Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Yêu/kết hôn một người đã ly hôn và có con riêng.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 189 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

chào các bố mẹ,

vì có tâm sự mà không biết hỏi ai, lại càng không thể chia sẻ với nguời thân nên mình pót bài này nhờ mọi nguời tư vấn giúp. hi vọng với kinh nghiệm của các thành viên trong dd mình sẽ tìm được hướng đi, cảm ơn mọi nguời trứơc.
    Mình dự định kết hôn với một nguời đã có con riêng ( vợ anh mất cách đây 4 năm khi con trai 1 tuổi). Hiện tại gia đình mình vẫn chưa đồng ý vì thấy thiệt thòi cho con gái quá và vì không hợp tuổi. Thật sự mình đã suy nghĩ rất nhiều về quyết định này, và mình cũng rất lo lắng cho những việc sẽ xảy ra sau khi kết hôn.
    Về phần anh ấy, mình nhận thấy đó là một nguời rất tốt và rất yêu thương, quan tâm chăm sóc mình. Anh còn khá trẻ (33t) , tính tình hiền lành và luôn sợ mình sẽ không thể vượt qua để đến với anh. Về đứa bé, vì thiếu mẹ nên bé cứ quấn lấy mình gọi mẹ, và mình cũng rất yêu thương bé. Nhìn hai nguời thiếu sự chăm sóc, anh ấy thì cần vợ, bé con cần mẹ mình thưong vô cùng.
    Nhưng hiện tại có rất nhiều điều làm mình lo lắng, mình vẫn chưa biết làm sao để thuyết phục gia đình, rồi đám cưới, phải ăn nói sao với bạn bè nguời quen...
    Gia đình anh ấy rất tôn trọng và yêu mến mình ( mình khá dễ thưong và dịu dàng :Battin ey: , TN 2 Đh và gđ trí thức, khá giả ) nhưng mình lo lắng không biết sau khi kết hôn thì mọi nguời có thay đổi không,mình biết mình sẽ làm tốt vai trò nguời mẹ nhưng lại sợ mọi nguời dị nghị mẹ kế này nọ...
    không biết mọi nguời có ai trải qua cảnh này chưa, làm ơn chỉ huớng cho mình đả thông tư tuởng với, mình thấy mệt mỏi vô cùng vì suy nghĩ nhiều...
    cảm ơn mọi nguời lắm lắm !!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,232 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Font chữ gì mà khó đọc quá bạn ơi. Mình thấy anh chàng kia là người tốt, đáng trân trọng, chẳng có lý do gì mà không lấy cả. Chúc bạn hạnh phúc.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 56 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Vấn đề là bạn cảm thấy tình cảm của mình thế nào? Bạn yêu anh ấy nhiều ko? Bạn có cảm thấy muốn được đem lại hạnh phúc cho anh ấy hay ko? Minh tin là anh ấy rất yêu thương bạn và thật sự muốn bạn sẽ làm mẹ bé con của anh ấy.
    Chồng mình bây giờ, cũng có một cô con gái, khác là anh ấy li dị và bé con ở với mẹ nó. Khi bố mẹ mình biết hoàn cảnh anh ấy, các cụ sốc, mẹ thì phản đối, ko gay gắt nhưng khóc suốt, bố thì ko vui nhưng cũng tùy mình quyết định. Ngay từ khi yêu anh ấy mình đã suy nghĩ rất nhiều, bạn bè mình lúc đầu cũng phản đối vì sợ mình thiệt thòi. Chị em mình cũng vậy, chị mình thì bảo nếu cảm thấy đối mặt được với những phức tạp có thể phát sinh thì dì cứ yêu và cứ tiến tới. Mọi người buồn ngẩn ngơ một thời gian thôi, rồi bị anh nhà mình chinh phục. Mình thì thấy quan trọng là tụi mình yêu nhau, mình muốn làm cho anh í được hạnh phúc và anh ấy cũng vậy. Chẳng lẽ những người đã từng có một đời vợ sẽ ko có hạnh phúc nữa?? Nếu mình, chỉ vì sỹ diện, sợ thiệt thòi mà đánh mất hạnh phúc đi, sau này sợ rằng sẽ phải hối tiếc. Anh ấy là những người tốt, sẽ có người phụ nữ khác đem lại hạnh phúc cho anh. Vì thế mà hiện giờ tụi mình đã được gọi là vợ chồng đấy. Nếu mai này anh ấy có nuôi con, mình tin là mình sẽ trở thành một người mẹ tốt của bé, vì anh ấy mình có thể làm được tất cả. Đừng phức tạp hóa mọi chuyện, hãy đơn giản, bạn sẽ thấy ko có gì là khó khăn cả.
    Mình đã đọc về một người phụ nữ chỉ buôn bán nhỏ, nhưng chị ấy có tấm lòng bao dung, nuôi cả một bầy trẻ thơ ko do chị ấy sinh ra. Vậy tại sao con của người mình yêu mình lại ko thể yêu được? Hơn nữa mẹ của bé đã ko còn nữa. Bạn hãy vững tin lên.
    Hiện tại, tụi mình mới cưới được 4 tháng và mình cảm thấy mình rất hạnh phúc. Ko phải cưới xong cuộc sống trên mây trên gió mà mình nói vậy đâu, có những khúc mắc, có những mâu thuẫn, có khi phải khóc cả đêm vì giận nhau, nhưng thực sự mình rất hạnh phúc, anh ấy là bạn đời của mình. Bạn nghe bài "Điều ngọt ngào nhất" của Đỗ Bảo chưa? "Tôi cám ơn đời, mang anh đến, điều ngọt ngào nhất trên đời"
    Hai bạn thực sự yêu thì sẽ muốn sống vì nhau.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 389 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

