Vợ chồng tiền ai người ấy tiêu, có gia đình nào như gđ nhà mình ko?

• 10 Lượt chia sẻ
  • 7.98K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 246 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thú thực mình thấy mệt mỏi quá mọi người ạ.

Mới lấy chồng hơn 2 năm thôi nhưng sao mình thấy mệt mỏi đến thế chứ. Người ko biết nhìn vào đều bảo mình sướng tỉnh lẻ lấy chồng HN ko cần phải thuê nhà, con có bà nội chăm..

Nhưng vào trong HC của mình thì ...

Đúng là có nhà ko phải đi thuê là tốt rồi nhưng sao mình thấy cs nó chán đời thế chứ? 6th cữ ở nhà chăm con mình muốn mua gì cũng phải ngửa tay xin tiền chồng từ đồng một, mình có mua 1 tí là y như rằng nhận đc bài ca ko quên của ox bảo mình ko biết giữ tiền, ko biết cách chi tiêu, bắt mình mua gì phải ghi vào sổ sách từ 1 đồng trở lên. mình thấy mệt mỏi quá 6th ăn bám mà như vậy ko biết sau sẽ ra sao nên sau 6th mình quyết tâm đi làm gì lương cực thấp 3,5tr.

Sau 6th đi làm ox tuyên bố lương ai người ấy tiêu, lương của ox đóng tiền ăn còn lương của mình sẽ lo cho con ( sữa, bỉm, ăn uống, quần áo,thuốc men..và xăng xe điện thoại của mình.

Thú thực với mọi người lương mình thấp thế nên chỉ đủ lo cho con và mình thi thoảng mình đóng tiền điện nước, ga, mua rau cỏ nên tháng nào hết sạch tháng đó mình cũng chả dư đc đồng nào cả.

Nhiều lúc bẫn quá mình đành phải ngửa tay xin tiền em gái hoặc mượn chứ xin ox chẳng bao h cho kèm theo 1 bài( ko có, anh lấy đâu ra? em ko phải đóng góp gì cho gđ mà ko có sao?

Ấm ức ấm ức nên mình hay cãi nhau với ox về tiền bạc và thấy sì trét quá các mẹ ạ.

mọi thông tin về lương bổng, thẻ tk ox mình đều ko cho mình biết ngay cả hiện giờ cty ox mình ở đâu mình cũng ko biết luôn hỏi thì chẳng bao h nói cả thậm chí đt cũng để pass sợ mình vào xem.

Giờ đúng là chỉ nhìn con mà sống thôi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 160 Bài viết

• 401 Được cảm ơn

Nuôi một đứa trẻ con tốn bằng hai người lớn. Chồng bạn khéo tính quá nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,617 Bài viết

• 2,180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vukhuc32 Xem bài viết
    Nuôi một đứa trẻ con tốn bằng hai người lớn. Chồng bạn khéo tính quá nhỉ.
    Là tại chị vợ ko biết tính đấy chứ. Ai đời lấy chồng 2 năm, có con rồi mà chồng làm gì, ở đâu, thu nhập thế nào cũng ko biết.

Trước khi đẻ bạn chủ top đã biết tính chồng thế rồi sao còn đẻ làm gì khi lương mình thấp, chi tiêu ko đủ. Cố gắng kiếm lương cao hơn và đừng có móc túi mình trả tiền điện nước nữa. Chồng đã tuyên bố rõ là chồng gánh rồi cơ mà. Tự mình tiêu hết tiền thì chả kêu ông ý được. Con nít tốn nhất tiền ăn thôi. Quần áo tăng xin, giảm mua sẽ bớt được 1 khoản khá khá. Ko có tiền thì chịu có luyện con đi vệ sinh theo giờ quy định để ko cần dùng bỉm nhiều.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 48 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Anh xã chị này chắc là phải có vấn đề. Ai lại đi tính toán với vợ con quá quắt như vậy . Chia sẻ
    • 1,692 Bài viết

• 6,385 Được cảm ơn

đấy vậy mà có nhiều chị trong này cứ nói gái xài tiền chồng/bồ là ko có tự lập, là tằm gửi, là gái bao...Qủa quyết luôn là phụ nữ chỉ hạnh phúc khi được chồng/bồ yêu mình và bảo bọc mình về vật chất để mình khỏi lo nghĩ, tiền mình làm ra chỉ để thấy mình có giá trị chứ ko phải để take care phân nửa chi phí, nếu vậy thì hóa ra 2 người là bạn ở share phòng nên chi phí cưa đôi ah ?

