Xích mích với bố mẹ chồng tương lai, có nên cưới không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.3K Lượt đọc
  • 66 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 92 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haianh3 Xem bài viết
    Nhà bạn trai em phải sang nhà em nói chuyện rồi thì làm gì mới làm là đúng nhé. Còn kể cả bà ý mời nhà em cũng không sang.

Kể em nghe khi mẹ chồng tương lai gọi điện cho con trai trách chị sao không thấy gọi điện hỏi thăm gì bố mẹ người yêu. Người yêu không nói gì và sau đó kể lại chị nghe, chị tức điên và giận lây sang cả anh. Chị mới nói lần sau mẹ anh có thắc mắc vậy thì anh bảo là đến bố mẹ người yêu con con còn chưa biết mặt kìa (bọn chị ở nước ngoài nên anh chưa có cơ hội gặp, còn khi chị ở VN thì chị có về nhà anh ý một lần). Lần sau gọi điện lại thắc mắc thế, chị ngồi cạnh nghe thấy anh trả lời mẹ anh ý y như vậy. Sau tuyệt nhiên không bao giờ ý kiến ý cò gì hết. Khi yêu, chị ko bao giờ gọi điện hỏi thăm gì hết, chỉ một năm chúc tết một lần. Chỉ cho tới khi nào nhà người ta sang nhà mình nói chuyện mới bắt đầu gọi điện qua lại thôi. Quan điểm người yêu làm gì cho nhà mình thì mình đáp trả y như thế.

Như em giờ đã chiều mẹ chồng nhịn mẹ chồng tương lai như vậy càng làm bà nghĩ nhà bà có giá. Hãy cáo bận nhiều hơn, tuyệt đối không nhân nhượng khi liên quan tới bố mẹ mình. Cớ gì nhà trai chưa nói chuyện qua lại mà nhà mình phải vào thăm, không đời nào nhé.
    Vote cho c này. Mẹ ngiu e cũng v mà đỡ hơn chủ top xíu mà e đã muốn phát rồ lên. E nói thẳng lun : nhà a sống biết điều thì e biết điều, còn k thì đừng nói s e tệ vs nhà a nhé e chả nhường gì vì đã cưới đâu mà lo. Vs lại chả có bà mẹ ck nào iu thương con dâu hết

Gởi từ ứng dụng Webtretho của ngocle12
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 26 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mẹ chồng nàng dâu là chuyện bao đời nay rồi, cũng có những mẹ chồng thương con dâu lắm nhưng đấy là số ít các chị em may mắn gặp đc thôi, còn chuyện xích mích ngày nào cũng có.

Bạn chị có đứa lấy chồng, 2 đứa sống ở Mỹ. Anh chồng làm postdoc lương chỉ đủ ăn, vợ buôn hàng Mỹ nên có tiền hơn chút, mà mẹ chồng suốt ngày sợ chồng đưa hết tiền cho vợ, rồi bảo mua cái này mua cái kia gửi về cho mẹ, mà kiểu sữa tắm, dưỡng da, sữa thuốc cứ mua chất đống lên ý, mua về dùng ko hết thì đem đi cho, trong khi 2 đứa có phải là dư dả lắm đâu, thỉnh thoảng còn hỏi vay tiền nữa. Bạn chị nó bảo còn đang tích góp tiền mua nhà trả góp để còn sinh con, mà mẹ chồng thì cứ đòi hỏi, xong 1 ngày gọi điện cho con trai 4 lần vì bà bảo bà ở nhà ko đi làm, có nhu cầu nói chuyện với con trai. 2 đứa cả ngày đi làm ko gặp nhau, tối về chồng lại ngồi tiếp chuyện mẹ cả 1-2 tiếng đồng hồ nên nó cũng chán. Rồi nghỉ hè anh chồng rảnh chút thì bà lại đòi sang, đưa bà đi chơi. Nghỉ lễ mà 2 đứa định đi du lịch sang thành phố khác là bà giận, bà kêu ko biết nghĩ đến bà, sao ko đợi bà sang rồi hãy cùng đi. Oi mệt lắm em ơi. Nên chị khuyên em suy nghĩ cho kĩ càng. Chưa lấy đã mệt mà lấy rồi còn mệt hơn đấy

Gởi từ ứng dụng Webtretho của rubies
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 509 Bài viết

