TIN TÀI TRỢ.

Con em "ghét" bà nội, phải làm sao đây ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.01K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 94 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con bé nhà em 2,5 tuổi, đang cái độ tuổi "khủng hoảng" đấy ạ, ngoài những vụ khủng hoảng lặt vặt như kiểu đòi hỏi cài này cái kia, nổi cáu, ăn vạ... ngày vài bữa, đến rồi đi... thì có một vụ "khủng hoảng" nan giải em chưa biết phải làm sao, đó là bé tỏ thái độ rất "anti" bà nội của bé (tức mẹ chồng em).
    Bọn em sống cùng bố mẹ chồng. Không hiểu nổi lý do, bắt đầu từ vài lần thỉnh thoảng bé tỏ thái độ cáu kỉnh với bà, cho đến bây giờ là thường xuyên tẩy chay bà (với ông thì bình thường). Cứ bất cứ lúc nào bà đến gần là bé gào lên, bà chạm tay vào người thì khóc, lấy tay lau lau đi... mà khổ lắm chẳng ai dạy. Những lúc cháu bình tĩnh, bọn em đã khuyên bảo đủ kiểu nhưng cứ mỗi lần thấy bà nội là cháu lại tỏ thái độ y như thế. Bà nội thì bực mình lắm, nhiều lúc tỏ ra giận dỗi, bảo chẳng thèm, bảo bà đi sang chơi với cháu khác... nhưng bà quý cháu nên chỉ giận một lúc lại lân la đến hỏi thăm, thì cô cháu yêu quý lại gào lên như gặp ngáo ộp. Mẹ chồng em thì tốt tính, yêu quý con cháu nhưng phải cái hay nói to, lại cứ hay đùa kiểu ồn ào, ầm ĩ, hay gọi bọn em là "bọn mày", rồi hay mắng mỏ chồng em trước mặt cháu (cứ kiểu "thằng bố mày hư đốn thế nọ thế kia...) (nói thật là em cũng chẳng ưa nổi), nhưng bà lớn tuổi, quen thế rồi, nói bà không thay đổi được.
    Hiện tượng này kéo dài cả tháng nay rồi ấy ạ. Chỉ có thỉnh thoảng lúc nào cháu thật sự vui vẻ, thoải mái (như kiểu vừa ăn no xong) thì mới vui vẻ hòa hoãn với bà, chỉ được một lúc thôi là lại tỏ thái độ thù địch...
    Em thấy mức độ cực đoan của con em với bà nội đang ngày một tăng dần và kéo dài, mẹ chồng em thì có vẻ hậm hực, bực mình lắm, em sợ nếu cứ tiếp diễn thế này con em sẽ thành thói quen xấu mất.
    Các mẹ có cao kiến nào chỉ cho em với ạ, làm thế nào để cháu bớt anti bà nội bây giờ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 18 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chắc là do bà hay mắng bố cháu trước mặt nên cháu mới có thái độ như vậy, mẹ với bố thử một lần nói chuyện với bà nội nữa thử xem, để càng lâu càng mệt đó.
    • 85 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Cũng có thể là do mẹ chồng chị hay la mắng ba của bé trước mặt bé nên khiến bé ghét bà. Chị nên nói chuyện với con sao lại ghét bà như vậy nha, tìm hiểu nguyên nhân mới biết cách giải quyết được nha chị.
    • 155 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Đầu tiên, có thể do bà nội hay la hét, quát nạt bố bé, làm ồn trước mặt bé nên bé sợ và có ác cảm.

Thứ hai, có thể xác định được bé là một trẻ rất giàu cảm xúc, biết thể hiện cảm xúc yêu ghét rõ ràng ngay từ bé. Nếu bé làm sai, chị nên nhẹ nhàng phân tích cho bé hiểu, đừng to tiếng với bé nhé, vì nếu tiếp tục như vậy trong một thời gian dài, bé dễ bị trầm cảm và tạo khoảng cách giữa bé và bà cũng như phụ huynh.

