Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cuộc sống mới

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.12K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sáng hôm nay là một ngày chủ nhật bình thường nhưng lòng vui sướng khó tả khi được ngủ trong căn nhà mới khang trang sau 3 năm chờ đợi, tôi dậy sớm hơn chủ nhật của những năm trước, nghiêng người và nằm trên giường nhìn xuống biển đảo thơ mộng đang dập dìu sóng, chồng tôi cũng choàng tỉnh và vòng sang eo tôi một cách nhẹ nhàng âu yếm, hai vợ chồng không nói câu nào, chỉ im lặng và cùng nhìn về phía những hàng dừa xanh trên ốc đảo và những cư dân đang tản bộ trên đảo, cảm giác khoang khoái và lãng mạn lâu lắm rồi chúng tôi mới lại cảm nhận được.

Ngắm cảnh khoảng 5' thì chợt nhớ ra lời hứa với cô con gái nhỏ. Tôi nhanh chóng ra khỏi giường, bước vào phòng con gái, căn phòng con vẫn còn lạ lẫm với tôi, màu sắc sáng và màu hồng nữ tính thay vì gam màu vàng nhạt trong phòng tôi, đập khẽ con dậy thì con quay người đi muốn ngủ nướng, tôi chợt nhớ về ngày trước: cứ mỗi sáng gọi con dậy đi học là con lại nói “hông”, lúc đó con mới 2 tuổi, nên nói chữ không còn chưa rõ. Như hiểu ý con gái chưa muốn dậy, tôi nói nhỏ vào tai con: Candy ơi dậy đi bơi, hồ bơi ngay dưới nhà mình nè con. Đúng ý con gái quá mà, nghe thế liền bật dậy ngay! Mặc bộ đồ bơi đã soạn sẵn đầu tủ màu đỏ tươi, con gái chạy ào ra cửa, lóng ngóng chưa biết mở cửa nhà mới vì hệ thống cửa hiện đại hơn nhà cũ nhiều, con gái đành cầu cứu mẹ và lại càu nhàu, trước đây nhà mình xấu dùng khoá dổm mà sao nó lại dễ mở hơn khoá xịn hả mẹ? Tôi chỉ cười mỉm: từ từ nhìn mẹ làm là con biết thôi! Ra khỏi nhà 2 mẹ con đóng cửa, con gái lại la lên, mẹ đóng cửa rồi, không mang chìa làm sao lát vào nhà hả mẹ? Đúng thật là quê mùa cô gái ơi, nhà mình bây giờ là khóa Yale của Mỹ, có vân tay, mật mã và thẻ từ rồi con ạ, không cần dùng chìa đâu, nghe tới đây mắt con gái sáng rực lên nhưng cũng lảo đảo qua lại, vì thực sự nhóc con vẫn chưa hiểu được hết sự cao siêu của khóa mới.

Hai mẹ con tiếp tục dắt tay nhau đến sảnh thang máy, bấm thang xuống tầng trệt, chỉ nhoáng 1 cái, 2 mẹ con từ tầng 18 đã xuống được sảnh tầng trệt, đúng là thang máy Schindler tốc độ 2,5 m/ s có khác. Con gái hứng thú nhanh chóng chạy ào lại hướng hồ bơi, hồ bơi lúc này cũng khá vui nhộn rồi, thấy các bạn bè cùng trang lứa, con gái hòa nhập vào ngay, tôi chỉ kịp nói với theo: con chỉ được tắm và chơi khu vực hồ bơi trẻ em thôi nhé, con gái nhanh nhảu dạ 1 tiếng rồi nhảy ào vào làn nước trong xanh, coi bộ chị nhỏ được bơi vô cùng khoái chí, bơi được 1 vòng chị ta nghĩ ngơi thư giãn bằng cách chạy đến những chú cá heo dưới nước, leo lên người nó và rung rinh thích thú như lúc được đi thú nhún, ngắm con chơi cũng 1 lúc lâu và khá yên tâm, tôi cũng lên hồ bơi 2 tầng, mực nước cao và trong xanh tràn bờ khiến tôi cảm giác như mình đang bơi ở hồ bơi trên núi ở Bali thực sự, bơi chầm chậm và cũng không quên nhìn xuống quan sát cô con gái. Khung cảnh xanh mát của hồ bơi làm tôi thấy như gia đình cùng nhau đi nghĩ dưỡng.

