Xin các mẹ cho em lời khuyên gấp để tối nay em về đối chất ạ.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.99K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em nhờ các mẹ WTT tư vấn gấp chuyện gia đình của em hôm nay.
    Em lập nick tham gia WTT đã lâu nhưng vì tế nhị em lấy nick mớicủa em để viết bài.
    Em đang làm ở Cty chồng em gọi điện đến Cty hỏi em hôm qua nói gì để cho em chồng em sang hỏi; Bà H (tên em) đâu rồi, hôm qua con tôi sang chơi nói là bẩn nhà như nào,? nếu không muốn con tôi sang chơi thì để tôi cấm luôn.
    Câu chuyện nhà em nó dài lắm, em kể sơ qua cho các mẹ nghe rồi khuyên giúp em tối nay về lên xử lý thế nào?
    Chồng em là con trưởng nhà có 2 anh em trai nhưng mẹ chồng em từ bé đã không hợp chồng em rồi , chồng em là người chịu khó ngoan ngoãn có tiếng còn em chồng em thì lười làm chơi bời, phá phách. Em có 2 con 1 trai 1 gái, còn em chồng em có 2 con gái. Nhưng bố mẹ chồng em luôn phải trả nợ cho và vừa rồi đi tù gần 3 năm vì tội lái xe gây chết 2 mạng. Đi tù nhưng BMC em chạy cho chỗ không phải lao động ăn sung sướng.
    Năm ngoái BMC em bán đất được 1,5 tỷ, trước khi làm nhà BMC em tuyên bố cho mỗi đứa 500tr, tùy khả năng đứa nào có thì làm to đứa nào không có thì làm nhỏ. BMC em bảo VC em làm trước rồi em chồng em làm sau. Đến khi nhà em chồng em làm thì BMC đứng ra làm cho toàn bộ, nhà em thì hết 1 tỷ ( tự VC em them) còn nhà em chồng em khoảng 700tr , BMC em đứng ra thiết kế và săm sửa cho cả LCD lọc nước, tủ bếp đầy đủ ( việc đó bọn em rất ức chế vì BMC luôn lừa dối VC em) > em kể điển hình như 3 năm trước BMC em bán đất được 200tr, BMC em cho em dâu em mua chỗ bán hàng 20tr nhưng nói dối bọn em là thuê. Em chồng em đi tù BMC em lo cho từ A đến Z chạy chọt không dưới trăm triệu nhưng chỉ nói với bọn em là 20tr.
    VC em đi làm suốt ngày nhưng con của chúng em không quan tâm mà con của em chồng em thì luôn ôm ấp mặc dù bố mẹ nó ở nhà, vừa rồi con em hay lang thang buổi trưa thầy chùa có cháu học cùng con em hỏi con em ở nhà buổi trưa hay ăn gì?con em bảo cháu ăn cơm nguội, mỳ tôm. Thế là thầy chùa cho ăn được 5 bữa thì thiên hạ họ biết chuyện họ nói BMC em, có mỗi đứa cháu đích tôn, BM nó đi làm không có nhà mà lại để nó đi ăn cơm trong thầy chùa. Nghe thế mới bảo con em ăn cơm với ông bà, lại còn vào trách thầy chùa.
    Còn chuyện chia đất , nhà em là con trưởng nhưng không được hơn chút nào ban đầu BMC em bảo chia cho thế này,( nghĩa là nhà em sẽ rộng hơn so với hiện tại them 3m nhưng đến khi xây tường ông bà lại chia nhà em thụt vào nhưng nhà em cũng không ý kiến gì.
    CÒn chuyện hôm nay như em kể ở trên, chẳng là nhà em 3 tầng BMC em ở tầng dưới còn VC con cái em sinh hoạt tầng 2 và 3.Mẹ chồng em rất bẩn, cuối tuần em luôn phải lau dọn dưới tủ bếp cho bà, để các thứ bắn lên tủ, đến lỗi con rĩm bâu đầy tủ, em vừa lau xong thì em nhìn thấy con gái em và đứa bé thứ 2 con em chồng đi dép vào em quát bắt bỏ dép ra, đến khi em lại nhìn thấy con lớn nhà em chồng ( học lớp 4) cũng đi dép vào em quát: cái Hoa kia nữa, bác nói bao nhiêu lần rồi là không được đi dép vào cơ mà, lớn rồi nói 1 lần phải biết chứ, cả mẹ nó ở đấy . Vì em và mẹ nó đang trồng rau chứ em không quát dấu diếm gì.
    Đấy câu chuyện nhà em nó như thế các mẹ ạ, tối nay về em sẽ làm rõ chuyện này;
    Em muốn các mẹ khuyên em là nói như thế nào? Mục đích của VC em là muốn nói cho rõ mọi chuyện từ nhà cửa đến cách ông bà đối xử với bọn em, và em muốn nhân cơ hội này để cho VC em chồng em tự ái cấm con sang và em muốn làm thế nào để ngăn cổng luôn. Vì hôm vừa rồi bất chợt em về sớm thấy VC nó mang đồ sang nhà em giặt mà không hề hỏi VC em. Còn nhiều cái ở nhà tự do bên nhà em. Chuyện còn dài lắm, nhưng gấp lắm rồi em muốn các mẹ khuyên em sớm để tối nay em đối chất và làm rõ chuyện. các mẹ giúp em nhé em cảm ơn các mẹ nhiều.
    Em đang bức xúc cho nên câu cú sẽ không được chuẩn và em cũng không có TG để đọc lại có gì mong các mẹ bỏ qua cho em nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

