Xích mích với bố mẹ chồng tương lai, có nên cưới không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.3K Lượt đọc
  • 66 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 84 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoaitran167 Xem bài viết
    Hello mọi người,

Lâu lắm rồi em không ghé vào WTT, hôm nay vô tình click vào topic cũ 3 năm trước của mình, đọc lại một vài bài post mà thấy bồi hồi quá. Em quyết định là cập nhật cái kết của câu chuyện này, hi vọng là biết đâu đó sẽ giúp được chị em nào đang chơi vơi như em ngày đó sẽ có quyết tâm và vững tin hơn với quyết định của mình.

Như mọi người đã biết, do khác biệt về cách suy nghĩ và quan điểm lối sống gia đình, em và bạn trai cũ đã chia tay thời điểm tháng 9/2015. Gần 1 năm sau đó, em vẫn bị chông chênh vì quyết định đó của mình, không biết là mình làm đúng hay sai. Em có gặp một vài người mới nhưng cảm thấy không phù hợp, hoặc do hình ảnh của người cũ vẫn còn quá lớn. Vẫn có vài lần em nhắn tin cho người yêu cũ, cũng đôi ba lần nghĩ đến việc quay lại. Khi đó, em lại tự răn mình về những câu nói được các chị trên WTT khuyên, về tương lai ảm đạm nếu chúng em quay lại với nhau vì rõ ràng chia tay không phải từ 2 đứa, chia tay vì một lý do mà không thể thay đổi được đó là gia đình của người cũ. Vợ chồng có thể không lấy nhưng đâu ai bỏ được gia đình mình đúng không ạ.

Đến cuối năm 2016, nhân dịp sinh nhật mình, em quyết định tự tặng mình một chuyến đi chơi xa. Những ngày tháng lang thang trên những vùng đất xa lạ, có thời gian tự ngẫm lại bản thân. Em gặp vài người bạn mới, các chị đều có trải nghiệm cuộc sống nhiều hơn em, ngồi tâm sự và rút ra được nhiều thứ. Em tự hiểu là 1 năm qua em đã không hề yêu bản thân mình chút nào, một mặt cứ để đắm chìm trong quá khứ, một mặt cứ gồng mình lên với bao nhiêu chuyện, bao nhiêu áp lực, là em tự cho mình là kẻ thua cuộc, thất bại.

Sau chuyến đi trở về, em thả lỏng bản thân mình hơn, không bi kịch hoá cuộc đời, cũng không gồng mình lên để tỏ ra mình ổn, tự sống vui vẻ hơn, không còn nghĩ quá nhiều về người cũ và mẹ anh ấy nữa.

Đúng là khi mình mở lòng ra với cuộc đời thì cuộc đời cũng mở lòng ra với mình. Khi bản thân em thấy mình ở tâm thế thoải mái nhất cũng là khi cuộc đời se duyên cho em gặp một người quan trọng, cũng là chồng em bây giờ. Tụi em gặp nhau khi bản thân em thấy sẵn sàng thật sự cho một mối quan hệ mới và người kia cũng thế. Em cảm nhận được là khi gặp đúng người nó hoàn toàn khác, em không phải lo sợ, không phải thấp thỏm, cái gì cũng diễn ra rất tự nhiên. Em gặp bố mẹ bạn ấy ngay từ khi bắt đầu mối quan hệ này, và cả bố mẹ đều rất cởi mở, rất đáng yêu. Sau 1,5 năm yêu nhau chúng em đã có một kết cục viên mãn bằng một đám cưới tràn đầy cảm xúc cách đây mấy tháng. Chồng em không chỉ là một người chồng tuyệt vời, luôn ủng hộ và yêu chiều vợ, mà anh còn cho em thêm một gia đình thứ 2 cũng tuyệt vời vô cùng. Mẹ chồng em là người Hà Nội gốc, chỉn chu nền nã nhưng cũng rất thoáng tính (có thể vì bà hiện đại và tiếp xúc nhiều với văn hoá phương Tây), luôn tôn trọng thông gia và yêu thương con dâu. Chúng em không sống chung với 2 bên bố mẹ, hầu như liên lạc với nhau bằng tin nhắn qua facebook, mẹ chồng em luôn kết thúc câu chuyện bằng “mẹ yêu con”, “bye con yêu”

Bây giờ em rất hạnh phúc với cuộc sống của mình, bỗng nhìn lại thì thấy quyết định năm xưa thật là đúng đắn.

