TIN TÀI TRỢ.

Vợ chồng nhà nào : vừa ở trọ - vừa nuôi con nhỏ dưới 2 tuổi cho em lời khuyên ...!!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.03K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cách đay nửa năm vợ chồng mình cũng cùng cảnh nộ thuê nhà ở riêng. lương 2vc 15tr/tháng, chồng thường xuyên đi công tác xa nên cắt khoản 5tr cho chồng chi tiêu. Thuê căn nhà nhỏ 30m2 2,5tr/tháng, thuê người giúp việc trông con 1,8-2,3tr/tháng, còn lại chi tiêu sinh hoạt hàng tháng. Nói là dư giả thì chắc không đúng, nói là thiếu thốn cũng không hẳn, con mình vẫn được ăn uống đầy đủ dinh dưỡng, vẫn đầy đủ những nhu yếu phẩm để bé phát triển toàn diện. Khéo lo thì no, khéo co thì ấm, với mức lương như vậy vợ chồng mình cũng cầm cự được hơn 2 năm và cũng mới mua được căn nhà riêng nhờ sự giúp đỡ của ông bà 2 bên, và tiền 2vc dành dụm được từ những khoản thưởng. Quan điểm của mình thì mình thích tự lập, nên mặc dù bố mẹ chồng than ở riêng vất vả, tốn tiền thuê nhà, thuê người trông cháu, nhưng mình vẫn lụa chọn ở riêng. Với múc thu nhập 14-15tr/tháng 2vc vẫn có thể ra ở riêng, nếu mình biết cách chi tiêu hợp lý.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

chuyện gì cũng không thể vội vàng được chị ạ, như em đấy đã âm thầm lên kế hoạch ở riêng cả năm trời rồi mới ra đấy chứ. chồng em cũng là dạng cậu ấm cô chiêu không phải động tay chân gì cả, hồi ở chung vợ có ốm một tý anh ấy ăn xong muốn vợ đi nghỉ vào rửa bát hộ, mẹ chồng em đang ngồi ăn hoa quả vội vàng đứng dậy lườm em một cái rồi bảo với con dai "để đấy mẹ rửa, việc bêp lúc là việc của đàn bà" ....nhà chồng em nhiều tiền em quê ở bắc giang lấy chồng ở Hà Nội nhà bố mẹ đẻ cũng không đến nỗi là nghèo nhưng cũng không được như nhà chồng hồi xưa khi bọn em yêu nhau bố mẹ chồng em phản đối dữ lắm về tận nhà em để ngăn cản rồi mắng nhiếc em nghê lắm, khi đó em vẫn trẻ mới 21 tuổi học trung cấp xong đi làm được tầm hơn 1 năm chúng em quan hệ trước hôn nhân và lúc ấy em có thai thằng ku được hai tháng rồi, năm ấy em rửa mặt bằng nước mắt, nếu chồng em không níu kéo và kiên định thì có lẽ chúng em cũng không đến được với nhau đâu vì quãng thời gian đó em thật sư thấy hổ thẹn và rất chán nản, khi chồng em lấy được bản phô tô hộ khẩu và chúng em đi đăng kí tại xã ở quê em mẹ chồng em biết tin đi xe mang theo công an xuống vu oan cho chồng em cậy tủ ăn cắp tiền của bà còng tay về, đúng là có tiền thì hơn cả tình làng nghĩa xóm vì mẹ chồng em về cho UBNN xã em ít tiền nên bọn em có động tĩnh gì họ báo cho mẹ em ngay, đến bây giờ đã gần năm năm trôi qua nhưng những chuyện cũ vẫn còn y nguyên trong lòng em, em đẻ thằng ku được 5 tháng thì bố mẹ chồng em đón bọn em về ở chung hồi đó ai cũng khuyên là dù gì cũng là bố mẹ chồng em lại là con trai một, nhưng về ở với bà vài năm không thể chịu được thì vợ chồng em mới vừa dọn ra ở riêng đấy chứ, tầm hai tháng trước mẹ chồng em đánh em lần thứ hai tím bầm và sưng hết mắt lên, cuối cùng thì em cũng thoát khỏi cái sợi xích ấy, có thể có nhiều người nghe câu truyện của em sẽ không tưởng tượng nổi bây giờ là thời đại nào rồi còn có những chuyện như vậy nhưng mùa xuân của em đã kết thúc vào những ngày hè năm 2007 và đến bây giờ mới có lại nụ cười.
    Chồng em là một người rất yêu vợ, con cũng bị áp lực rất nhiều nhưng rất vững vàng và có chính kiến bây giờ ra ở riêng ăn tiêu bớt một chút nhưng vui vẻ và thoải mái . dần dần em sẽ kể cho chị nghe câu truyện của em "ăn vàng ăn bạc cũng không ngon được chị ạ" đấy là điều em rút ra được sau gần 4 năm ở chung với mẹ chồng .
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmoclan Xem bài viết
    Mình khuyên thật lòng : khoan nghĩ đến việc ra ngoài ở riêng nếu thu nhập chồng chỉ khoản 10tr/thág; bạn đang thất nghiệp và con sắp đến tuổi đi học mẫu giáo, sẽ vất vả vô cùng , lúc đấy chỉ riêng phần stress về tiền bạc, lo các khoản thuê nhà chợ búa hằng ngày sẽ khiến 2vc căng thẳng nhau thôi,đây là thực tế.
    Mình nghĩ trước mắt bạn nên xin đi làm, ổn định cv và cho con gởi trẻ, ra ngoài sẽ khiến mình bận rộn, ít chạm mặt với mc sẽ bớt căng thẳng hơn.Sau đó , tích luỹ và tích luỹ, khi nào có 1 khoản kha khá, vc động viên mượn thêm bm, bạn bè mua nhà mua đất luôn cho hoành tráng.Mình nói thật, thuê cũng chỉ là nhà người ta, chi bằng lùi 1 bước tiến luôn ba bước, lúc đó độc lập tự do là cái chắc.Kiên nhẫn-bạn còn rất trẻ, cứ nghĩ đây là những khoản tg thử thách của cuộc sống.Nếu stress vì MC la mắng, gởi con nhờ bà hay chồng coi giúp rồi đi ra ngoài xả cho thoải mái.Cố lên, đừng nghĩ đến lúc thuê nhà ở trọ lúc này, sẽ có lúc hối hận đấy, vì thương con lắm.

