Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Xin ý kiến về tai sản chung - riêng của vợ chồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.45K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 15 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình hỏi kinh nghiệm của các bạn một tí nhé, về chuyện tài sản chung giữa hai vợ chồng. Lúc mình cưới chông thì ba mẹ chồng cho hai vợ chồng một căn nhà ba tầng, căn nhà giờ đứng tên chồng, chồng cũng không muốn làm sổ đỏ, chắc là sợ sổ đỏ có tên cả vợ, như vậy về mặt pháp lý thì căn nhà là tài sản riêng của chồng. Chồng mình là người tình toán, làm lương một tháng không biết bao nhiêu nhưng mỗi tháng đưa về cho mình 4t, còn lại các vật dụng trong nhà như ti vi tủ lanh điều hòa thì hai vợ chồng cùng góp chung tiền mua. Còn lại bao nhiêu tiền của chồng minh cũng không biết nữa, mình góp hang tháng vào chi tiêu chung là 6t để tròn 10t, nhà mình tiêu một tháng cũng khoảng từng ấy vì có con và them một osin.Mình cảm thấy chồng mình quá tính toán với mình, ngày mới lấy nhau minh cũng phát hiện anh ta có quỹ riêng, sau đó mình thây tự ái nên chính mình đề xuất cách góp như thế để ai cũng thấy thoải mái, phần tiền còn lại ngoài phần góp chung thì mình để riêng ra kinh doanh riêng và gửi tiết kiệm mang tên mình. Mình muốn mua một căn nhà riêng vì căn nhà kia không mang tên mình, và mình cũng nói thẳng ý định đó với chồng, (anh ta biết thu nhập hang tháng của mình là bao nhiêu vì có nhìn trong hợp đồng lao động), và mình thấy bây giờ pháp luật cho phép là tài sản có thể chỉ đứng sở hữu vợ hoặc chồng không cần phải góp chung. Cho mình hỏi như thế có phải hai vợ chồng mình sống quá tính toán với nhau không, về các mặt khác vợ chồng mình bình thường, vì mình cứ lo sợ nếu một ngày nào đó anh ta đi theo cô gái khác thì mẹ con mình không có nhà mà ở nên cứ lo xa và phòng xa như thế, và có nhiều người cũng khuyên mình thế, như thế có nên không?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 64 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bạn à, nếu là vợ chồng ai lại đi tính toán thì có vẻ đúng trong mọi trường hợp vợ chồng hạnh phúc đénđầu bạc răng long trừ trường hợp gia đình có nguy cơ tan vỡ.Ly hôn là điều không ai mong muốn nhưng khi ly hôn thì mọi thứ dường như lại được tính toán quá sòng phẳng đến mức không ai ngờ. Do vậy để tránh tình trạng xấu nhất đó ai cũng sẽ phòng bị một khi họ cảm thấy cuộc sống vợ chồng không ổn. Về mặt gia đình bạn, theo bạn nói mọi việc khác đều bình thường, chỉ duy nhất vấn đề tiền bạc. Có thểnói về mặt tiền bạc thì nhà bạn sống theo kiểu "góp gạo thổi cơm chung", ai cũng thủ thế để khi trườnghợp xấu nhất xảy ra không ai phải thiệt. Cái nhà mang tên chồng bạn trước lúc lấy nhau thì mãi mãi là tài sản riêng của anh ấy. Cái nhà mà bạn mua sau khi lấy nhau dù bằng tiền riêng của bạn thì cũng vẫn làtài sản chung. Mọi thứ tiền riêng anh ta hoặc bạn tích cóp nếu bạn/anh ta chứng minh được về mặt pháp lý giấy tờ lý sau ngày đăng ký kết hôn sẽ là tài sản chung. Lấy nhau là để chia sẻ mọi lo toan giữa vợ và chồng. Mong rằng bạn sáng suốt tìm cách chia sẻ giữahai vợ chồng sao cho thống nhất. Chứ cứ nghĩ tiêu cực về mặt tiền bạc thì rất mệt đầu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 746 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lonely2009 Xem bài viết
    Mình hỏi kinh nghiệm của các bạn một tí nhé, về chuyện tài sản chung giữa hai vợ chồng. Lúc mình cưới chông thì ba mẹ chồng cho hai vợ chồng một căn nhà ba tầng, căn nhà giờ đứng tên chồng, chồng cũng không muốn làm sổ đỏ, chắc là sợ sổ đỏ có tên cả vợ, như vậy về mặt pháp lý thì căn nhà là tài sản riêng của chồng. Chồng mình là người tình toán, làm lương một tháng không biết bao nhiêu nhưng mỗi tháng đưa về cho mình 4t, còn lại các vật dụng trong nhà như ti vi tủ lanh điều hòa thì hai vợ chồng cùng góp chung tiền mua. Còn lại bao nhiêu tiền của chồng minh cũng không biết nữa, mình góp hang tháng vào chi tiêu chung là 6t để tròn 10t, nhà mình tiêu một tháng cũng khoảng từng ấy vì có con và them một osin.Mình cảm thấy chồng mình quá tính toán với mình, ngày mới lấy nhau minh cũng phát hiện anh ta có quỹ riêng, sau đó mình thây tự ái nên chính mình đề xuất cách góp như thế để ai cũng thấy thoải mái, phần tiền còn lại ngoài phần góp chung thì mình để riêng ra kinh doanh riêng và gửi tiết kiệm mang tên mình. Mình muốn mua một căn nhà riêng vì căn nhà kia không mang tên mình, và mình cũng nói thẳng ý định đó với chồng, (anh ta biết thu nhập hang tháng của mình là bao nhiêu vì có nhìn trong hợp đồng lao động), và mình thấy bây giờ pháp luật cho phép là tài sản có thể chỉ đứng sở hữu vợ hoặc chồng không cần phải góp chung. Cho mình hỏi như thế có phải hai vợ chồng mình sống quá tính toán với nhau không, về các mặt khác vợ chồng mình bình thường, vì mình cứ lo sợ nếu một ngày nào đó anh ta đi theo cô gái khác thì mẹ con mình không có nhà mà ở nên cứ lo xa và phòng xa như thế, và có nhiều người cũng khuyên mình thế, như thế có nên không?
    Bạn à,