Bạn nói với chồng là mỗi tháng anh đưa cho em bao nhiêu đây để chi tiêu cho tiên chợ búa ăn uống, và điện nước internet, lương em thấp em chỉ có thể kham tiền sữa tã cho con và mua đồ lặt vặt của phụ nữ. Nói thẳng ra và lấy một khoản cố định hàng tháng, phần còn lại anh làm gì làm. Lấy chồng đã ko lo cho cha mẹ mình thì ko nên mượn thêm tiền gđ trừ trường hợp chồng thất nghiệp đang tìm việc và con minh đau bịnh thôi, ko bao giờ mượn tiền để chi phí ăn xài tiêu vặt khi chồng còn khỏe mạnh. Nếu anh ta nói tiền ai nấy xài thì trả lời vậy khi đau bịnh tai nạn tật nguyền thì con ai kêu gđ đó chăm nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 341 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

cu' nhu nguoi` dung trong nha` ay' nhi ? hic' sao bua~ nay viet' ko co' dau'
    boo của mẹ hay ăn chóng nhớn
    • 246 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn đã chia sẻ, mình thì cũng muốn đổi việc khác lương cao hơn nhưng con mình còn nhỏ quá sức đề kháng kém nên cũng hay ốm vặt mình phải xin nghỉ thường xuyên ở nhà với cháu. 1 năm đi làm mình nghỉ phép ~ 40 ngày rồi nên muốn kiếm việc khác thì chắc ko đc nghỉ nhiều như thế

Mình cũng đi xin đc 1 vài nơi lương họ trả cũng cao hơn 1 chút khoảng 5t nhưng đọc thấy quy định trong HĐ này nọ nghiêm ngặt làm cả t7 nên lại thôi ko làm lại quay về với cty cũ vì cty này tuy lương thấp nhưng mình có thể nghỉ phép đc sếp cũng thông cảm chứ sang cty khác họ cho out sớm ấy chứ.

Còn về bạn nói là tiền ít thế sao lại phải trả chi phí điện nước, rau cỏ? cái này thì thường những lúc trời mưa gió, hoặc trời lạnh mình ko nỡ để MC đi chợ. mưa gió, lạnh thế bà đi về lại ốm thì cũng ko đc. bà mà ốm thì mình cũng ko thể đi làm đc mà. nên tranh thủ lúc nào mua đc thì mua phụ bà chứ bà cũng ko bảo mình mua.

điện, ga...thấy hết mình cũng phải linh động gọi để đổi, trả chứ ko có bà, ox ở nhà mình cũng ko thể đợi về mới trả hoặc đổi đc đúng ko?

hi dù sao cũng cám ơn các bạn đã chia sẻ, mình vẫn luôn tự động viên mình phải cố gắng vì con thôi đợi khi nào con lớn lớn 1 chút đi nhà trẻ thì mình sẽ cố gắng kiếm việc khác để tự lo cho 2 mẹ con.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hình như bây giờ mấy ông chồng thịnh hành modem này hay sao ý!??? Mình có nhỏ bạn cũng than hoài vì có ông chồng kiểu này, lấy nhau có được mấy năm đâu mà cư đoi li dị không biết bao nhiêu lần!!! Nhỏ bạn con nhà giàu nên tính cũng ngông lắm,!! Đợi ông chồng xỉn là móc bóp lấy tiền cho bỏ ghét... . Tội nghiệp cho các bà vợ khi lấy nhằm các ông này!!!!! Cố gắng nuôi con đi bạn, rồi dạy con đừng kêu ông ấy là " cha"
    • 49 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

ủa làm gì có gia đình nào mà thế? góp gạo thổi cơm chung à??? người VN mình vẫn nói của chồng công vợ,,như gia đình bạn thì khoản tiết kiệm ở đâu ra đây???mà bạn cũng sao nhỉ? lấy chồng mà ko biết ông xã làm nghề gì? lương bao nhiêu, bạn có quan tâm quá đến chồng ko vậy? như nhà mình lương cứng mình nói cho bà xã biết, hàng tháng chỉ có bằng ấy, mình để lại 1/4 lương để đổ xăng xe, ăn sáng, đt....tóm laij là tiêu vặt, còn laij đưa tất cho bà xã tùy bx xử lý. của đáng tội mình lương ít CNV nhà nước tháng chỉ gần 10tr thôi, nhưng nhiều hay ít ko phải là vấn đề kinh khủng vì khi lấy nhau đã xác định cả rồi....vấn đề là cách cư xử thôi...bạn nên tâm sự cùng ông xã xem, tất nhiên đừng bao giờ cằn nhằn về chuyện tiền nong! đàn ông chúa ghét cái đó. hãy cho ox xem một số bài viết trên mạng chẳng hạn....đã lấy nhau rồi nên tìm cách cải thiện tình hình, đừng có chưa gì đã vội nghĩ nọ kia. Thân
    • 229 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ox bạn cho đi học lại lớp 1. Học cả về làm toán và ứng xử với xã hội luôn.
    • 60 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Đ/ô sợ nhất là chọn lộn nghề, đ/b sợ nhất là lấy lộn chồng (tiêu là chắc)
    xbrwl08
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 127 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Bạn à, thôi thì chồng bạn đã có quan điểm như vậy thì bạn chịu khó lựa theo mà sống, rồi để ông ý tự thay đổi từ từ

