Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

vợ xúc phạm chồng, chồng đánh vợ. buồn với hôn nhân. Mong được chia sẻ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.62K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Diễn biến xung đột của vợ chồng em thế này ạ.

11h30 đêm hôm qua, 2vc em đang ngủ thì chồng có điện thoại. Số lạ. Chồng định không nghe. Em bảo nghe đi nhỡ đâu có việc gì quan trọng. Nhưng rốt cuộc là thằng ất ơ nào đó gọi. Em không biết nó hỏi gì nhưng thấy chồng em cứ bạn bạn tớ tớ, quê bạn ở đâu, quê tớ ở đây, tự nhiên nói chuyện như 2 đứa tuổi teen. Em đang buồn ngủ nghe thế lộn ruột nên giật lấy máy, bảo thằng kia là lớn rồi phải biết phép lịch sự thông thường, không ngủ được thì tự hành mình chứ đừng đi quấy rầy người khác. Mặt chồng em bắt đầu khó chịu. Em nhìn cáu quá bảo mất lịch sự, thiếu văn minh cả người gọi lẫn người nghe. Chồng em bảo tại em xui chồng em nghe còn cáu gì. Em nói đừng đổ lỗi cho người khác vì hành động của mình, nếu biết là nó nhầm số thì lịch sự bảo nhầm rồi cụp máy, chứ không phải cũng à ơi tiếp chuyện với nó, làm mất giấc ngủ của người khác. Thế là chồng vùng dậy, xưng mày tao rồi chửi láo, rồi đùng đùng mặc quần áo định ra ngoài ( lần nào hơi cáu tý cũng bài đấy ạ). Em bảo đi là mời đi luôn, đừng về làm mất giấc của người khác. Nói qua nói lại một hồi thì um nhà lên, chồng càng nói càng láo toét, em bảo vô học, vô giáo dục, chồng bảo đây thế đấy. Em không chửi láo được nên ức quá nằm khóc, nói hối hận, xấu hổ vì lấy phải người chồng thế này.

Chồng bật ti vi xem. Em ném chăn gối bảo chồng ra phòng ngoài nằm. Chồng bảo đây giường của ông, ông không đi đấy, thích thì ông đốt hết, thế là châm tý lửa ném lên chăn. Em bảo thích thì cứ đốt(em biết thừa chồng em nhát chết, không có gan đốt nhà).Không chịu nổi nhìn cái mặt chồng nên em ôm chăn gối ra phòng ngoài ngủ, vừa đi vừa bảo anh bỏ tôi đi, tôi chỉ mong anh bỏ tôi càng sớm càng tốt, rồi em rút nhẫn bỏ lên bàn, em bảo con vật cũng không thiếu văn hóa như anh. Thế là xông ra cầm dép ném em, bảo em có thích chửi nữa không. Em bảo đây không muốn bẩn mồm ( tóm lại là em ức quá là cũng chanh chua ghê gớm lắm ạ)

Hồi mới cưới, cãi nhau đánh nhau là em sốc lắm, lúc nào cũng đau lòng, sểnh ra là khóc ( chồng đánh em vài lần rồi ạ).Nhưng giờ 4 năm rồi, chồng bất tài, thiếu bản lĩnh, cục súc, bẩn tính khiến em mất dần tình cảm. Cãi nhau đánh nhau ức thì xúc phạm, xong rồi thì lòng bình thản, nhưng mà nguội lạnh. Em vẫn việc em em làm, làm tất cả những gì mình thích. Coi chồng như hư không. Ngày trước em còn hay dọa ly hôn, giờ thì thấy ly hôn cũng bình thường thôi, không còn quan trọng nữa. Quan trọng là trong lòng còn nhau hay không. Sống có còn yêu thương, tôn trọng nhau nữa không. Ly hôn chỉ làm đau lòng người lớn. Em AQ rằng chồng là cái duyên cái nợ. Khi nào hết nợ thì buông. Khi đã buông lòng hoàn toàn thanh thản, như kiểu phủi bụi ấy. Còn tý nào day dứt thì cứ mackeno, đến đâu thì đến.

