TIN TÀI TRỢ.

Con tôi quá điệu!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.37K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình là một bà mẹ có đứa con 15 tuổi năm nay học lớp 10, thằng nhỏ ngày càng điệu đà, quần áo láng coóng đầu tóc phải vút keo mới chịu nổi.
    Mà ghê nhất là nó hay đòi mình mua quần jean thật là bó đáy ngắn, quần SỊP thì cứ đè loại BẢNG to mà mua do có mấy cái hiệu CK gì đó, cứ đi ra đường là tuốt tùn tụt ra. K0 hiểu để làm gì, đi đâu cũng phải lòi cái CẠP bự của quần SỊP ra!
    Làm sao cho con tôi bớt cái tính điệu này đi ghê quá!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,616 Bài viết

• 2,182 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đấy ko phải điệu chị ơi, đấy là đú rồi, theo mốt mấy anh diễn viên, ca sĩ (và đám bạn). Đợi nó lớn, môi trường học tập thay đổi nó sẽ thay đổi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,765 Bài viết

• 1,081 Được cảm ơn

Hi hi...đọc đầu đề của mẹ nó tớ cứ tưởng mẹ nó có con gái cơ đấy.
    Mẹ nó cứ yên tâm đi, tuổi này hội con trai một là xuề xòa đầu tóc bú rù lười tắm, hai là chải chuốt bắt đầu chú ý đến đầu tóc ăn mặc...nhưng theo xu hướng XH bây giờ, đa số là theo xu hướng thứ 2.
    Mẹ nó đừng ngăn cản, hay chỉ trích gì, tuổi này ương ương, càng ngăn chúng nó càng bướng. Bạn nên gần gũi chuyện trò với con xem tâm sinh lý con thế nào, con thích gì , thần tượng hay chơi với ai rồi nhẹ nhàng hướng con đến gu ăn mặc đẹp,....
    Tớ chả phải là nhà tâm lý gì đâu nhưng từ bé sống với toàn hội anh em trai, anh em họ nên hiểu bọn chúng chút ít. Có chuyện gì , hội ấy cũng toàn tâm sự với tớ đấy.
    Bố Mẹ yêu em Bống nhất trên đời

9zQvp7
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy cái kia còn đc chứ cái việc để lòi CẠP quần sịp là k0 chấp nhận đc, mấy anh ca sĩ Hàn Quốc đâu có thế! Con trai gì mà cứ quần sịp mà đem khoe! Có cách nào trị k0? Mình thấy ngứa mắt lắm rồi, muốn đánh nó 1 trận.
    • 1,416 Bài viết

• 2,754 Được cảm ơn

Chỉ thế thôi là còn nhẹ đấy bác, trường cấp 3 ngày trước của cháu còn nhiều xì-tai quần áo còn ngứa mắt hơn thế nhiều ạ :Laughing: Cháu nghĩ bác cứ tâm sự nhẹ nhàng với cậu ấy, dần dần chỉ ra cái gì nên cái gì không nên thôi chứ bọn cháu cùng lứa tuổi mà nhiều khi góp ý còn khó nữa là 2 thế hệ cách xa nhau cả chục năm :Battin ey: Đánh mắng thì lại càng không nên :Straightf:

Bác Bibi's Mum nói rất chuẩn ạ :Rose:
    • 645 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

vụ quần áo của các em teen cỡ tuổi con chị chủ top thì nhiều khi mình cũng pó tay thật . Em đi dạy ở trung tâm ngoại ngữ thì chú ý thấy như chị gì ở trên nói ý . 1 là luộm thuộm , 2 là chải chuốt mà xu hướng thứ 2 nhiều hơn . Các em trai ở độ tuổi này thì học theo mốt của Âu , Á lung tung . Em có nghía mắt xem cái phim High School Musical của Disney , vẫn có tình trạng teen boy mặc quần ôm khoe cạp quần lót . Cái này thì em nghĩ từ từ lớn lên sẽ tự hết chứ bây giờ cấm cản còn tệ hơn . Hoặc giả như bạn của con trai chị chê con chị thì chắc cậu bé cũng tự điều chỉnh
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi đã xem HSM nhưng chỉ hở thôi chứ k0 khoe ra đến mức như vậy! Khuyên bảo còn lâu nó mới nghe, mà bạn bè nó thì bao nhiêu đứa cũng như 1, thuộc dạng ăn chơi (trong khi tiền nhà mình thì có nhiêu đâu, chỉ đủ sống), nhất là hôm bữa có khách mà nó mặc kiểu đó đi ngang qua mình chỉ muốn té ngửa cho đỡ mắc cỡ. Phải có cách nào chứ, hay là nhờ chồng mình dạy cho nó 1 trận??
    • 2,414 Bài viết