• 883 Được cảm ơn

Đọc bải của bạn mà thấy búc xúc quá. MC tương lai có cách hành xử thật là,,, thiếu văn hóa, chê bai, coi thường người khác, tự cao tự đại
    Tớ cảm thấy người yêu của bạn dù hiểu tính nết mẹ mình, biết mẹ mình sai ở đâu nhưng cũng chưa dám đứng lên bảo vệ bản, bảo vệ cái đúng. Sau này cưới nhau rồi anh ấy cũng kiểu như vậy thì bạn sẽ rất ấm ức, rất khổ vì cái kiểu bạo lực tinh thần của mẹ bạn
    Nếu bạn xác định kết hôn có lẽ phải tỏ thái độ cứng rắn hơn, quyết liệt hơn khi đối mặt với mẹ chồng.
    Tớ đồ rằng nếu bạn k dũng cảm đấu tranh thì bạn sẽ phải sống theo cái cách mà MC bạn muốn, tức là thay đổi con người bạn, không còn là bạn nữa. Mà tớ thấy sống theo cái cách mà MC bạn muốn thì thật là THẢM HỌA
    • 12 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomevo Xem bài viết
    Học những đến thạc sĩ, chưa lấy chồng mà đã đòi làm mẹ chồng thì thôi rồi lượm ơi, nên stop đi bạn, lấy về rồi cũng thế thôi. Lẽ ra nên kiên trì và sát cánh với chồng/người yêu thì lại đi gây thù chuốc oán, cố chấp lời mẹ chồng rồi chấp nhất và lấy đó làm cơ sơ kiểu tui đâu phải ế và đẹp và giỏi mà bà dám nói thế tui tự ái.

Ui dào, mà bà ý nói cấm có sai, lấy về làm cảnh thì được chứ vợ mà chưa gì đã xế thì potay thật
    Chào bạn, cám ơn vì đã góp ý, nhưng mình thấy bạn hơi nặng lời rồi.

Không phải mình tự tin về việc đẹp giỏi gì mà lên mặt với người khác, đặc biệt là mẹ người yêu. Mình chưa bao giờ dám luôn (thật ra giờ nghĩ lại cũng thấy mình bị hèn, chắc chính vì thế mà bác ấy càng được thể coi mình ko ra gì hơn)

Mình luôn rất nghĩ đến người yêu mình, lấy anh làm trọng, không muốn anh phải mệt mỏi khi đứng giữa 2 bên, lý do mình nhẫn nại chịu đựng thái độ của mẹ người yêu với mình cũng chỉ có thế. Mình tự nhận thấy mình rất cầu thị trong mối quan hệ này, thậm chí mình còn chăm sóc mẹ người yêu mình hơn cả mẹ mình nữa (vì mẹ mình ở xa nên ít có thời gian 2 mẹ con đi với nhau, còn mình do công việc ở HN nên sống ở HN là chính, gần bác ý hơn, bác ý rất hay tiện thể gọi mình bảo mình đưa đi đây đi kia) Mình cũng chẳng đòi hỏi gì từ bác, nhà bác cũng ko phải là giàu để mình phai tìm mọi cách chen chân vào như bác ấy nghĩ, mình chỉ yêu con trai bác ấy thôi.

Còn thật sự mà nói, nếu ai yêu thương mình thì mình cũng sẽ dùng yêu thương để đáp lại. Chứ trong khi mình cố gắng đến thế mà bác vẫn thấy ko đủ, rồi còn coi thường mình đến vậy thì đúng là đã chạm vào giới hạn của mình rồi, mình ko thể cố gắng tiếp tục ngậm bồ hòn làm ngọt tiếp tục chịu đựng mãi như thế, bản thân mình cảm thấy rất vô lý và bất công.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Học những đến thạc sĩ, chưa lấy chồng mà đã đòi làm mẹ chồng thì thôi rồi lượm ơi, nên stop đi bạn, lấy về rồi cũng thế thôi. Lẽ ra nên kiên trì và sát cánh với chồng/người yêu thì lại đi gây thù chuốc oán, cố chấp lời mẹ chồng rồi chấp nhất và lấy đó làm cơ sơ kiểu tui đâu phải ế và đẹp và giỏi mà bà dám nói thế tui tự ái.