không có mẹ nào tư vấn giúp em với ạ, hay do em nhận được Đt xong là vội post lên đây với tâm trạng bức xúc cho nên câu cú lủng củng các mẹ khó hiểu ạ?
    • 331 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Em cũng chung cảnh với chị đây,cũng cảnh chị dâu em chồng.Nhưng em là em dâu.Bố mẹ chồng thì chưa chia của chia nả gì,thế nhưng cxung ghét nhau ra mặt
    Theo em,thế nào tối nay chị về cũng cãi nhau 1 trận ra trò cho mà xem,nhưng chị đừng nói chuyện của nả ra làm gì rồi ko lại hiểu lầm chị tị vì là trưởng mà lại bị chia ít hơn.CHị chỉ bảo bố mẹ làm như thế là ko được,chứ con ko màng của cải,nhưng là bậc cha mẹ nói như nào thì phải làm như vậy.Còn chuyện chị quát đứa cháu thì có cả mặt mẹ nó ở đấy cơ mà,chị sợ gì,cứ bảo lúc chị quát có cả mặt mẹ nó ở đấy thì sao ko nói luôn,lại phải chờ đến hôm nay mới nói.Nhà mình vừa lau xong cháu đi dép vào tức là phải,bảo là bố mẹ ko dạy được thì bác dạy.HAHA.Làm thế nào cho mụ em dâu chị tức vào,cho lộ bộ mặt của cô ta ra.

Mà chuyện nhà chị em cũng chưa rõ lắm,nhưng mà với chị em dâu,tử tế thì quan hệ ko thì thôi.Bảo luôn là chị ko thích VC em chồng sang nhà chị sử dụng như thế,có nhà sao ko về nhà mà giặt
    CHả khác mụ CD em,sọt rác nhà nó có nó ko vứt,vứt cả cái BVS to đùng trước cửa phòng em,khác gì tụt quần ra cho em chồng nó nhìn(tức là chồng em ý ah).
    https://www.webtretho.com/news/custom...p?video_id=169