Dù sao thì cũng buồn lắm ạ. Em rất mong các mẹ chia sẻ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 803 Bài viết

• 2,638 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Biết là em đang rối bời nhưng chị cũng nói như thế này, 2 vc em trẻ con quá, chuyển rõ ràng không có gì mà lại đánh nhau, không biết tụi em đã có con chưa, nếu có rồi thì chị nghĩ nếu chuyện nhỏ như vậy cũng cãi nhau đánh nhau thì một ngày sẽ đánh nhau ít nhất chục lần, em nên nhẫn nhịn một tí, chồng em rõ ráng cũng trẻ con nhưng thôi thì em cứ nhịn trước rồi từ từ em nói chuyện vs chồng sau để chồng thay đổi.

Chứ hở ra là li dị chắc ng ta bỏ nhau hết cả.

Hồi trước chị cũng như em vậy cái gì cũng cho là mình đúng, vc chị đánh nhau cãi nhau không biết bao nhiêu lần, sau này chị xem lại mình, chị thay đổi thì mọi chuyện lại khá hơn, khi nào ức chế quá chị nghĩ thầm trong đầu đấy cho thắng đấy bà không thèm chấp, vậy là mọi chuyện cũng qua em ah. Mong gia đình em yên ấm trở lại nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 254 Bài viết

• 671 Được cảm ơn

Sorry chủ top nhưng mình chẳng hiểu chuyện có gì mà tự nhiên bạn lại giật ĐT của chồng, rồi lại còn nói bất lịch sự thiếu văn minh cả người nói lẫn người nghe (tức là nói cả chồng chủ top bất lịch sự). Mình ấy à, giục chồng nghe ĐT, vểnh tai nghe, nếu không có gì thì ngủ tiếp mặc kể ổng xử lý sao thì xử lý sao mà phải mất ngủ. Hoặc ko buồn ngủ quá thì đợi nghe xong hỏi chuyện rồi bảo: "thế mà anh cũng nghe như là người quen biết ấy, bó tay." Sau đó bạn sai trước, chồng sai theo, rồi bạn đổ dầu vào lửa nói chồng vô học, vô giáo dục (Hix, ai mà nói tớ vô học, vô giáo dục là tớ tức lắm huống chi đàn ông). Chồng thì cáu chửi, bạn ném chăn gối đuổi chồng nói chồng không bằng con vật thì hỏi ai mà chịu được.
    Mình đồng ý với mẹ ở trên là hai vc bạn còn trẻ con lắm. Trẻ con mà không ai chịu người lớn trước thì còn cãi nhau dài dài vì những chuyện chẳng đâu vào đâu cả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 64 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Ôi mẹ nó cũng đâu kém. Người ta nói vợ chồng nhường nhịn nhau, lúc người này nóng thì người kia phải biết đường nhẹ chàng lại chứ sao lại tay đôi nhau như vậy, ai cũng coi mình là hơn thì làm sao được. Mình ko đánh giá cao cách hành xử của bạn. Làm như vậy thì 2 người khó mà dung hoà được.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ. Em cũng biết em sai đấy ạ. Làm vợ mà không biết nhường nhịn, cơm sôi bớt lửa.Lẽ ra lúc chồng chửi láo, cục súc thì em nên im đi, kệ cho ông ấy muốn làm vương làm tướng gì cũng mặc, em nuốt cục tức vào rồi xử lý sau cũng được. Nhưng tự nhủ như thế 10 lần thì cả 10 lần em đều phản kháng lại, em thực sự ghê sợ với những ngôn từ thô bỉ của chồng và không biết làm cách nào để kìm mình lại không giận dữ mà xúc phạm chồng.