Em chân thành cám ơn các chị em đã cho em những lời khuyên hữu ích khi em bị chơi vơi nhất. Em chúc mọi người thật nhiều sức khoẻ, hạnh phúc và yêu thương.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Hoaitran167
    Chúc mừng hạnh phúc của em.

Đúng là chị đang băn khoăn thì gặp được topic của em và chị thấy mình quyết định là đúng, hy vọng sẽ có được happy ending như em hihi.

Chị cũng là 1 người ở tỉnh lẻ nhưng gia đình khá giả rất có điều kiện, bản thân chị học hành cũng đàng hoàng, ra ngoài xã hội được coi là rất thành đạt, tự lập tự chủ cuộc sống, chỉ có 1 điều là chị đã lỡ 1 lần đò và có con riêng.
    Người yêu của chị con nhà công tử Hà nội gốc (và họ luôn luôn tự hào về việc này, chả hiểu có quái gì mà tự hào lắm thế), nhà cũng rất giàu có, có nhà mặt phố lớn, bản thân anh ấy cũng là người tài năng xuất chúng, tuy nhiên nếu so sánh về gia thế thì nhà họ 10 nhà chị cũng phải 8-9, về sự thành đạt thì bọn chị ngang ngửa nhau nhưng vấn đề là anh ấy chưa kết hôn lần nào dù đã 35 tuổi.

Yêu nhau 2-3 năm trời, chị muốn tính chuyện lâu dài nhưng anh ấy ko dám vì sợ bị bố mẹ phản đối, anh ấy đã 1 lần dẫn bạn gái về nhà và bị phản đối rất kịch liệt (ko hợp tuổi, ko thích tính cách) nên chắc chắn dẫn chị về chắc bố mẹ anh ấy sẽ cào mặt chị ra hehe, anh này thậm chí còn hèn nhát hơn người yêu cũ của em vì anh ấy ko hề có ý định sẽ bảo vệ chị hay muốn trân trọng tình yêu này cho dù suốt 2 năm đầu anh ấy bắt đầu khởi nghiệp kinh doanh, chị là người đứng sau giúp đỡ anh ấy tất cả.

Bố mẹ chị ko phản đối nhưng cũng ko tán thành tình yêu này vì sợ rằng chị sẽ bị gia đình họ coi thường, có những gia đình luôn nghĩ con trai của họ là nhất, còn con người khác là rơm là cỏ rác hết.

Người yêu (nay đã cũ vì chị đã quyết định chia tay) còn là người ko có khả năng tách khỏi bố mẹ, dù anh ấy sống 13 năm ở châu âu và về VN vì bố mẹ nhưng cả thế giới của anh ấy chỉ xoay quanh bố mẹ: đi xem phim nghe nhạc với bố mẹ, đi chơi với bố mẹ, đi du lich với bố mẹ, nếu 11h mà anh ấy chưa về thì bố mẹ sẽ gọi 200 cuộc điện thoại, bố mẹ là bạn thân của anh ấy nên việc anh ấy dẫn cô gái nào về kể cả hoa hậu thì cũng bị phản đối thôi nên chị bảo anh ấy tốt nhất là nên cưới người nào mà bố mẹ chọn cho.

đàn ông 30t mà ko dám sống cuộc đời của mình thì là loại đàn ông thất bại.

Cảm ơn câu chuyện của em đã tiếp thêm động lực cho chị.
    Hãy cho đi trước khi bạn muốn nhận lại điều gì đó
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 84 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình kể thêm về chuyện nhà mình để mọi người thấy rằng vấn đề nhận thức và sự tử tế trong gia đình chồng nó quan trọng như nào, em trai mình lấy vợ, sơ qua về em mình nó rất đẹp trai, yêu chiều vợ nhưng cục tích và khó tính, mới hơn 20 tuổi nhưng thu nhập 1 năm của nó là 3-4 tỷ/năm và có khối tài sản tầm 20 tỷ, đây hoàn toàn là tiền nó tự kinh doanh mà có mặc dù bố mẹ mình khá giả nhưng nó ko hề xin.

nó và vợ yêu nhau 5-6 năm, vợ nó chỉ học trung cấp, đi làm lương 3tr, bố đẻ thì nghiện ngập, mẹ em ấy 1 mình nuôi 2 chị em rõ ràng về điều kiện vô cùng chênh lệch nhau, bản thân em ấy cũng là đứa rất vụng về, ko biết nấu ăn hay thu vén gì gia đình nhưng bố mẹ mình là người có học thức và cực kỳ tử tế, nhà mình ko hề chê trách em dâu 1 điều nào, cưới xin nhà mình sợ nhà gái khó khăn nên chi tiền bộ tiền, nhà mình thường xuyên tổ chức ăn uống mời mẹ em ấy và bố dượng qua ăn rất vui vẻ.

