Cảm thấy mình là người mẹ tồi!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 998 Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 57 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Hiện giờ em thấy buồn lắm các chị ạ, em thấy mình không phải là một người mẹ tốt, cảm thấy mình thất bại khi làm mẹ. Em có hai nhóc, đều là con trai, cu anh gần 4t, cu em mới 2 tháng, cả 2 đứa em đều đẻ mổ, và đều ko có sữa.Nói ra sợ các chị cười, mang tiếng 2 đứa rồi xong giờ em mới biết là phải cho con bú ngay,và bú liên tục thì sữa mới về nhiều, em ân hận lắm, vì cả 2 đứa đều phải nuôi bộ. Giờ cứ thấy ai hỏi có nhiều sữa ko, là em lại cảm thấy ngại và xấu hổ, buồn ghê gớm. Con ăn sữa ngoài thì đêm hay phải dậy để pha, mệt mỏi cho cả 2 vc, em lại càng thấy có lỗi. Không hiểu sao nửa năm lại đây, cu đầu nhà em rất bướng, láo, ngang ngược , hay khóc nhè nữa, mà vc em không hề chiều đâu nhé. Em thấy mình thất bại trong vai trò làm mẹ lắm, tối nay em phát khóc vì cảm thấy bất lực vì phải trông cu con, rồi lại chứng kiến thằng cu đầu đi chơi nhà nội với bố về cứ khóc lóc, lèo nhèo, bố nó kể sag đấy chơi láo lắm, nói nhiều câu nghe xấu hổ. Em biết mình sai rồi, nhưng phải sửa từ đâu đây?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bây giờ chẳng ai đặt nặng vấn đề này nữa đâu mẹ à, miễn con khỏe mạnh hạnh phúc và luôn tươi cười là đã đủ cho bố mẹ lắm rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 20 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mẹ đừng nghĩ như thế, mình đây cũng sinh mổ 2 bé, dù có đủ kiến thức nhưng vẫn không thể duy trì sữa cho con bú vì rất nhiều nguyên nhân, 2 bé nhà mình cũng bú sữa ngoài từ nhỏ bạn ah. "trẻ em như búp trên cành", bé đầu 4 tuổi cũng chưa phải là muộn để dạy dỗ bé. Chắc là do bạn mới sinh bé sau nên không có thời gian dạy dỗ bé đầu, và cháu đầu thấy bị chia sẻ tình cảm nên đâm ra ngổ ngáo, đó là cách chúng muốn mình quan tâm hơn bạn ah. Bạn nên nhờ người thân hỗ trợ bạn trong việc chăm sóc bé sau, dành nhiều thời gian chơi cùng con, nói chuyện và dạy dỗ bé sau nhiều hơn, không có gì là muộn đâu bạn ah, bạn hãy cố lên bạn nhé
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hiện giờ em thấy buồn lắm các chị ạ, em thấy mình không phải là một người mẹ tốt, cảm thấy mình thất bại khi làm mẹ. Em có hai nhóc, đều là con trai, cu anh gần 4t, cu em mới 2 tháng, cả 2 đứa em đều đẻ mổ, và đều ko có sữa.Nói ra sợ các chị cười, mang tiếng 2 đứa rồi xong giờ em mới biết là phải cho con bú ngay,và bú liên tục thì sữa mới về nhiều, em ân hận lắm, vì cả 2 đứa đều phải nuôi bộ. Giờ cứ thấy ai hỏi có nhiều sữa ko, là em lại cảm thấy ngại và xấu hổ, buồn ghê gớm. Con ăn sữa ngoài thì đêm hay phải dậy để pha, mệt mỏi cho cả 2 vc, em lại càng thấy có lỗi. Không hiểu sao nửa năm lại đây, cu đầu nhà em rất bướng, láo, ngang ngược , hay khóc nhè nữa, mà vc em không hề chiều đâu nhé. Em thấy mình thất bại trong vai trò làm mẹ lắm, tối nay em phát khóc vì cảm thấy bất lực vì phải trông cu con, rồi lại chứng kiến thằng cu đầu đi chơi nhà nội với bố về cứ khóc lóc, lèo nhèo, bố nó kể sag đấy chơi láo lắm, nói nhiều câu nghe xấu hổ. Em biết mình sai rồi, nhưng phải sửa từ đâu đây?
    Em trai mình (bây giờ đã 10 tuổi) lúc 4 tuổi tính tình cũng rất giống con trai đầu của bạn, nhiều khi cảm thấy bức lực. Ở độ tuổi này nhiều bé thường như vậy, không chỉ riêng bé nhà bạn đâu. Cách của gia đình mình là phải có một người làm cho bé sợ, hướng dẫn bé từ từ. Tuy nhiên không nên quát nạt con trước đông người mà phải chỉ bảo con khi về nhà, nói cho con hiểu thế nào là đúng, thế nào là sai. Bây giờ em mình đã 10 tuổi và rất ngoan ^^
    • 35 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình nghĩ cả 2 vc bạn nên dành nhiều thời gian để quan tâm tới con hơn,
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,359 Bài viết