Cãi nhau nhiều quá rồi, giờ em thấy nản, nản không muốn hàn gắn nữa, nản khi nghĩ đến cuộc sống vợ chồng. Quá nhiều áp lực. Suốt ngày em lo thu vén tài chính, chăm sóc gia đình, chồng con, đối nội, đối ngoại. Bố chồng thì khó tính, rỉa rói chuyện em muộn sinh con, có việc gì cũng è đầu vợ chồng em ra lo ( chính xác là em sẽ tính toán lo toan chứ chồng em có lo đâu). Cuộc sống đã nhiều áp lực, thêm chuyện cãi vã này nữa em mệt mỏi, quá giới hạn của sự mệt mỏi thì em mặc kệ rồi các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 803 Bài viết

• 2,638 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan14 Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ. Em cũng biết em sai đấy ạ. Làm vợ mà không biết nhường nhịn, cơm sôi bớt lửa.Lẽ ra lúc chồng chửi láo, cục súc thì em nên im đi, kệ cho ông ấy muốn làm vương làm tướng gì cũng mặc, em nuốt cục tức vào rồi xử lý sau cũng được. Nhưng tự nhủ như thế 10 lần thì cả 10 lần em đều phản kháng lại, em thực sự ghê sợ với những ngôn từ thô bỉ của chồng và không biết làm cách nào để kìm mình lại không giận dữ mà xúc phạm chồng.

Cãi nhau nhiều quá rồi, giờ em thấy nản, nản không muốn hàn gắn nữa, nản khi nghĩ đến cuộc sống vợ chồng. Quá nhiều áp lực. Suốt ngày em lo thu vén tài chính, chăm sóc gia đình, chồng con, đối nội, đối ngoại. Bố chồng thì khó tính, rỉa rói chuyện em muộn sinh con, có việc gì cũng è đầu vợ chồng em ra lo ( chính xác là em sẽ tính toán lo toan chứ chồng em có lo đâu). Cuộc sống đã nhiều áp lực, thêm chuyện cãi vã này nữa em mệt mỏi, quá giới hạn của sự mệt mỏi thì em mặc kệ rồi các mẹ ạ.
    Thực sự phụ nữ mình là hay chuyện nọ xọ chuyện kia lắm, rọ ràng em bực chồng vụ điện thoại mới cãi nhau mà lôi tỉ tỉ chuyện nào là áp lực con cái chồng vô tâm nọ kia. Cái nào ra cái nấy em à, chuyện chống vô tâm không lo toan bắt em phải lo thì em xử chuyện đó, việc nào ra việc ấy chứ đâu thể vơ 1 cục rồi bảo tôi k chịu đựng nổi chia tay đi thì cũng k đáng.

Chị thấy mâu thuận giữa em và chồng lần này chỉ là giọt nước tràn ly thôi, em đã bất mãn nhiều chuyện khác trước đây thì sẵn dịp này bày tỏ hết và đòi chồng phải có trách nhiệm, nói ngọt và phân tích đúng thì ông nào mà chả nghe, còn nếu không được thì mình tính cách khác.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 233 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