Mình có vài lời khuyên bạn, theo quy định của pháp luật về phân định tài sản chung, riêng trong hôn nhân thì:

- Căn nhà của ba mẹ chồng cho mà hiện giờ chồng bạn đang đứng tên chỉ là tài sản riêng của chồng bạn nếu thỏa mãn 2 điều kiện: (i) thời điểm ba mẹ chồng cho xảy ra trước thời điểm vc bạn kết hôn hoặc (ii) xảy ra sau thời điểm vc bạn kết hôn nhưng phải có giấy xác nhận/hợp đồng tặng cho riêng cho chồng bạn. Nếu không thỏa mãn các điều kiện này thì dù chồng bạn đứng tên một mình, bạn vẫn có 1/2 giá trị căn nhà đó.

- Khi bạn đã có đủ tiền để mua nhà riêng cho mình, nhớ phải yêu cầu chồng bạn viết giấy xác nhận không có phần đóng góp nào, đó là tài sản riêng của bạn. Giấy đó phải được chứng thực chữ ký để và giữ cùng với giấy tờ nhà.

- Còn về việc vc bạn như vậy là có tính toán không, thì tính toán quá rồi còn gì nữa, nhưng ý của bạn hình như trong thâm tâm muốn hỏi là như thế có xấu không, coi có được không, thì theo mình không có cái gì là xấu ở đây cả, đây chỉ là một biện pháp bảo vệ mình rất bình thường, thấy cần làm thì làm thôi.
    • 4,031 Bài viết

• 19,363 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lugirls Xem bài viết
    Bạn à,

Mình có vài lời khuyên bạn, theo quy định của pháp luật về phân định tài sản chung, riêng trong hôn nhân thì:

- Căn nhà của ba mẹ chồng cho mà hiện giờ chồng bạn đang đứng tên chỉ là tài sản riêng của chồng bạn nếu thỏa mãn 2 điều kiện: (i) thời điểm ba mẹ chồng cho xảy ra trước thời điểm vc bạn kết hôn hoặc (ii) xảy ra sau thời điểm vc bạn kết hôn nhưng phải có giấy xác nhận/hợp đồng tặng cho riêng cho chồng bạn. Nếu không thỏa mãn các điều kiện này thì dù chồng bạn đứng tên một mình, bạn vẫn có 1/2 giá trị căn nhà đó.