• 4,718 Được cảm ơn

Xin lỗi chủ top, cho mình hỏi thêm là con trai chủ top, ngoài hiện tượng điệu ra, còn thái độ cư xử nào không hay không, hay ví dụ như chỉ lo hình thức, chểnh mảng học hành, hoặc có biểu hiện sống ích kỷ, cư xử vô phép,... vâng vâng... Nếu chỉ dừng ở vấn đề hình thức thì mình nghĩ chưa phải là vấn đề lớn để mà can thiệp mạnh, vì đây là độ tuổi thanh thiếu niên đang muốn khẳng định mình, muốn được nổi bật, muốn được chú ý (thậm chí là gây shock). Có thể thời của chủ top, điều kiện đời sống vật chất không như bây giờ, nên chủ top đã trải qua giai đoạn đó theo một cách khác và thấy xa lạ, hoặc chuyện đã lâu, nên không còn nhớ.

Mình xin kể chuyện của mình. Năm mình 14 tuổi (cách đây 13 năm), mình bấm thêm lỗ tai (1 bên 3 lỗ, 1 bên 2 lỗ). Với thời điểm hiện nay, đấy là chuyện hết sức bình thường, nhưng ở thời điểm cách đây 13 năm thì bề ngoài như thế không được đánh giá tốt. Nhưng mình lại thích như vậy, thích "khác người". Những ng bạn cùng lớp rất ngưỡng mộ mình (đấy, tâm lý mình lúc đó là thích được ngưỡng mộ), vì các bạn đó cũng thích được như vậy, nhưng gia đình không cho, nếu làm thế, sẽ bị ăn đòn. Và lũ học trò chúng mình ngồi nói chuyện với nhau, thì chính các bạn đó nói thật là vô lý, bởi vì thật ra, mình là học sinh ngoan hiền nhất trong lớp, không nghịch ngợm như các bạn đó, nên qua đó chứng tỏ: không thể đánh giá một người qua cái lỗ tai. Nhiều bạn cùng trường mình tới trường ko học hành gì cả, văng tục chửi thề, thậm chí cả đánh lộn, nhưng về nhà thì nơm nớp sợ cha mẹ và tỏ ra rất ngoan, như vậy, đằng nào tốt hơn.

Nói về phản ứng của bố mẹ mình trước những trò không giống ai mà mình đã làm ở độ tuổi mới lớn. Khi mình xỏ lỗ tai, bố mình chỉ nói 1 câu: “Mốt mới bây giờ đây hả con? :Thinking:” mà không la mắng gì. Năm 16 tuổi, một hôm mình nổi hứng lên và sơn móng tay màu xanh dương. Vào bữa cơm, bố mình trông thấy và chỉ nói 1 câu: “Sao con lại lấy sơn… cửa của bố sơn lên tay thế kia :Surprise:?” (vì đúng đợt đó, bố mình cho sơn lại mấy cánh cửa trong nhà, vô tình có màu xanh tương tự :Laughing. Mình và cả nhà cứ gọi là cười nghiêng cười ngả.

Phải đến lúc lên đại học, mình mới có định hướng “thời trang” của mình và đến lúc đi làm thì càng không bao giờ ăn mặc hay đeo xỏ cái gì gây shock nữa. Tóm lại là cũng đã “nên người”… hì hì…

Thế nên bây giờ đi dạy, mình cũng nghĩ khá thoáng về chuyện ăn mặc của lũ học trò. Nếu phản cảm thì cũng nhắc kiểu vui thôi, vì theo mình, chuyện ăn mặc là chuyện vẫn còn có sự điều chỉnh theo thời gian. Điều quan trọng là phẩm chất em đó có tốt hay không thôi.