Chúc Chị mau giải quyết được vấn đề nhé.
    The problem is not the problem, the problem is your attitude about the problem.
    • 55 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

nghi bà quát nạt ác quá lắm
    • 21 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có thể bà nội đã từng quát tháo gì đó làm cho bé sợ. Con nít mau sợ lắm!
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chắc bà háy nói, quát nên bé không thích...
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chắc bà hay nói và mắng, nên cháu không thích thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 94 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vâng, chắc là như thể rồi ạ... Em chỉ không biết có cách nào để cháu bớt ghét bà đi, trong khi tính cách bà là không thể sửa nổi ko ạ?
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cháu nó nhìn thấy cảnh bà nội cháu la cha mẹ, vì vậy nên trong tâm trí của cháu có những hình ảnh không tốt về bà, nhưng vì cháu chưa hiểu cách nói của bà như thế nào nên mới xảy ra tình trạng như thế này.
    Mình cũng từng ở trong trường hợp giống bạn. Bà ngoại cháu thì cũng lớn tuổi nên khó tính lắm, hay phàn nàn các cháu và cha mẹ. Nên các cháu chẳng ai dám nói chuyện với bà rồi dẫn đến chuyện anti như bạn nói.
    Nhiều khi chia sẻ với các cháu nhưng mà cái dấu ấn ấy xấu quá. Mà tình cờ mình được giới thiệu tham gia cái khóa học về tâm lí ấy, trong lớp thì còn có nhiều trường hợp xấu hơn nhiều, họ chỉ ra cho mình những nguyên nhân lí do tại sao các cháu lại hành động như thế. Các mẹ nào quan tâm thì mình sẽ chia sẻ với các mẹ nhé.
    Chúc bạn nhanh giải quyết được vấn đề này nhé.
    • 48 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tâm sự với con nhiều về bà nội, về những vất vả mà bà nội đã phải chịu để có thể nuôi được ba của con....rồi để con tự nói ra ý kiến của mình mn ạ
    • 51 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn thử hỏi con xem tại sao lại không chơi với bà, đừng dùng từ ghét. Bé tuổi này hay nhạy cảm có thể là do bà đã mắng bé, hoặc mắng bố của bé thôi. Hoặc tổ chức những buổi đi chơi gia đình nho nhỏ để hòa hoãn không khí 1 chút
    Nhận Order mỹ phẩm, dược phẩm, nước hoa của Pháp - 0987 30 09 92
    https://www.facebook.com/nguyet.le.35762
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 485 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Bé con bị ấn tượng bởi hình ảnh xấu mà
    • 45 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

chắc do bà hay mắng cháu, trẻ con khôn lắm
    • 154 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chắc do bé thấy bà có hành động gì, hay từng mắng nạt cháu hzzz trẻ con mà, mệt lắm ạ!
    Sáng tạo có gạo mà ăn ....
    • 45 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

vậy nên đừng nghĩ các bé nhỏ không biết gì, các bé biết hết đấy chỉ chưa nói được thôi
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình thì nghĩ bạn nên nói chuyện với bà nội. bảo bà đừng to tiếng khi ở trước mặt bé, trẻ con nhìn thấy ai hay to tiếng thường sợ lắm. :-
    • 125 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    trẻ con chỉ ưa nịnh thui có thể do bà nội nghiêm khắc không thân thiện nên chỉ cần nói bà nội chơi và vui đùa bé là bé sẽ quý bà mà
    Cánh cò cõng nắng cõng mưa
    Mẹ tôi cõng cả một đời gió sương
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hic, chắc là do thái độ của người lớn ảnh hưởng đến con nít
    • 39 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn đưa con đi chơi, chỉ hai mẹ con thôi, cho bé ăn thứ bé thích, rồi vui vẻ hỏi tại sao lại ghét bà thế? Lúc bé trả lời, bạn cố lắng nghe không thanh minh gì cho bà hết, cho đến khi "khai thác" hết từ bé rồi, bạn thử hỏi xem theo bé, ngoài những gì bà làm cho bé không thích, bà có ưu điểm gì không? Nếu bé không thấy thì gợi ý cho bé, để bé nhận ra những điều tốt của bà, ví dụ "Hôm qua mẹ thấy bà để dành kẹo cho con đấy, có phải bà cũng tốt không nhỉ?", mỗi hôm một tí để bé ý thức dần về những gì tốt đẹp ở bà. Mình là dân vp, mình học mót được nên truyền lại cho bạn. Con mình không ghét bà nội mà mình ghét mẹ chồng, ghét lắm, mình tìm đến chị Kim Cúc ở TT Ngàn Phố, chị ấy "khai thác" mình như vậy và mình nhận ra mẹ chồng mình không đến nỗi tệ như mình tưởng và mọi chuyện được hóa giải sau đó. Chúc bạn thành công nhanh nhé, để lâu không tốt cho cả bé, cả bà, cả nhà, cả bạn, cả chồng bạn.
    (Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây)
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4