TIN TÀI TRỢ.

Con dâu "Tây" dạy con, mẹ chồng đại khai nhãn giới!

• 61.1K Lượt chia sẻ
  • 429K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bai viet hay

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 154 Bài viết

• 941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quaximono Xem bài viết
    Vừa đọc mấy câu đầu đã thấy sự hoang tưởng rồi. Chả nhẽ thèng bé tự biết mặc quần áo sao mà k biết được đâu là quần, đâu là áo, ít nhất thì cần dạy nó để nó biết nghe lời và biết cách phân biệt đúng sai. Thật khó chịu với những kẻ ếch ngồi đáy giếng như thế này, chỉ biết phỉ báng dân tộc. Đành rằng họ có những cách dạy con hay, rằng ta còn chịu ảnh hưởng của văn hoá phong kiến, nhưng k có nghĩa là ta k biết dạy con nhé. Vd, ngày tôi còn học cấp I, nhà cũng gần trg, thế là ngày ngày tôi vẫn đi bộ đến trg, vừa đi vừa ăn xôi hoặc cơm mẹ nắm từ sáng với muối lạc, đến trg ăn hết rồi uống nước ở trg rồi vào học. Chả nhẽ bố mẹ tôi dạy tôi thế là sai. Thân!
    Đọc cái cmt này của bạn sao mình ngứa quá đi mất. Thế nào là "phỉ báng dân tộc"? Một bài viết hay để mình tham khảo, mình đọc nhiều, biết nhiều, rồi đúc kết thành cái riêng cho mình, cớ sao bạn không học hỏi mà cứ thấy chữ "Tây" là dị ứng như vậy?
    Hình như bạn đọc câu chuyện không kỹ sao lại nói "thằng bé không biết phân biệt quần với áo", nó mặc quần ngược mà? Với lại cái ví dụ của bạn mình thấy nó không ăn nhập gì hết trơn.....
    Mình không ca ngợi cách dạy con của người Tây, một số chỗ mình cũng thấy hơi quá đáng, nhưng mình không thể phủ nhận thành quả của bà mẹ ấy được. Con mình mình hiểu nhất, mình phải học hỏi trước rồi áp dụng cho phù hợp với hoàn cảnh và tính cách của mỗi đứa trẻ chứ. Mong bạn bớt tiêu cực và bỏ từ "Thân!" dằn mặt đi nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 25 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quaximono Xem bài viết
    Vừa đọc mấy câu đầu đã thấy sự hoang tưởng rồi. Chả nhẽ thèng bé tự biết mặc quần áo sao mà k biết được đâu là quần, đâu là áo, ít nhất thì cần dạy nó để nó biết nghe lời và biết cách phân biệt đúng sai. Thật khó chịu với những kẻ ếch ngồi đáy giếng như thế này, chỉ biết phỉ báng dân tộc. Đành rằng họ có những cách dạy con hay, rằng ta còn chịu ảnh hưởng của văn hoá phong kiến, nhưng k có nghĩa là ta k biết dạy con nhé. Vd, ngày tôi còn học cấp I, nhà cũng gần trg, thế là ngày ngày tôi vẫn đi bộ đến trg, vừa đi vừa ăn xôi hoặc cơm mẹ nắm từ sáng với muối lạc, đến trg ăn hết rồi uống nước ở trg rồi vào học. Chả nhẽ bố mẹ tôi dạy tôi thế là sai. Thân!
    đứa bé 3 tuổi là biết tự mặc quần áo tôi thấy điều đó chả có gì là hoang tưởng cả. đọc kỹ rồi mới bình luận dùm, bé biết mặc quần áo chứ ko có nghĩa là biết phân biệt trái phải. ở đây người ta nói về vấn đề tự lập từ bé mình nên học hỏi. chứ bạn xem người Việt Nam dạy con biết phải trái đúng sai nhưng vẫn có khối đứa tới 30 tuổi vẫn bám váy mẹ đó thôi. vấn đề là thế hệ trước chiều con quá. 7 tuổi ăn cơm có đứa còn phải đút. bạn ko chắc lọc cái hay mà học rồi xem người ta là ếch ngồi đáy giếng. thế cả gia đình tôi dạy được thằng cháu 4 tuổi biết tự sinh hoạt cá nhân, biết tự chào hỏi người lớn mà ko cần ai nhắc, biết xin lỗi khi làm sai là ếch ngồi đáy giếng à.