Cảm ơn lời khuyên rất chân thành của bạn. Mình sẽ suy nghĩ thật kỹ.
    Nhiều đêm tâm sự với chồng, thấy chồng tặc luỡi và thở dài ( vì anh rất thương con, sợ nó khổ),,,,,,mình lại chạnh lòng......!!!!!!
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nikita-rus Xem bài viết
    Cách đay nửa năm vợ chồng mình cũng cùng cảnh nộ thuê nhà ở riêng. lương 2vc 15tr/tháng, chồng thường xuyên đi công tác xa nên cắt khoản 5tr cho chồng chi tiêu. Thuê căn nhà nhỏ 30m2 2,5tr/tháng, thuê người giúp việc trông con 1,8-2,3tr/tháng, còn lại chi tiêu sinh hoạt hàng tháng. Nói là dư giả thì chắc không đúng, nói là thiếu thốn cũng không hẳn, con mình vẫn được ăn uống đầy đủ dinh dưỡng, vẫn đầy đủ những nhu yếu phẩm để bé phát triển toàn diện. Khéo lo thì no, khéo co thì ấm, với mức lương như vậy vợ chồng mình cũng cầm cự được hơn 2 năm và cũng mới mua được căn nhà riêng nhờ sự giúp đỡ của ông bà 2 bên, và tiền 2vc dành dụm được từ những khoản thưởng. Quan điểm của mình thì mình thích tự lập, nên mặc dù bố mẹ chồng than ở riêng vất vả, tốn tiền thuê nhà, thuê người trông cháu, nhưng mình vẫn lụa chọn ở riêng. Với múc thu nhập 14-15tr/tháng 2vc vẫn có thể ra ở riêng, nếu mình biết cách chi tiêu hợp lý.
    Chúc mừng chị nikita-rus và cả chị khakhakha nữa, đã mua đuợc nhà rùi. Thật là hạnh phúc quá đi....!!!!

2 vch em so với nhà các chị thiệt là tệ...tệ ở chỗ ko biết tiết kiệm gì hết. nên bây giờ lúc cần ra riêng thì cứ loay hoay mãi...
    Từ hồi đám cưới, rùi sinh con, bố mẹ 2 bên, và anh chồng cũng cho tiền rất nhiều.... Nhưng bọn em chỉ nghĩ ở chung thì còn mua nhà chi nữa, chỉ cần lo cho con , và đi du lịch thui. 2 lần ở KS 5 sao và 1 lần ở KS 4 sao. (mặc dù nhà quê nhưng mà lại xài sang ...hic...hic)....