https://www.webtretho.com/news/custom...?image_id=2984

:Applause::Applause:Các mẹ vào vote cho Linh Anh nào. MS 878538:Applause::Applause:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 126 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Mình đọc thì hiểu hết nhưng thấy chung quy là bạn quá tị nạnh với vợ chồng em chồng bạn. Bạn quá trông mong vào của cải của bố mẹ chồng. Thế nên cái mệt nó ở trong đầu mình sẵn rồi. Bạn nói vợ chồng bạn là trưởng thì phải được hơn. Bỏ tư tưởng đấy đi bạn ạ. Của cải của ông bà, ông bà cho ai là quyền của ông bà, mình không được có ý kiến, cho mình bao nhiêu thì mình hưởng mà không cho thì mình phải tự lập làm ra. Quan điểm như thế là bạn đã cất được bao nhiêu nỗi bực mình rồi. Chuyện con cái thì con mình mình trông, ông bà ko quan tâm thì bản thân cháu nó sẽ không có tình cảm với ông bà, chuyện đó thì ông bà thiệt. Còn mình làm hết sức cho con mình, việc con của em chồng bạn có được chiều hơn thì cũng kệ ông bà đi.
    Bạn phải thấy là ông bà cho vợ chồng bạn tiền xây nhà, vậy là cũng có quan tâm rồi. Em chồng bạn nghề ngỗng linh tinh, lại đi tù về, ông bà phải lo cho hơn là đúng rồi, sao bạn ghen tị trách móc làm gì. Làm vậy coi không được đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 339 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quá dễ hiểu, GATO đây mà.
    Thôi bố mẹ chồng đã cho đất, cho đến 500T để xây nhà, thế là phúc dầy lắm rồi.
    Nhịn đi cho êm chuyện.
    • 1,137 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Soc_1506 Xem bài viết
    Em cũng chung cảnh với chị đây,cũng cảnh chị dâu em chồng.Nhưng em là em dâu.Bố mẹ chồng thì chưa chia của chia nả gì,thế nhưng cxung ghét nhau ra mặt
    Theo em,thế nào tối nay chị về cũng cãi nhau 1 trận ra trò cho mà xem,nhưng chị đừng nói chuyện của nả ra làm gì rồi ko lại hiểu lầm chị tị vì là trưởng mà lại bị chia ít hơn.CHị chỉ bảo bố mẹ làm như thế là ko được,chứ con ko màng của cải,nhưng là bậc cha mẹ nói như nào thì phải làm như vậy.Còn chuyện chị quát đứa cháu thì có cả mặt mẹ nó ở đấy cơ mà,chị sợ gì,cứ bảo lúc chị quát có cả mặt mẹ nó ở đấy thì sao ko nói luôn,lại phải chờ đến hôm nay mới nói.Nhà mình vừa lau xong cháu đi dép vào tức là phải,bảo là bố mẹ ko dạy được thì bác dạy.HAHA.Làm thế nào cho mụ em dâu chị tức vào,cho lộ bộ mặt của cô ta ra.

Mà chuyện nhà chị em cũng chưa rõ lắm,nhưng mà với chị em dâu,tử tế thì quan hệ ko thì thôi.Bảo luôn là chị ko thích VC em chồng sang nhà chị sử dụng như thế,có nhà sao ko về nhà mà giặt
    CHả khác mụ CD em,sọt rác nhà nó có nó ko vứt,vứt cả cái BVS to đùng trước cửa phòng em,khác gì tụt quần ra cho em chồng nó nhìn(tức là chồng em ý ah).
    ôi thế này thì khó đỡ lắm ạ. Đanh đá quá!
    Ca trên và ca dưới mình đều chịu vì diễn biến nghe đơn giản nhưng đã đến hồi phức tạp do nhiều yếu tố. Tóm lại ngoài khả năng của mềnh.
    Hóng các mẹ "cao thủ" cho ý kiến!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 362 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Chả bù nhà mình, bố chồng luôn nhắc nhở: là con trưởng phải chịu thiệt thòi hơn. Vì thế chẳng dám tị nạnh gì bao giờ.

Còn chuyện nhà bạn: nên nói rõ chuyện thắc mắc của em chồng thôi. Bạn xả hết bức xúc về việc của cải lúc mà tinh thần không được bình tĩnh sẽ khiến chuyện chính thành phụ, phụ thành chính, lẫn lộn hết cả, vừa mất hoà khí, mà lại biến mình trong mắt mọi người thành nhỏ nhen.
    Chuyện kia cũng cần nói rõ, nhưng vào lúc khác. Có thể chỉ là tâm sự với bố mẹ thôi. Tuyệt đối chuyện tị nạnh không nên nói trước mặt nhà em chồng.