• 2,924 Được cảm ơn

Cháu mới 4 tuổi chưa thể nhận thức được gì bạn nên quan sát xem cháu tự thay đổi hay bị tác động như ghen tị với em, mọi người trêu đùa cháu như bảo có em là ra rìa...bạn đừng quá lo lắng.
    Chậm, muộn, đam mê và nông nổi...
    Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ để dành phần tôi
    • 612 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đừng cả nghĩ thế mẹ nó ạ. Chuyện cho con bú sữa mình ko biết mà các bà cũng ko nói lại thì mình cũng chịu. Vậy nên mẹ nó đừng có nhận hết lỗi về mình như vậy. Mà hiện mình thấy nhiều bà mẹ có đủ sữa mà còn ko cho con bú vì giữ dáng nữa cơ mà.
    Còn việc con ương bướng, chuyện đấy có thể làm cho mẹ nó buồn lòng nhưng con giờ mới 4 tuổi thì đâu đã có gì để lo lắm. Mình quan tâm con hơn là được. Mẹ nó để ý xem nó học cách ăn nói ấy từ đâu? từ bạn bè, hàng xóm hay tivi. Trẻ chưa có nhận thức gì thường bắt trước người lớn thôi.
    Mình có con em họ, khi còn nhỏ bướng kinh khủng. Mẹ nó đánh nó đến mức cheo chân nó ngược lên (như đánh phát xít ấy) thế mà bắt nó xin lỗi nó ko xin. Nó còn nói "giỏi thì đánh chết đi". Cô khóc ròng. Thế mà giờ lớn lên, ngon!! Ngoan ngoãn, học hành nghiêm túc. lễ độ, hiếu thảo. Sắp lấy chồng rồi.
    Thế nên với trẻ nhỏ mẹ nó giành thời gian nhiều hơn cho con chứ đừng buồn và nghĩ rằng con mình như vậy là hư
    BÀ MẸ 2 CON - CÓ BUÔN THÚNG BÁN MẸT
    https://zaodich.webtretho.com/forum/f...xuong-1792747/
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 58 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vo85chong81 Xem bài viết
    Cháu mới 4 tuổi thì lúc này vẫn chưa thực sự nhận thức được đúng sai nên bướng là chuyện bình thường mà chị. Còn chuyện chị k nuôi con được bằng sữa của mình thì cũng k có gì đáng xấu hổ cả, chỉ là vì chị thiểu kinh nghiệm thôi, chi k nên dằn vặt bản thân mình vì điều đó.
    Nuôi con cần rất nhiều sự kiên trì, những khó khăn của chị bất kì bố mẹ nào đều cũng gặp phải. Hãy bình tĩnh tìm phương pháp dạy con thích hợp nhất. Có rất nhiều sách về nuôi dạy con để chị tham khảo đấy!
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đọc bài này mình rút ra kinh nghiệm
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 54 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

vấn đề sữa ngoài ko ảnh hưởng gì đến phát triển của ku cậu đâu nhé mẹ,chỉ là tính cháu ương bướng do mình ko rèn dũa từ nhỏ, tuy ko cưng chiều nhưng trong tâm lý của cháu ko hề sợ bố mẹ ,vì do thương cháu ,chưa bao giờ lên mặt tỏ uy quyền với cháu nên thế , ( ko phải đánh con nhé mẹ ) nên dần dần cháu ko có cảm giác sợ người lớn .nên đâm ra có những tính cách như thế..Mẹ với bố nhà xem lại pp dạy con răng đe thắt chặt 1 chút ...xem ku cậu còn ngang bướng ko ,nếu phải dùng biện pháp mạnh thì cũng nên 1 ít như thế cháu mới sợ người lớn được,chứ sau này lại khó bảo
    • 77 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Không có gì phải xấu hổ mẹ à, tại hoàn cảnh mà, có bà mẹ nào muốn thế đâu, mẹ phải kiên nhẫn mới được, trẻ nhỏ khó chiều mà, phải mềm mỏng với tụi nó nhé, và không nên dùng bạo lực nữa, cố gắng lên mẹ nó ơi!
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không có gì phải tự trách bản thân mình đâu chị à, cố lên chị nhé, chị là một người mẹ tốt.