Các Mẹ nuôi con khó xin vào đây cùng trao đổi kinh nghiệm chăm con nhé.^_^

• 0 Lượt chia sẻ
  • 913 Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 58 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Chào các Mẹ. em biết là ai nuôi con chẳng vất vả trăm bề, nhưng thực sự em quá mệt mỏi khi chăm nhóc nhà em vì bé quá khó. Em xin phép mở topic này để các Mẹ nào cũng có con khó thì cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc bé nhé.^_^
    Em xin được tâm sự một chút, con e từ khi sinh ra cho đến 2 tháng rưỡi quá quấy đến mức Mẹ gần như kiệt sức. con khóc ngày khóc đêm, khóc thét lên như những em bé bị dạ đề, nhưng em bé dạ đề thì chỉ khóc vào 1 giờ nhất định, còn con thì 24/24, khóc đến mức hàng xóm phàn nàn với Ông Bà nội rằng con khóc quá làm họ mất ngủ hơn 2 tháng trời..Mẹ đã làm đủ mọi cách, từ khoa học đến tâm linh nhưng rồi con vẫn đâu vào đấy...
    Con bị Hội chứng Dạ dày-ruột kích thích, tức là những cơn đau quặn bụng làm con khó chịu, rồi trớ sữa, rôm sảy, hăm nóng, tiêu chảy lại càng làm con quấy hơn. Có lẽ vì con đau và khó chịu trong người nên lúc nào con cũng muốn được ôm trên tay, thậm chí ôm trên tay con cũng khóc, đặt con xuống thì gần như là không thể, con quằn người và khóc thét lên, ọc hết sữa ra ngoài. Vì vậy, Mẹ và Bà phải thay phiên nhau bế con trên tay cả ngày lẫn đêm, cả khi con thức lẫn khi con ngủ, thậm chí ngay cả khi con bị tiêu chảy ngày đi cả hơn 20 lần thì cũng 1 người vừa bế vừa dỗ con khỏi khóc, 1 người cầm tã chạy theo để thay cho con...
    Con quá nhạy cảm, bất cứ điều gì cũng làm con bị ảnh hưởng, Mẹ chỉ cần uống 1 viên Canxi sủi để bổ sung Canxi con cũng bị tiêu chảy. Con lên rôm, con bị đau bụng, bị hăm, bị sốt... Hàng ngày, khi con ngủ thì phải bế con nhảy nhót, đung đưa, rung lắc, hát hò, đi vòng lên vòng xuống cả trăm bậc cầu thang chỉ để con ngủ trên tay chưa được 30 phút. Và khi con đã ngủ, đôi khi tranh thủ đặt con xuống giường thì chỉ cần 1 tiếng động nhẹ như tắt công tắc điện cũng làm con giật mình tỉnh giấc...
    Bây giờ con đã được 7 tháng rưỡi rồi nhưng chắc do quen được chiều rồi nên lúc nào cũng phải bế trên tay, từ lúc ăn, lúc chơi cho đến lúc ngủ. hay khóc, hay đòi.hic. Khi Mẹ kiên quyết cứng rắn với con thì con cày đầu xuống nệm khóc gào lên, rồi ho sặc sụa, trớ ói hết sữa, nước mắt nước mũi dàn dụa - người Mẹ nào chịu được cảnh ấy????
    ...
    Các Mẹ ah. em vốn cũng là người ham học hỏi, cũng đọc này dọc kia những kinh nghiệm, những lý thuyết nuôi con bài bản lắm nhưng rồi bất lực với anh chàng, tất cả đều chào thua, chỉ còn cách làm sao chiều theo ý con để con khỏi khóc mà thôi. Các Mẹ nào có cao kiến gì chia sẻ giúp em với nhé. cảm ơn các Mẹ thật nhiều ah.^_^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 380 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chắc b đang chán nản lắm. m cũng có con nhỏ bé k khó mà cũng thấy cực lắm rồi huống gì bé nhà bạn bị bệnh về dạ dày. cố lên mẹ nó ah, có 1 đưá con là niềm hạnh phúc vô bờ bến. trẻ em có đứa dễ đứa khó, con mình bị bệnh thì càng tội con.
    mẹ nó thử cho bé qua nhà ông bà hoặc người thân để thay đổi môi trường xem thế nào, bé nhà mình ở phòng bố mẹ thì khóc nhưng bế lên lầu chơi hoặc qua nhà khác là nín ngay
    • 58 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhunghuong Xem bài viết
    chắc b đang chán nản lắm. m cũng có con nhỏ bé k khó mà cũng thấy cực lắm rồi huống gì bé nhà bạn bị bệnh về dạ dày. cố lên mẹ nó ah, có 1 đưá con là niềm hạnh phúc vô bờ bến. trẻ em có đứa dễ đứa khó, con mình bị bệnh thì càng tội con.
    mẹ nó thử cho bé qua nhà ông bà hoặc người thân để thay đổi môi trường xem thế nào, bé nhà mình ở phòng bố mẹ thì khóc nhưng bế lên lầu chơi hoặc qua nhà khác là nín ngay
    hihi.cảm ơn bạn thật nhiều. đúng là cũng có lúc mình thấy rất chán nản và stress lắm. cảm giác bất lực với con khi con cứ ngằn ngặt khóc.hic
    giờ thì con mình đã hết hội chứng dạ dày ruột rồi vì trẻ bị đến 3 tháng là tự hết bạn ah, nhưng bé quen được bế rồi nên giờ không sao thay đổi được. mình cũng đã chuyển qua ở nhà khác rồi nhưng cũng vậy thôi, bé chỉ thích bế ra ngoài đường chơi, nắng nóng bụi bặm gì cũng kệ.hichic.
    giờ mình thấy khó nhất là chuyện bé ngủ, bé ngủ quá ít mà lại tỉnh ngủ quá bạn ah.hic
    • 163 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Mình thì chẳng có mấy kinh nghiệm để trao đổi với mẹ nó, chỉ vào đây để chia sẻ cho mẹ nó có thêm động lực mà bớt stress thôi.