Mà mình là bố mẹ bạn, mình có khi cũng sẽ thương nhà kia hơn. Bao giờ chả thế hả bạn, đứa nào kém hơn bố mẹ thương hơn và bù đắp cho.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 854 Bài viết

• 761 Được cảm ơn

em nghĩ chị nên bình tĩnh xem cái gì cần nói thì nói ạ.
    Việc cho tài sản thì nên lựa lựa nói. Chứ nói ra gay gắt làm gì cho mệt.Đằng nào thì ông bà cũng ko cho rồi.Có nói thì liệu có dđợc thêm ko? Mà chồng chị có ủng hộ chị ko? hay lại nói ra vừa mất lòng bố mẹ chồng. Chồng lại bênh bố mẹ,và em chồng chị. Em chồng chị lại dược thể lên nước.
    còn chuyện trẻ con thì chị em nghĩ chắc tại chị cũng bị ức chế tâm lí do bố mẹ chồng ko công bằng nên quát nó.Thì chiều tối về chị cứ nói sự thật ra thôi.nghe ra thì nghe ko thì em cũng chịu.Vì em chồng chị đã có những thaànhtích như thế chắc cũng muốnlấy cớ gây gổ.Nên chị cần phải cư xử cho khéo và hết sức cẩn thận lời nói tránh mất lòng bố mẹ và em chồng chị.
    Ăn no - Ngủ Kỹ - Mặc Kệ Đời
    • 243 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

[QUOTE=ThưLinh;17390004]Chả bù nhà mình, bố chồng luôn nhắc nhở: là con trưởng phải chịu thiệt thòi hơn. Vì thế chẳng dám tị nạnh gì bao giờ.

Úi! Ông bố chồng em giống hệt bố chồng chị này! Đúng là có tiếng mà chả có miếng!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 170 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị được bố mẹ cho thế vẫn còn chưa vừa lòng sao??? Còn việc bố mẹ cho ai nhiều hơn thì là phúc của người đó
    Việc em chị sang nhà chị dùng đồ, mình ko hài lòng thì chỉ góp ý với em, thế là xong.
    Làm sự việc to tát lên, mất hết hòa khí trong gia đình.:Angel:
    • 1,014 Bài viết

• 1,558 Được cảm ơn

Tối nay về, ai hỏi chuyện gì thì trả lời chuyện đó. Đừng có lôi chuyện chia chác của cải nói thêm vào mà bị ghét thêm.
    Chuyện em quát cháu ý mà, lần sau nhắc nhở thôi, quát làm gì, vừa đau họng mình lại bị mang tiếng. Trẻ con có đứa nào là nhớ lời người lớn đâu. Tối nay có bị tra hỏi thì bảo: Coi các cháu cũng như con nên mới quát thế, có mẹ chúng nó cũng ở đấy, hỏi mẹ nó xem, còn trẻ con bị người lớn mắng thì đứa nào chả khó chịu, mách bố mách mẹ thế nào chả có sai lệch đi, người lớn thì phải biết phân tích rồi cư xử cho đúng chứ đừng có vì thương con quá mà chúng nói gì cũng nghe.
    Mà mẹ gì lại để con lang thang buổi trưa, phải đi ăn cơm thầy chùa. Đã biết VC bận thì phải mở miệng mà có lời nhờ ông bà cho cháu ăn cơm buổi trưa cùng, VC con sẽ gửi tiền. Con mình thì mình phải lo trước chứ, lại còn trách ông bà.
    Nói chung là bớt tham đi cho dễ sống.
    Lời thật * Khó nghe
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10,068 Bài viết

• 1,244 Được cảm ơn

đúng rồi chuyện gì ra chuyện đó.
    cậu em chồng đang muốn làm to chuyện bác mắng cháu thì cứ chuyện đó mà nói, mà bảo chú ý nói đúng nghĩa đen, đừng suy diễn gì, bác vừa lau nhà xong đi vào phải nhìn chứ??? nhà bác chưa có dép đi trong nhà thì phải hỏi bác, con gái học lớp 4 rồi phải để ý những việc đó, còn khi BMC góp tiếng vào bênh vực nhà chú em thì mình mới nói tiếp, đừng cả giận mất khôn, chuyện nó xọ chuyện kia mất hay.
    Có khi nào trên dòng đời tấp nập, ta vô tình dẫm phải Bịch KIM CƯƠNG :-P :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,896 Bài viết