Giờ mà muốn mua nhà , tụi em coi như là bắt đầu lại từ đầu...hơi muộn so với các chị và các mẹ ở đây rùi....
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

@ nhannguyen87

Viết cho em 1 bài thiệt dài mà đâu mất tiêu rồi trời. Gõ bằng đt lâu quá chừng vì máy tính bị hỏng. hic ...
    Cố gắng lên em gái, sóng gió đã qua hết rùi, giờ hãy cứ vui vẻ bên chồng con nhe.
    Lúc nào rãnh em kể tiếp cho mọi người để cùng chia sẻ với nhau nhé.
    • 2,074 Bài viết

• 4,637 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngoài việc tích lũy tiền, em gái còn cần rèn luyện thêm bản lĩnh nữa Vì chị thấy em mới lớn, cuộc sống từ nhỏ được bao bọc nên cũng chưa va vấp nhiều .
    Em nên đi làm, tiếp xúc với nhiều người sẽ có thêm kinh nghiệm sống cho mình . Ra ở riêng, càng cần phải biết chèo lái gia đình, người ta nói đàn ông lo việc lớn, làm chỗ dựa cho mình . Nhưng phụ nữ với sự nhạy cảm, khéo léo sẽ là người chèo lái gia đình mình . Như chị ở nhà riêng, thu nhập hai vợ chồng hơn 20tr, mà nhiều lúc còn cãi nhau .
    Quan trọng nhất, dù khó khăn về kinh tế, là hai vợ chồng phải thương nhau, biết chia sẻ . Mỗi lúc bực mình, hãy kiềm chế và đặt mình vào vị trí đối tác suy nghĩ một chút để giảm thiểu mâu thuẫn . Tiếng bấc ném đi tiếng chì ném lại .
    Nên chuẩn bị hậu phương thật vững vàng, trước khi tiến hành cách mạng . Như em mà ra riêng ngay giờ là shock ngay đó .
    ppYvp7
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Như chị ở nhà riêng, thu nhập hai vợ chồng hơn 20tr, mà nhiều lúc còn cãi nhau .
    Chuyện vợ chồng cái nhau là chuyện bình thường không thể tránh khỏi. Lương 2vc mình 15tr/tháng, ngay cả hòi còn thuê nhà đến bây giờ, cũng có cãi nhau chứ, nhưng chưa bao giờ cãi nhau vì tiền, toàn vì mấy chuyện linh tinh và những bất đồng quan điểm trong cách sống, cách suy nghĩ thôi.
    • 2,074 Bài viết

• 4,637 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nikita-rus Xem bài viết
    Chuyện vợ chồng cái nhau là chuyện bình thường không thể tránh khỏi. Lương 2vc mình 15tr/tháng, ngay cả hòi còn thuê nhà đến bây giờ, cũng có cãi nhau chứ, nhưng chưa bao giờ cãi nhau vì tiền, toàn vì mấy chuyện linh tinh và những bất đồng quan điểm trong cách sống, cách suy nghĩ thôi.
    Tớ cũng có bảo là nhà tớ cãi nhau toàn vì tiền đâu , mà có những lúc do thiếu tiền mới sinh ra lo lắng, stress mới dễ cãi nhau hơn, nên tớ mới nhấn mạnh với em ấy là: uan trọng nhất, dù khó khăn về kinh tế, là hai vợ chồng phải thương nhau, biết chia sẻ . Mỗi lúc bực mình, hãy kiềm chế và đặt mình vào vị trí đối tác suy nghĩ một chút để giảm thiểu mâu thuẫn khuyên em ấy chuẩn bị hậu phương vững chắc, thì cách mạng mới thành công đươc.
    ppYvp7
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Squirrelmama Xem bài viết
    Ngoài việc tích lũy tiền, em gái còn cần rèn luyện thêm bản lĩnh nữa Vì chị thấy em mới lớn, cuộc sống từ nhỏ được bao bọc nên cũng chưa va vấp nhiều .
    Em nên đi làm, tiếp xúc với nhiều người sẽ có thêm kinh nghiệm sống cho mình . Ra ở riêng, càng cần phải biết chèo lái gia đình, người ta nói đàn ông lo việc lớn, làm chỗ dựa cho mình . Nhưng phụ nữ với sự nhạy cảm, khéo léo sẽ là người chèo lái gia đình mình . Như chị ở nhà riêng, thu nhập hai vợ chồng hơn 20tr, mà nhiều lúc còn cãi nhau .
    Quan trọng nhất, dù khó khăn về kinh tế, là hai vợ chồng phải thương nhau, biết chia sẻ . Mỗi lúc bực mình, hãy kiềm chế và đặt mình vào vị trí đối tác suy nghĩ một chút để giảm thiểu mâu thuẫn . Tiếng bấc ném đi tiếng chì ném lại .
    Nên chuẩn bị hậu phương thật vững vàng, trước khi tiến hành cách mạng . Như em mà ra riêng ngay giờ là shock ngay đó .
    Chị nói chí phải đó.... Em thuộc dạng khó thích nghi với hoàn cảnh. Cần phải rèn bản thân truớc mới dc. Thời buổi hiện đại mà ko đủ mạnh mẽ, thiếu bản lĩnh thì dù cuộc sống có dư giả cũng cảm thấy khó khăn, chị nhỉ....
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 256 Bài viết