này mà có con nữa thì chắc còn cãi nhau suốt ý

mới vậy mà đã um sùm rồi hixc hixc

bình tâm suy nghĩ lại cuộc hôn nhân này đi bạn
    đừng để lúc tức giận suy nghĩ lại mất khôn
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 68 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyện gì không đáng thì nhịn tí đi chị ạ. Chứ chuyện nhỏ xé thành to, chuyện to xé thành chuyện to hơn vậy tình cảm vợ chồng khó bền vững đấy ạ.
    • 388 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Chuyện bạn kể 100% lỗi là từ bạn gây ra nên nói chung không trách ai được bạn ạ. Phụ nữ hơn đàn ông mỗi cái kìm chế mà không kìm được nữa thì chịu rồi. Nói lời dịu dàng dễ nghe còn chưa ăn ai nữa là đằng này bạn dùng mấy quả ngôn từ như thế thì không bố con thằng nào nó đỡ được cả (Thực ra bạn ăn nói như vậy là rất ngu và còn thiếu giáo dục nữa). Nói chung người không phải thánh ai cũng đầy khuyết điểm với tật xấu nên vợ chồng lấy nhau rồi nên biết tật xấu, khuyết điểm của nhau để 2 bên cùng khắc phục, sửa chữa. Còn thích ăn miếng trả miếng chỉ để sướng cái mồm thì phụ nữ kiểu gì cũng thiệt, còn tình hình gia đình chỉ có càng ngày càng xấu đi. Bạn nên học cách để kiềm chế cảm xúc, đặc biệt là các cảm xúc tiêu cực, tức giận. Có nhiều cách nhưng dễ nhất là cứ cố gắng im lặng bỏ ngoài tai hết sức có thể mỗi khi gặp điều chướng tai gai mắt.
    Đời người con gái, mưa sa giữa lưng trời, hạt xuống giếng ngậm ngùi, hạt lên luống hoa cười ....
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn kem-xôi và tsulady. Ngay ngày hôm sau trận chiến, 2vc tớ chủ động ôm nhau rồi. Cả hai đều bảo không nói gì về việc đã xảy ra nữa, cứ yêu thương nhau đi và để mọi việc trôi một thời gian. Tớ đang tập ít để ý đến chồng hơn để bình tâm suy nghĩ mọi việc. Chồng tớ là người sống biết điều, biết trước biết sau.Lúc bị chạm tự ái thì hành xử trẻ con và bất cần. Tớ thì chưa phải người vợ tốt, cũng trẻ con không kém,hay xúc phạm chồng. Có những điều ở chồng tớ không vừa ý nhưng không nói, toàn để trong lòng và ấm ức, lâu dần sinh ra bất mãn, tình cảm dần nhạt nhòa. Giờ tớ ngồi ngẫm lại những điểm ở chồng mà tớ không ưa, xem cái gì có thể bỏ qua thì bỏ qua, tập yêu lại chồng cả điểm xấu và điểm tốt. Tớ mong rằng dần dần tớ có thể điều chỉnh được bản thân mình.

Chiếc nhẫn tớ rút ra chồng tớ vẫn cầm. Tớ đã từng rút nhẫn, làm lành rồi lại chìa ngón tay cho chồng đeo lại. Nhưng lần này tớ không chìa ngón tay ra vội, và chắc gì chồng tớ đã sẵn sàng đeo lại vào tay vợ. Cãi nhau, xúc phạm nhau rồi đánh nhau, có làm lành lại thì vẫn bị tổn thương rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 61 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan14 Xem bài viết
    Cảm ơn kem-xôi và tsulady. Ngay ngày hôm sau trận chiến, 2vc tớ chủ động ôm nhau rồi. Cả hai đều bảo không nói gì về việc đã xảy ra nữa, cứ yêu thương nhau đi và để mọi việc trôi một thời gian. Tớ đang tập ít để ý đến chồng hơn để bình tâm suy nghĩ mọi việc. Chồng tớ là người sống biết điều, biết trước biết sau.Lúc bị chạm tự ái thì hành xử trẻ con và bất cần. Tớ thì chưa phải người vợ tốt, cũng trẻ con không kém,hay xúc phạm chồng. Có những điều ở chồng tớ không vừa ý nhưng không nói, toàn để trong lòng và ấm ức, lâu dần sinh ra bất mãn, tình cảm dần nhạt nhòa. Giờ tớ ngồi ngẫm lại những điểm ở chồng mà tớ không ưa, xem cái gì có thể bỏ qua thì bỏ qua, tập yêu lại chồng cả điểm xấu và điểm tốt. Tớ mong rằng dần dần tớ có thể điều chỉnh được bản thân mình.

Chiếc nhẫn tớ rút ra chồng tớ vẫn cầm. Tớ đã từng rút nhẫn, làm lành rồi lại chìa ngón tay cho chồng đeo lại. Nhưng lần này tớ không chìa ngón tay ra vội, và chắc gì chồng tớ đã sẵn sàng đeo lại vào tay vợ. Cãi nhau, xúc phạm nhau rồi đánh nhau, có làm lành lại thì vẫn bị tổn thương rồi.
    Phải đấy, 2 vợ chồng sống với nhau phải nhường nhin nhau chứ hở cái là đòi chia tay, đòi tháo nhẫn thì lỗi 1 phần cũng do chị em mình. Vì vậy nên tâm sự với chồng rõ ràng nhẹ nhàng chứ đừng quá nóng nhé bạn.