- Khi bạn đã có đủ tiền để mua nhà riêng cho mình, nhớ phải yêu cầu chồng bạn viết giấy xác nhận không có phần đóng góp nào, đó là tài sản riêng của bạn. Giấy đó phải được chứng thực chữ ký để và giữ cùng với giấy tờ nhà.

- Còn về việc vc bạn như vậy là có tính toán không, thì tính toán quá rồi còn gì nữa, nhưng ý của bạn hình như trong thâm tâm muốn hỏi là như thế có xấu không, coi có được không, thì theo mình không có cái gì là xấu ở đây cả, đây chỉ là một biện pháp bảo vệ mình rất bình thường, thấy cần làm thì làm thôi.
    Chồng bạn tính toán cũng không phải là xấu, chẳng qua vì bạn chưa quen đó thôi.

Thật ra, ở các nước, chuyện rạch ròi trong tài sản đã có từ lâu. Đồng ý là yêu nhau không ai nghĩ đến chuyện chia tay, nhưng có một sự thật phải công nhận, là không có gì bền vững bất biến 100% cả.

Mà này, nếu vợ chồng bạn có khoảng gia tài độ chừng 100 tỷ, bạn di chúc lại cho riêng con (và cháu nếu thế vị) hay cho chung con và con dâu/rể?

Hay nếu bố mẹ bạn cũng có chừng 100 tỷ, thì sẽ cho riêng bạn hay cho chung bạn và chồng để nếu chia tay, chồng bạn sẽ ra đi với một nửa của cái 100 tỷ đó?

Trả lời 2 câu này, bạn sẽ hiểu tại sao chồng bạn tính toán. Mình nghĩ có lẽ vì tài sản mang vào cuộc hôn nhân của chồng bạn quá chênh lệch so với bạn, nên mới có sự băn khoan thế này.

Còn về việc chung tiền, lẽ ra chồng bạn phải góp chí ít là 1/2, nếu không thì 60% trong chi phí gia đình. Điều này chồng bạn hơi quá, không chấp nhận được!

Còn bạn, cũng nên bỏ ngay ra khỏi đầu cái suy nghĩ tài sản chồng vợ là của chung. Đời có đâu dễ thế!

Abramovich gia sản cả chục tỷ USD, nhưng ly dị chỉ chia cho vợ có mấy chục triệu.
    Và ngoài ra còn nhiều trường hợp khác nữa.

Mình nghĩ có lẽ bạn hơi sốc và cho là mình quá tính toán. Nhưng bạn cứ thử đặt mình vào hoàn cảnh chồng đi rồi sẽ khác.

Mà theo như mình biết nhé, phần lớn các gia đình giàu có ở VN bây giờ, hôn nhân họ cũng làm kỹ lắm. Không có chuyện cứ ly dị là Lọ lem thành Công chuá đâu nhé! Mình đã nhận nhiều vụ nên biết. 1, 2 trăm triệu thì nhỏ, chứ tài sàn vài chục tỷ có đâu khơi khơi mà đòi chia! Những cặp vợ chồng lâu và cùng đi lên tạo dựng thì khác, chứ còn dạng em xinh tươi lấy công tử nhà giàu hay anh đẹp trai tài giỏi lấy em giàu có, mình tham gia vài vụ rồi. Ràng buộc hết, chả chia được mấy! Chỉ còn bài là giữ con, nhưng bài này cũng khó lấy của lắm. Tình tiết phức tạp và lang mang nên không tiện nêu ra.