• 2,218 Được cảm ơn

Đúng là mình thấy bạn chủ tóp sống kiểu đó mệt mỏi quá. Mình thì lúc nào cũng thủ sẵn trong đầu là "mình làm mình ăn, chả trông chờ vào ai", còn bố mẹ (BM đẻ và cả BM chồng luôn, nhưng BM chồng mất hết cả rồi), có cho thì mình nhờ, không cho thì mình cũng chịu, mình có công việc, có tay chân, chẳng chết đói đâu mà sợ. Nếu bạn ở vào hoàn cảnh của mình chắc bạn còn mệt mỏi hơn quá.

Muốn gì thì chị em, anh em ngồi lại nói rõ ràng 1 lần (rằng bạn không vừa ý chuyện em chồng mang quần áo sang nhà bạn giặt hay xài đồ của bạn mà không hỏi ý kiến bạn,...), xong rồi thì anh em, chị em sống nhẹ nhàng cho thoải mái chủ tóp ạ.

Còn chuyện bố mẹ cho tiền bao nhiêu, là con trưởng phải nhiều hơn (luật đâu có qui định chuyện này),..mình nghĩ bạn chả nên nói đến.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,130 Bài viết

• 3,335 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    BM thì lúc nào cũng thương con út nhất, ai cũng thế. Nhà mình nè, nhà chồng có 2 anh em trai, chú út được má chiều lắm. chú ấy mà bảo thèm ăn j là i như hôm đó cả nhà đc ăn ké, keke, còn chồng em thì dễ nuôi, ăn j cũng đc, mỗi khi ăn cơm mà k có chú út thì má chồng bảo bữa nay ăn j qua loa thôi nghe! Còn nữa, má lúc nào cũng dấm dúi cho tiền chú út tiêu pha vì chú ấy làm nhà nước, lương k cao. Nói chung nhiều cái thiên vị nhưng em thấy bình thường vì đó là tâm lý chung của các mẹ mà. Giàu con út khó con út là vậy,. mình là anh chị cũng chẳng nên hẹp hòi làm gì. BMC bạn cho những 500t để xây nhà thì còn gì bằng nữa. Còn tiền của BMC muốn cho ai thì cho, thiết nghĩ vc bạn chẳng có quyền gì mà bảo là mẹ chồng giấu vc bạn.
    Một khi đã ở chung thì tránh sao khỏi việc dùng chung đồ đạc. em nghĩ hòa khí gia đình mới quan trọng chứ của nả mà to tát gì đâu. Bạn cứ xởi lởi, thì cả gia đình ai cũng quí, như thế mình được nhiều hơn ấy chứ!
    11960
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,129 Bài viết

• 2,258 Được cảm ơn

các cụ nói là ăn có mời làm có khiến. Mình có mở miệng nhờ ông bà cho cháu ăn buổi trưa cùng mà OB vẫn ko cho ăn thì hãy trách. Mẹ nó lại muốn là OB tự ôm cháu về chăm mà ko cần nhờ sao?

Còn chuyện tối nay. Bức xúc gì giải tỏa cái đó. Đừng quàng chuyện khác vào. Nói cho rành mạch ra dáng bác trưởng, chị dâu. Đừng đôi co thành ra ko hay.

Cứ nói thế nào, chú thắc mắc gì nói lại chị nghe, chị sẽ giải thích với chú. Goịc ả con bé con sang, cả mẹ no sang. Đầu tiên, nhẹ nhàng hỏi cô cháu gái, bác quát con như thế nào? Để con trẻ nói rồi từ đó mà giải thích. Nó nói đúng những gì bạn quát thì bạn chả cần gt gì nhiều.

Nó nói không đúng tiif hỏi lại mẹ nó xem em nghe dược gì? Chỉ nói là bác muốn cháu gái có ý hơn thôi
    • 561 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Hix, tối nay về bạn giải thích chuyện quát cháu thôi, gọi cả cháu sang ba mặt một lời.