Mẹ mình trước là người cực kỳ khó tính và kỹ tính, với con gái thì rất ghê gớm, mẹ mình kỹ tính tới mức lau nhà 1 ngày 2 lần và phải lau bằng khăn mềm bằng tay thì mọi người biết rồi đấy, nhưng mẹ mình quan niệm con dâu thì ko giống con gái, cư xử ko tốt với nó là có chuyện ngay nên mẹ mình chưa bao giờ mắng mỏ hay trách con dâu 1 câu nào dù em ấy rất vụng, mọi việc trong nhà khi ở chung thì bố mẹ mình tự làm hết, bố mẹ mình bảo trước khi có con dâu mình vẫn tự làm thì giờ vẫn tự làm như thế, khi vợ chồng em trai mình cãi nhau thì bố mẹ mình luôn luôn bênh con dâu vì cho rằng em ấy thiệt thòi. Chính em dâu mình phải nói ra câu rằng gia đình chồng quá tốt nên khi 2 đứa cãi nhau ko nỡ bỏ chồng (vì em trai mình cục tính).

Mặc dù em trai mình giỏi giang kiếm tiền giỏi nhưng bố mẹ mình luôn biết con trai mình có thiếu sót gì và ko bao giờ đặt con mình là nhất, lên trên con người khác cũng như ko bao giờ can thiệp vào việc riêng của con cái.