Một lát sau thì chồng tôi cũng xuống tới, anh đi hướng tới con gái và 2 cha con chơi đùa thật vui. Bơi được 2 vòng quanh hồ bơi rộng và dài tôi cũng đã thấm mệt, vì lâu lắm rồi tôi mới bơi vào giờ này, di chuyển xuống khu vực ghế lười Hawaii nằm nghỉ ngơi tắm nắng, nhìn ánh bình minh lọt qua những khe lá thấy một ngày mới bắt đầu thật ngọt ngào và ấm áp. Lúc này 2 cha con đã di chuyển qua khu vực hồ massage thủy lực, ngồi ngâm chân dưới nước, 2 cha con chuyện trò rôm rã như lâu lắm mới được gặp lại nhau. Ôi một buổi đi bơi thật là thú vị. Không muốn cắt ngang cái khoảng khắc sung sướng của 2 cha con nhà nó, tôi nói nhanh: em lên chuẩn bị đồ ăn sáng, khoảng 15’ nữa 2 ba con lên ăn sáng nha.

Vào căn bếp trắng tinh và mới mẻ, tôi vẫn còn lóng ngóng và lạ lẫm lắm, lấy trứng từ tủ lạnh, qua bếp nấu, rau thì cho vào bồn rửa, căn bếp mới rộng rãi và thoải mái nên cũng chỉ nhoáng 1 cái thì thức ăn đã được bày lên bàn. Ngồi ăn sáng trên bộ bàn ăn mới tinh và sạch sẽ, cả gia đình ai cũng thích thú ra mặt, đúng là bữa sáng ngon lại càng ngon. Thi thoảng cả nhà lại nhìn ra dòng sông xanh, những con tàu đang chạy ngược xuôi làm dòng sông tĩnh lặng về đêm cũng trở nên sinh động hơn. Vừa ăn xong, con gái lại nhanh nhảu: ba mẹ cho con xuống đạp xe nhé! Con có mệt không, vừa bơi và ăn xong nghỉ ngơi chút xíu đi con. Dạ không ạ, con không mệt, vậy là 2 cha con lại dắt tay nhau xuống sảnh và con gái đạp xe lòng vòng quanh biển đảo rồi lại vòng qua hồ bơi, ba nó thì hối hả chạy theo, nhìn từ balcon nhà xuống thấy dáng chạy của ba nó mà tôi cũng mắc cười, đúng là có khuôn viên rộng rãi thực sự quá thoải mái. Cũng ghé xuống sân cùng con, nhưng tôi cũng ghé được 1 lát rồi lại đi qua siêu thị để mua thức ăn cho buổi trưa, các loại cá và thịt tươi cũng vừa được siêu thị nhập vào, thấy món nào cũng muốn mua cả, nhưng tôi vẫn lên được list các món ăn ngon cho buổi trưa cuối tuần đầy năng lượng. Candy giống mẹ, thích ăn cá, hải sản và rau, chồng tôi thì không thích cá, chỉ cần có canh và thịt là được, thế nên thịt, cá và rau phải luôn có đủ. Về ghé ngang công viên, thì bây giờ cô con gái đang hì hục tập leo núi, ôi! sao con khỏe thế, chạy nãy giờ mà không biết mệt hả? Nó còn quay xuống hỏi mẹ: mẹ ơi, ba nói từ nay nhà mình sẽ sống ở đây hoài luôn hả mẹ, đây không phải là đi du lịch mà là nhà của mình hả mẹ? Câu hỏi non nớt nhưng thể hiện sự thắc mắc của con, nó vẫn chưa tin là nhà nó lại được ở nơi này, cứ nghĩ là cuối tuần đi du lịch xong lại về nhà thôi. Bản thân tôi cũng còn chưa thích ứng được, vẫn còn cảm thấy hồi hộp và không tin được những gì mình đang trải qua, thì sao cô bé 5 tuổi có thể bắt kịp được. Tôi cười và nói với con: đây thực sự là nhà của mình đó con gái, con không phải về nhà nữa đâu. Nghe rồi chị bé mừng rỡ và hét lên: sướng quá mẹ ơi, nhà mình đẹp và nhiều đồ chơi quá, con thích lắm. Thấy con vui vẻ, vợ chồng tôi cũng vội nhìn nhau, 1 ánh nhìn tràn đầy hạnh phúc.