VD bạn có thể như chồng bạn nói ý, lập một file điện tử rồi ghi hết mọi khoản bạn đã tiêu trong tháng đấy vào. VD một fila chi tiêu tháng 10, bạn có thể có một trang ghi tiền chi tiêu cho con ... tất tần tật mọi khoản cho con hết bao nhiêu, gồm những gì, chi ngày nào ở đâu. Một file dành cho bạn như tiền xăng xe, điện thoại, ăn sáng ăn trưa ở công ty, thích thì cách ra một ít rồi ghi những khoản không cố định như liên hoan hội họp, quần áo mĩ phẩm ... Rồi một trang nữa bạn ghi những khoản bạn đã chi lẹm vào tiền của bạn mà đáng ra chồng phải chi (ga, điện nước, chợ búa ...) Sau đó gọi là tâm sự cho chồng bạn hiểu bạn đã làm gì với số tiền bạn có.

Nhiều lúc mình làm tốt nhưng không giải thích những khó khăn gặp phải chồng bạn sẽ không hiểu đâu. Có khi chồng bạn nghĩ lương bạn 3,5T, chi tiêu ở nhà không phải lo, chi phí cho con chắc chỉ 2 T /tháng, thế mà 1,5T bạn tiêu không đủ thì là bạn tiêu hoang vì tiền xăng ông ý nhẩm tính có khi hết 800 thôi. Kiểu thế, nói chung mình không nói thì kể cả chồng có khi cũng k biết đâu

Hồi mình mới ở chung với chồng mình, chồng mình toàn bảo chồng nuôi mình vì tiền nhà chồng trả, tiền ăn chồng trả, mình chả chịu chi đồng nào. Mình cũng bực xong rồi cũng ghi lại, bảo là tháng này anh chi hết từng này từng này (tiền ăn + tiền nhà = A), mình mua nồi + chăn + gối hết ngần này (tổng = B) và mình cố chọn mấy tháng toàn tiền B > A ý, thế là chồng hết kêu, còn thấy thương mình.

Rồi chồng mình kêu đi làm kiếm tiền nuôi vợ, về nhà mệt mà k được nghỉ ngơi, rồi vợ k nấu cho ăn dù phải bỏ tiền đi chợ búa nuôi vợ, mình k làm tròn trách nhiệm người vợ (những bữa mình giận mình cho nhịn luôn)... Mình bảo em đi làm, người ta cũng phải nuôi em ăn (mình làm thêm ở nhà hàng), rồi phải trả tiền cho em những giờ em làm. Ở nhà em làm việc nhà hết bao nhiêu thời gian, rồi lại còn nấu nướng, thế mà chỉ được nuôi ăn là rẻ quá rồi.

Nhiều khi chồng còn bảo anh đi làm kiếm tiền về mệt mỏi, cần được nghỉ ngơi, em cứ bắt anh làm này làm kia (nhiều khi là nhờ chàng cầm con dao lên cũng là nhờ ý, khiếp cực), mình nói ngay em cũng đi làm như anh, chưa ngày nào em không kiếm được tiền nuôi thân, nghĩa là em không sống dựa vào anh, thế mà về phải làm bao nhiêu là việc. Anh cũng đi làm, về nhà còn có em phục vụ, thế mà chỉ làm có thế đã kêu. Giờ em kiếm được tiền anh còn nói thế, sau em sinh con nghỉ làm không kiếm được tiền chắc tội nghiệp lắm. Thế là chồng cũng hiểu ra chẳng nói gì nữa.

