TIN TÀI TRỢ.

Mang thai lần đầu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11K Lượt đọc
  • 151 Trả lời

• Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,545 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi subo_mum Xem bài viết
    Có đủ nếp đủ tẻ là thích nhất chị ha. Em cũng đang mong 1 cô công chúa, chứ giặc nhà em nghịch quá làm em và ba nó đều hết ham con trai luôn. Nhưng mà đúng con cái là trời cho, chỉ cần con mạnh khỏe chứ gái trai gì cũng đều ok chị nhỉ?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi liny Xem bài viết
    Ôi mẹ nghé cũng đang canh hở ^^ em tập 1 trai rồi, nên giờ gái trai gì em cũng vui hết. Lúc em đòi có đứa nữa,chồng em bảo, "nói thiệt đi, em muốn có con gái chứ gì. GIờ lỡ ra trai rồi sao!" Thiệt m uốn quánh ổng dễ sợ.
    Nhưng thôi kệ, gái trai gì cũng được. Có con gái thì thỏa mãn cho "con" mẹ. Còn có con trai thì thằng anh có thêm đứa quậy chung. Mà có gái trai luôn thì cho bố mẹ nó méo mặt hihi
    Có nếp có tẻ là hạnh phúc lắm đó mẹ ơi. Ông hố nhà mình thì mê con gái lắm, ổng bảo có cả 2 công chúa càng vui nhưng bạn đầu lòng đã là 1 anh chàng rồi, đang mong em thứ 2 này là một cô nàng đây. Mình thấy sinh con ra lành lặn, khoẻ mạnh là không gì vui hơn. Đúng là cả thế giới thu nhỏ lại đúng bằng 1 em bé. Sinh ra chỉ mong được nhìn thấy mặt con, nhìn từng cử chỉ, hành động của con để biết rằng con thực sự khoẻ mạnh. Xấu đẹp gì cũng không quan tâm, chỉ mong bình an đến với 2 mẹ con thôi. Do vậy thời kỳ mang thai mình có nghén cũng cố cung cấp đủ dinh dưỡng cho con các mẹ ạ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 351 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Mang thai các mẹ nên chú ý cân nặng nhe, các chuyên gia khuyến cáo bà bầu nên tăng từ 11-16kg trong thời gian mang thai. Tuy nhiên, đây chỉ là con số mang tính tham khảo. Bà bầu nên tăng bao nhiêu kg còn tùy thuộc vào mức độ chuyển hóa dinh dưỡng và cân nặng trước khi mang thai. Chẳng hạn, những mẹ có thân hình mảnh mai nên tăng từ 12-18kg để đảm bảo cho sức khỏe và sự phát triển của thai nhi. Ngược lại, mẹ bầu có thân hình hơi “đầy đặn” chỉ nên tăng thêm 6-9kg trong suốt thời gian mang thai. Các mẹ nên tham khảo ý kiến của bs chuyên khoa, chứ đừng để như mẹ bầu sáng nay mình gặp trong phòng khám, do ăn uống quá đà mà giờ mắc tiểu đường thai kỳ đó. Mình thấy dùng Dielac Mama Gold này không bị tăng cân nhiều nè. Sữa được giảm thaafnh phần chất béo và bổ sung thêm nhiều loại dinh dưỡng nên mình không bị thèm ăn nhiều mà xét nghiệm thì các chỉ số đều đẹp hết.
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Qua 3 tháng sẽ khỏi ban ạ
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E cũng bị buồn nôn lúc mới có e bé k ăn dược mòn gì luôn ak . cái đó cũng bình thường thôi nếu chị cảm giác thèm ăn món gì thì ăn món đó bún phở gì cũng tốt hơn là để đói rồi lại mệt . thời gian là đỡ hơn ak. Mà nếu k ăn cơm dc thì ăn thêm khoai lang ak .
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 351 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Leduanflc Xem bài viết
    E cũng bị buồn nôn lúc mới có e bé k ăn dược mòn gì luôn ak . cái đó cũng bình thường thôi nếu chị cảm giác thèm ăn món gì thì ăn món đó bún phở gì cũng tốt hơn là để đói rồi lại mệt . thời gian là đỡ hơn ak. Mà nếu k ăn cơm dc thì ăn thêm khoai lang ak .
    Thời gian đầu mang thai ít ai ăn được bữa cơm đàng hoàng lắm bạn. Ăn được bún, phở cũng đã tốt lắm rồi, như mình mấy ngày đầu toàn nhờ sữa là chủ yếu, chỉ ăn trái cây là không bị nôn thôi. Mà công nhận nhờ sữa Dielac mama gold cả đấy chứ, 3 tháng đầu vật vả không ăn được nhưng cũng tăng được 1kg. Mỗi ngày cố gắng uống 2 ly sữa thêm bạn ạ, nhờ đó mà mẹ khỏe, con phát triển tốt.
    • 3,545 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những ngày đầu nghén vô cùng kinh khủng luôn, nhưng nhờ tâm lý mình đang hạnh phúc khi mang một sinh linh bé nhỏ trong bụng mà mình vượt qua hết tất cả. Có những mẹ nghén không ăn được gì nhưng cũng có một số mẹ lại nghén kiểu nghiện những mùi hay món ăn quái lạ, không phù hợp với bà bầu nên cũng phải lưu ý việc này nhe. Nên tránh rượu, chất kích thích, các loại cá chứa nhiều thủy ngân, sữa tươi, phô mai chưa tiệt trùng vì chúng có chứa vi khuẩn Listeria không tốt cho bào thai. Bên cạnh đó, thịt xông khói, xúc xích, đồ hộp là những thực phẩm mẹ bầu cũng nên tránh xa vì chúng chứa nhiều natri không hề tốt cho sức khỏe của cả mẹ và bé. Ngoài ra, mẹ bầu cũng được khuyến cáo là không nên ăn các thực phẩm tái sống, thực phẩm dọa sảy thai như rau răm, mướp đắng, đu đủ xanh… thực phẩm chứa nhiều phụ gia cùng các chất đường béo.