Ở Việt nam ko phải lấy chồng mà là lấy cả gia đình là chồng nên nếu ko hòa hợp được thì đúng là rất khổ .sở, đời thì ngắn lắm, như chị gì nói đó, đồng xanh hoa nở đầy ra sao phải chịu cảnh sống chung với lũ,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng gặp tình trạng xích mích với nhà người yêu. Chả là em có sang ra mắt họ hàng nhà anh ấy, em sang một mình vì lúc đó anh ấy vừa đi công tác bên Lào. Em sang cũng giúp đỡ nhiệt tình lắm cũng khá ổn cho đến lúc em rửa bát. Một bác nhà anh ấy trêu: " Mới sang ăn lần đầu mà rửa bát nhiều như này dâu sợ chạy hết" Em cũng vui vẻ cười. Sau đó một bác khác của anh ấy bảo: " Sợ chạy thì lấy con khác thiếu gì." Em nghe xong cũng có bị phật lòng đôi chút thôi. Rửa và dọn dẹp xong thì em cũng đi lên ngồi nói chuyện với gia đình các bác, cô, chú, anh em nhà anh ấy. Bên nhà anh ấy bảo mai lại ăn tiếp bữa nữa nhưng để 2 con dâu mới trổ tài ( là em và 1 chị nữa) thì em có xin phép là mai cháu phải đi học ( thi liên thông) không nghỉ được các bác để hôm khác ạ. Thì bố anh ấy nói, kiểu sét đánh ngang tai í : " Con không nấu được thì bố mẹ nấu" ( Bố, mẹ ở đây là bố mẹ em, bố mẹ em làm nấu cỗ cho các đám), sau nhà đó hùa nhau cười. Thật sự nghe xong câu đấy em tức phát khóc luôn í nhưng vẫn cố cười và cười. Sau về nhà, e nói với bố mẹ bảo con không cưới, không về nhà ấy đâu, bố mẹ gặng hỏi vì sao thì em không kìm được khóc luôn rồi kể. Bố mẹ em nghe xong thì khuyên là có thể bác say không làm chủ lời nói con không được gây với nó vì nó không làm gì cả, nó bên Lào n suy nghĩ. Em không nhắn tin với anh ấy mấy hôm, sau anh bảo có gì em nói đi để anh biết. Em cũng nói, nói trong trạng thái tức giận. Anh ấy nghe xong bảo để anh làm rõ. Thế là em với anh ấy mấy hôm sau lại nhắn tin bình thường. Em đợi anh ấy sau 2 tháng bên Lào về. Hôm đầu về anh mệt không sang nhà em, hôm thứ hai anh sang nhà chơi được một tiếng rồi về, hôm thứ 3 k sang nhưng 2 đứa vẫn nhắn tin vợ ơi chồng ơi ngọt ngào, sang hôm thứ 4 anh ấy không trả lời em, đến hôm thứ 5 anh ấy bảo để anh suy nghĩ, bảo là " Em không tôn trọng gia đình anh". Em lúc đấy sốc luôn nên cứ khóc vs níu giữ. Hôm thứ 6 anh ấy lại bay đi. Em vẫn nhắn tin níu giữ trong 2 tuần tiếp theo. Đến lúc bố em bảo em mới biết rằng anh ấy nghe gia đình bỏ em. Và chuyện những lời nói tức giận khi em ở nhà anh ấy về anh ấy chụp lại gửi cho chị dâu nhà bác anh ấy, sau gửi cho mẹ chồng chị ấy. Mang điện thoại sang nhà anh ấy để nói em, rồi lại mang sang đối chất với bố em. Bố em tức lắm nhưng bố em vẫn muốn bảo vệ tình cảm của hai đứa bọn em, không muốn đôi co đúng sai chỉ bảo " Người lớn nói phải để đứa trẻ nó phục nó nghe nó tôn trọng, nhà tao đã không đôi co đúng sai thì thôi. Giờ nó chưa làm dâu nhà mày mà bố nó đã bảo tao phải đi nấu cho nhà bọn m ăn mà cả nó có làm dâu đi nữa thì tao cũng đâu có trách nhiệm phải nấu cho nhà bọn m. Chuyện như thế không vun vào thì thôi giờ còn chia rẽ 2 đứa trẻ. Hai đứa bọn n không có chuyện gì. Toàn nhà bọn m làm khổ tình cảm của 2 đứa nó. Giờ cả họ hàng nhà mày vào nói con tao? Nó về nó ức nó chỉ kể cho bố cho mẹ, còn bọn m làm to họ hàng hang hốc kể hết để nói nó?
    Qua lần này em thấy may mắn vì có bố có mẹ luôn nói cho e thế nào là đúng là sai. Còn anh ấy em thất vọng và cũng thấy may mắn, may mắn vì đã nhìn ra sớm chỉ biết bênh bố mẹ, con người không biết đúng sai, bố mẹ bảo bỏ thì bỏ. trước bảo yêu thì yêu. Không có chính kiến, không thể bảo vệ em. Còn về nhà anh ấy thì cũng không cần nói thêm.
    Đọc câu chuyện của chị em lại thấy tự tin hơn, tự tin em sẽ tìm được người chồng tốt để mình dựa. Có thể sẽ có anh chị bảo em yếu ớt nhưng đúng thật ạ. Em mới vừa tròn 22 tuổi luôn được bố mẹ bao bọc.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 125 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @chuhuonglan96: em quyết định đúng đấy. Đọc cũng thấy đ.c người yêu kia ngộ nhỉ, ai lại chụp hình tin nhắn của người yêu đưa cho mấy bà cô bà bác kia đọc. Rút kinh nghiệm lần sau có va chạm với bên nhà người yêu thì ko để lại chứng cứ = tin nhắn như thế nữa nhé.
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

xích mích vậy thì bạn nên suy nghĩ lại nha . Bố mẹ mà không ưng thì sống với nhau hơi khó đó
    • 34 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vâng ạ. Đặt niềm tin sai người. Anh ấy dứt em lúc em vừa trượt công chức. Ngã đau nhưng tỉnh chị ạ.
    • 34 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi baokhanh_123 Xem bài viết
    xích mích vậy thì bạn nên suy nghĩ lại nha . Bố mẹ mà không ưng thì sống với nhau hơi khó đó
    Trước là nhà bên đấy thích tớ nên bảo anh ấy sang tìm hiểu. Mới đầu tớ cũng không đồng ý đâu phải đến nửa năm tớ mới chịu mở lòng cho anh ấy. Nghe bố mẹ sang tìm hiểu, đến lúc chia tay cũng nghe bố mẹ. Giờ thấy mai mối là tớ sợ, sợ đến già luôn.
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4