Nói chung chồng mình lúc đầu cũng không được như bây giờ, sau khi mình giải thích rẩt rất nhiều rằng thì là mà mình tuy không kiếm được tiền bằng chồng nhưng còn chi tiêu cho gia đình nhiều hơn tiền chồng chi, đóng góp sức lực cho gia đình nhỏ nhiều hơn chồng (cũng đi làm như chồng còn ôm hết việc nấu nướng, dọn nhà, giặt quần áo, phơi quần áo ...) nên chồng thương lắm. (cũng may tiền tụi mình kiếm được đều dư một chút, có ít để dành nhưng tiền ai cứ để trong tài khoản người đấy nên mới nói được, và đương nhiên mình thì biết rõ vào tài khoản của chồng như thế nào)

Rồi mình hay kêu từ ngày mình lấy chồng, mình khổ hơn bao nhiêu. Nào là sự nghiệp đi xuống vì phải hi sinh chọn việc ở gần chồng chứ k được chọn công việc tốt mà xa chồng. Nào là công việc giờ thì không tốt, trong khi việc cũ thì tốt... Trong khi chồng thì không phải vất vả theo vợ, nên công việc ở đâu tốt là đi. Chồng lúc đầu giận lắm kêu lấy anh em khổ thế thì lấy làm gì. Mình giải thích là không phải mình trách chồng, mà chuyện hai người ở gần nhau là rất khó, phải trả giá, và mình chấp nhận trả cái giá ấy để được gần chồng. Nên mình sẽ hạnh phúc lắm nếu chồng hiểu được điều đó mà thương mình hơn. Và mình cũng nói là sự nghiệp của mình mà đi xuống để sự nghiệp chồng đi lên thì mình thấy hạnh phúc hơn rất nhiều khi sự nghiệp mình đi lên mà sự nghiệp chồng phải đi xuống. Từ ngày chồng hiểu hay an ủi vợ lắm, không như trước suốt ngày em lấy được anh là quá sướng rồi, anh hoàn hảo, anh kiềm tiền nhiều, anh không bồ bịch, anh lo làm việc lo vợ con ...

Mình nghĩ là phụ nữ thì phải biết cách làm chồng thương ý. Đừng tự gồng gánh một mình rồi chồng không hiểu thì ấm ức, tội mình mà cũng tội chồng
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 221 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

mình đọc xong thì tự nhiên nghĩ là, với những ông chồng kiểu này ý, thì phải "cứng" vào, tức là "vỏ quýt dày có móng tay nhọn" mình phải là cái móng tay các mẹ ạ.Những buổi phải chi tiền gas, điện, nước, phải đi chợ, đề nghị mẹ nó ghi vào sổ cụ thể ngày, tháng, năm, ngày, giờ, cuối tháng thanh toán với chồng nhé. Anh đã chi li thì tôi cho chi tiết luôn ạ )
    Không đóng đủ tiền đấy thì trừ vào tiền cơm nhé
    Mình ghét kiểu đàn ông tính toán thế này. Nói hơi thô chứ thử hỏi lúc xxx với nhau thì có tính rạch ròi là anh sướng hơn hay em sướng hơn k? Mình hi sinh công việc tuổi trẻ sinh con đẻ cái cho ông ý thì ông ý có tính công k?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 39 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hic, thế này mà gọi là vợ chồng sao?
    • 21 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chồng là người đàn ông trụ cột trong gia đình mà sao không lo cho vợ con gì cả...
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 191 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chồng chị ko phải là đàn ôngvà là ng ko tốt. Nếu tiền ai người nấy xài thì tốt nhất tự ai nấy lo, cả ăn uống, cơm nước..v..v..Chị mua 1kg trái cây, nếu anh đó ăn thì chia hai số tiền, giống như thời sinh viên đi học vậy đó, ai ăn cug đều share hết, share như 2 ng xa la, ko thân thuộc huống chi là vợ chồng. Chị phải cứng rắn, đừng để bị lấn át.
    • 743 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

mọi ng khoan hãy phán xét anh chồng, chị cũng nên nói rõ là anh chị lấy nhau vì lí do gì, trong thời gian yêu nhau đối xử vs nhau ra sao
    "Tôi từng mơ ước nhiều
    cứ bên ai buồn vui sớm chiều
    cứ cho ai tin yêu rất nhiều
    mà tình yêu ai người thấu hiểu"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 371 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Topic bắt đầu nguội, giờ là lúc thêm lửa thêm khói.
    Bài viết chỉ mang tính chất spam
    • 1,357 Bài viết

• 1,983 Được cảm ơn

Bỏ chồng đi em ạ. Con để ông ấy nuôi. Thế là hết xì trét.
    Love is when you found someone who didn't meet any of your standards and yet you still say " Finally, I've found the right one! "
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chẳng đáng mặt làm chồng,làm cha gì hết.Đọc chuyện của c xog nghĩ lại thấy số của mình wá may mắn,ox của mình làm tháng 12tr,đưa vợ 11tr chỉ giữ lại 1tr để đổ xăng và ăn cơm trưa thôi,kiếm thêm được đồng nào cũg đưa vợ hết:-)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2