Còn chuyện ông bà chia chác tiền nong, lo cho đứa này đứa kia thì đấy là quyền của ông bà, bạn có quyền gì mà can thiệp vào. Thậm chí ông bà không cho VC bạn đồng nào mà cho gia đình kia hết (không công ăn việc làm, vừa đi tù về) thì VC bạn cũng chẳng thể có lý do gì mà nói cả. Bố mẹ nào mà chẳng lo cho đứa vất vả hơn, khổ hơn. Bạn lại có ý định "[COLOR="#ff0000"]Em muốn các mẹ khuyên em là nói như thế nào? Mục đích của VC em là muốn nói cho rõ mọi chuyện từ nhà cửa đến cách ông bà đối xử với bọn em, và em muốn nhân cơ hội này để cho VC em chồng em tự ái cấm con sang và em muốn làm thế nào để ngăn cổng luôn."[/ COLOR] thì quá là cạn tình cạn nghĩa rồi.:Thinking:
    • 419 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

ôi zoi,ông bà có cho là tốt lắm rồi còn tị nạnh j nữa,của ông bà thì ông bà thích cho ai thì cho chứ.Có vẻ tham gớm.Đầy mẹ phải tự làm tất chả nhờ đc bmc kia kìa.
    Sự thật phủ phàng...bàng hoàng chấp nhận!
    Khốn nạn công khai còn hơn giả nai mà phát tởm.
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trước tiên em xin trân thành cảm ơn những ý kiến quý báu của các mẹ( kể cả những lời phũ phàng) nhưng đó là những lời chân thành của các mẹ đối với em, hôm qua em có ít thời gian quá cho nên cũng chưa tâm sự được cặn kẽ để các mẹ hiểu hơn.

Thực chất ngay từ đầu VC em xác định là ông bà cho bao nhiêu cảm ơn OB (ông bà) bấy nhiêu ( mặc dù bọn em cũng rất vất vả và khó khăn) còn đâu VC sẽ tự thêm vào và vay mượn làm, trước khi cho thì OB tuyên bố là cho như nhau nhưng đến khi làm thì lại không như lời nói thì em nghĩ OB đối xử như vậy là không đứng đắn. Thà nói thẳng với bọn em là: thôi em nó như thế thì bố mẹ…. như này thì bọn em không bực. nhưng cứ lấp liếm cứ như là không ai biết gì.

Mẹ chồng em còn có những lời nói với thiên hạ rằng: thằng lớn( chồng em) có gì thì thằng em sẽ có cái đó. Tôi có mấy trăm triệu gửi TK tôi sẽ nuôi nó hết đời nó không phải đi làm.VC em thì thấy tủi thân ở chỗ là VC em khó khăn như nào OB cũng chẳng bao giờ ngó tới

VC em bắt đầu có xích mích với OB ở chỗ là khi nhà em làm có dư khoảng hơn triệu tiền dây điện nhưng OB không hề hỏi bọn em mà tự ý lấy sang kia, kể cả gạch xây bên kia thiếu tự ông lấy sang cho bên kia không hỏi bọn em câu nào, đến khi em phát hiện ra hỏi thì chối là không lấy, em hỏi em dâu em thì nó bảo là ông lấy sang chứ em không lấy. (đấy là những thứ em phát hiện ) Nhà em đang công đoạn hoàn thiện thì nhà em chồng em xây bên cạnh. CÁi bực của VC em là OB ở với VC em nhưng vật tư hay thứ gì bừa bãi OB không bao giờ vun vén cho mà chỉ săm săm bên kia thôi. Trong khi đó bọn em đi làm suốt ngày còn VC em chồng thì ở nhà.

