TIN TÀI TRỢ.

Con phát triển chậm, vợ chồng không thống nhất được cách dạy con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 678 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,083 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ. Thật sự mình chẳng biết tâm sự cùng ai nữa nên lên đây giãi bày.

Bé nhà mình ngày mai là tròn 25 tháng. Tuần trước mình có cho cháu đi kiểm tra đánh giá phát triển thì kết quả là về tư thế - vận động chỉ tương đương bé 20 tháng, về nhận thức - thích ứng tương đương bé 18 tháng, về ngôn ngữ - xã hội chỉ tương bé 17 tháng. Cháu tới giờ vẫn chưa nói được một từ đơn nào, mặc dù nhận thức có thể hiểu tất cả những gì người lớn nói với cháu. Kết luận cháu bị chậm phát triển, có phải chậm đơn thuần không hay có nguyên nhân bệnh lý thì các cô cũng không dám chắc, vì cháu không bị tự kỉ (bé nhà mình rất hòa đồng, nhanh quen và rất hay cười).

Mình là mẹ, mình biết con đang ở mức độ nào, nhưng bố cháu không hiểu. Cầm tờ kết quả trên tay, bố cháu sốc và có những lời lẽ rất khó nghe, như thể tất cả là tại mẹ. Mình hiểu đấy là do bố cháu quá thất vọng nên phản ứng như vậy, vì bố rất chiều và chăm hai mẹ con. Nhưng bố đổ lỗi cho mẹ không chịu nghe lời bà nội, để một đứa trẻ sinh ra 3.3kg, giờ phát triển chậm hơn các bạn cả về tâm sinh lý lẫn độ tăng trưởng (bé nhà mình thấp bé hơn hẳn các bạn)

Mình có làm gì sai không khi cố gắng cho con bú sữa mẹ hoàn toàn 6 tháng đầu, và cố gắng cho con được bú hoàn toàn nhiều nhất tới 12 tháng? Vì "sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho sự phát triển của trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ". Con càng chậm, mình càng cố giữ sữa cho con. Sau 12 tháng bé uống thêm sữa tươi song song sữa mẹ. Bà nội muốn cho con dùng sữa công thức, mình thấy không cần thiết vì quá nhiều loại trên thị trường, hàng giả khéo còn nhiều hơn hàng thật.

Mình có sai không khi cho con ăn dặm blw để tăng khả năng sử dụng các ngón tay của con, phát triển xúc giác? Nói thêm rằng sau 1 tuổi, cháu có thể xử lý đồ ăn như người lớn, không kén chọn từ ăn cháo tới ăn cơm. Bất cứ ai ngồi ăn với cháu cũng có cùng nhận xét là nhìn con ăn rất ngon lành, số lượng cũng không phải nhỏ (đi học các cô luôn khen con ăn giỏi, thường xuyên xin thêm). Con thích ăn hoa quả, tất cả các loại, mình chưa thấy con từ chối hoa quả bao giờ. Bà nội muốn con uống thuốc cam để không biếng ăn, mình không đồng ý.

Mình không cho con xem ti vi, không dùng điện thoại, làm bất cứ việc gì cũng gọi tên vật, việc hoặc là hát các bài hát liên quan tới hành động đó. Mình cho con đi trẻ sớm (từ 16 tháng) cũng để con có môi trường xã hội tốt hơn. Con ốm hai bố mẹ cùng chăm. Trv cháu đi trẻ nhanh quen, ốm nhiều nhưng cũng nhanh hồi và lại vui vẻ đến lớp. Nói thêm rằng nhà mình hai vợ chồng ở riêng, gần nhà ông bà ngoại, ông bà nội thì thỉnh thoảng về quê chơi thôi chứ cũng không tiếp xúc nhiều.

Mình đã làm hết khả năng, tạo môi trường tốt nhất cho con nhưng con vẫn càng ngày càng chậm. Trong thâm tâm mình vẫn mong có một ngày con bùng phát, và trong thời gian ngắn có thể vượt qua tất cả các mốc phát triển nên lừng khừng không muốn cho đi khám. Lỗi của mình có lẽ ở đây, là cứ tự mình cố gắng, tự mình tìm giải pháp mà không chia sẻ với chồng Bây giờ mình phải làm sao để hai vợ chồng có thể thống nhất quan điểm trong cách dạy con? Thật sự nhiều lúc mình thấy rất mệt mỏi

Trước mắt, mình sẽ thuê giáo viên về dạy con tập nói. Hi vọng con sẽ có tiến bộ, như vậy không khí gia đình mới bớt căng thẳng được

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,074 Bài viết

• 1,058 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình tự hỏi sau khi bé ở trường về, 2 vc bạn có hay nói chuyện, hỏi han con, dắt con đi chơi, tiếp xúc với thế giới bên ngoài??
    Nhà mình thì có 2 bé trai, ngay khi bé bắt đầu tập nói ( trước 1 tuổi), là m đã cho con xem Xuân Mai hát, bé bắt chước theo.Đến 2 tuổi là nói thành câu dài.Nói chung, m luôn tìm cơ hội để cho con nói: cám ơn, chào, xin lỗi, tên con vật, hát...Đến giờ 2 thèn con nó nói quá nhiều, làm m nhức đầu.