Có ai xách đồ lên nhà phụ mẹ không nào?? 2 cha con cũng chạy lại và xách phu đồ lên nhà. Gia đình sum vầy và cùng nhau làm những việc nhỏ lặt vặt thật giản đơn nhưng thật hạnh phúc. Candy đã biết phụ mẹ nhặt rau. Nhặt rau xong trong lúc mẹ nấu cơm con đi đọc lại mấy từ vựng tiếng anh hôm qua mẹ dạy nhé con. Đang đứng nấu canh thì con gái gọi to: “Momy, my family is very happy”. Giỏi lắm con gái, phát âm chuẩn và đáng yêu đấy con, như hiểu được những gì con gái muốn nói, tôi cũng đáp lại: thank you, I love you very much. Hiểu được ý tôi, con gái cười khà khà sung sướng. Bữa cơm trưa đầy đủ món và theo sỡ thích của từng người, không cao lương mỹ vị nhưng đầy đủ màu sắc bày biện lên bàn cũng thật là đẹp mắt. Con gái ăn nhanh và đi ngủ trưa nhé con, sáng giờ chơi và vận động nhiều chắc mệt lắm rồi đúng không? Dạ, con chỉ ngủ 1 tiếng thôi mẹ nhé, xong mẹ gọi con dậy để con còn đi vào vườn mê cung và chơi cầu trượt, con và ba còn chơi cầu lông nữa mẹ nhé, còn nhiều trò con chưa chơi được lắm mẹ, con phải dậy sớm để chơi không thì trời tối mất. Con ơi, đây là nhà mình rồi, mình thong thả mà chơi con nhé, đâu phải đi du lịch đâu mà con vắt kiệt sức mình thế. Dạ con biết rồi mẹ, nhưng mà nhiều trò chơi thích lắm mẹ. Ngoài ra khi nào mẹ mời ông bà nội và ông bà ngoại vào Sài Gòn, vào nhà mình chơi nhé mẹ, con thấy có các ông bà hay ngồi uống trà, rồi đánh cờ, tập Yoga nên con nhớ ông bà lắm mẹ ạ. Con thấy ông nội hay trồng hoa Lan, nhà mình giờ cũng có hoa Lan, đã vậy còn rất nhiều loại hoa đủ màu sắc, con còn chưa biết hết tên luôn mẹ ạ, đẹp ơi là đẹp. Ông bà mà vào con sẽ dẫn ông bà đi dạo trên đường hoa nữa mẹ nhé! Nghe con gái ngoan ngoãn và nghĩ đến ông bà tôi thấy lòng vui sướng vô cùng, con gái được chơi đùa nhưng vẫn không quên ông bà của mình, mau lớn và trở thành 1 người con có ích cho gia đình và xã hội con nhé. Con ngủ ngon nhé. Chiều nay có gia đình Suri và Susu ghé nhà mình chơi nữa con gái. Mình sẽ tắm rửa sạch sẽ thơm tho để xuống khu BBQ nướng đồ ăn, sau đó đi xem buổi diễn nhạc nước con nhé. Con chọn bộ đầm đẹp nhất để mình selfie với quãng trường nước và ánh sáng nha.

Đột nhiên, tôi nghe: mẹ ơi, “ngớ, ngớ” . Tỉnh dậy, tôi thấy chân con bị 1 nốt muỗi cắn. Thì ra là con ngứa vì bị muỗi đốt, nhìn lại xung quanh, vẫn là căn nhà của mình, mấy hôm nay trời mưa nên giờ có muỗi rồi, xoa dầu tràm vào nốt muỗi cắn của con và lòng bần thần, thì ra tôi vừa mơ, mơ 1 giấc mơ thật đẹp. Hàng ngày tư vấn với khách hàng riết nên tôi nhập tâm mất rồi. Nhìn lại hiện tại, và nhìn vào nốt muỗi cắn của con tôi thầm ao ước và quyết tâm, mẹ sẽ cho con ở căn hộ, tầng cao, con sẽ không bị muỗi đốt nữa. Ngủ ngon nhé con, mẹ sẽ ngủ ngon và làm thật tốt để thực hiện giấc mơ của mẹ.

Ph_i_c_nh_nh_n_di_n

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng có chung cảm nhận với chủ Top, căn hộ chugn cư bây giờ khá nhiều tiện ích.