TIN TÀI TRỢ.

Lại sắp đưa con vào "trại cải tạo" ...xót quá....

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.29K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,860 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

Con mới sinh ra chỉ vì mẹ sốt mà bị đưa lên phòng dưỡng nhi, ko đc nằm bên mẹ, ko đc bú sữa mẹ, ko đc ôm ấp, ko đc chăm sóc tận tình, chỉ biết nằm ngo ngoe trong cái khăn quấn của bệnh viện....nằm đó hai ngày con có khóc ko? các cô y tá chắc cũng ko có thời gian mà dỗ dành con đâu nhỉ, cho bú sữa bình theo giờ, lõ con có đói trc giờ cho bú thì cũng đành nằm khóc thôi chứ ai dỗ cho, lỡ con có ị hay tè thì cũng chỉ đc thay tã theo giờ thôi chứ ai chăm cho....bà nội với bố cứ xót xa gọi đó là trại cải tạo....
    Con bị vàng da....nay đã hơn tháng....vẫn chưa hết....mẹ cứ phơi nắng với hy vọng con ko bị vàng da bệnh lý.....nhg hôm nay con sốt, bú yếu hẳn đi, lại ngủ mê man cả ngày, ko thức chơi như mọi hôm.....mẹ lo lắm Tôm ơi, mẹ biết đó là triệu chứng nặng lên của bệnh vàng da, mẹ biết đáng lẽ phải đưa con đi khám từ ngày thứ 15 nếu chưa hết vàng....nhg mẹ xót con quá, chiếu đèn 3 tiếng, nghỉ 3 tiếng lại chiếu tiếp, liên tục trong hai ngày....3 tiếng đó con khóc ai dỗ đây, ai cho con uống nước, ai thay tã đây...mẹ nhìn hình em bé bị soi đèn, chỉ đọc 1 cái tã, bịt mắt lại, nằm ngo ngoe 1 mình, mẹ xót quá con ơi....
    vậy mà mai cũng phải đưa con đi rồi....ko chần chừ đc...nhỡ đâu con trở nặng hơn...mà mẹ đau lòng lắm....chỉ mong ngày mai bác sĩ nói 1 tiếng "không sao đâu, cứ đưa cháu về phơi nắng là đc"....mong lắm Tôm ơi....con đừng bệnh....bỏ con vào "trại cải tạo"lần nữa mẹ gục mất....con bé quá...mong manh quá....ở nhà ọ ẹ 1 tiếng mẹ đã đáp ứng ngay nhu cầu....vào vịên làm sao vậy đc....ko biết chiếu đèn xong có cho con ra với mẹ ko, hay vẫn bắt nằm trong phòng.....mẹ lo quá...mong tối nay con thức chơi với mẹ....mẹ thức cả đêm cũng đc....chứ con đừng mê man thế này....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 328 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khakhakha Xem bài viết
    Con mới sinh ra chỉ vì mẹ sốt mà bị đưa lên phòng dưỡng nhi, ko đc nằm bên mẹ, ko đc bú sữa mẹ, ko đc ôm ấp, ko đc chăm sóc tận tình, chỉ biết nằm ngo ngoe trong cái khăn quấn của bệnh viện....nằm đó hai ngày con có khóc ko? các cô y tá chắc cũng ko có thời gian mà dỗ dành con đâu nhỉ, cho bú sữa bình theo giờ, lõ con có đói trc giờ cho bú thì cũng đành nằm khóc thôi chứ ai dỗ cho, lỡ con có ị hay tè thì cũng chỉ đc thay tã theo giờ thôi chứ ai chăm cho....bà nội với bố cứ xót xa gọi đó là trại cải tạo....
    Con bị vàng da....nay đã hơn tháng....vẫn chưa hết....mẹ cứ phơi nắng với hy vọng con ko bị vàng da bệnh lý.....nhg hôm nay con sốt, bú yếu hẳn đi, lại ngủ mê man cả ngày, ko thức chơi như mọi hôm.....mẹ lo lắm Tôm ơi, mẹ biết đó là triệu chứng nặng lên của bệnh vàng da, mẹ biết đáng lẽ phải đưa con đi khám từ ngày thứ 15 nếu chưa hết vàng....nhg mẹ xót con quá, chiếu đèn 3 tiếng, nghỉ 3 tiếng lại chiếu tiếp, liên tục trong hai ngày....3 tiếng đó con khóc ai dỗ đây, ai cho con uống nước, ai thay tã đây...mẹ nhìn hình em bé bị soi đèn, chỉ đọc 1 cái tã, bịt mắt lại, nằm ngo ngoe 1 mình, mẹ xót quá con ơi....
    vậy mà mai cũng phải đưa con đi rồi....ko chần chừ đc...nhỡ đâu con trở nặng hơn...mà mẹ đau lòng lắm....chỉ mong ngày mai bác sĩ nói 1 tiếng "không sao đâu, cứ đưa cháu về phơi nắng là đc"....mong lắm Tôm ơi....con đừng bệnh....bỏ con vào "trại cải tạo"lần nữa mẹ gục mất....con bé quá...mong manh quá....ở nhà ọ ẹ 1 tiếng mẹ đã đáp ứng ngay nhu cầu....vào vịên làm sao vậy đc....ko biết chiếu đèn xong có cho con ra với mẹ ko, hay vẫn bắt nằm trong phòng.....mẹ lo quá...mong tối nay con thức chơi với mẹ....mẹ thức cả đêm cũng đc....chứ con đừng mê man thế này....
    Thương chị và bé quá, mong bé mau khỏe mạnh, chị cũng đừng quá lo lắng nhé, bệnh viện giờ cũng tốt lắm, bé sẽ mau khỏe về bên mẹ thôi :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên webtretho
    • 14 năm
    • 7,291 Bài viết