cháu gái tôi 10 tháng biết đi nên tự mang dép nhưng đến 13 tháng tuổi mới biết phân biệt dép phải dép trái.

cháu trai tôi 2,5 tuổi biết mặc quần, đến 3 tuổi mới biết phân biệt mặt trái mặt phải. từ 8 tháng tuổi thấy người lớn ăn cơm khóc toáng lên đòi ăn, 10 tháng biết ngồi là đã tự ngồi ăn cơm bằng tay, 12 tháng biết cầm muỗng 14 tháng biết cầm đũa và cơm. nhưng đến khoảng 18 tháng tuổi nó mới cầm muỗng đúng cách mà ko bị lật ngược.

chắc bạn chưa có con nhỉ, chưa có con và ko có kinh nghiệm giúp bé tự lập từ hồi biết ngồi thì đừng có mà bình luận khơi khơi. ếch ngồi đáy giếng mới chính là bạn.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 237 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái vụ cho nhịn đói y hệt mẹ mình. Lúc trc mình giận, ko thèm ăn cơm. Tới lúc đói đi kiếm cơm ăn thì mẹ bảo là nãy con nói ko ăn cơm nên cả nhà ăn hết rồi. Mình bị đói cả tối hôm đó. Từ đó về sau mỗi lần giận mẹ là mình ăn nhiều vô để mẹ ko đc ăn. =)))
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ nếu như chồng, cha mẹ chồng và cha mẹ vợ đều có được quan điểm như những người phương tây trong bài viết trên thì áp dụng phương pháp này giáo dục con mới có hiệu quả được. còn nếu sống trong một môi trường gia đình rặc chất á đông thì rất khó thực hiện.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng như bạn ongtham nói, bé tuy còn nhỏ nhưng tùy từng đứa. Con mình khi một tuổi đã biết tự xúc cơm, hai tuổi đã biết tự mặc quần áo, đánh răng, rửa mặt. Quan trọng là khi còn nhỏ, cha mẹ có cho bé tự làm hay không mà thôi. Các bé nhà mình khi biết ngồi vững (khoảng 7 tháng) là mình đã cho các bé tự làm những gì có thể. Như khi ăn cùng gia đình, lúc nào các bé cũng có chén riêng, muỗng và đũa riêng, có cơm hẳn hoi để các bé tự xúc. Mà đặc biệt cái là các bé nhà mình xúc cơm ít khi rơi vãi, quần áo có dơ thì sau khi ăn xong sẽ thay. Khoảng hơn 1,5 tuổi thì các bé được tập cho tự đánh răng... nên về các khoản vệ sinh cá nhân các bé nhà mình làm được hết.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruacontieuboi Xem bài viết
    bà chị chồng mình cũng vậy, con mới 2 tuổi mà chửi bậy bả còn thấy hay, con ko ăn toàn dở trò nôn ọe, đứa 5 tuổi thì ko chào hỏi ai cả, suốt ngày nhõng nhõe ko chịu ăn. Con mình mình thương nhưng bắt tự nó phải làm hết, chứ để chiều con lại thành hại con
    Mẹ này nói đúng quá
    • 69 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

đọc cái này đến đoạn bắt con nhịn đói là thấy giống bà chị mình cực. có bữa nhỏ cháu (lúc đó nó 2 tuổi mấy) giận dỗi chuyện gì ko chịu ăn. thế là nó ko ăn bà chị mình cũng ko thèm kêu nó ăn luôn. cho nó làm mặt giận nhịn nguyên ngày. sang ngày hôm sau nó nói “mẹ ơi, con đói“ rồi chỉ chỉ vào cái bụng nói bụng rỗng. mẹ nó hỏi vậy giờ có muốn ăn ko thì nó liền nói “yeah“ với cặp mắt sáng rỡ. nghe mẹ nó kể mà mẹ mình và ở nhà ai cũng kêu ác. mà mình thấy làm vậy cũng đúng. để con nhận thức, tôn trọng thức ăn và ko bỏ bữa nữa. nhưng mà cách giáo dục này ở VN hình như ko được hoặc khó có thể ha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 130 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bất đồng ngôn ngữ, bất đồng quan điểm, thật khó quá!
    • 120 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ chồng nàng dâu, chuyện muôn thuở thật khó quá
    • 107 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Người phương Tây suy nghĩ và lối sống của họ thoáng hơn phương Đông rất nhiều! Giới trẻ bây giờ thể thấy ok nhưng đối với các bà các mẹ nhiều tuổi rồi thì ko chấp nhận dc!
    • 25 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