ko đọc đựoc bạn ạ, gửi lại đi
    • 189 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cảm ơn jary08 rất nhiều vì đã góp ý với mình.
    Xin lỗi mọi nguời vì lần đầu tiên pót bài mình đã gửi sai font chữ, đã chỉnh lại rồi không biết mọi nguời đọc đuợc chưa??
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 56 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoabien0980 Xem bài viết
    cảm ơn jary08 rất nhiều vì đã góp ý với mình.
    Xin lỗi mọi nguời vì lần đầu tiên pót bài mình đã gửi sai font chữ, đã chỉnh lại rồi không biết mọi nguời đọc đuợc chưa??
    Chúc bạn có quyết định sáng suốt nhất và hạnh phúc. Có băn khoăn gì thì cứ mssg cho mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chào các bố mẹ,

vì có tâm sự mà không biết hỏi ai, lại càng không thể chia sẻ với nguời thân nên mình pót bài này nhờ mọi nguời tư vấn giúp. hi vọng với kinh nghiệm của các thành viên trong dd mình sẽ tìm được hướng đi, cảm ơn mọi nguời trứơc.
    Mình dự định kết hôn với một nguời đã có con riêng ( vợ anh mất cách đây 4 năm khi con trai 1 tuổi). Hiện tại gia đình mình vẫn chưa đồng ý vì thấy thiệt thòi cho con gái quá và vì không hợp tuổi. Thật sự mình đã suy nghĩ rất nhiều về quyết định này, và mình cũng rất lo lắng cho những việc sẽ xảy ra sau khi kết hôn.
    Về phần anh ấy, mình nhận thấy đó là một nguời rất tốt và rất yêu thương, quan tâm chăm sóc mình. Anh còn khá trẻ (33t) , tính tình hiền lành và luôn sợ mình sẽ không thể vượt qua để đến với anh. Về đứa bé, vì thiếu mẹ nên bé cứ quấn lấy mình gọi mẹ, và mình cũng rất yêu thương bé. Nhìn hai nguời thiếu sự chăm sóc, anh ấy thì cần vợ, bé con cần mẹ mình thưong vô cùng.
    Nhưng hiện tại có rất nhiều điều làm mình lo lắng, mình vẫn chưa biết làm sao để thuyết phục gia đình, rồi đám cưới, phải ăn nói sao với bạn bè nguời quen...
    Gia đình anh ấy rất tôn trọng và yêu mến mình ( mình khá dễ thưong và dịu dàng :Battin ey: , TN 2 Đh và gđ trí thức, khá giả ) nhưng mình lo lắng không biết sau khi kết hôn thì mọi nguời có thay đổi không,mình biết mình sẽ làm tốt vai trò nguời mẹ nhưng lại sợ mọi nguời dị nghị mẹ kế này nọ...
    không biết mọi nguời có ai trải qua cảnh này chưa, làm ơn chỉ huớng cho mình đả thông tư tuởng với, mình thấy mệt mỏi vô cùng vì suy nghĩ nhiều...
    cảm ơn mọi nguời lắm lắm !!
    Theo như bạn kể thì có gì phải băn khoăn nếu như bạn đã chấp nhận nhỉ! Tất nhiên nếu lấy người chưa có gia đình theo lẽ tự nhiên cũng tốt nhưng chưa chắc đã có kinh nghiệm bằng người từng có gia đình đâu nhé hehhe(nửa đùa nửa thật:Smiling. Mình cũng có người quen lấy chồng (đã có con riêng đây này). Cái chính là họ cảm thấy bằng lòng với cuộc sống của gđình họ thôi chứ còn họ hàng và gia đình bên nhà gái dù không ưng nhưng thấy họ hạnh phúc thì chẳng ngăn cản gì thêm đâu. Với lại con của bạn trai bạn cũng "quấn" bạn thế thì mình thấy chăng có gì ngại đâu. Cố lên!!! hãy vượt qua rào cản tâm lý để tiến đến gần hơn với hạnh phúc của bạn.
    Chúc may mắn!
    • 189 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cảm ơn mọi người đã chia sẻ,
    thực sự qua những người mình biết đã kết hôn với nguời có con riêng, thì nếu biết cách cư xử và yêu thương nhau thật lòng họ đã có một cuộc sống hạnh phúc. Nhưng có một số điều mình vẫn băn khoăn...
    thỉnh thoảng gặp gỡ gia đình họ hàng bên chồng, nguời ta lại bàn tán và kháo nhau về nguời vợ cũ , so sánh với mình... ngay truớc mặt mình khiến mình bực vô cùng , rồi thỉnh thoảng phải lon ton chạy theo dỗ dành bé con, rồi những khuôn mặt buồn bã ái ngại của gia đình, bạn bè ... khiến mình lúc đó lại ngẩn ngơ thấy tủi thân vô cùng
    , không biết mọi nguời trong tình huống đó sẽ làm gì , cho mình tham khảo với
    • 197 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ai bảo bạn vấn vương trẻ nhỏ, đàm phán tình cảm với anh ta làm chi, lại còn về nhà để gia đình họ quý mến nữa, híc bây giờ muốn bảo không cơ mà lỡ yêu rồi thì đành thôi bạn. tất nhiên thiệt thòi cho bạn rùi. Nếu vẫn còn sự lựa chọn hơn thì đừng nên xác định ngay bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 514 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