• 1,642 Được cảm ơn

Bé sẽ ko sao đâu mẹ nó ạ, cố gắng lên nhé, chúc con yêu nhanh khoẻ.
    IMG_9554nhoIMG_9561small
    • ms.moon Khách
    Không sao đâu bạn chủ top ơi, trẻ con chiếu đèn họ cho ở trần là đúng, vì làm thế mới có hiệu quả. Hơn nữa trong chỗ chiếu đèn nhiệt độ luôn ổn định, trẻ con nằm đó ấm áp có khi chúng lại thích.

Mình vẫn nhớ câu bà nội hay nhắc nhở khi mình chăm con nhỏ " đối với trẻ con là phải gan lỳ", ý bà muốn khuyên mình phải tự tin, không đc lo nghĩ nhiều, lo lắng thái quá, biết kiềm chế.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,912 Bài viết

• 2,217 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có xót cũng phải cho bé đi chiếu đèn, không chần chừ được đâu. Mình quen một chị, cả vợ cả chồng đều là BS, ỷ mình là BS nên cứ để con ở nhà tự theo dõi, mà quên rằng rèm cửa màu vàng... thế là bé bị vàng da nhân mà không được chữa kịp thời, bị ảnh hưởng não. Sau này mỗi bước phát triển từ lật, bò, đi,... đều phải qua tay bác sĩ vật lý trị liệu, thương lắm!

Nói chứ cho bé đi chiếu đèn nóng ruột thiệt. Sunny nhà mình cũng vàng da, mình cũng xót con nên không cho chiếu đèn ở bệnh viên ND, mình cho bé vô bệnh viện của chị mình làm, ngay ca trực của chị mình, mẹ nằm phòng BS trực, cứ chút xíu lại chạy ra coi chừng con, con mới ọ ẹ là mẹ đã bế lên dỗ, cho bú . Còn em bé nằm bên cạnh thì khóc muốn lòi rún luôn, quậy quá cái miếng che mắt rớt ra khỏi mắt, bé mở mắt nhìn đèn luôn mà mấy cô điều dưỡng đâu có để ý, mình thấy thương quá phải kéo che lại cho bé. Hic, nghĩ lại thấy Sunny nhà mình may mắn :Smiling:
    02/03/2015: 52 - 84 - 74 - 94 - 55

Restart DAS

06/09/2012 51 84 74 83 93 53 34 28
    07/10/2012 48 84 71 78 93 53 33 28
    27/12/2012 47 84 69 78 90 51 32,5 28,5
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,387 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có 1 kinh nghiệm xảy ra với chính cháu của mình đây. Mẹ cháu theo dõi cẩn thận bệnh vàng da nhé vì cháu mình cũng chỉ vàng da thôi mà bây giờ đang phải điều trị đặc biệt vì ko có túi mật đấy. Thương cháu vô cùng. Mẹ nó cho bé kiểm tra luôn đi nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,860 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

hôm qua mới cho Tôm lên Nhi đồng 2 khám, bác sĩ bảo đi thử máu xét nghiệm....ghét cái bà y tá ấy....chọc cây kim vào tay thằng nhỏ, nó khóc quá trời....vậy mà mấy mẹ biết ko, con mụ ấy xoay xoay cây kim đến gần 1 phút mới đúng mạch, mới lấy đc máu....nhìn mụ ấy xoay cây kim trong tay con mà mình chực khóc luôn, thằng nhỏ khóc quá trờ....mình chỉ dám nói: "sao vậy chị ơi....ko lấy đc mạch à..." chứ cũng ko dám nói nặng, vì nó đang cầm kim đâm vào tay con mà...nhỡ có gì thì >.< tội nghiệp thằng bé, đã bị lấy 1 khúc máu rùi mà còn bị hành trong cả phút....đến lúc nó lấy kim ra mình ôm chặt con mà xót vô cùng tận luôn....từ nhỏ đến lớn mới có cảm giác đau lòng như vậy...te te ẵm con ra thiệt lẹ, quên cả sổ khám, quên cả hỏi bao giờ có kết quả....cảm tưởng như nơi đó là lò sát sinh, hành hạ con mình ý.....mà nó mới 1 tháng tuởi.....ra ngoài kiếm chỗ khuất cho con ti, mà nó còn đau nên hờn dỗi 1 lúc mới chịu ti, vừa ti vừa ư a kể lể thấy thương lắm...

