Me phải làm sao để con mạnh khoẻ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.42K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em chào các mẹ!
    Em là thành viên của webtretho đã lâu nhưng hôm nay em mới có bài viết trên web này. Các mẹ à, bây giờ em đang rất là buồn và thương con vô cùng.Bé nhà em được hơn 11 tháng rồi, nhưng mà bé bị bệnh hen suyễn, cứ lúc nào vận động nhiều là bé lại bị khò khè thấy thương lắm. Bé thường phải nhập viện vì khò khè khó thở và đã uống rất nhiều thuốc tây nhưng chỉ bớt khò khè lúc uống thuốc thôi chứ không khỏi hẳn. (Bé nhà em lúc sinh thì đã bị suy tim thai rồi mới mổ, em không biết đây có phải là nguyên nhân làm bé cứ bị khò khè mãi không ạ?). Hôm nay em mạn phép lập topic này, cầu xin mẹ nào có kinh nghiệm nuôi con bị hen suyễn hay điều trị bằng thuốc Nam hay thuốc Đông y mà khỏi được thì chỉ giúp em với.
    Em xem trên mang có nhà thuốc của Lương y Nguyễn Hữu Toàn ở Hải phòng nói chữa khỏi được bệnh này, Các mẹ cho em hỏi là đã có mẹ nào chữa bệnh cho bé ở nhà thuốc này chưa? Sự thật có đúng giống như họ quảng cáo không?
    Em mong sớm nhận được sự chỉ dạy từ các mẹ.
    Em cảm ơn mọi người đã đọc tin và có ý kiến chia sẻ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 25 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Xin loi vi may tinh cua minh hong phong tieng Viet.
    Ban oi, chia se cung ban nhe.Con minh cung bi hen suyen day ne. Be bi tu hoi hai tuoi. Minh cho be kham o bac si Tuan,155 Doi Can.Con minh hoi moi bi thang nao cung uong khang sinh hai lan ma khong khoi.Hen suyen chi su dung thuoc du phong thoi,uong ksinh khong khoi ma con cang coi di.Ban dung lo lang qua,neu la hen sua thi co kha nang den 6tuoi be se khoi.Con minh bi muon,bay gio 8 tuoi thay do nhieu lam.Minh dang o HP.Ban dung cho con uong thuoc o NHToan.4 nam truoc minh mat gan 1trieu tien thuoc cho con ma khong he do chut nao.Benh hen la benh di ung,khong thuoc chua khoi hoan toan dau.Khi be lon,co the be khoe hon se at benh di thoi.Chuc ban cham be khoe.
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cảm ơn những chia sẽ của mẹ quynhchinga nhiều lắm. Nếu bệnh của bé không khỏi được thì em đành phải chịu vậy. Nhưng chị biết không,mỗi lần nhìn con thở mệt nhọc phải há miệng ra là em lại không thể nào cầm lòng được.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình biết nỗi khổ của bạn nhưng bạn đừng thôi hi vọng nhé. Bé sẽ khỏe thôi. Chắc là lúc sinh phải mổ nên bé không thể ói hết dịch ối ra nên vậy đó.
    • 21 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn, thương con còn bé quá mà đã bị bệnh này rồi. Con mình bị suyễn đã hơn gần 2 năm nay, cháu bắt đầu bị khi gần 3 tuổi. Mình ở nước ngoài, bác sĩ cho thuốc hít gồm 2 loại, 1 loại chính là corticoïde, hít mỗi ngày 1 lần, và 1 loại là ventoline, hít mỗi khi lên cơn. Con mình thì cứ mỗi lần bị cảm lạnh thì ho và cứ ho nhiều quá thì là bị lên cơn. Bạn để ý thấy con bạn thường lên cơn khi nào?