thực sự qua những người mình biết đã kết hôn với nguời có con riêng, thì nếu biết cách cư xử và yêu thương nhau thật lòng họ đã có một cuộc sống hạnh phúc. Nhưng có một số điều mình vẫn băn khoăn...
    thỉnh thoảng gặp gỡ gia đình họ hàng bên chồng, nguời ta lại bàn tán và kháo nhau về nguời vợ cũ , so sánh với mình... ngay truớc mặt mình khiến mình bực vô cùng , rồi thỉnh thoảng phải lon ton chạy theo dỗ dành bé con, rồi những khuôn mặt buồn bã ái ngại của gia đình, bạn bè ... khiến mình lúc đó lại ngẩn ngơ thấy tủi thân vô cùng
    Mình thì chỉ nghĩ thôi, chứ chẳng có kinh nghiệm bản thân gì trong chuyện này cả.
    Mình thấy bạn yêu anh ấy và anh ấy yêu bạn, chắc là bạn đủ học thức và suy nghĩ chín chắn trong chuyện này.
    Đây là vợ anh ấy đã mất, tức là bạn dẹp được lo lắng nếu anh ấy là đàn ông đã ly dị vợ và có con riêng (vì vẫn có cơ hội gặp lại vợ cũ). Nên bạn có thể yên tâm, bạn là người phụ nữ của anh ấy.
    Còn chuyện có con riêng rồi thì mình thấy thế này, tức nhiên là đã về làm vợ anh ấy, bạn sẽ có trách nhiệm như một người mẹ của bé, sẽ khó khăn cho bạn, và nếu bé bị kích động bởi đối tượng xấu, bạn sẽ gặp khó khăn với bé. Vì đã có TH, trước khi làm vợ, bạn và bé rất thân, nhưng khi sống chung rồi, bạn ngủ cùng bố bé, bé sẽ cảm thấy ghen tỵ và sợ mất bố. Nói chung là cũng có chút khó khăn thôi.
    Còn chuyện sợ gia đình chồng so sánh với vợ cũ thì chẳng cần lo, nếu người ta biết nghĩ thì cũng phải cảm ơn bạn đã hy sinh để lấy một người đàn ông có con riêng. Việc này chẳng dễ dàng chút nào.

Điều quan trọng là quan điểm sống, cách sống và tình yêu của hai vợ chồng. Chúc bạn hạnh phúc

• 41 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mình cũng ở vào hoàn cảnh giống bạn nên có thể hiểu và chia sẻ với bạn. Cuộc hôn nhân của mình đến năm nay là năm thứ 6. Mình rút ra một kết luận thế này:
    Việc họ hàng bên chồng thì thầm bàn tán, so sánh bạn với vợ cũ của chồng bạn là chuyện bình thường. Nhẹ lòng đi bạn ạ. Mình bị thế nhiều lần rồi. Tệ hơn nữa, mình còn bị gọi nhầm tên với vợ cũ của chồng mình cơ. Nếu bạn là một trong những người họ hàng đó, có thể bạn cũng sẽ như vậy. Bình phẩm, buôn dưa lê vốn dĩ là thói quen của mọi người mà. Chỉ có điều đối với người ta là chuyện phiếm vô hại thì với mình (vốn cả nghĩ) thì đó là điều đâu đớn. Lẽ đời mà. Mình cứ thuận theo tự nhiên mà sống. Vì nếu buồn thì mình có thay đổi được gì đâu.