Ui dào, mà bà ý nói cấm có sai, lấy về làm cảnh thì được chứ vợ mà chưa gì đã xế thì potay thật

Không phải mình tự tin về việc đẹp giỏi gì mà lên mặt với người khác, đặc biệt là mẹ người yêu. Mình chưa bao giờ dám luôn (thật ra giờ nghĩ lại cũng thấy mình bị hèn, chắc chính vì thế mà bác ấy càng được thể coi mình ko ra gì hơn)

Mình luôn rất nghĩ đến người yêu mình, lấy anh làm trọng, không muốn anh phải mệt mỏi khi đứng giữa 2 bên, lý do mình nhẫn nại chịu đựng thái độ của mẹ người yêu với mình cũng chỉ có thế. Mình tự nhận thấy mình rất cầu thị trong mối quan hệ này, thậm chí mình còn chăm sóc mẹ người yêu mình hơn cả mẹ mình nữa (vì mẹ mình ở xa nên ít có thời gian 2 mẹ con đi với nhau, còn mình do công việc ở HN nên sống ở HN là chính, gần bác ý hơn, bác ý rất hay tiện thể gọi mình bảo mình đưa đi đây đi kia) Mình cũng chẳng đòi hỏi gì từ bác, nhà bác cũng ko phải là giàu để mình phai tìm mọi cách chen chân vào như bác ấy nghĩ, mình chỉ yêu con trai bác ấy thôi.

Còn thật sự mà nói, nếu ai yêu thương mình thì mình cũng sẽ dùng yêu thương để đáp lại. Chứ trong khi mình cố gắng đến thế mà bác vẫn thấy ko đủ, rồi còn coi thường mình đến vậy thì đúng là đã chạm vào giới hạn của mình rồi, mình ko thể cố gắng tiếp tục ngậm bồ hòn làm ngọt tiếp tục chịu đựng mãi như thế, bản thân mình cảm thấy rất vô lý và bất công.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Hoaitran167
    • 12 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Dear các chị em,

Cám ơn mọi người một lần nữa ah, hôm nay tự dưng ngồi đọc những dòng mọi người viết mà em tự dưng khóc thút thít mất một lúc, tự thấy mệt mỏi quá nữa mọi người ah.

Nghe mọi người nói, em mới tự ngẫm lại trường hợp của mình vì thấy đúng quá, người yêu em luôn đứng ở giữa, ko bao giờ bênh em 100% kể cả những việc mẹ anh sai rõ ràng. Thậm chí mẹ anh nói oan cho em, anh cũng ko giải thích, e hỏi thì a bảo là a ko muốn cãi nhau với mẹ nữa vì nói qua nói lại nhiều lần lắm rồi, e phải hiểu cho anh. Rất nhiều lần như thế, em vì ko muốn tạo áp lực cho anh giữa bộn bề mọi thứ nên lại thôi, nhưng có lẽ chính vì em ko quyết liệt mà mọi thứ ngày càng đi theo chiều hướng xấu hơn.

Đúng là từ ngày yêu anh em có vui, có hạnh phúc vì anh hợp tính, hợp cách suy nghĩ, hợp nói chuyện...nhưng em cũng phải khóc rất nhiều, chưa bao giờ em rơi vào tình trạng như thế. Đã có nhiều lần ức chế quá (phần nhiều là từ mẹ anh mà ra) e đã nói chia tay rồi nhưng lại cũng vì yêu nhau mà ko buông tay được. E đã nghĩ sẽ chẳng có ai hợp với mình như anh cả nên em thật sự ko nỡ rời xa anh. Em thấy anh đối với em cũng chân tình, nếu ko phải anh cố gắng níu giữ những lần em nói chia tay đó thì giờ chúng em cũng đã đường ai nấy đi rồi.

Nhưng bây giờ em thật sự rất mệt mỏi, mệt đến mức nghĩ đến việc buông tay cũng ko đau như trước kia nữa. Em mới nghe người yêu nói chuyện với mẹ, bác ấy nói là con nghe người ngoài tác động giờ làm ảnh hưởng tình cảm gia đình, ko dành thời gian cho gia đình, mẹ quá thấy vọng... rồi xích mích trong gia đình anh hay bất cứ chuyện gì cũng đổ lên đầu em, do em mà mọi thứ mới thành như thế. Em thấy rất bất công, hoặc chuyện e gái anh ấy thi trượt đại học ở nhà rồi Hồ sơ du học bị trường bên Mỹ từ chối ko nhận thì cũng là do em? Do tuổi em ko tốt hay hay do cái gì thì e cũng ko hiểu bác ấy đang nghĩ gì, chỉ đổ tại "người ngoài tác động" mà dĩ nhiên người ngoài đấy chính là em chứ làm gì còn ai khác. E hỏi anh để mẹ anh nói em như thế ah, thì a bảo mẹ a dạo này cũng mệt mỏi vì chuyện em gái, sợ xấu mặt với mọi người, xong mẹ lại còn khóc nữa nên a cũng ko biết làm thế nào.