Con mình hít thuốc tầm 1 năm thì mình thấy tình hình cũng chẳng khá hơn gì mấy, cứ hít thuốc 1 đợt thì hết xong rồi lại tiếp tục đợt khác. Mình làm đủ cách, vẫn cho hít thuốc tiếp tục nhưng thấy món gì ăn tốt cho bệnh này mình đều cho cháu ăn, uống gì tốt mình cũng cho uống. Mình làm đủ cách, đến giờ mình cũng thấy có đỡ hơn bạn ạ. Nhiều thứ quá cũng ko biết bắt đầu từ đâu nữa, thôi mình cứ nói, chẳng biết có giúp được gì cho bạn ko.

Mỗi ngày mình cho con uống 1 ly nước carrot trộn với nước cam, cùng với 1 muỗng phấn hoa và mật ong. Có mấy loại mật ong tốt cho bệnh hen xuyễn là mật ong từ hoa lavande, mật ong romarin và mật ong eucalyptus (cây khuynh diệp). Mấy loại này mình ko biết ở VN có nhập về bán ko. Nhưng mật ong không được dùng cho trẻ em dưới 1 tuổi, từ 1 tuổi trở đi thì cho thử 1 tí thôi để xem có bị dị ứng hay không nữa.

Buổi tối trước khi đi ngủ mình cho con uống 1 ly trà túi lọc trong đó có quế, thym, sauge (mình chả biết mấy loại này tiếng Việt là gì nữa bạn ạ) nhưng mà ở VN mình cũng có rất nhiều loại tương tự tốt cho bệnh hen suyễn. Bạn có thể xem trong sách " Những cây thuốc và vị thuốc Việt Nam" của giáo sư Đỗ Tất lợi. Bạn gõ tên sách trên google sẽ tìm được file để download, nếu ko tìm được bạn nhắn dc email rồi mình sẽ gửi cho bạn. Trong sách này có nguyên 1 phần những cây chữa bệnh ho hen. Trong đó có những thứ rất dễ kiếm như củ cải, hẹ...

Ngày thường khi con mình ko bệnh, cảm sổ mũi gì cả. Mỗi ngày mình rửa mũi cho con bằng chai nước muối sinh lý. Ngâm nước nóng 1 lúc cho ấm lên, mình đặt con nằm nghiêng, xịt nước muối từ lỗ mũi ở trên, đến khi thấy nước chảy ra từ lỗ mũi bên dưới, cho con xì mũi sạch sẽ. Sau đó lại nằm nghiêng sang bên kia, làm tương tự như vậy. Bé còn nhỏ thì phải dùng dụng cụ hút mũi vì bé ko biết xì.

Một khi con mình bị cảm là mình cho rửa mũi giống như trên 1 ngày 5, 6 lần, uống trà thảo mộc 1 ngày 4, 5 lần, 1 lần chừng 200ml, và uống nước rất nhiều. Tất cả thức ăn thức uống đều phải ấm hết. Một ngày xoa dầu 2 lần, sáng trước khi đi học và tối trước khi đi ngủ. Mình mua được 1 loại dầu chống ho, thành phần gồm nhiều loại dầu trộn lại, nhưng thành phần chính là dầu khuynh diệp, mình nghĩ bạn có thể dùng dầu khuynh diệp cũng được. Bôi và massage vào cổ, ngực, lưng, 2 gan bàn chân.

Không biết kinh nghiệm của mình có giúp gì được bạn ko, tại vì mỗi nơi mỗi khí hậu khác nhau. Như mình thì căng thẳng nhất là mùa thu, mùa đông, làm sao để giữ cho con ko bị cảm, ko bị ho thì ko bị lên cơn. Hen xuyễn là bệnh dị ứng, cho nên nhà cửa phải tránh ẩm mốc bụi bặm, ko nuôi chó mèo...Mình có đọc 1 tài liệu nói rằng những bệnh dị ứng thường là do gan yếu mà sinh ra. Cho nên mình cũng cho con uống trà actiso nữa. Trà actiso túi lọc của công ty dược Đà Lạt rất tốt mà uống cũng ngon nữa. Mình cho con uống ko nhiều nhưng uống hàng ngày luôn.

