi, lông cánh (vịt này tớ phải đặt người quen mua 75k/con, vịt nhỏ thôi các mẹ nhé, to hơn con chim bồ câu 1 tẹo)
    - Tỏi: Mỗi con dùng 0,5g tỏi
    Vịt mổ moi; tỏi bóc sạch vỏ, giã nhỏ cho vào bụng vịt. Hầm cách thủy. Cách một ngày ăn một con.
    - Mỗi ngày hút sống 01 quả trứng gà nhà nuôi mới đẻ xong. ( khó mua đc với các mẹ ở tp nên các mẹ chỉ cần mua trứng gà ta xịn rồi trần lên ăn là đc)
    - Giá đỗ làm lấy, mới nhú đầu ăn sống.
    - Cà chua ăn sống.
    - Chuối tiêu ngày ăn 2-3 quả.
    - Vừng đen đãi sạch mỗi ngày ăn sống nửa chén. ( cái này hơi khó ăn nên mình làm muối vừng cho xã dễ ăn hơn)

Ngoài ra mình hay cho ăn thêm: Hàu và trứng vịt lộn.
    Còn 1 điều nữa là khi lấy ttr để IUI bsi hay dặn là kiêng xxx từ 3 đến 5 ngày, nhưng mình thấy chồng mình kiêng 7 ngày thì kết quả tốt hơn rất nhiều, vậy mỗi lần đi xét nghiệm Ttr các mẹ thử để ý xem kiêng xx thế nào là hợp lý nhé