Oi em thất vọng quá mọi người ah. Em đang dần hiểu ra viễn cảnh cuộc sống hôn nhân nếu lấy anh rồi.

Em rất sợ làm bố mẹ em đau lòng, nếu ko cưới thì chắc cũng chẳng sao nhưng em đã nói với bố mẹ về việc cuối năm nay sẽ lấy chồng, giờ mà bảo thôi chắc bố mẹ sẽ thương em lắm, lại lo nghĩ đêm ngày. Mà bọn em cũng đã lên rất nhiều kế hoạch cùng nhau, đã chuẩn bị gần xong hết các thủ tục để ra nước ngoài sống, mà bây giờ lại thành ra thế này. Em buồn quá.

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Pik
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 116 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Ông bomevo thích ăn dép hay sao mà phát biểu cảm tính zậy? Mod mà có quy định vi phạm:" thành viên tỏ thái độ gia trưởng" thì tôi xin làm người đầu tiên report ông này.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 288 Bài viết

• 1,077 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật lòng thì bài viết trước khi mình chia sẻ với bạn (mình cũng ở trong hoàn cảnh tương tự bạn), mình không dám khuyên bạn chia tay. Nhưng sau khi đọc tâm sự sau của bạn, thì mình xin góp ý thế này để bạn tham khảo

1. Nếu anh ấy không đủ mạnh mẽ để bảo vệ bạn, và nhà anh ấy không chủ động tiến tới đám cưới mà cứ chần chừ như thế này, thì bạn nên có quyết định sáng suốt là dừng lại xem xét kỹ. Đám cưới không cần phải lớn, nhưng nhà anh ấy phải làm theo đủ nghi thức lễ nghĩa. Điều đó thể hiện sự tôn trọng của gia đình anh ấy dành cho bạn. Bạn đừng như mình (không rước dâu, và bố mẹ nhà trai cũng không tham dự lễ ở nhà gái), mình rất hối tiếc vì sự không cứng rắn của mình trước gia đình anh ấy.

2. Theo ý mình thì anh bạn trai bạn cũng y như chồng mình lúc trước. Dù rất yêu mình, nhưng lời nói của chồng mình không đủ trọng lượng với gia đình chồng, rất may là giờ chồng mình cũng dữ hơn xưa và biết bảo vệ mình hơn. Rất khó để cho mẹ chồng bạn thay đổi, vì vậy mình nghĩ ở trong việc này, không phải chỉ bạn cố gắng, mà bạn phải nói rõ với bạn trai bạn là anh ấy cần mạnh mẽ và khéo léo hơn trước gia đình để bảo vệ bạn.

3. Nếu anh ấy không thể mạnh mẽ bảo vệ bạn, và bạn thì yêu quá không thể chia tay, thì bạn sẽ còn nhẫn nhịn nhiều. Mình giờ cũng thế, mỗi lần bố chồng nổi khùng, chỉ có cách nhẫn nhịn. Nhưng may mắn là, bố chồng mình 1 năm nổi khùng 1,2 lần thôi hà, và sau mỗi lần như thế thì bố chồng mình đều xin lỗi. Bạn sẽ phải sống với bố mẹ chồng 3 tháng/1 năm, và tính mẹ chồng bạn thì rất áp đặt. Thế nên, nếu thế thì bạn chấp nhận bước vào hôn nhân, thì phải chấp nhận nhịn và chịu khổ.

4. Chia tay không phải là điều tệ hại, đau lắm đó, bố mẹ bạn sẽ buồn đó, nhưng họ sẽ hiểu. Hãy mạnh mẽ lên bạn ạ, nếu bạn trai bạn không thể mạnh mẽ bảo vệ bạn, thì bạn phải thay đổi để bảo vệ mình

Có thể bạn nghĩ là mình lời khuyên của mình nó hơi ba phải (không đưa ra ý kiến nào cụ thể), nhưng mình không thích xúi ai làm điều gì cả. Mình chỉ cố gắng phân tích các trường hợp xảy ra.