    Về việc chăm sóc bé (con riêng của chồng bạn) thì bạn nên nhớ nằm lòng 1 điều: 1000 điều tốt vẫn là chưa đủ, 1 điều xấu đã là quá thừa. Dù sao bạn cũng là mẹ kế, bé cũng là con riêng. Mà nói chung dư luận ngàn đời nay vẫn có thành kiến về mối quan hệ này.
    Mình khuyên bạn hãy sống tốt, sống thật với bản thân mình và coi những gì mắt thấy, tai nghe về chuyện của gia đình bạn là việc tự nhiên thôi. Chẳng nên quá đau lòng vì nếu đau lòng bạn sẽ đau cả đời. Lấy một người có con riêng là một thiệt thòi (bạn đã chấp nhận điều đó ngay từ đầu kia mà). Tuy nhiên tạo hóa công bằng. Người đã một lần thất bại trong hôn nhân thì thường rất trân trọng và biết giữ gìn cuộc hôn nhân thứ hai.
    Điều quan trọng nhất là bạn được sống với người bạn yêu thương.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 56 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các bạn ơi trương hợp này là mình làm mẹ kế, con trương hợp mình tìm ba kế cho bé thì sao? Chắc hẳn người bị bàn tán là mình phải hông?và mình nghĩ rằng sẽ rất khó và mình phải rất mạnh mẽ để có thể vượt wa.Hãy chia sẻ, please!
    • 534 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Đúng là mẹ kế sẽ bị người ngoài nhìn vào dị nghị. Mình biết có một bà rất tốt và thương yêu con chồng, nhưng tính tình nóng nảy nên hay đánh con, cả con chồng lẫn con chung, nhưng người ngoài nhìn vào chỉ nói là mẹ kế ác. Mãi đến sau này, khi hai đứa con chồng (gái) lớn lên, đi làm thì mới hiểu ra tình yêu ấy và cũng thương yêu bà nhiều. Mình đã chứng kiến cô con gái lo lắng như thế nào khi bà phải vào bệnh viện. Người chồng cũng vô cùng biết ơn bà nên luôn thương yêu bà. Mà khi bà lấy ông thì cả gia đình bà cũng phản đối vì đó là gia đình thuộc loại thế gia vọng tộc, bà cũng là trí thức nhưng vì yêu tài năng của ông mà bất chấp tất cả. Bây giờ bà ngoại buổi chiều mặc váy ngắn, miệng phì phèo điếu thuốc, vẫn rất đẹp và tươi trẻ( bà mới 51 tuổi) đi đón cháu (con của con chồng) ở trường mẫu giáo, mình rất cảm phục bà. Cuộc sống của họ là một câu chuyện đầy tính nhân văn, bánh đúc vẫn có xương đấy.