Mong bạn và ông xã tìm được tiếng nói chung.
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đúng như bạn gì nói ở trên, cuộc sống không có gì là bất biến 100%, tương lai không ai biết trước được. Mình thấy tùy vào cách người bạn đời đối xử với mình mà mình đối xử lại. Chồng bạn đã tính toán và thủ thế cho mình(căn nhà đứng tên riêng, tiền bạc giữ riêng) thì bạn cũng nên tự lo cho mình, trong trường hợp của bạn mình thấy không có gì là xấu cả, bạn lo lỡ sau này chồng đi theo người khác là hoàn toàn bình thường và hoàn toàn có thể xảy ra chuyện này. Khi đó bạn phải có đủ tài chính để lo cho mình và cho con bạn nữa. Thời gian này giá nhà đất đang hạ, nếu bạn có đủ tiền thì nên mua và đến văn phòng luật sư để họ tư vấn cho bạn cách chứng minh tài sản riêng. Mình nghĩ chồng bạn không có lý do gì để phản đối chuyện này.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 646 Bài viết

• 673 Được cảm ơn

Chỉ nói 1 câu thôi ạ, chị chủ topic nên yêu cầu chồng chị đóng góp ít nhất 50% tiền chi tiêu hàng tháng :Angel:
    • 15 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn mọi ngừoi đã góp ý với mình, thu nhập của chồng mình thì không ổn định tháng nhiều tháng it vì là dân kinh doanh, lưong cứng thì khoảng 5t, đưa mình 4t còn 1t giữ lại để tiêu. Tổng thu nhập của chồng minh hang tháng khoảng 10-15t thôi (đấy là theo mình đoán vì cũng không biết chính xác). Mình thi thu nhập ổn định hơn, lương hang tháng cũng cao hơn nhiều chồng nên khoản đóng góp 6t vào quỹ chi tiêu chung mình cũng không lăn tăn lắm. Căn nhà của chồng mình cũng không quá nhiều tiền nếu theo trị giá bây giờ thì khoảng 1.5tỷ thôi, đại loại là mình có thể dồn tiền để mua được một căn nhà như thế. Chồng mình thì cứ có khoản nào nhiều nhiều thì lại để mua sắm đồ dùng gia đình cũng không yêu cầu mình góp them vào, tuy đã thỏa thuận tiền ai nấy giữ nhưng rất hay nhòm ngó xem tiền mình để đâu và thường tỏ vẻ không hài lòng khi thấy mình giúp bên ngoại, nhà bên ngoại bố mẹ mình về hưu hết rồi. Tuy biết là mình muốn để tiền mua nhà nhưng không muỗn tài sản riêng của mình và cũng chẳng làm thủ tục để góp căn nhà vào tài sản chung, thực tế thì mình không cần thiết lắm nhưng mình thấy vợ chồng tính toán với nhau quá mỗi người một quỹ rất thủ đoạn, trong khi hồi trước bố mẹ mình không thế. Nên cảm thấy buồn, tuy nhiên mình cũng nghĩ là cần thiết vì chẳng ai biết trước được điều gì xảy ra, nhưng vẫn thấy buồn, mình cũng không muốn tính toán với chồng nhưng tình thế bắt buộc mình không làm không được, chồng mình cũng có hờn dỗi mát mẻ, nhưng mình cũng đã hai lần phát hiện ra chông có quỹ riêng rồi do vậy mình không còn tin chồng minh nữa, mặc dù lúc nào cũng nói đã đưa hết tiền cho vợ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 126 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bạn à,

Hay thiệt, nhà của BMC cho thì đó là nhà của chồng mình đòi 1/2 làm gì.
    • Khóa theo yêu cầu
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,365 Bài viết

