TIN TÀI TRỢ.

Xin tư vấn cách ứng xử khi bố mẹ chồng tương lai muốn tặng quà cưới quá giá trị

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.49K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị đã có gia đình, có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên với.
    Bố mẹ chồng tương lai có ý muốn mua tặng bọn em 1 căn nhà để ở riêng sau khi cưới vào cuối năm nay. Em nghe thế thì thực là lo nhiều hơn mừng ạ (Của biếu là của lo, của cho là của nợ mà ).
    Ban đầu bọn em cũng định thuê nhà ở riêng vì bố mẹ chông tương lai của em khá ghê gớm khó tính. Còn gia đình chồng tương lai cũng không phải quá giàu có (ở mức đủ để mua nhà cho con thôi ạ). Người yêu em thì rất vui vẻ với tâm lí bố mẹ mình không cho mình thì cho ai. Em thì lại không thoải mái vì, nếu mua nhà cho chúng em thì bên phía nhà em (nhà gái) cũng không có điều kiện để có đóng góp tài chính đáng kể gì được, hai vợ chồng em đi làm nếu muốn hoàn trả tiền cho bố mẹ cũng phải mất nhiều nhiều năm . Em không đóng góp gì, chưa làm ra mà sống trong căn nhà được tặng như vậy cũng cảm thấy mất đi sự độc lập của mình. Bố mẹ chồng đã ghê gớm, em cũng lo nếu chu cấp nhà cho thì sau này có dựa vào đấy để có những đối xử khiến em thấy ấm ức hay không.

Các chị cho em xin ý kiến về vấn đề này với. Em có nên nhận nhà không? Và nếu em không muốn để bố mẹ chồng mua nhà cho mà muốn tự thuê nhà thôi thì phải đưa ra lí lẽ nào để thuyết phục không làm mất lòng bố mẹ chồng ạ?
    Em cám ơn các chị!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 120 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Người ta cho là người ta cho con trai người ta, nhà vẫn đứng tên ông bà chứ có phải cho chị đâu mà lo lắng làm chi. Không bố mẹ nào muốn con khổ cả, bây giờ đi thuê nhà khổ đủ đường mà chẳng tiện nữa, tốn tiền, thời gian đầu bố mẹ giúp cho như vậy thì cứ nhận đi. Sau này đối xử tốt với ông bà là được. Không nhận quà của ông bà thì hóa ra chị coi ông bà như người dưng xa lạ sao.^_^
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,041 Bài viết

• 2,049 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu ở nhà ông bà tiện chỗ đi làm, v.v. thì bạn cứ ở, rồi hang tháng biếu tiền hay mua quà cộng lại xấp xỉ như vậy là được. Như thế là cả 2 bên đều giúp nhau, không ai thiệt tí nào.

Nếu không tiện thì bạn thuê chỗ nào tiện, còn nhà kia nói bố mẹ chồng cho thuê cho đỡ phí.

Người ta cơ bản là cho con người ta chứ có cho mình đâu mà nhận với không nhận
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi, em cũng hiểu là ông bà mua cho con trai. Em lo là lo em ở nhà đấy, ông bà rồi họ hàng lại có tâm lí em ở nhờ ăn bám.
    Với cả nhà này chưa mua. Nên nếu em không muốn vẫn có thể khuyên người yêu nói bố mẹ đừng mua nữa để bọn em đi thuê nhà. Chỉ là em sợ từ chối sẽ làm phật lòng bố mẹ chồng thôi.
    Có khi em nghe các chị cứ nhận cho dễ dàng. Rồi sau này cố gắng trả dần cho ông bà bằng nhiều hình thức vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,041 Bài viết

• 2,049 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi serenades Xem bài viết
    Các chị ơi, em cũng hiểu là ông bà mua cho con trai. Em lo là lo em ở nhà đấy, ông bà rồi họ hàng lại có tâm lí em ở nhờ ăn bám.
    Với cả nhà này chưa mua. Nên nếu em không muốn vẫn có thể khuyên người yêu nói bố mẹ đừng mua nữa để bọn em đi thuê nhà. Chỉ là em sợ từ chối sẽ làm phật lòng bố mẹ chồng thôi.
    Có khi em nghe các chị cứ nhận cho dễ dàng. Rồi sau này cố gắng trả dần cho ông bà bằng nhiều hình thức vậy.
    Thế chồng bạn nghĩ thế nào?

Nếu không muốn lấy thì bảo bmc là chúng con còn trẻ, để chúng con tự mua cho có ý chí phấn đấu. Bố mẹ để dành tiền tiết kiệm/ đầu tư/ thuê nhà để tiêu pha cho thoải mái. Khi nào cần giúp chúng con sẽ nhờ bố mẹ.

Mình nghĩ cứ nói năng bình thường thôi thì chẳng có gì ghê gớm đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 8,123 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều khi em ko nhận thì còn "tội" to hơn ý em.
    Ông bà muốn con cái ông bà sướng, giờ em lại "bắt" con cái ông bà khổ.
    Cách cư xử đúng nhất trong trường hợp này là : Im lặng, tùy bố mẹ quyết định mua gì, ở đâu thế nào.
    Còn khi ông bà cho thì ở vui vẻ, cố gắng hiếu lễ, theo đúng cái mà em cho là đúng là được. Tiền tiết kiệm 2 vợ chồng cứ để đó. Nếu cơm lành canh ngọt thì ở dài lâu, ko thì ra riêng cũng có tiền