Có một lần mình xem chương trình nói về ca sĩ Mỹ Linh, cả chương trình ấy chỉ có một chi tiết mình quan tâm nhất, đó là cảnh Mỹ Linh đang làm gì đó trong nhà thì bé Anna(con riêng của chồng cô) bước đến ôm lấy mẹ kế, như một hành động bé vẫn quen làm, với vẻ mặt đầy tình cảm. Một cảnh tự nhiên, đột nhiên diễn ra, không có đạo diễn, và máy quay tình cờ thu được chứ ko phải là đoạn này nói về gia đình hạnh phúc gì gì đó đâu nhé, mà là nói chuyện khác. Chỉ một cảnh đó còn hơn cả trăm bài viết tán dương về gia đình họ, vì nó là sự thật. Mình xem cảnh đó thì tự nhiên có cảm tình với Mỹ Linh rất nhiều, ngoài việc yêu thích giọng hát của cô ấy.

Lấy một người đàn ông có con riêng, là bạn phải chấp nhận hy sinh nhiều hơn lấy người chưa vợ. Nếu bạn đã xác định được, có thể yêu thương con chồng như con mình, có thể thức đêm khi bé ốm, có thể vẫn yêu thương khi bé hư hỏng, có thể hy sinh cho bé nhiều như con đẻ của mình, nếu tình yêu của bạn đủ lớn để vượt qua thì những lời ong tiếng ve bên ngoài ko có gì là đáng quan tâm. Còn nếu ko, thì thôi bạn ạ, hãy để anh ấy cho người phụ nữ khác.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 11 năm
    • 1,166 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Nghe bạn tâm sự thế có vẻ bạn chưa thật lòng yêu thuơng đứa bé và vẫn còn lòng ích kỹ khi nghĩ về quá khứ của người yêu. Mình chỉ xin góp ý một câu thôi:" Bé đã quá thiệt thòi khi mất mẹ từ năm 1 tuổi. Bé rất xứng đáng được một người phụ nữ giàu lòng nhân ái yêu thuơng và bù đắp."
    Người phụ nữ thật sự là có lòng nhân ái phải là người mà cảm thương cho đứa bé mồ côi mẹ, thiếu tình thuơng của mẹ , hết lòng thuơng yêu chăm sóc cho bé chứ không hoàn toàn là vì yêu người đàn ông kia mà đành phải chấp nhận yêu thuơng bé trong hoàn cảnh bắt buộc.
    Đối với mình, mình rất vui lòng chăm lo cho bé , bỏ ngoài tai tất cả những dị nghị. Bởi vì thứ nhất mình không cần phải mang nặng đẻ đau cực khổ mà lại có thêm một đứa con để gần gũi chăm sóc và mẹ con hủ hỉ với nhau.
    Thứ hai: mình sống cho bản thân và gia đình chứ không sống cho dư luận. Mình không bao giờ đánh đổi hạnh phúc gia đình chỉ vì những lời nói ra vào từ dư luận bạn bè hay họ hàng. Mình sống sao cho gia đình nhỏ của mình cảm thấy hài lòng, chứ nhất quyết không hy sinh gia đình để làm đẹp lòng thiên hạ.
    Nếu bạn quyết chung sống với người đàn ông bạn đã chọn lựa thì hãy hết lòng yêu thuơng bé, đừng để cho bé phải tủi hờn hay thiệt thòi trong cuộc sống. Nhất là mai này khi những đứa con chung của hai người sinh ra đời. Còn nếu bạn không có can đảm đạp lên dư luận, không có can đảm hy sinh cho bé thì bạn hãy rút lui , để bố của bé lại lên đường đi tìm cho bé người mẹ giàu lòng nhân ái, thật sự yêu thuơng bé vậy.
    • 189 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cảm ơn vì tất cả những lời chia sẻ của mọi người.