• 6,414 Được cảm ơn

Cám ơn mọi ngừoi đã góp ý với mình, thu nhập của chồng mình thì không ổn định tháng nhiều tháng it vì là dân kinh doanh, lưong cứng thì khoảng 5t, đưa mình 4t còn 1t giữ lại để tiêu. Tổng thu nhập của chồng minh hang tháng khoảng 10-15t thôi (đấy là theo mình đoán vì cũng không biết chính xác). Mình thi thu nhập ổn định hơn, lương hang tháng cũng cao hơn nhiều chồng nên khoản đóng góp 6t vào quỹ chi tiêu chung mình cũng không lăn tăn lắm. Căn nhà của chồng mình cũng không quá nhiều tiền nếu theo trị giá bây giờ thì khoảng 1.5tỷ thôi, đại loại là mình có thể dồn tiền để mua được một căn nhà như thế. Chồng mình thì cứ có khoản nào nhiều nhiều thì lại để mua sắm đồ dùng gia đình cũng không yêu cầu mình góp them vào, tuy đã thỏa thuận tiền ai nấy giữ nhưng rất hay nhòm ngó xem tiền mình để đâu và thường tỏ vẻ không hài lòng khi thấy mình giúp bên ngoại, nhà bên ngoại bố mẹ mình về hưu hết rồi. Tuy biết là mình muốn để tiền mua nhà nhưng không muỗn tài sản riêng của mình và cũng chẳng làm thủ tục để góp căn nhà vào tài sản chung, thực tế thì mình không cần thiết lắm nhưng mình thấy vợ chồng tính toán với nhau quá mỗi người một quỹ rất thủ đoạn, trong khi hồi trước bố mẹ mình không thế. Nên cảm thấy buồn, tuy nhiên mình cũng nghĩ là cần thiết vì chẳng ai biết trước được điều gì xảy ra, nhưng vẫn thấy buồn, mình cũng không muốn tính toán với chồng nhưng tình thế bắt buộc mình không làm không được, chồng mình cũng có hờn dỗi mát mẻ, nhưng mình cũng đã hai lần phát hiện ra chông có quỹ riêng rồi do vậy mình không còn tin chồng minh nữa, mặc dù lúc nào cũng nói đã đưa hết tiền cho vợ.
    sống tính toán như thế này không phải là xấu, nhưng cá nhân mình thì lại không thích, vì dù sao gia đình là chỗ dựa, nhưng cuộc sống đã như thế, chị không nên nặng nề về nó để làm gì.
    Em biết một số PN, có tài sản riêng, họ cũng mua nhà nhưng giấu béng đi, có li dị cũng chẳng phai chia chác. VN này chả có gì công khai minh bạch nên họ vẫn làm được việc đó. Và họ cũng giấu được lâu rồi,
    Lại có bác giai, mải mê chinh chiến đến lúc cứng cáp mới lấy một cô trẻ trung về làm vợ. Đôi uyên ương về với nhau chưa bao lâu thì chàng từ giã cõi đời, ngoài trừ ngôi nhà đang ở ra, còn rất nhiều mảnh đất khác mà cả vợ lẫn gia đình không biết ở đâu với đâu. Chú hàng xóm nhà mình, hồi trước hay đi cùng ông ấy mua bán đất, cũng biết một mảnh của bác ấy, chỉ cho gia đình họ, họ biếu cho 100t.
    Mẹ mình cũng có quỹ đen nhé, trong hoàn cảnh của mẹ, mình ủng hộ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 746 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LongRiver Xem bài viết
    Hay thiệt, nhà của BMC cho thì đó là nhà của chồng mình đòi 1/2 làm gì.
    Mình chỉ căn cứ vào quy định của pháp luật để trả lời giúp chủ top thôi. Còn chuyện muốn hưởng giá trị căn nhà đó hay không thì tùy ở mỗi người.
    • 15 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em cũng đồng ý với chị, thực sự trong thâm tâm em cũng thấy chán, vợ chồng không tin tưởng nhau rất buồn. Ngày xưa em cũng như chị lương thấp thôi, nhưng em thấy anh ta sống với em như thế, nên em càng tự nhủ phải cố gắng nhiều hơn. Rồi trời thương trộm vía cho em phát triển sự nghiệp nên bây giờ em hoàn toàn tự chủ về tài chính, mà thu nhập của em còn cao hơn cả chông (ngày xưa thu nhập của chông em phải cao gấp đôi em). Ngày xưa thì ông chồng ky cóp lập quỹ riêng nên em chán, em đã phát hiện hai lần thế là lòng tự ái nổi lên em hạch toán rach ròi các khoản chi tiêu mỗi người góp một nữa, mặc dù hồi ý nếu góp một nửa là em hết lương không còn café hay mua sắm quần áo gì nữa, nhưng em vẫn làm. Rồi dần dần công việc của em tốt lên, như bây giờ chồng em kêu tiêu một tháng 10t là quá nhiều chỉ khoảng 8t thôi nên chỉ góp 4t, nhưng em kệ hơi đâu mà đi kỳ kéo ít tiền cho mệt người, để thời gian nghĩ ra cách kiếm tiền còn tốt hơn. Em cũng chẳng hiểu rồi vợ chồng em thế nào nữa, có nhà mẹ nào cũng trong hoàn cảnh này mà có kinh nghiệm chia sẻ cho em ít kinh nghiệm, nếu có việc gì lớn lo cho con cái thì thế nào, nếu muốn đầu tư chung thì ra sao, chứ như nhà em mạnh ai người nấy làm, ai có tiền thì tự đi đầu tư, cảm thấy chẳng có sự sẻ chia gì cả.
    • Khóa theo yêu cầu
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,365 Bài viết