Mình nghĩ chính bạn nên làm gì đó cho con hơn là thuê GV. còn kết quả trên, đôi khi ko chính xác. Nhưng tập cho con nói từ giờ vẫn còn kịp mà.
    mGLep7 kwd0p7 xqhTp7

HUY NB : 3,9 kg- 52 cm 3M : 6,5 kg-66 cm 4M : 6,9 kg 5M : 7kg-68 cm 6M :7,2kg 7M:7,4 kg-70cm( bò) 8M 20D : 1 răng cửa dưới ( ngồi ) 10M : 2 răng ( đứng , vỗ tay ) 11 tháng 20 ngày đi 1 tuổi: 9,1kg-76 cm ( đi,6 răng ) 14M: 9,7 kg – 79cm ( 9 răng) 18M: 10,5 kg 83,5cm 13 răng ( gọi mẹ lúc 17,5 tháng ),22M:11kg-85cm-18 răng, 2 tuổi 11,8 kg 87cm

SONY NB:3,4kg-52 cm
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,083 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Từ khi con còn sơ sinh tới giờ, mình làm gì cũng nói chuyện với con, đọc thơ, đọc truyện, hát các bài thiếu nhi cho con nghe. Lúc nào mệt mình chơi đàn hoặc thổi sáo cho con, con rất thích, thường nghe rất chăm chú. Nếu bật nhạc thiếu nhi con sẽ nhảy, nhưng ko thích hát theo, chưa bao giờ.
    Mình đã cho con kiểm tra sâu hơn về ngôn ngữ, cô nói con có vẻ lười vận động lưỡi, nên đi khám chuyên sâu răng hàm mặt.
    Những gì có thể làm mà một người bình thường có thể nghĩ ra, mình đã làm cả rồi Giờ mình chắc chắn cấn tới sự can thiệp của chuyên gia. Cảm ơn mẹ hongxanhdo!
    • 220 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em từng nghe đến bệnh suy giáp bẩm sinh sẽ khiến trẻ lùn và chậm phát triển về trí tuệ. Chị thử cho cháu đi kiểm tra xem. Trong trường hợp này em tin là chị không có lỗi, chị đã làm đúng trách nhiệm của một người mẹ với con mình rồi. Chúc chị và chồng sớm tìm được tiếng nói chung.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,083 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn mẹ nguyenbaonam2013. Mình đã đặt lịch hẹn kiểm tra lại toàn bộ thính lực và răng hàm mặt (chi tiết về cơ quan phát âm của bé) để tìm nguyên nhân và loại trừ dần các khả năng. Về trí tuệ thì mọi người đều nhận xét bé khá thông minh, nhớ tên hết các bạn trong lớp và chi tiết truyện nhưng không thể nói ra.
    Chồng mình sau mấy ngày khá sốc trước bài test phát triển của con, giờ cũng đã nhìn theo hướng tích cực hơn, hai vợ chồng lại động viên nhau vì thực sự bé rất đáng yêu.
    Hi vọng mình tìm được đường đi đúng để con có thể theo kịp các bạn trong thời gian sớm nhất. Cám ơn các mẹ
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị hãy quan sát về phản xạ và sự bắt chước của con nhà mình, nếu con bắt chước và phản xạ tốt thì chị yên tâm là con chỉ chậm đơn thuần, em là giáo viên chuyên về trẻ chậm phát triển ngôn ngữ, chậm phát triển trí tuệ mong có thể giúp được chị. Email: minhthuyk5c@gmail.com
    comment by WTT mobile view
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 64 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Vợ chồng bạn có thể thống nhất về việc dạy con thì tốt. Còn không mỗi người 1 cách để con trưởng thành hơn về cuộc sống à.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,083 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthuy0202 Xem bài viết
    Chị hãy quan sát về phản xạ và sự bắt chước của con nhà mình, nếu con bắt chước và phản xạ tốt thì chị yên tâm là con chỉ chậm đơn thuần, em là giáo viên chuyên về trẻ chậm phát triển ngôn ngữ, chậm phát triển trí tuệ mong có thể giúp được chị. Email: minhthuyk5c@gmail.com
    comment by WTT mobile view
    Cám ơn bạn. Hiện bé nhà mình đã học được 3 buổi và bắt đầu có ý thức nói theo cô. Cô nói con nhanh nhẹn, nhưng độ tập trung không cao, dễ bị xao nhãng nên "nhanh" lại thành "chậm". Bé nhà mình có lẽ chỉ chậm đơn thuần thôi. Các trò cô bày ra con bắt chước cách chơi rất nhanh, nhưng không làm theo được thì nản bỏ luôn. Trước mắt hướng sẽ là tập cho bé chơi các trò đòi hỏi tính kiên nhẫn, độ tập trung, hi vọng sẽ có kết quả tốt

Trích dẫn Nguyên văn bởi TramLe710 Xem bài viết
    Vợ chồng bạn có thể thống nhất về việc dạy con thì tốt. Còn không mỗi người 1 cách để con trưởng thành hơn về cuộc sống à.
    Chồng mình như kiểu muốn có chỗ đổ lỗi. Mình nói lỗi không ở ai cả, tốc độ phát triển của con như thế mình chỉ có thể chấp nhận và tìm hướng đi tốt nhất cho con. Chồng mình hỏi lại "thế giờ đổ lỗi cho con à?". Đấy, cứ phải ai đó có lỗi mới hài lòng.