Mong bạn đủ mạnh mẽ, sáng suốt
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 97 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoaitran167 Xem bài viết
    Dear các chị em,

Cám ơn mọi người một lần nữa ah, hôm nay tự dưng ngồi đọc những dòng mọi người viết mà em tự dưng khóc thút thít mất một lúc, tự thấy mệt mỏi quá nữa mọi người ah.

Nghe mọi người nói, em mới tự ngẫm lại trường hợp của mình vì thấy đúng quá, người yêu em luôn đứng ở giữa, ko bao giờ bênh em 100% kể cả những việc mẹ anh sai rõ ràng. Thậm chí mẹ anh nói oan cho em, anh cũng ko giải thích, e hỏi thì a bảo là a ko muốn cãi nhau với mẹ nữa vì nói qua nói lại nhiều lần lắm rồi, e phải hiểu cho anh. Rất nhiều lần như thế, em vì ko muốn tạo áp lực cho anh giữa bộn bề mọi thứ nên lại thôi, nhưng có lẽ chính vì em ko quyết liệt mà mọi thứ ngày càng đi theo chiều hướng xấu hơn.

Đúng là từ ngày yêu anh em có vui, có hạnh phúc vì anh hợp tính, hợp cách suy nghĩ, hợp nói chuyện...nhưng em cũng phải khóc rất nhiều, chưa bao giờ em rơi vào tình trạng như thế. Đã có nhiều lần ức chế quá (phần nhiều là từ mẹ anh mà ra) e đã nói chia tay rồi nhưng lại cũng vì yêu nhau mà ko buông tay được. E đã nghĩ sẽ chẳng có ai hợp với mình như anh cả nên em thật sự ko nỡ rời xa anh. Em thấy anh đối với em cũng chân tình, nếu ko phải anh cố gắng níu giữ những lần em nói chia tay đó thì giờ chúng em cũng đã đường ai nấy đi rồi.

Nhưng bây giờ em thật sự rất mệt mỏi, mệt đến mức nghĩ đến việc buông tay cũng ko đau như trước kia nữa. Em mới nghe người yêu nói chuyện với mẹ, bác ấy nói là con nghe người ngoài tác động giờ làm ảnh hưởng tình cảm gia đình, ko dành thời gian cho gia đình, mẹ quá thấy vọng... rồi xích mích trong gia đình anh hay bất cứ chuyện gì cũng đổ lên đầu em, do em mà mọi thứ mới thành như thế. Em thấy rất bất công, hoặc chuyện e gái anh ấy thi trượt đại học ở nhà rồi Hồ sơ du học bị trường bên Mỹ từ chối ko nhận thì cũng là do em? Do tuổi em ko tốt hay hay do cái gì thì e cũng ko hiểu bác ấy đang nghĩ gì, chỉ đổ tại "người ngoài tác động" mà dĩ nhiên người ngoài đấy chính là em chứ làm gì còn ai khác. E hỏi anh để mẹ anh nói em như thế ah, thì a bảo mẹ a dạo này cũng mệt mỏi vì chuyện em gái, sợ xấu mặt với mọi người, xong mẹ lại còn khóc nữa nên a cũng ko biết làm thế nào.

Oi em thất vọng quá mọi người ah. Em đang dần hiểu ra viễn cảnh cuộc sống hôn nhân nếu lấy anh rồi.

Em rất sợ làm bố mẹ em đau lòng, nếu ko cưới thì chắc cũng chẳng sao nhưng em đã nói với bố mẹ về việc cuối năm nay sẽ lấy chồng, giờ mà bảo thôi chắc bố mẹ sẽ thương em lắm, lại lo nghĩ đêm ngày. Mà bọn em cũng đã lên rất nhiều kế hoạch cùng nhau, đã chuẩn bị gần xong hết các thủ tục để ra nước ngoài sống, mà bây giờ lại thành ra thế này. Em buồn quá.

Thứ nhất, các em gái hay có kiểu sợ bỏ anh này thì không thể tìm được anh nào hợp với mình hơn, yêu mình hơn. Em ơi, không bỏ sao biết người sau hơn? . Thường thì người sau chỉ có chuẩn hơn người trước thôi vì khi đó em có kinh nghiệm nhìn người và biết em cần gì ở một người chồng rồi, đã chọn chỉ có chuẩn trở lên thôi :P. Kinh nghiệm cho thấy chỉ nên lấy chồng khi không còn gì phải lăn tăn, tuyệt đối không được tặc lưỡi "thôi kệ, tới đâu tính tới đó". Thế thì chỉ có chết sặc nước thôi.