đến trưa anh xã mình trở lên lấy kết quả thì bác sĩ bảo có thể là do sữa mẹ, nên ko cho con bú trực tiếp mà phải vắt ra, hâm nóng lên mới cho bú, thì mới có thể hết bệnh đc, còn nếu ko thì 5,6 ngày sau phải nhập viện theo dõi...mà nếu vắt sữa ra thì mình vắt đc 1 ngày có khoảng hơn 200ml thôi, cho bé bú trực tiếp đc nhiều hơn nhiều, nên định cho bé bú sữa ngoài trong khoảng 1 tuần cho hết hẳn bệnh rồi bú mẹ lại....nhg hôm uqa về hắn đau vết chích nên quấy quá, mình cứ phải nhét ti vào mồm mới chịu yên...xót con khóc quấy cho con ti, mà lúc con ti lại cảm giác tội lỗi như đang chuốc bệnh vào người con vậy....buồn hết sức....mà sợ cho con bú bình thì hắn bỏ sữa mẹ luôn quá....
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,912 Bài viết

• 2,217 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hôm qua mới cho Tôm lên Nhi đồng 2 khám, bác sĩ bảo đi thử máu xét nghiệm....ghét cái bà y tá ấy....chọc cây kim vào tay thằng nhỏ, nó khóc quá trời....vậy mà mấy mẹ biết ko, con mụ ấy xoay xoay cây kim đến gần 1 phút mới đúng mạch, mới lấy đc máu....nhìn mụ ấy xoay cây kim trong tay con mà mình chực khóc luôn, thằng nhỏ khóc quá trờ....mình chỉ dám nói: "sao vậy chị ơi....ko lấy đc mạch à..." chứ cũng ko dám nói nặng, vì nó đang cầm kim đâm vào tay con mà...nhỡ có gì thì >.< tội nghiệp thằng bé, đã bị lấy 1 khúc máu rùi mà còn bị hành trong cả phút....đến lúc nó lấy kim ra mình ôm chặt con mà xót vô cùng tận luôn....từ nhỏ đến lớn mới có cảm giác đau lòng như vậy...te te ẵm con ra thiệt lẹ, quên cả sổ khám, quên cả hỏi bao giờ có kết quả....cảm tưởng như nơi đó là lò sát sinh, hành hạ con mình ý.....mà nó mới 1 tháng tuởi.....ra ngoài kiếm chỗ khuất cho con ti, mà nó còn đau nên hờn dỗi 1 lúc mới chịu ti, vừa ti vừa ư a kể lể thấy thương lắm...

đến trưa anh xã mình trở lên lấy kết quả thì bác sĩ bảo có thể là do sữa mẹ, nên ko cho con bú trực tiếp mà phải vắt ra, hâm nóng lên mới cho bú, thì mới có thể hết bệnh đc, còn nếu ko thì 5,6 ngày sau phải nhập viện theo dõi...mà nếu vắt sữa ra thì mình vắt đc 1 ngày có khoảng hơn 200ml thôi, cho bé bú trực tiếp đc nhiều hơn nhiều, nên định cho bé bú sữa ngoài trong khoảng 1 tuần cho hết hẳn bệnh rồi bú mẹ lại....nhg hôm uqa về hắn đau vết chích nên quấy quá, mình cứ phải nhét ti vào mồm mới chịu yên...xót con khóc quấy cho con ti, mà lúc con ti lại cảm giác tội lỗi như đang chuốc bệnh vào người con vậy....buồn hết sức....mà sợ cho con bú bình thì hắn bỏ sữa mẹ luôn quá....
    Bé còn nhỏ quá, không bỏ mẹ luôn đâu mà lo. Bạn chỉ cần vắt sữa đều đặn để giữ nguồn sữa cho con là được mà.
    02/03/2015: 52 - 84 - 74 - 94 - 55

Restart DAS

06/09/2012 51 84 74 83 93 53 34 28
    07/10/2012 48 84 71 78 93 53 33 28
    27/12/2012 47 84 69 78 90 51 32,5 28,5
    • 1,699 Bài viết