Với các nam thanh thiếu niên ngày nay (trong đó có con trai chủ top), cũng có 1 vấn đề đáng lo ngại, vì một số em mải chải chuốt quá, có thể ảnh hưởng tới vấn đề giới tính, vì phát triển lệch lạc. Nên nếu cần quan tâm gì trong chuyện này thì đó mới là vấn đề (mình nghĩ vậy). Mình nghĩ chủ top ko cần có ý kiến gì, cứ âm thầm quan sát từ xa, hoặc nhận xét vui như kiểu của bố mình ấy. Với lại, thường xuyên nói với con (trong các câu chuyện hàng ngày) rằng tương lai con sẽ là trụ cột của một gia đình, nên cần mạnh mẽ và tự lập, nói chung là luôn hướng con đến đích là một “ng đàn ông chân chính” (cái này thì mình học hỏi từ gia đình của một người bạn, mẹ bạn mình quan điểm thế nên em trai bạn ấy, dù là con út, nhưng rất tháo vát, nhanh nhẹn và tính tự lập cao nhất nhà).
    • 274 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Chắc do thay đổi tâm sinh lý lứa tuổi dậy thì. Chị nhắc khéo cháu là khi nào nhà có khách thì ăn mặc lịch sự lại còn đi chơi với bạn bè thì vô tư.
    xP83HY2xP83p7

Nick cũ : pampam86
    • 1,588 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Hi hi, thằng ku em em, năm nay học lớp 9. Trước khi đi học là cu cậu vào nhà tắm dấp nước lên tóc rồi vuốt vuốt cho bóng. Tóc thì để dài kiểu mấy cái cậu trong phim Boys over Flowers, nhất quyết không cho cắt.
    Thế nên kệ các cậu ấy thôi, thế mới là sành điệu, là mốt. Còn mình thấy nó không quá lố, không làm ảnh hưởng quá đến tính cách và học hành của cậu ấy thì cứ kệ thôi ạ.
    IcWRp7

NB: 3kg---1M: 4kg---2M:5.2kg---3M:6.7kg---4M:7.3kg---5M:7.7kg

3m17d: lật
    • 1,751 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Đúng là bây h em thấy thanh niên hay mặc kiểu lòi quần sịp ra (ngay cả chồng em cũng thế :P) căn bản quần sịp b h nhiều loại cạp bản to, cao mà quần bò lại cạp trễ nên hở ra là bt, nhưng con trai đa phần áo đều dài chứ ko ngắn cũn cỡn như con gái cho nên sẽ che hết thì có gì đâu nhỉ (trừ khi vươn ng hoặc cởi trần mới lộ) . Em nghĩ mẹ nó ko nên đặt nặng vấn đề này quá đâu
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 231 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ihateyousone Xem bài viết
    Mình là một bà mẹ có đứa con 15 tuổi năm nay học lớp 10, thằng nhỏ ngày càng điệu đà, quần áo láng coóng đầu tóc phải vút keo mới chịu nổi.
    Mà ghê nhất là nó hay đòi mình mua quần jean thật là bó đáy ngắn, quần SỊP thì cứ đè loại BẢNG to mà mua do có mấy cái hiệu CK gì đó, cứ đi ra đường là tuốt tùn tụt ra. K0 hiểu để làm gì, đi đâu cũng phải lòi cái CẠP bự của quần SỊP ra!
    Làm sao cho con tôi bớt cái tính điệu này đi ghê quá!

Hiphop đó chị ,mới lơns chúng thường hay thế khi nào đủ lông đủ cánh rồi tự đứng đắn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 854 Bài viết

• 2,217 Được cảm ơn

Các cháu ý là thế hệ Y rồi. Người ta gọi là Y generation, ăn mặc thế là rất hợp mốt và rất dễ nhận biết.
    generation-y
    FTIOm6
    Nụ cười của con là hạnh phúc của mẹ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Càng ngày càng k0 thể chịu nổi nó nữa! Quần sịp gì mới 2, 3 tuần thay một lần là sao, đã vậy còn mua quần sịp dạng lọt khe , ba nó thấy mắng cho nó 1 trận . Hôm sau nó đi mua tiếp kính gọng đen về làm điệu típ, k0 thể chịu nổi nữa, con trai gì mà điệu chảy nước, có ai trị được thằng này k0
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời ơi! Nó dẫn lũ bạn mặc quần sịp nhảy khắp phòng ấy, chịu hết nổi rồi, 1 lũ hư hỏng
    • 3,476 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị cứ để lớn hơn chút con sẽ tự nhận thức lại sẽ người lớn hơn chứ h cũng khó rèn lại lắm. Như ox nhà mình đến h vẫn điệu lắm, quần là áo lượt, ngày thay quần áo 3 - 4 lần ý. Ông ý mặc sơ mi kiểu hoa lá cành cơ chị. Chán lắm chị cứ chịu khó nói nhỏ nhẹ để con thay đổi dần dần vậy