• 6,414 Được cảm ơn

Có nhiều đức ông chồng cón chán hơn nhiều, các mẹ hãy cứ yên tâm là thế. Thôi đành đến đâu hay đến đấy, ở bầu thì tròn, ở ống thì dài. Trong hoàn cảnh như thế, hãy biết lo xa
    Chúc các mẹ chân cứng đá mềm
    • Jan
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 84 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Vc các chị có bao giờ ngồi lại nói với nhau những điều mình nghi ngờ, băn khoăn, lo lắng không? Vc mà rạch ròi thế thì có bọn Tây mới thích hợp, còn văn hóa Á Đông mình vẫn trọng tình trọng nghĩa. Vc mà giàu có nhưng sống với nhau, suy nghĩ về nhau như vậy thì chán lắm, giàu có mình cũng không ham (như chị Mailinh2012). Mình nghĩ người vợ nên lựa lời lựa lúc tâm sự cùng chồng, phụ nữ chúng ta lạt mềm buộc chặt, kiên nhẫn, nhẹ nhàng thì sẽ đạt được mục đích của mình thôi. Vc mà như vậy thì người ta bảo "đồng sàng dị mộng " đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 364 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Em không hình dung ra được cuộc sống vợ chồng mà rạch ròi thế thì có còn là một gia đình không nhưng nếu theo như tâm lí chung thì nếu anh chồng rạch ròi tài sản với chị thế thì chị cũng nên có cái riêng của mình. Chị cứ mua nhà đi, ắt luật sư người ta sẽ tư vấn cho chị cách chứng minh đó là tài sản riêng ví dụ để mẹ chị đứng tên rồi sau đó tặng riêng lại cho chị, em nghĩ chắc còn nhiều cách khác đơn giản hơn mà người làm luật hiểu hơn mình. Nhưng sống như thế thì cũng đau đầu lắm chị ah, mặc dù thu nhập của chị đủ sức nuôi cho cả nhà mà không cần có sự đóng góp của anh ấy nhưng đã bao giờ chị thấy thoải mái chưa nên em nghĩ chị cứ thử thẳng thắn với anh ấy xem sao. Nói rõ bây giờ chị có bao nhiêu tiền và anh ấy có bao nhiêu, anh ấy thích chung hay thích riêng. Nếu riêng thì dễ quá, chị cứ làm, cung thống nhất mức đóng góp và để giành tài sản riêng. Còn nếu chung thì thống nhất xem ai là người quản lí tài sản của nhà và các chi tiêu thế nào cho hợp lí đối với cả hai bên. Chúc chị vui, khỏe và gia đình chị tìm được tiếng nói chung về tiền bạc.
    ------------------------------------
    • 145 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mailinh2012 Xem bài viết
    Mình thì chán nhất là 2 người là v.ch của nhau mà không tin tưởng nhau, của anh, của tôi như thế thì chán lắm, con người ta ngoài gia đình là những người thân yêu tin tưởng nhất thì chỉ còn mỗi người vợ (chồng) là người mà mình thương yêu và có thể tin tưởng nhất thôi, thế mà sống với nhau cùng một nhà, ngủ cùng một giường, tất cả dồn vào lo cho con chung mà lại lúc nào cũng phải canh trừng, cẩn trọng nhau như thế thì chán lắm, từ chán đến việc tình yêu giảm sút là khoảng cách ngắn lắm. Mình cũng đang phải sống với chồng mình như thế này lên mình chán lắm, nhưng mình không có điều kiện như chị chủ topic này, mình làm trong cơ quan nhà nước, lương mình chỉ đủ rau cháo qua ngày thôi, chồng mình làm bên ngành xây dựng chắc là lương hơn mình. Mình đến với anh ngay từ ban đầu là xuất phát từ việc mình thương anh và yêu anh thật lòng (thấy anh quanh năm đi công trường nắng mưa vất vả mình chỉ muốn đến để mang lại niềm vui và bù đắp tình cảm cho anh thôi) nhưng có lẽ vì anh nhiều tiền hơn mình nên sợ rằng mình lấy anh vì tiền. Lấy nhau xong 2 đứa đi thuê nhà, anh bảo từ trước đến giờ anh không có gì, bây giờ lương anh được 4 tr /tháng, ăn tiêu rồi còn 2 tr nên anh ấy trả tiền thuê nhà hàng tháng (1,2 tr /tháng), còn lại đám cưới, rồi thăm hỏi họ hàng nhà anh mình nói thì anh gửi thêm. Chán nhỉ ? v.ch sống với nhau như “góp gạo thổi cơm chung” chán thật! nhiều lúc mình chán muốn bỏ tất, chẳng cần gì, cứ để anh ôm tiền của anh để rồi xem một lúc nào đấy anh sẽ thấy nó chẳng phải là tất cả. Mình chán quá nên nhiều lúc muốn chủ động ly hôn chứ sống cùng một nhà mà thế này thì chán lắm!!!! lấy một người khác, hai người cùng nghèo nhưng có gì cũng chia sẻ với nhau cảm thấy cuộc sống nó sướng!
    Đúng như vậy đấy, sống với nhau mà tính toán thế thì em tìm đường rút sớm
    • 128 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn à,