Còn đối với con em: trước khi dọn về ở chung em có nói là bọn con bận đi làm suốt ngày con nhờ OB và chú thím ở nhà đưa đón cháu và trông nom giúp bọn con.Nhưng sáng ra bà thì đi đánh bóng còn ông mở mắt ra là sang bế đứa cháu kia hơn 3 tuổi trên tay. 6^h50 em đi làm nhưng trời rét như vậy cứ để con ở cổng chờ cô giáo khoảng 15p cô mới đến.
    Em đi làm cách nhà 23km từ hôm xăng lên 19 em đi xe buýt em phải đi từ 6h30 và em có nhờ là: giờ xăng lên con sẽ đi xe buýt con nhờ OB đưa đón cháu giúp con, sáng ra OB cho cháu đi lớp giúp con( bé nhà em T9 lên lớp 1 rồi) nhưng OB vẫn đi đánh bóng mặc kệ. chỉ chiều mới đón.
    Họ hàng em ruột của mẹ chồng em đều rất quý em nhưng giờ OB lại nói là em sống chỉ tốt với người ngoài , giả tạo. Mặc dù ngày trước em chồng em đi gái con bé đó còn đòi đánh cả em dâu em và chủi cả mẹ chồng em, em còn nhờ cả chị họ đi đánh con bé đó để cho em dâu đỡ khổ vì chồng nó đuổi cả vợ con đi về ngoại.
    Còn em xin nói về tiểu sử của mẹ chồng em: cả làng ai cũng ghét, chơi thân với ai là cãi nhau với người đó, giờ chẳng có ai. ngày xưa thì hay đi ăn cắp từ con ngan nhà hàng xóm đến ngô khoai ngoài đồng, sau khá giả mới thôi. Bị họp toàn dân ở đình làng đứng trước toàn dân kiểm điểm và mọi người hô đuổi ra khỏi làng , sau bố chồng em xin cả họ và bố chồng em đi dọn nhà vệ sinh ở HTX 1 tuần thay cho mẹ chồng em.
    Từ hôm ông chửi Vc em là: tuy thằng T( tên em chồng em) nó chưi vào mặt chúng tao
    Nhưng nó sống có tâm , còn cái H ( em dâu em) nó vụng ăn vụng nói nhưng nó có tâm.và từ đó em chẳng chuyện trò tình cảm nữa, đi làm về chào xong rồi lên trên gác không quan hệ. Vì mình cười nói chuyện trò thì cho mình là giả tạo.
    Nói chung là do nhiều chuyện VC em thấy OB không có tình cảm với VC em cho nên con em OB cũng chẳng hề có ( chính các em ruột của bà còn nói vậy) kể từ khi chưa xích mích .
    Còn em xin kể tiếp với các mẹ câu chuyện hôm nay:
    Hóa ra là do mấy lần em nhắc bà( rất nhẹ nhàng ) là bà không đi được chân đất trong nhà thì bà lấy đôi dép sạch đi cho nền đỡ bẩn và mình đi đất cát ở ngoài đường rồi tha vào, gạch thì là gachij bóng , sau dần dần nó xước mất men. Em có nhắc 3 lần nhưng do không ưa lên khó chịu.(mà em rất xấu hổ vì ai đến chơi cũng kêu nhà bẩn) Em cũng xin nói là ở tầng dưới em không hề sinh hoạt ở đó mà em chỉ sinh hoạt ở tầng 2 và 3 thôi. Nhưng để bẩn quá em thấy rất khó chịu và sợ mọi người đánh gí em vì họ biết đâu là mình sinh hoạt ở trên.
    Thế là ở nhà nhân cơ hội em mắng con cháu bà lấy cớ xúi thằng em chồng nói em vì chồng em có nghe thấy câu : tao đây nó cũng nói mấy lần nhưng tao nhịn không muốn nói .
    Chiều em xin về sớm em cho con sang gọi em chồng em sang nhưng không có nhà, em gọi điện hỏi :
    Thế sáng chú nói gì chị, chị về đây để nghe chú nói
    Và câu chuyện nó dài lắm em kể chi tiết sợ các mẹ đọc rồi nản,cho nên em chỉ tóm tắt thôi: tóm lại là mẹ chồng em nói với em chồng đại loại là nói em đối xử với OB thế nọ thế kia, và em chồng em nói là em cấm con nó sang sợ bẩn nhà….
    Và em hẹn tối về nói chuyện cả nhà nhưng chờ mãi không thấy sang, và ông bà thì đóng cửa từ sớm vì khi gọi điện cho em chồng, em cố tình nói cho ông nghe và em đã nói là chị không láo.. chưa dám chửi bố mẹ như chú.
    Còn chị ntn thì cũng là do OB nói về chị như thế vì chị làm dâu hơn 10 năm rồi, những cái gì chị làm chị đã làm rồi, nhưng kết cục OB đối với chị chỉ là con số 0, cho nên khi con người ta đã bị ức chế và mặc cảm thì sẽ không bao giờ có sự hòa đồng nữa. Bà ở nhà nói xấu chị với chú ntn chị biết hết…làm cha làm mẹ mà lại muốn con cái xích mích à?.
    Các mẹ cứ ném đá em thoải mái đi ạ, vì em muốn xem mình đúng và sai chỗ nào? Cái gì nên và không nên?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 444 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