bà c m có 2 thằng con sinh đôi. bố nó vs ông bà chiều nó lắm. nên chúng nó dc nước lấn tới k ak. hôm có vc đi đám cưới chỉ có bà vs 2 thằng con trai, cno quấy k chịu ăn. bà í cho nhịn nguyên bữa. chơi chán r kêu đói cg k cho ăn. đến bữa chiều 2 thằng ngoan hẳn, từ đấy trở đi rất tự giác ăn. còn bạn gì ở trên kêu dc ba mẹ dạy vừa đi vừa ăn ấy ạ, sai chứ đúng gì, vừa đi vừa ăn rất hại cho sức khỏe ạ, tăng nguy cơ đau dạ dày. m có con bận đến mấy cg k để nó vừa đi bộ đi học vừa ăn đâu ạ
    Có nhiều thứ để đánh đổi, tại sao lại
    luôn là tình yêu
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 63 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

• 20 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Dạy con kiểu Tây mình thấy cũng hay, nhưng thật sự hơi khó áp dụng nếu bố mẹ ở cùng ông bà. Khác biệt thế hệ, mỗi người mỗi ý dễ làm nảy sinh tranh cãi, nếu không dung hòa kịp thời thì dễ biến thành mâu thuẫn. Cũng mệt. Với lại dạy con kiểu Tây ngay cả chính bố mẹ cũng phải kiên nhẫn. Ai không biết chứ ngay như mình thấy con khóc, dù biết là nhiều khi bé khóc "vờ", nhõng nhẽo đòi bế nhưng vẫn thương thương tội tội ko nỡ nhìn con khóc đành phải bế lên.
    Don't take life too seriously, coz you'll never get out of it alive anyway.
    https://www.youtube.com/watch?v=32f6Ox7hnEQ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 25 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình rất thích phong cách sinh hoạt và ứng xử của người tây, họ ko sến, không dã man và cũng không quá đơn giản như người việt mình. sến là ở chỗ nịnh con ăn rồi thế này thế nọ, sợ con đói... dã man ở 1 số hành động của bậc cha mẹ đánh con khi không ăn. mình chứng kiến 1 cánh người bà cho cháu mình ăn mà cứ tát đôm đốp vào mặt cháu bé trong khi cháu mới tầm 4 tuổi . Đơn giản ở chỗ người Việt chỉ nghĩ đến cái trước mắt chứ không nghĩ lâu dài, xử nhanh 1 lần nhưng ko xử lí triệt để
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình cũng cùng ý kiến với bạn, lúc nãy lười đăng nhập quá nên ko bình luận...đầu óc cổ hủ không chịu học hỏi cái hay của người ta mà còn phán người khác là "ếch ngồi đáy giếng"...không biết bạn ấy đang ngồi ở "đáy" nào nhỉ
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ở nhà nội mà dạy con như thế này họ lại nói không coi họ ra gì! Nên cách gíáo dục con cháu còn kém lắm. Ông bà thì cưng chìu còn cha mẹ thì mềm lòng!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giống nhà mình quá. 2 đứa con e chồng mình cũng thế. Mình vốn nghiêm khắc vs trẻ con nên thấy đứa lớn hư mình có mắng, cơ mà bác mắng cháu chưa xong, bà mắng bác luôn trc mặt cháu. Nản luôn
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

phải thống nhất trước với cả gia đình về cách dạy con không thì mình vừa mắng con, nó lại chạy ngay sang bà, bà dỗ dàng và nói cháu thế là ko sai thì còn tác dụng gì nữa?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Còn có kiểu thế này chứ, mình đánh kon 1 chút vì nó lì nói mấy lần ko đc, thì bảo ko đc đánh, Thế lúc sau kon hư, mẹ chỉ nói 2- 3 lần ko đc ko đánh nữa thì lại bảo chúng bay chiều nó. Thế giờ kon biết phải làm sao!?????
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4