    Con mình hồi đầu cứ ăn là trớ, hazz cho con bú mà cứ phải hãm ko dám cho bú no sợ con trớ. Mà hãm nhiều lúc cũng tội, mới bú được 5 phút đã ngừng làm con càng khóc giẫy lên. Chân đạp đạp, khóc rớt nước mắt. Tội quá!! Lại thương lại cố, cho con bú tiếp. Thế là no quá lại ộc hết cả sữa ra. Mẹ bế vội lên rồi vỗ vỗ lưng cho cắt cơn co thắt ... thì phun ra hết người mẹ. Lúc nào mẹ cũng trong trạng thái sực mùi trớ của con.
    Đến đêm thì con cứ thức suốt, nào là chơi, nào là trớ. Tới sáng thì lăn ra ngủ đến tận 23h~24h đêm thì tỉnh. Mẹ cứ đờ đẫn, bố cũng đờ đẫn theo. Bố giảm 6kg, mẹ thì trông chả ai bảo là mới đẻ con xong vì nhìn còi dí. Tới sáng, chả bao giờ mẹ ăn đc j vì mệt chỉ muốn ngủ thôi.
    May quá tới lúc đc 4.5 tháng, bé cũng chịu ngủ đêm. Giờ nghĩ sinh đứa thứ 2, và sống trở lại những ngày đó. Mình sợ quá!
    • 58 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc_huong_g Xem bài viết
    Mình thì chẳng có mấy kinh nghiệm để trao đổi với mẹ nó, chỉ vào đây để chia sẻ cho mẹ nó có thêm động lực mà bớt stress thôi.
    Con mình hồi đầu cứ ăn là trớ, hazz cho con bú mà cứ phải hãm ko dám cho bú no sợ con trớ. Mà hãm nhiều lúc cũng tội, mới bú được 5 phút đã ngừng làm con càng khóc giẫy lên. Chân đạp đạp, khóc rớt nước mắt. Tội quá!! Lại thương lại cố, cho con bú tiếp. Thế là no quá lại ộc hết cả sữa ra. Mẹ bế vội lên rồi vỗ vỗ lưng cho cắt cơn co thắt ... thì phun ra hết người mẹ. Lúc nào mẹ cũng trong trạng thái sực mùi trớ của con.
    Đến đêm thì con cứ thức suốt, nào là chơi, nào là trớ. Tới sáng thì lăn ra ngủ đến tận 23h~24h đêm thì tỉnh. Mẹ cứ đờ đẫn, bố cũng đờ đẫn theo. Bố giảm 6kg, mẹ thì trông chả ai bảo là mới đẻ con xong vì nhìn còi dí. Tới sáng, chả bao giờ mẹ ăn đc j vì mệt chỉ muốn ngủ thôi.
    May quá tới lúc đc 4.5 tháng, bé cũng chịu ngủ đêm. Giờ nghĩ sinh đứa thứ 2, và sống trở lại những ngày đó. Mình sợ quá!
    ,
    hihi, cảm ơn Mẹ nó đã chia sẻ nhé.^_^. đúng là có những bé thì sao mà dễ thế, có bé thì lại khó quá. con bạn như thế chắc thời gian đầu cũng không tăng được mấy đúng không? nhóc nhà mình 2 tháng đầu cũng trớ nhưng không đến mức như con bạn mà mình cũng thấy nản rồi.hic. giờ bé nhà bạn đã ngủ đêm ngon chưa?ngủ thẳng giấc không bạn?^_^
    • 163 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trộm vía 6 tháng đc 9kg, nhưng giờ 9 tháng vẫn 9kg hazz.Bé nhà tớ ngủ đêm lúc 4.5 tháng. Ngủ thẳng giấc tới 4,5h ti đêm, vừa ti vừa ngủ. Lúc 5 tháng thì giẳm hẳn trớ. Nghĩ đến nhung ngày thuc đêm tớ vẫn sợ
    • 58 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc_huong_g Xem bài viết
    Trộm vía 6 tháng đc 9kg, nhưng giờ 9 tháng vẫn 9kg hazz.Bé nhà tớ ngủ đêm lúc 4.5 tháng. Ngủ thẳng giấc tới 4,5h ti đêm, vừa ti vừa ngủ. Lúc 5 tháng thì giẳm hẳn trớ. Nghĩ đến nhung ngày thuc đêm tớ vẫn sợ
    hic, tớ cũng hãi hùng những ngày thức đêm, nghe tiếng khóc của con mà xót cả ruột.hic.
    vậy là con nhà Mẹ nó không tăng cân được ah/hôm nọ tớ nghe Bs tư vấn thì trong những nguyên nhân gây ra tình trạng ấy có cả việc em bé thiếu nước đấy. Mẹ nó thử xem có đúng k?vì khi thiếu nước thì bé sẽ không có "dung môi" để hấp thụ được chất dinh dưỡng từ những thực phẩm đã ăn vào. cụ thể tớ có kể lại ở đây, Mẹ nó vào đọc thử nhé. https://www.webtretho.com/forum/f854/...ac-me-1699556/
    chúc bé khỏe, cả nhà vui.hihi.^_^