Thời điểm này mình đang phải đưa ra quyết định là có nên đến với anh ấy hay không? một phần cũng vì gđ mình không đồng ý và 1 phần cũng do mình quá lo sợ dư luận :Sad: , mình mệt mỏi vì kéo dài tình cảnh lỡ dỡ này. Còn anh thì lúc nào cũng lo lắng và sợ mình bỏ cuộc... hình như tình yêu của mình chưa đủ lớn để cùng anh vượt qua tất cả...chắc là anh buồn lắm
    Về phần bé, thì mình thật sự yêu thương và không suy nghĩ gì, chỉ là áp lực dư luận mà thôi...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 582 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Sao lại sợ dư luận nhỉ?

Dư luận có chăm sóc được bạn lúc bạn đau ốm không? Có lo lắng vun đắp tương lai cùng với bạn không? Có chia sẻ với bạn những mệt mỏi vất vả từ công việc, đem đến cho bạn những cảm xúc yêu đương không?

Còn bé con, nó sinh ra trên đời đâu phải cái tội. Bạn không sinh nó nhưng (nếu bạn và anh ấy lấy nhau) bạn có công nuôi nấng, dạy dỗ nó, như vậy nó vẫn chưa phải là con bạn sao? Bạn yêu thương nó và ngược lại nó yêu thương bạn, vậy bạn còn cần dư luận để làm cái gì? Dư luận sống và yêu thương thay cho bạn cả đời được chắc?

Yêu và kết hôn là để chia sẻ, bù đắp cho nhau, sao lại có khái niệm thiệt thòi ở đây?
    • 11 năm
    • 1,166 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Việc hôn nhân này không đơn giản chút nào. Bạn hoa biển đắn đo suuy nghĩ trước khi quuyết định là rất hợp lý và chính chắn. Hy vọng là bạn có thể đưa ra một quyết định đúng đắn cho bản thân và cho anh ấy nữa nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đây là chuyện không đơn giản chút nào, bạn nên cân nhắc kỹ.

(1) Khi chưa kết hôn thì không có nhiều điều đáng nói vì dẫu sao thời gian gặp gỡ của bạn và anh ta cùng bé không nhiều. Đến khi kết hôn về chung sống một nhà sẽ có nhiều vấn đề phát sinh trong quan hệ vợ chồng. Có thể bạn sẽ phải từ bỏ một số sở thích cá nhân vì bé, còn chồng bạn sẽ phải bớt thời gian với con để dành cho bạn và có thể từ đây mâu thuẫn sẽ phát sinh làm bạn và bé không còn yêu quý nhau được nữa. Đây là quan hệ giữa bạn và bé lớn.