Từ khi con bắt đầu bị bệnh, mình đọc nhiều lắm, tìm đọc kinh nghiệm của nhiều người rồi mình cứ dần dần từng tí mình tìm ra cái nào hợp với con, cái nào con cần. Mình chúc bạn với bé con và gia đình nhiều nghị lực nhé.
    • 544 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

em đọc àm thương con quá! lúc em sinh bé nhà em ũng suy tim mới mổ nên về nhà bé chớ kinh lắm ạ, em đưa con đi hết các viện ở HN mà ko khỏi, nuôi con rất vả vả và thương con vô cùng mỗi khi con ăn được tẹo sữa vào lại phun ra như vòi Rồng ý huuuuuuu
    giò bé nhà em hơn 3 tuổi thi thoảng vẫn chớ nhưung vì lớn rồi nên bé kiểm soát được.
    có con như vậy mới thấy mẹ thật vất vả khi chăm con
    mẹ nó cố gắng nhé! khi bé lơn hơn thì bé sẽ đỡ dần dần ệ nó ạ!
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cảm ơn ý kiến chia sẽ của các mẹ nhiều lắm, đặc biệt là me Hien Trang. Em đã Dowload được cuốn sách "những cây thuốc và vị thuốc VN" của tác giả Đỗ Tất Lợi rồi chị ạ. Em về sẽ đọc và áp dụng cho bé ăn những loại thực phẩm tốt cho bệnh này. Bé nhà em bác sĩ cũng cho thuốc ventoline về hít nhưng em thấy chỉ đỡ được lúc đó thôi. Bé nhà em hầu như từ lúc 5 tháng rưới đến giờ, lúc nào cũng khkof khè, có nhiều đàm trong cổ họng mà không khạc nhỏ ra được, làm vật lý trị liệu cũng không ăn thua. Em buồn lắm chị ạ.
    • 21 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Cố gắng lên bạn ơi. Còn việc này nữa, hôm trước mình quên mất. Bạn nhớ cho con uống vitamin D, mỗi ngày
    1500 IU, ngày nào cũng uống cho đến 5, 6 tuổi. Không phải chỉ để phát triển xương thôi đâu mà còn tăng sức đề kháng và phòng tránh được rất nhiều bệnh. Ngay cả khi bạn phơi nắng cho con đầy đủ rồi thì bạn vẫn cho bé uống như vậy nhé.
    • 1,788 Bài viết

• 945 Được cảm ơn

Con em cũng ốm, cùng tâm trạng với mẹ nó, trong đàu lúc nào cũng tự hỏi làm sao để con mạnh khỏe..buồn quá, con e mới 7 tháng vừa bị viêm phổi, bsi cũng phải kê cho uống thuốc phòng bệnh hen,..
    If you don't know where you are going, any road will get you there..
    I survived.
    https://www.facebook.com/maihang.nguyen.18
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 591 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

bạn ơi mình chia sẻ với bạn. Mình có con 16 tháng, bị khò khè từ lúc 5 tháng, nhập viện 2 lần. Còn bị lại liên tục, bsi bảo cơ địa yếu thì con ngta bị cảm xổ mũi thôi nhưng con mình có khả năng bị nặng nhanh. Từ đó mình theo bs Xuân, phó khoa nhi BMai, chuyên điều trị hen dự phòng. Cô có tiếng là điều trị tốt, nhẹ nhàng.
    Mình thấy con đc xịt dự phòng 2 loại 8 tháng nay. Trộm vía khò khè thì tần suất ít hơn. Lúc nào thấy nghi là phải khí dung luôn. Nhưng ngoài ra con mình còn bị tả, viêm họng, chân tay miệng, phân sống, sốt virus, đến giờ là tiêu chảy.
    Stress kinh khủng. Không biết con sinh vào giờ nào mà khó nuôi thế. Hay nhờ sư thầy làm lễ bán khoán nhỉ?
    Làm thế nào cho con có sức đề kháng tốt hơn hả các mẹ?