TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để trẻ bớt nói nhiều

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.36K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai tôi lên 5 tuổi. Bé thường hay nói nhiều. Làm thế nào để cháu bớt nói nhiều
    :Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 914 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Ối, nói nhiều thì tốt chứ sao nhỉ ? kệ đi, cấm đoán cái gì , ngày xưa mình cũng lắm mồm lắm miệng lắm, nhưng bố mẹ toàn bảo con nói ít thôi, lúc đó thực sự nghe thế thấy ức chế lắm !:Sad:
    Nói nhiều thì bố mẹ con cái càng dễ gần nhau, hiểu nhau
    Lần cuối: 1 giây trước
    Current Activity: Đang nhớ người yêu....
    • 2,159 Bài viết

• 3,038 Được cảm ơn

Mình đọc bài báo nào đó nói là bố mẹ nên chấp nhận và hói cùng con thôi :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 278 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

trời ơi, nó nói nhiều là tốt, tuổi đó mà kô nói mới sợ á! lo làm gì!
    me yeu con !
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

phải đấy chị, em thấy con mà nói nhiều thì tốt hơn cả, chứ không nói hoặc lầm lì ít nói mới "mệt mỏi" đấy.
    giờ thì chị thấy vậy chứ sau này những trẻ lầm lũi ít nói thì không bằng con chị đâu....tin em đi :Smug:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,226 Bài viết

• 1,300 Được cảm ơn

Hihihih con mình đi học, vào lớp toàn nói tiếng Việt, mấy thằng Úc con cứ ngoác miệng ra nhìn, chẳng hiểu bé nói gì. Mình ngại nên nói với thầy cô giáo của bé "Con tui nó nói nhiều quá hả?". Cô ấy tròn mắt bảo "Nó nói nhiều thì tốt chứ sao. Khi nói thì bé phải tư duy, phải động não nên đừng cấm bé nói"

Mà nghĩ cũng đúng, khi nào bé nói tầm bậy thì mình cần chỉnh sửa, chứ khi bé nhận thức vấn đề hoặc khám phá thế giới xung quanh mà bé thốt lên là tốt chứ ha?!
    • 7,080 Bài viết

• 1,760 Được cảm ơn

Hic, con em nói như máy khâu đây ạ. Nó nói liên tục, trừ lúc ngủ. Có đôi lúc em đang tập trung làm việc mà nó cứ đứng cạnh ra rả, em cáu quá quát 1 phát, cu cậu cụp mắt phụng phịu, lỉnh ra chỗ khác chơi đồ chơi, đúng 1 phút sau lại vào ra rả tiếp.
    Dưng mà em không có ý định bắt con em nói ít lại đâu, ngày nào đi làm em cũng nhớ nó điên cuồng, nhớ giọng nói bi bô, cái mỏ chu chu lý luận ác liệt. Đến chiều tối đi làm về, dắt xe vào nhà xong ra ôm nó 1 cái thì nó bắt đầu mở máy "Mẹ đi tắm đi, người mẹ hôi rình, để cho con đồ chơi chút xíu đi rồi ôm sau nha", ngừng 1 phút và sau đó sẽ "Mẹ tắm nhớ xịt xà bông nha mẹ":Sigh:
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 41 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

nhà em cũng có đứa cháu,nói nhiều lắm,nhưng mà dần thành quen,nhất là nó hỏi nhiều đâm ra đôi lúc tức lắm.Thế mà hôm rồi nó với nhà anh chị đi du lịch,về nhà không có cháu cũng thấy thiếu thiếu.ồn ào mới cảm thấy vui.
    • 121 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

công nhận là trẻ con nói nhiều đau đầu thật, con nhà mình cũng thế, nhiều lúc chỉ muốn con nói it thôi. Nhưng trong trường hợp này bố mẹ phải "hi sinh" đi 1 tý, chịu đau đầu 1 tý, chứ nó mà nói ít lại còn đau đầu hơn đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 224 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con gái em cũng vậy,cháu nói nhiều mà ,có lúc nói nhiều quá em phải đi chỗ khác cơ,rồi hay hỏi chứ,cứ hết bố mẹ đuổi thì bảo con ra hỏi ob ,ob mệt thì sanghỏi bố mẹ,chỉ mỗi lúc ngủ,còn ăn cũng nói,xem phim thì còn nói nhiều hơn vì thấy gì cũng hỏi,
    Ôi nhiều lúc em chẳng tiếp nổi chuyện con gái em nữa,bảo con nói ít thôi,em cũng chẳng biết làm thế nào cho cháu nói ít đi,con gái em mới gấn 3 tuổi
    • 4,557 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi trời, con mình mới 2 tuổi thôi mà cũng nói lắm lắm. Hôm qua bị sốt nằm mê mệt cả ngày ko nói, lúc đó lại muốn con nói, hôm nay khỏe hơn tý lại bắn như súng liên thanh:Laughing:. Iu con lắm.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con em cũng nói liên tục hà , nhiều lúc mẹ đau đầu vì con nói nhiều quá :Nottalkin:
    • 2,159 Bài viết

• 3,038 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecunkin Xem bài viết
    Ôi trời, con mình mới 2 tuổi thôi mà cũng nói lắm lắm. Hôm qua bị sốt nằm mê mệt cả ngày ko nói, lúc đó lại muốn con nói, hôm nay khỏe hơn tý lại bắn như súng liên thanh:Laughing:. Iu con lắm.
    Con mình bình thường cũng nói nhiều. Nhưng khi bị sốt còn kích động, nói nhiều hơn bình thường nữa, tới lúc đó là biết con sốt cao, phải lau mát :Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 319 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Con trai mình 9 tuổi rồi mà cũng nói rất nhiều. Hồi lớp 3, trong lớp toàn nói chuyện, không tập trung học, năm nay mình phải xin thầy giáo cho ngồi ngay bàn đầu tiên.

Ở nhà, người lớn nói chuyện, rất hay nói thêm vào. Nhiều lúc rất bực, dạy con lúc đó nó nghe, sau đó nó lại quên và tiếp tục nói, nói, nói....

Ngày bé, gần 2 tuổi nó mới biết nói đấy. Thế mà giờ nói nhiều đến mức bực mình. Bảo con học bài, nó lầm bầm, nói nhì nhèo ....

Dùng lời nhẹ nhàng, dùng biện pháp mạnh hơn ... cũng chỉ giải quyết được lúc đó. Một lúc sau,đâu vẫn vào đấy. :Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 219 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Nhưng thật là bé nói nhiều quá,nhiều lúc mình stress thật đấy. Nhiều lúc bảo con , con im trong 5 phút cho mẹ nhờ, ăn bao nhiêu vào phần nói nên k mập nỗi

TH