Hai, em sợ bây giờ bố mẹ đau lòng vì em không lấy chồng theo kế hoạch, thế sau này cuộc sống của em nó không ra cái gì thì bố mẹ em có cười được không? Khi còn yêu là còn lựa chọn, là phải cân nhắc, phải lý trí một tý.

Em gái còn trẻ, đừng chết vì nhìn thấy hố sâu rồi vẫn còn đâm vào. Nhiều người cho rằng phải lựa mẹ chồng, phải hiểu tâm lý người ta mà sống chứ chị chịu, thấy đá là chị tránh trước .

Nghe vẻ mẹ chồng tương lai thế kia thì có sống nước ngoài cũng không thoát nhỉ? Haizzz
    • 12 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Hôm nay là anniversary của bọn em, em đã hẹn người yêu đi hẹn hò để nói chuyện dứt khoát một lần. Nếu anh thực sự ko thể bảo vệ được em, em đành phải tự thay đổi để bảo vệ mình. 2 ngày qua em đã nghĩ rất nhiều, khóc rất nhiều, nhưng đúng là cứ im lặng mãi thì anh lại nghĩ em hoàn toàn bình thường chẳng vấn đề gì, vẫn nghĩ chỉ có anh là mệt mỏi vì phải đựng giữa và mẹ anh vẫn nghĩ em ko xứng đáng.

Hôm qua em đã gọi điện tâm sự với chị bạn thân của anh, là người biết rõ nhất câu chuyện của bọn em. Chị ấy cũng biết rõ tính cách mẹ người yêu em như thế nào, chị cũng nói chị ko dám khuyên em tiếp tục vì chị sợ sau này chị có lỗi với em, nhưng nếu là chị thì chị sẽ chia tay em ah. Bố mẹ người yêu em từ xưa đến nay vẫn thế, chả hiểu sao luôn ảo tưởng và đặt mình lên trên cơ người khác, trong quá khứ ex của anh còn gặp chuyện kinh khủng hơn nhiều mà phũ phàng lắm, đi đặt điều nói xấu gia đình người ta mà trong khi nhà người ta thì bỏ qua hết. Người yêu em bị ảnh hưởng rất nhiều từ bố mẹ, nên có lẽ trong thâm tâm anh cũng có đôi chỗ đồng ý với suy nghĩ của họ, cho rằng họ ko hẳn đã sai. Là chị thì chị ko đủ nghị lực và dungc cảm để ôm cái trách nhiệm nặng nề đấy khi mà người đàn ông của mình còn không chắc chắn.

Chuyện Ex của anh em có biết qua qua, nhưng em nghĩ đấy là chuyện từ 6-7 năm trước, khi đó anh mới ngoài 20 tuổi, có thể còn trẻ quá mà nghe lời bố mẹ ko có chính kiến của mình. Nhưng giờ đã là đàn ông 30 tuổi, nếu thật sự anh vẫn vậy (có cố gắng hơn nhưng chỉ cần bố mẹ nói căng cái là "anh biết làm gì nữa bây giờ" hay "em muốn anh phải thế nào"... thì đúng là em ko thể dựa dẫm vào anh được rồi.

Em buồn lắm, rất rất buồn. Cứ nghĩ mình đã tìm thấy người cùng mình san sẻ cùng khóc cùng cười cho cuộc đời này, mà lại thành sai nữa rồi.

Cám ơn các chị em đã cho em lời khuyên, đã cho em sự an ủi tinh thần rất nhiều. Em chúc mọi người luôn hạnh phúc và bình an.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 103 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Mình đoán bạn này là nam, chắc chắn luôn, mà ăn nói còn hơn cả mẹ chồng, chẳng biết có đọc kỹ bài viết của em nó không, hay là từng có mâu thuẫn gì với những người học giỏi, tài năng, xinh đẹp như chủ tóp mà giãy nảy lên.