- K[B]hi bạn đã có đủ tiền để mua nhà riêng cho mình, nhớ phải yêu cầu chồng bạn viết giấy xác nhận không có phần đóng góp nào, đó là tài sản riêng của bạn. Giấy đó phải được chứng thực chữ ký để và giữ cùng với giấy tờ nhà. [/B]

Nếu chồng chị không làm cái bôi đen kia, thì chị cứ mua nhà đứng tên bố mẹ chị rồi làm thủ tục cho tặng sang tên lại kèm theo giấy xác nhận cho riêng chị
    Em thấy chị thật giỏi, giỏi kiếm tiền, giỏi chịu đựng. Nếu là em thì em sẽ tủi thân lắm. Nhà mà cứ lúc nào cũng bo bo sợ mất phần thế thì cảm giác chẳng tin tưởng yêu thương nhau tí nào
    Mà đại gia, thay bồ như thay áo, bồ lợi dụng tiền bạc đã đành, đằng này nhà có 1tỉ 5 thôi mà....:Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 58 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cho em hỏi: nếu vợ chồng em ko tính toán như vậy, lưong thì cũng ko quá chênh lệch, thì nên góp với nhau như thế nào ah? Anh ý cứ bảo em giữ riêng lấy 1 khoản, tiêu gì thì tiêu, biếu bố mẹ vợ, cho thằng em vợ, đi chơi bạn bè đi, còn thì góp (tùy em) vào quỹ chung, còn tiền anh ý thì anh ý cho vào quỹ hết, ăn tiêu riêng của chồng (bạn bè, thăm hỏi, cưới xin..) tất nhiên dùng = quỹ chung rồi vì anh đâu có quỹ riêng.