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi kinh nghiệm với ạ. Em cũng mới mang thai lần đầu, con được hơn 6 tuần rồi. Mà hiện tại em thấy người luôn mệt mỏi, cảm giác người lúc nào cũng như vừa ốm dậy ấy. Em cũng hay nôn khan. Đặc biệt buổi trưa ăn xong thì luôn đầy bụng, khó chịu trong người, làm em chỉ muốn móc họng để nôn ra cho dễ chịu thôi. Nếu cứ để thế thì cực kỳ khó chịu. Các mẹ cho em hỏi, khi khó chịu như thế thì có nên ép nôn ra không ạ? Em sợ nôn nhiều ảnh hưởng đến con, mà cũng ăn mãi mới vào được nên cũng tiếc . Mong các mẹ thông thái chỉ giúp em ạ!!!!
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng vậy mới mang thai dc 7 tuần . mà hiện giò người mệt kinh khủng, chỉ muốn nằm ì thôi. muốn nôn cũng ko nôn dc . ăn thì ko thèm món gì hết . hay là do còn ít tuần . các mẹ thông thái chỉ giúp e vói
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có phải qua tháng t3 tháng t4 sẽ tự động hết phải ko các mẹ . hiện giờ mình chả lên cân mà bị xuống cân do ko ăn uống dc cũng ko thèm ăn
    • 3,545 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi banmainguyen77 Xem bài viết
    mình cũng vậy mới mang thai dc 7 tuần . mà hiện giò người mệt kinh khủng, chỉ muốn nằm ì thôi. muốn nôn cũng ko nôn dc . ăn thì ko thèm món gì hết . hay là do còn ít tuần . các mẹ thông thái chỉ giúp e vói
    Thời kỳ đầu mang thai không tránh khỏi tình trạng ấy đâu bạn, đừng căng thẳng quá nhe. Bạn ăn không được thì cố gắng uống thêm sữa bầu, có thể pha thêm cacao cho dễ uống. Lúc này mẹ và bé cũng chưa cần quá nhiều dưỡng chất nên nghén quá thì bạn uống mỗi lần 1 ít thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 351 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi malephoenix13 Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi kinh nghiệm với ạ. Em cũng mới mang thai lần đầu, con được hơn 6 tuần rồi. Mà hiện tại em thấy người luôn mệt mỏi, cảm giác người lúc nào cũng như vừa ốm dậy ấy. Em cũng hay nôn khan. Đặc biệt buổi trưa ăn xong thì luôn đầy bụng, khó chịu trong người, làm em chỉ muốn móc họng để nôn ra cho dễ chịu thôi. Nếu cứ để thế thì cực kỳ khó chịu. Các mẹ cho em hỏi, khi khó chịu như thế thì có nên ép nôn ra không ạ? Em sợ nôn nhiều ảnh hưởng đến con, mà cũng ăn mãi mới vào được nên cũng tiếc . Mon,g các mẹ thông thái chỉ giúp em ạ!!!!
    Đó là do hocmon trong cơ thể thay đổi kéo theo nhiều tình trạng khó chịu, nhất là hệ tiêu hóa nhạy cảm hơn. Thêm nữa là tâm lý mẹ bầu sẽ lo lắng, hồi hộp khi mới mang thai dẫn đến tình trạng nghén. Kinh nghiệm vượt qua cơn nghén của mình là mình uống trà gừng cho hệ tiêu hóa tốt, âm bụng và giảm cảm giác muốn nôn. Mình không ăn được nhiều thì mình uống thêm sữa. Mỗi bữa ăn mình không ăn quá nữa chén cơm đâu, có khi ăn cháo, hủ tiếu gì đó cũng được, nhưng mình ăn nhiều bữa nhỏ. Có khi cả ngày mình chỉ ăn có 1 chén cơm thôi, còn lại là trái cây và rau, nhưng không lo, cứ uống sữa vô cho đủ chất là được. Quan trọng là mình thoải mái tinh thần, phải vui vẻ và thư giản tối đa.
    • 3,545 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm giác lần đầu tiên ốm nghén thật kinh khủng, mỗi mẹ bầu lại trải qua một kiểu nghén riêng, nhưng thực tế là kiểu nào cũng khó chịu như nhau. Giai đoạn đầu, không chỉ chịu sự “hành hạ” của những cơn nghén, bạn còn phải đối mặt với rất nhiều những tác dụng phụ, cũng như thay đổi của cơ thể khi mang thai. Nhưng cứ nghĩ đến một sinh sinh nhỏ bé trong bụng là tất cả qua hết thôi. Cứ khám định kỳ đúng hẹ để được thăm khám và tư vấn chỉ đinh chính xác của bác sĩ chuyên khoa. uống nhiều nước và ăn nhiều bữa nhỏ để giảm triệu chưng nghén, uống thêm sữa bổ sung các vi chất cho con phát triển toàn diện hơn.
  • Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8