• 1,300 Được cảm ơn

Cố gắng lên chị ơi, bé sẽ khoẻ mà, yên tâm nhé chị:X
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê, Tu Rê Soa Ha
    13465957_1269068109771752_6881492806944025157_n
    Bé Cơm:
    Nb: 3kg, 1m:4,1kg, 2m 5kg, 3m 6kg, 4m 6.5kg, 5m bị viêm tiểu phế quản chả lên được lạng nào
    ---> 10m 8kg , 11m 8kg2, 12m 8 kg 5, 13m 8kg6 , 31m 12kg
    15/7/2012 - Biết có con iu Bảo Anh04/08/2012 - Con yêu đã xa (Bố mẹ yêu Bicon Bảo Anh rất rất nhiều . Con bình an con nhé. Con phù hộ cho bố mẹ sớm có em con con nhé) 10/10/2012 - Đám cưới hạnh phúc06/11/2012 - KQD 12/12/2012 KQD12/1/2013 User: BICONMIXI , Pass: yeucon
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,387 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi cố gắng cho bé ti = sữa mẹ chứ sữa ngoài ngọt lắm, sợ bé chán sữa mẹ mất
    • 505 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Chuyện trẻ em trên 1 tháng vẫn còn vàng da, đưa vào bệnh viện phải nằm chiếu đèn 2 ngày là chuyện rất đỗi bình thường thôi, mẹ cháu đừng quá lo lắng.

Như 2 thằng nhóc nhà mình, sau khi sinh ra 2 ngày sau mới được gặp mẹ. Mẹ nằm phòng bệnh hậu phẫu, mê man bất tỉnh nhân sự, có biết gì đâu. Bà và Ba thay phiên nhau chăm sóc mấy mẹ con, thấy cũng không đến nỗi tội nghiệp cho các cháu lắm.

Đối với trẻ còn vàng da, được chiếu đèn là vẫn còn may mắn lắm. Thường thì khi vào bệnh viện, người ta sẽ lập tức siêu âm xác định nguyên nhân gây vàng da và lấy máu xét nghiệm. Nếu tắc túi mật thì lập tức xử lý ngay. Nếu thiếu máu thể nhẹ thì cho về uống thuốc bổ hẹn 1 tháng tái khám; nếu thiếu hơn 1 tí thì cho chiếu đèn kích thích đào thải chất gây vàng da (chất gì quên tên rồi, loằng ngoằng lắm); nếu thiếu nặng thì làm thủ thuật thay máu.

Hic, 2 thằng nhóc của mình đều được dẫn đi kiểm tra chứng vàng da, nhìn con chưa được 1 tháng tuổi mà bạch đùi ra như con ếch, rút từng giọt máu; tớ là đàn ông cũng phải rơi nước mắt.

Nhưng có lẽ cô chủ topic đa sầu đa cảm quá. Can đảm lên bạn nhé, vẫn còn mấy chục năm nuôi con ở phía trước đấy...
    • 5,883 Bài viết

• 587 Được cảm ơn

Xót con cũng phải chấp nhận em ơi, chịu khó cho con chữa trị thì sẽ còn rất rất nhiều ngày ôm ấp con sau này nữa. Bé nhà mình sinh xong, 3 ngày sau phát hiện vàng da, phải cách ly mẹ, chiếu đèn 2 ngày 2 đêm. Cách ly mẹ hoàn toàn nhé, cứ 3 tiếng mẹ vắt sữa 1 lần để y tá cho con bú bình, đứng ngoài phòng chiếu, nghe rõ tiếng con mình khóc mà không biết làm thế nào, xót xa vô cùng. Hai mẹ con cố lên nhé!
    Album của Nấm, cô QYV tặng! :LoveStruc: Ngôi nhà nhỏ của 2 chị em :LoveStruc:
    VCB 0011002183590 - Trần Bảo Linh

nam-bum
    • 1,223 Bài viết

• 598 Được cảm ơn

Tội nghiep em bé của khakhakha quá, nhưng theo kinh nghiệm nuôi cháu của mình, thì em bé nào cũng rất khó lấy mạch để lấy máu, vì vậy nên khi khakhakha thấy bs chọc kim vô rồi tìm mạch để lấy máu lâu và ngoáy qua ngoáy lại thì xót ruột. Nhưng con nít mau quên lắm, qua 1 ngày là bé ko khóc gì đâu, khakhakha mà xót thế này thì sau này dẫn bé đi chích ngừa còn xót nữa, vì bé khóc nhiều lắm, và có 1 số thuôcs ẽ làm bé sốt và sưng tấy đỏ ngay chỗ chích nữa đó.
    l129p7

5SwCp7