Em đồng ý (là cái chăc) nhưng liệu vậy có hoàn toàn tốt ko? Tiền chung để nơi cả vợ chồng đều lấy đc, em ko thích cầm vì đàn ông mà ko có tiền trong túi trông cứ hèn hèn ý ah.

Như vậy có hoàn toàn ổn ko hả các chị?
    :Smiling::Angel::Smiling::Angel::Smiling::Angel:
    • 128 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_be_Oc Xem bài viết
    Cho em hỏi: nếu vợ chồng em ko tính toán như vậy, lưong thì cũng ko quá chênh lệch, thì nên góp với nhau như thế nào ah? Anh ý cứ bảo em giữ riêng lấy 1 khoản, tiêu gì thì tiêu, biếu bố mẹ vợ, cho thằng em vợ, đi chơi bạn bè đi, còn thì góp (tùy em) vào quỹ chung, còn tiền anh ý thì anh ý cho vào quỹ hết, ăn tiêu riêng của chồng (bạn bè, thăm hỏi, cưới xin..) tất nhiên dùng = quỹ chung rồi vì anh đâu có quỹ riêng.

Em đồng ý (là cái chăc) nhưng liệu vậy có hoàn toàn tốt ko? Tiền chung để nơi cả vợ chồng đều lấy đc, em ko thích cầm vì đàn ông mà ko có tiền trong túi trông cứ hèn hèn ý ah.

Như vậy có hoàn toàn ổn ko hả các chị?
    Thế mẹ nó còn muốn gì hơn thế nữa?:Battin ey:
    • 15 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn mọi người góp ý kiến. Mình và chồng mình qua đợt nghỉ dài này cũng ngồi nói chuyện với nhau vì mình cảm thấy cuộc sống như thế cũng rất bất ổn, mình cứ ngồi suy nghĩ nếu lúc ốm đau không đi rút tiền được thì người kia có lo cho mình không, hic hay ngồi suy nghĩ lung tung. Đúng là chuyện tiền bạc tưởng nhỏ nhưng hóa ra lại chẳng nhỏ chút nào trong đời sống vợ chồng. Chồng mình tâm sự là nguyen nhân lập quỹ riêng là do không tin tưởng ở cách chi tiêu của mình, hoang phí không dành dụm được nhiều, và chi tiêu không hỏi ý kiến chông. Mình thật sự hoang mang, không ngờ chồng mình lại suy nghĩ vê mình như thế, mình muốn hỏi ý kiến các bạn xem như thế này có phải mình đúng như chồng mình nghĩ không:- Anh nói mình chi tiêu hoang phí: Về mua sắm cá nhân mình không xài đồ hiệu, chi tiêu hết cả gia đình gồm hai vợ chồng, một con nhỏ đi học (tiền học 1,2t/tháng), nuôi them một osin hết trung binh là 8t/tháng. Đúng là năm trước do đầu tư chứng khoán, hồi đó mình và chồng mình dùng quỹ chung, nên bị lỗ tương đối vì tinh hình thị trường quá xấu, và tiền nằm một chỗ không muốn bán. Nhưng mình thì nghĩ đầu tư thì có những cái rủi ro riêng, chứ có phải là mình chi tiêu hoang phí đâu, nếu vì lý do này mà anh không muốn góp chung quỹ với mình thì có đúng là mình chi tiêu hoang phí không?- Chi tiêu không hỏi ý kiến chồng: Chồng mình nêu ví dụ là hang tháng mình biếu bà ngoại 2t, và ngày xưa (cách đây mấy năm) mình có mua tặng cậu mình một cái đệm hơn 2t hồi cậu cưới vợ (cậu mình gần bằng tuổi mình, chơi rất thân thiết) mà chồng mình đã nói là không tặng đệm chỉ đi phong bì mấy trăm thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 97 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Tôi thấy mẹ nó không có gì hoang phí cả mà vấn đề ở ông kia. Nhưng thôi, mẹ nó lấy phải ông chồng chặt chẽ trong chuyện tiền bạc rồi thì cũng đành chịu chứ biết làm sao. Cố gắng tích góp phòng thân nhé.
    Blog ơi ta bảo blog này...
    https://nguyencl.multiply.com
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes: