TIN TÀI TRỢ.

Bé thừa cân, mong các mẹ tư vấn cách khắc phục?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.71K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 107 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà mình thừa cân các mẹ ạ. 10 tuổi cao 1,3m mà nặng 40kg. Mình đang giảm khẩu phần ăn cho bé để hạn chế tăng cân. Nhưng nhìn con thèm cái này cái kia, có lúc bốc trộm cả đồ ăn mà e thương quá. Có hôm đêm bé tỉnh giấc, con đói còn xin mẹ cho ăn bát cơm…Thương muốn đứt ruột vậy đó! Giờ mình ko biết phải làm sao. Các mẹ có cách gì hay giúp con mình không? Cách nào mà vẫn có thể ăn cơm nhưng không tăng cân ấy? Cám ơn các mẹ nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có vẻ cân nặng cũng hơi nhiều đấy nhỉ, béo quá sinh lắm bệnh tật nguy hiểm, mk nghĩ bạn nên giảm dần khẩu phần ăn cho bé đi, đừng giảm đột ngột nhé
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thấy hiện nay nhiều người theo pp Keto giúp giảm cân đấy, bạn gg tìm hiểu rồi làm cho bé ăn xem thế nào. Pp này tốt cho sức khỏe ko ăn tinh bột và đường chỉ rau xanh. Nếu bé làm dc thì sẽ giảm cân nhanh và tốt cho sức khỏe lắm
    Ko thì có thể mua cái nồi cơm điện tách đường về ngày cho ăn 1-2 bát thôi. Đỡ đói mà thấy bảo tách đường giúp cho người ăn kiêng tiểu đường đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 107 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhnga1987 Xem bài viết
    Mình thấy hiện nay nhiều người theo pp Keto giúp giảm cân đấy, bạn gg tìm hiểu rồi làm cho bé ăn xem thế nào. Pp này tốt cho sức khỏe ko ăn tinh bột và đường chỉ rau xanh. Nếu bé làm dc thì sẽ giảm cân nhanh và tốt cho sức khỏe lắm
    Ko thì có thể mua cái nồi cơm điện tách đường về ngày cho ăn 1-2 bát thôi. Đỡ đói mà thấy bảo tách đường giúp cho người ăn kiêng tiểu đường đấy
    PP keto này thì e có biết nhưng họ bảo kiêng tuyệt đối tinh bột và đường thì sợ e người lớn mình chịu được chứ trẻ con sao chịu được chứ.
    Còn nồi cơm điện tách đường? lần đâu e nghe đấy ạ. Đúng là có chiếc nồi thế này ạ?!có thể nói rõ hơn giúp e dc ko mn ơi!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 138 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    uhm nhà mik bố ck bị tiểu đường, mik cũng tìm hiểu về cái nồi cơm tách đường này, có nhiều hãng có như Nagakawa, Ninosun, Sanko...tuy nhiên mình chọn nagakawa. Giá phải chăng, mà chất lượng tốt vì trc giờ nhà mình mua bếp rồi nồi toàn của bên này. Nó có chức năng nấu cơm như bình thường nhưng đồng thời có chức năng gia nhiệt mạnh trong thời gian ngắn, phân tách đường, tinh bột và carbohydrate. mẹ nó thử tk xem thế nào
    • 65 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tăng cường cho bé luyện tập TDTT đi mom ạ
    đừng lười vận động nhé!
    Ăn nhiều rau xanh, uống ước hoa quả
    cho bé uống 1 cốc nước
    trước khi ăn đảm bảo vé sẽ ko muốn ăn mà ăn nhanh no đấy
    • 82 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trẻ con cũng như người lớn, tinh bột tạo nhiều năng lượng, nhưng chất dinh dưỡng lại ít, mẹ nó hãy có chế độ ăn phù hợp + cho bé tập thề dục như chạy bộ sáng, đạp xe đi học. Về chế độ ăn sáng mẹ nó cho ăn đầy đủ, no, tinh bột ít, đạm cao ( trứng, thịt, sữa), trưa ăn nhẹ nhàng hơn chút, tối hạn chế tinh bột ăn sớm trc 7h pm, cho ăn thêm bữa phụ hoa quả trong ngày, ăn nhạt. Cứ thực hiện vậy đảm bảo sau 1 tháng có kết quả rõ rệt.😀😀😀
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi hạn chế dần tinh bột trong khẩu phần ăn của bé nhá. bé nhà mình trc đây cũng thừa cân đấy...xong sinh ra đủ thứ bệnh nguy cơ tiểu đường rồi máu nhiễm mỡ. Sau phải ra thiết quân luật ăn ít dần, ăn nhiều rau xanh và nước canh lên cũng may là bé lớn rồi nên ý thức được việc đẹp xấu cũng như sức khỏe
    Giờ cân nặng của bé tuy vẫn còn cao tuy nhiên so với trước cũng đã giảm rất nhiều, mình mỗi ngày cho bé ăn có 1-2 bát thôi và nấu bằng nồi cơm tách đường nagakawa mua ở BigC. Cơm có vị nhạt hơn cơm bình thường nhưng độ dẻo và hương thơm vẫn thế. Bé ăn vẫn ngon lành mà dc cái k tăng cân. Nên mn cứ tìm hiểu rồi đưa ra cho con pp phù hợp chứ đừng vội cắt giảm đột ngột nhé
    38
    • 72 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Để bé tăng chiều cao và hạn chế tăng cân bạn cần chú ý:
    Về chế độ ăn:
    - Giảm lượng tinh bột từ cơm, xôi, bánh mì, bún, phở, mì, nui... trong các bữa ăn so với hiện tại.
    - Giảm ăn đồ béo, ngọt (chiên/rán, quay, đồ hộp, xúc xích, lạp xưởng, bánh kẹo, snack, nước ngọt, chè, kem, dầu, mỡ, bơ, thịt mỡ, da, đồ lòng, nước hầm xương...
    - Tăng cường ăn rau/củ, trái cây ít ngọt (củ sắn, mận, dưa hấu, thanh long…).
    - Nên ăn thịt cá nạc, ăn cá nhiều hơn thịt, chú ý các thực phẩm giàu Canxi, Sắt, Kẽm (sữa, trứng, thịt, cá, tôm, cua, lươn...).
    - Không được bỏ uống sữa, cần cho trẻ uống đủ 500 ml sữa mỗi ngày, nên đổi qua sữa dành cho trẻ thừa cân béo phì hoặc sữa không đường, tách béo vì:
    - Sữa đặc biệt giàu Canxi và giàu đạm, dễ hấp thu, giúp trẻ tăng xương, răng chắc khỏe và tăng chiều cao tốt.
    - Ngoài ra, sữa là thực phẩm duy nhất chứa hầu hết các chất dinh dưỡng cơ thể cần (trên 30 chất dinh dưỡng) với tỷ lệ cân đối như: A, D, E, magie, phốt pho, kẽm, DHA…
    - Tập cho trẻ ăn chậm, nhai kỹ, không ăn quá no, không bỏ bữa, không ăn sau 8 giờ tối.
    Về vận động: Thường xuyên cho bé vận động, chạy nhảy ngoài trời, chơi các trò chơi hơi gắng sức 1 chút như ném bóng, đá bóng, chạy bộ, đi xe đạp 3 bánh... Hạn chế cho bé ngồi lâu một chỗ, xem ti vi, ngồi trước màn hình vi tính, điện thoại (không quá 2 giờ/ngày).
    Về giấc ngủ: Cho bé ngủ đủ giấc, ngủ sớm trước 10 giờ đêm. Tái khám, theo dõi cân nặng và chiều cao của bé hàng tháng để điều chỉnh chế độ ăn và vận động phù hợp.
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi candy693 Xem bài viết
    PP keto này thì e có biết nhưng họ bảo kiêng tuyệt đối tinh bột và đường thì sợ e người lớn mình chịu được chứ trẻ con sao chịu được chứ.
    Còn nồi cơm điện tách đường? lần đâu e nghe đấy ạ. Đúng là có chiếc nồi thế này ạ?!có thể nói rõ hơn giúp e dc ko mn ơi!
    Cơ chế của nồi cơm tách đường này e tìm hiểu là
    Khi nước trong nồi sôi ở nhiệt độ cao, sẽ làm hợp chất Amylopectin tách khỏi gạo và hoà tan vào nước, nhiệt độ này được duy trì ổn định. Thời gian sôi còn phụ thuộc vào lượng gạo có trong nồi. Đây chính là thời gian tách đường
    Loại bỏ đường: Công nghệ gia nhiệt thông minh sẽ duy trì trong suốt quá trình tách Amylopectin khỏi gạo, đẩy phần lớn đường và tinh bột nhanh trong gạo lên khay tách đường phía trên và ngăn không cho ngấm trở lại gạo.
    Mình ăn thấy cơm có vị nhạt hơn bt
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 46 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giờ bệnh tật đầy rẫy nghĩ mà ban căng nhỉ...Chắc việc ăn uống lành mạnh cũng giúp tránh nhiều bệnh tật đấy