Đàn ông đàn ang mà rảnh ghê, cũng vô đọc chuyện chị em, rồi cũng bình luận như "chị em"
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 103 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nguyên văn bởi bomevo viewpost-right Học những đến thạc sĩ, chưa lấy chồng mà đã đòi làm mẹ chồng thì thôi rồi lượm ơi, nên stop đi bạn, lấy về rồi cũng thế thôi. Lẽ ra nên kiên trì và sát cánh với chồng/người yêu thì lại đi gây thù chuốc oán, cố chấp lời mẹ chồng rồi chấp nhất và lấy đó làm cơ sơ kiểu tui đâu phải ế và đẹp và giỏi mà bà dám nói thế tui tự ái.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoaitran167 Xem bài viết

Đọc lại bài viết của chủ tóp đi bomevo, xem 2 trình độ khác nhau cỡ nào rồi, đồ GATO, to mồm, chỉ biết chỉ trích, cái bằng thạc sỹ nó thể hiện rõ ở khả năng kiềm chế và văn hóa ứng xử, ăn nói như vậy đó bomevo, rảnh quá hông có chi làm vô chỉ trích người ta chỉ vì người ta giỏi, người ta xinh đẹp, đạo đức, xem lại tư cách mình đi rồi hãy chê bai người khác.
    • 41 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Tìm được người yêu mình mà mình yêu chân thành không phải dễ, nhưng cũng không phải khó hoàn toàn. Nếu bạn chưa có action nào cho MC trong thời gian yêu nhau và thời gian bạn trai đi du học, có lẽ mình sẽ nghĩ còn phần trăm mong manh nào đó MC bạn sẽ thay đổi khi nhận thấy tình càm chân thành từ phía bạn. Nhưng cái gì cũng đã thử, đã cố rồi, bạn càng nhẫn nhịn, càng bị xem thường và bế tắc. Mà bạn thì rõ ràng xứng đáng nhận được nhiều điều hơn thế.

Không dám khuyên bạn điều gì vì cái tình yêu mà hai bạn đang có, nhưng nếu là mình, mình sẽ buông tay một thời gian, cái buông tay này sẽ là một bước ngoặc lớn trong cuộc đời bạn. Nếu buông tay, bạn sẽ

1. có nhiều thời gian cho mình, cho gia đình, bè bạn, tránh tình trạng hỗn loạn và tiêu cực
    2. có thêm cơ hội cho chính mình, người ta nói tình yêu chỉ có 1 còn những cái na ná như tình yêu thì nhiều vô cùng. Buông tay một thời gian để biết chính xác người ấy là tình yêu hay là na ná tình yêu. Khi tiếp xúc nhiều người khác, biết đâu lại có 1 lối thoát nào đó mà giờ vì mớ hỗn độn trước mặt bạn đã không nhìn thấy
    3. Hai bạn đang yêu nhau, đang hp, nhưng khi cưới nhau còn trăm ngàn điều khác, với tình hình MC như vầy thì không sớm thì muộn bạn và chàng cũng nảy sinh mâu thuẫn, lúc đó bạn có muốn rút lui thì cũng chịu vết 1 đời chồng.

Buông tay không có nghĩa là không còn yêu nhau nữa, mà là bạn đủ mạnh mẽ, và cũng là thương cho bạn, cho gia đình mình. Với MC như vậy, mình nghĩ sẽ chẳng có cô gái nào dám tiếp cận chàng của bạn trong thời gian này, nên bạn cứ bình tâm sống, cũng là để chàng nhận ra nếu tình yêu chàng dành cho bạn đủ lớn chàng sẽ biết làm gì để giữ bạn bên cạnh, để lên kế hoạch cho một tương lai được đảm bảo về tinh thần, hay ít nhất sẽ biết cách bảo vệ bạn đúng nghĩa.

Hy vọng bạn sẽ có quyết định sáng suốt và chúc bạn may mắn.
    "Cái đẹp không nằm ở đôi má hồng của người phụ nữ, mà nằm ở đôi mắt của kẻ si tình"
    • 78 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chia sẻ vì bạn gặp một ng phụ nữ như vậy
    nếu bạn vẫn muốn lấy anh người yêu này làm chồng thì nên chấp nhận có một mẹ chồng như thế và nhường bà ấy, nhịn đi mà sống. cách tốt nhất là trong cuộc sống thường ngày cái gì vâng đưuọc là vâng. bởi có nhiều người có tính cách như vậy đấy. nếu họ nói họ không có ý gì thì cứ cho là như thế. sống lâu dần sẽ quen ấy mà. rồi bà cũng phải quen với tính cách của bạn mà thôi.
    còn việc di cung hoán số, thay đổi vận mệnh gì đó thì: nếu làm đúng thấy, đúng thợ thì tốt hơn, nhưng nếu thầy đó không giỏi thì cón khổ hơn rất nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,359 Bài viết