EM mà là BMC chị này hả biết chị này đem chuyện cho nhiều ít ra nói này nọ tị nạnh thì em từ lần sau dẹp hết ko chia cho 1 đồng, lúc đó mới hiểu tiền của ông bà cho là quý lắm lắm rồi ở đó mà so đo.

Miễn vc em chồng ko xoè tay xin tiền mình là dc chứ tiền BMC muốn dùng sao thì dùng chứ. Chị có thể bù thêm vào 500tr để xây nhà thì có khó khăn gì cho cam. CÒn nếu nói khó khăn mà lại xây nhà 1 tỉ thì đua đòi quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 914 Bài viết

• 4,608 Được cảm ơn

Đọc những gì bạn kể thấy gần giống với hoàn cảnh một người mình quen.

Cảm thông với bạn chuyện BM phân chia tài sản và sống ko minh bạch với các con. Mình cũng nghĩ rằng người biết sống đàng hoàng thì ngay cả khi cho đứa A nhiều hơn đứa B cũng ko việc gì phải giấu diếm hay nói dối cả. Tiền của OB, lẽ ra cho ai thế nào, bao nhiêu, hoặc là bảo "BM có quyền ko tuyên bố, hoặc là đã tuyên bố thì cứ tuyên bố thẳng thừng" có phải là con cái nó phục nó nể hơn ko ? Và anh em trong nhà cũng hòa thuận hơn.

Nhưng thôi, bạn hãy mừng cho bản thân là tuy OB như thế mà chồng bạn tử tế là bạn có phúc lắm rồi.

Gia đình chồng như thế bạn càng vẫy vùng càng khó sống bạn ạ. Chi bằng cứ nghĩ rằng thôi OB cho mình thế cũng là tốt rồi, giờ chọn lối sống bình lặng, lo cho gia đình riêng, cho bản thân bạn, cho con, cho chồng bạn. Với OB thì đối xử cho đúng đạo làm con là được rồi, tình cảm thân thiết sau này nếu trời xui đất khiến có khi OB lại thương bạn thì sao . Nếu ko có thì cũng thôi đừng buồn làm gì, bạn cứ coi như bạn ko hợp với OB thế thôi.

Với em chồng thì cái gì ko đồng tình nên nói thẳng nhẹ nhàng, hoàn cảnh người ta như thế, bạn mà căng giọng là dễ bị đánh giá nhầm, rồi tự ái này nọ lắm. Anh em hợp nhau được thì tốt, ko hợp nhau được thì cũng đừng chấp nhặt bới ra thêm.

Trẻ con thì chúng nó chả có tội gì, nếu BM chúng đã thế, bạn mà giúp đỡ nhắc nhở dạy dỗ chúng được thêm chút thì tốt, nếu ko thì cũng thôi, giữ lấy cái tình gia đình cho con mình nó có tuổi thơ bình yên bạn ạ. Bạn cứ nghĩ mà xem, nếu con nhà chú mà ngoan thì có phải con bạn có anh em họ hàng hòa thuận ko ? Còn nếu tụi nó mà hư thì con bạn cũng có sung sướng gì đâu.

Mình hay có suy nghĩ, việc gì nặng 10 mình giảm xuống còn 5 còn 3, lỗi người thì bỏ lỗi mình xin tha cho nó dễ sống, mệt mỏi nhiều rồi chẳng may ốm ra đấy, con mình khổ, mình khổ, BM mình khổ chứ ai .

Chúc bạn sớm lập lại được thế cân bằng, hạnh phúc nha
    H
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3