TIN TÀI TRỢ.

Con mình cầm bút tay trái - có nên cấm không nhỉ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.58K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 111 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con gái mình thuận tay trái nên cái gì cũng làm bằng tay trái, mình cũng phải nói luôn là chính mình cũng vậy. Mình cũng tìm hiểu và biết rằng những người thuận tay trái là bán cầu não phải phát triển và người đó thường có trí tưởng tượng phong phú hơn những người thuận tay phải và có tư duy về ngôn ngữ và nghệ thuật cao. Mình thấy điều đó rất tốt. Tuy nhiên, mình đang phân vân là có nên ép con gái cầm bút tay phải không nhỉ, vì việc cầm bút tay trái sẽ rất gây bất tiện và có vẻ "khác người" quá. Mà hình như cầm bút tay trái thì chữ sẽ rất xấu thì phải ( ơ nhưng mà mình cầm tay phải chữ vẫn xấu như thường). Các mẹ tư vấn giúp mình vụ này nhé. Thanks các mẹ trước.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 149 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào bạn
    Mình cũng có bé lớn thuận tay trái
    Con gái bạn mấy tuổi rồi? Nếu bé còn nhỏ thì bạn nên luyện cầm bút tay phải nha. Trước đây mình cũng hỏi ý kiến người bạn là cô giáo tiểu học về chuyện này thì cô bạn nói không ép lắm đâu, nhưng khi vào lớp 1 thì khó khăn lắm, cô bắt bé phải đổi qua tay phải. Bé nhà mình cũng khóc lóc mấy lần vì chuyện này, bắt mẹ xin cô cho con viết tay trái đi.
    Lên lớp 2 thì tình hình đã ổn hơn. Bé đã viết được cả......2 tay :Applause:
    Bây giờ thì vẽ tay trái, viết tay phải, lúc nào mỏi thì đổi. Bé nhà mình viết tay không thuận nên hay mỏi lắm, nhiều lúc thấy tội con.
    Nếu bé dễ tập bạn nên luyện 2 tay cho bé nhưng tay phải vẫn là chính. Thấy bé sử dụng 2 tay nhiều người hỏi thăm, mẹ trả lời cũng thấy vui lắm bạn ạ
    Mẹ Khôi-Như,TP.HCM
    • 111 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cu giac Xem bài viết
    Chào bạn
    Mình cũng có bé lớn thuận tay trái
    Con gái bạn mấy tuổi rồi? Nếu bé còn nhỏ thì bạn nên luyện cầm bút tay phải nha. Trước đây mình cũng hỏi ý kiến người bạn là cô giáo tiểu học về chuyện này thì cô bạn nói không ép lắm đâu, nhưng khi vào lớp 1 thì khó khăn lắm, cô bắt bé phải đổi qua tay phải. Bé nhà mình cũng khóc lóc mấy lần vì chuyện này, bắt mẹ xin cô cho con viết tay trái đi.
    Lên lớp 2 thì tình hình đã ổn hơn. Bé đã viết được cả......2 tay :Applause:
    Bây giờ thì vẽ tay trái, viết tay phải, lúc nào mỏi thì đổi. Bé nhà mình viết tay không thuận nên hay mỏi lắm, nhiều lúc thấy tội con.
    Nếu bé dễ tập bạn nên luyện 2 tay cho bé nhưng tay phải vẫn là chính. Thấy bé sử dụng 2 tay nhiều người hỏi thăm, mẹ trả lời cũng thấy vui lắm bạn ạ
    Cám ơn mẹ vì sự góp ý này nhé, bé nhà mình gần 5 tuổi rồi, đã biết cầm bút vẽ, tô màu. Mỗi lần bé cầm tay trái mình hỏi " tay phải đâu nhỉ" thế là bé đổi ngay sang tay phải. Hy vọng bé cũng có thể thuận hai tay như bé nhà mẹ.
    • 1,539 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Hồi nhỏ mềnh cầm bút bằng tay trái (vì thuận tay trái), lên hết lớp 1 ông già tập viết tay phải cho (muốn là mềnh viết đc bằng 2 tay), sau khi viết đc rùi thì hay quên lại viết bằng tay trái trở lại.

Lâu lâu ông già thấy lại nói viết tay phải luôn một thời gian cho quen. Mềnh nghe lời răm rắp và cứ thế viết tay phải cả mấy tháng đi học, lúc đó ông già bận việc nên k quan tâm nữa. Hậu quả là đến giờ mềnh chỉ viết đc mỗi tay phải, tay trái viết chỉ bằng 2/10 tay phải. Làm mọi thứ bằng tay trái và thuận chân trái, nhưng chỉ mỗi cái viết bằng tay phải mới hài.nosebleed
    Những hẹn hò từ nay khép lại
    Thân nhẹ nhàng như mây
    Chút nắng vàng giờ đây cũng vội
    Khép lại từng đêm vui...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 305 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Hi, mình cũng thuận tay trái nhưng viết bằng tay phải. Ngày trước bố mẹ k cấm mình vẽ tay trái nhưng khi đi học lớp 1 thì cô dạy viết tay phải, sợ cô nên viết thôi. Chữ mình thuộc loại bình thường, chỉ được cái rõ ràng (mẹ dạy k cần đẹp, chỉ cần rõ ràng), mình vẫn làm mọi việc chủ yếu tay trái nhưng viết tay phải, mẹ mình cũng khuyến khích mình vẽ thử bằng tay phải và viết tay trái khi bé, kết quả là giờ mình viết, vẽ hai tay (vẽ nghịch kiểu truyện tranh thôi nhé). Tuy nhiên viết bằng tay trái thì chữ cứng và viết chậm hơn tay phải, vẽ tay phải khó hơn.

Mình đọc thấy người ta khuyên nên luyện tập đồng đều cả hai tay cho 2 bán cầu não cùng phát triển, bạn thử cách đó cho con nhé! Mình cũng đang mang bầu con gái, k biết bé ra đời có thuận tay trái giống mình k đây, hihi..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)