• 2,924 Được cảm ơn

Ở đây là xung đột quan điểm chứ không chỉ xích mích nhỏ em gái ạ, bạn trai em lại cũng đã 30 tuổi nhưng không có quan điểm, chính kiến rõ ràng thì sau này cuộc sống sau hôn nhân vô cùng căng thẳng.
    Nếu bạn trai thống nhất 2 vợ chồng cùng sống ở nước ngoài, cùng thống nhất một số điểm như nghĩa vụ, trách nhiệm với nhà chồng....được rõ ràng, và nhất là bạn trai phải thực hiện tốt điều đặt ra thì hãy tiếp tục, còn không em hãy tính cho mình, mới yêu mà đã khóc lóc vật vã thế thì cưới rồi lấy đâu ra hạnh phúc, làm gì còn tình yêu nữa em gái ?
    Chậm, muộn, đam mê và nông nổi...
    Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ để dành phần tôi
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 68 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

ÔI thần linh ơi, chúc chị sớm tìm đượ hạnh phúc cho bản thân
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 150 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Bạn ơi
    Đừng lo lắng quá
    Mọi người chỉ nghe mà chưa trải qua thôi
    Mình nè, bằng tuổi bạn và đang sống vs bmc, mc tính giống mc bạn lắm luôn.
    Mình thì thẳng tính nên. 1-2 lần có bày tỏ "quan điểm",nhưng do 2 thế hệ có cái nhìn khác nhau nên mình bị mc quy chụp là cãi nháo (ơ,rõ ràng mình nói năng cực kỳ lễ phép, nhã nhặn, cơ mà mc bảo con dâu láo là láo nhá,cấm cãi!)

Sau đó,chồng mình quán triệt: mc nói thì im, ko ý kiến, mọi chuyện để chồng lo!

Mc mình cũng soi mình mua lắm quần áo, đồ linh tinh, mua hoa quả nhập khẩu,đồ ăn lạ miệng,.. thậm chí mua quà cho bà, bà cũng ko vừa lòng. Bảo mua lãng phí, ko căn cơ. Mà mình còn là đứa khá tiết kiệm đó.
    Ban đầu ấm ức, sau nghĩ lại, là bà cũng có ý tốt,nhưng ko phải vì thế mà mình ko mua.
    Mua quần áo thì ko khoe, cái nào ko mặc thì cất (mc mình còn ý kiến cả việc mình gấp quần áo, cách sắp xếp trong tủ quần áo của mình cơ - ặc ặc,may mà chưa đến mức tung ra gấp lại )
    Rồi còn xung đột trong việc mình nuôi con, đủ thứ đau đầu luôn ý. Nhưng mình vẫn vui vì mình làm theo cách của mình, và chồng là người đứng mũi chịu sào, cái j cũng bảo là bố cháu nói thế này thế kia. Có j để chồng chịu trách nhiệm!

Mình muốn nhắn nhủ bạn là: quan trọng hai bạn yêu nhau,hiểu nhau và anh ấy phải là bình phong cho bạn, bảo vệ bạn. Dù gì mình một thân 1 mình lấy chồng, tự dưng đến ở nhà người dưng, mình là người cần đc yêu thương và che chở lắm chứ, người làm chuyện đó là chồng tương lai của bạn. Anh ấy làm được điều này thì mc có quái đản thế nào thì bạn vẫn ko có j phải sợ cả

Chúc bạn có quyết định sáng suốt nha!!
    • 11 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Con người độc ác từ trong cách nghĩ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • 38 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cưới thì ko sống chung được rồi. Còn mà yêu cầu con dâu như nhà này thì chắc của thời phong kiến chứ hiện đại chẳng ai như thế đâu. Muốn con dâu chỉ được ở trong xó bếp chứ ko cho ra đường.
    • 45 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thứ nhất: cái tôi của bạn quá cao, có thể là do trình độ học vấn cũng như bạn du học tiếp xúc với văn hóa phương tây nhiều
    Thứ hai: gia đình bạn trai bạn theo kiểu mẫu bôn sê vích, bạn trai bạn mình chắc chắn ở nhà được cưng như cưng trứng, hứng như hứng hoa rồi.
    Cái 1 với cái 2 nó kết hợp lại với nhau thì không ổn đâu, phần trăm để nó trở thành thảm họa là trên 50% rồi đó. Bạn nên suy nghĩ kỹ đi rồi quyết định cho tương lai của mình. Chúc may mắn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4