(2) Đến lúc bạn sinh em bé, chồng bạn sẽ phải chăm sóc đến 2 mẹ con bạn bớt thời gian cho con riêng và bạn cũng không có thời gian cho bé lớn, như vậy bé lớn sẽ cảm thấy bị tủi thân, rồi sau này bé lớn sẽ phải nhường nhịn bé em. Như vậy sẽ khó dung hòa hơn trong quan hệ giữa bé lớn và bé em. Nhiều gia đình không yên ấm cũng chỉ vì lý do này. Đây là quan hệ giữa hai bé.

(3) Trong cuộc sống vợ chồng, không phải lúc nào cũng yên ấm, bạn không phải là người hoàn hảo, chồng bạn cũng vậy. Có thể có những sự việc bạn xử lý làm cho chồng bạn (hoặc gia đình chồng) không hài lòng trong khi những việc tương tự như vậy người vợ trước lại làm cho chồng bạn (hoặc gia đình chồng) hài lòng, điều này sẽ sinh ra sự so sánh giữa bạn và vợ cũ của chồng, bạn có chịu nổi không? Đây là quan hệ giữa bạn và chồng (hoặc gia điình chổng)

Và còn nhiều điều khác nữa mà không ai có thể nêu lên hết được. Nếu bạn cảm thấy có thể vượt qua được thì bạn cứ tiến hành còn nếu bạn cảm thấy chưa sẵn sàng thì nên suy nghĩ tiếp.

Bản thân tôi là đàn ông, năm nay cũng 33 tuổi và có 1 con trai 6 tuổi, nếu ở hoàn cảnh vợ tôi mất thì 90% tôi không lấy vợ nữa, thích thì cặp kè bồ bịch thôi, vì con trai tôi cũng có ý thức về mẹ cháu, với cháu không người phụ nữ nào bằng mẹ cháu được kể cả là bà nội đã chăm sóc cháu từ nhỏ.

Vài dòng chia sẻ, mong bạn tự tìm ra giải pháp
    • 189 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đọc bài của dunhill mình thấy buồn hẳn
    1)việc anh sẽ phải chia sẻ tình cảm giữa mình và bé, thì bây giờ mình đã nhìn thấy và biết truớc rồi, nên cũng rất buồn nhưng vì tình cảm anh dành cho mình và bé khác nhau nên mình cũng không nghĩ gì.
    2)mình đã xác định nếu đã lấy anh ấy, thì con anh ấy cũng như con mình, mình sẽ o bao giờ phân biệt đối xử vì bất cứ lí do gì.
    3) Việc quan hệ bên nhà chồng, hiện tại thì gđ anh ấy rất yêu quý và tôn trọng mình, nhưng một khi lấy nhau mình sẽ tách ra riêng và không tiếp xúc nhiều, như vậy sẽ hay hơn.
    Riêng anh dunhill nói vậy, nhưng thật ra để tiếp tục con đường trước mắt một mình sẽ không dễ đâu anh ah, như bạn mình nhiều lúc nhìn hai cha con lủi thủi với nhau, ăn uống thất thường và o ai chăm sóc, mình thấy thương lắm. Anh ấy bảo rằng trước đây anh cũng dự định sẽ ở vậy và không đi tiếp, vì không nghĩ rằng sẽ có ai yêu anh và thương yêu con anh , nhưng khi gặp mình anh ấy đã thay đổi ý nghĩ, và bây giờ mục tiêu của anh ấy chỉ là cưới được mình . Về phần bé con, vì mẹ mất sớm nên bé không biết, khi gặp mình anh ấy lại bảo là mẹ nên bây giờ bé chỉ chịu gọi mình là mẹ mà o chịu ai khác, kể cả khi anh ấy đưa lên mộ mẹ ruột bé vẫn không chịu đi
    không biết theo mọi nguời nghĩ mình làm vậy có đuợc không
    • 11 năm
    • 1,166 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Bạn đang có một gia đình đầm ấm trước mắt. Một đứa con ngây thơ trìu mến luôn tiú tít gọi mẹ. Bạn may mắn quá rồi còn nghĩ gì nữa?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2