• 586 Được cảm ơn

Tớ ra ở riêng khi con tớ 8 tháng, hai vợ chồng lương được tất cả 10M ( thời kỳ đầu, mất hai năm giời chồng kiếm đc bao nhiêu thì tiêu hết, mặc tớ xoay xở tiền nhà, tiền ăn với mức 5M/tháng). Mà cái thời gian đó ko xa xôi đâu, mới chỉ năm 2010 - 2011 đây thôi.

Nhưng có ra ở riêng thì mình mới làm chủ được mình, có ra ở riêng, sau 2 năm vất vả thì chồng tới mới nhận ra được tớ là người không nói nhiều mà thể hiện bằng hành động, đã nói là làm, từ đó nhận thấy được giá trị con người của tớ để ma ngày càng trân trọng tớ hơn ( chứ không tỏ vẻ coi thường hay so sánh tớ với người khác như trước ).

Ra ở riêng lúc đầu khó khăn, nhưng điều đó sẽ tạo được cho mình tính cách biết vun vén hơn bạn ạ.

P/S: Nhà tớ chưa bao giờ cãi nhau vì tiền. mặc dù mất hai năm tớ cực kỳ ức chế, muốn phát điên vì cái kiểu tiêu tiền của chồng, ko nghĩ gì cho người khác. Nhưng quan điểm của tớ là bằng hành động cho chồng nhìn nhận ra vấn đề mà tự sáng mắt ra để mà sửa đổi, nên những lúc điên tiết lên thì tớ lại lên đây than thở với các chị em.

Nhà tớ trước đây chỉ cãi nhau vì cái tính lười biếng, thích người khác phục vụ, coi mình bằng ông giời, ỉ lại vào tớ của chồng tớ thôi.
    • 2,637 Bài viết

• 4,009 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng sắp bước vào giai đoạn như này đây. Lương 2 vợ chồng 10tr/tháng.

Thuê nhà + điện nước: 1tr/tháng
    Ăn trưa của chồng ở cơ quan + tiêu vặt linh tinh: 1tr/tháng
    Ăn sáng tối 2 vợ chồng: 2.5tr/tháng
    Xăng xe + điện thoại: 700k/tháng
    Các khoản khác: 500k/tháng
    Trung bình mỗi tháng mình dành được 3 đến 4tr tiết kiệm trả nợ

Vị chi mỗi tháng tối thiểu vợ chồng mình tiêu hết hơn 5.5tr cho nhu cầu tối thiểu chưa tính các khoản phát sinh hiếu hỉ, sắp tới mình sinh con phải sắm dần đồ cho bé.

Trước mắt khá là khó khăn nhưng mình tin rồi sẽ qua. Từ hồi lấy chồng (nghèo) mình thay đổi khá nhiều. Trước kia mình làm mình tiêu cho sắm sửa, học hành, mỗi năm đi du lịch tối thiểu 1 lần. Bây giờ tiêu đồng nào cũng phải nghĩ xem có hợp lý không.

Mình định sinh xong, sức khỏe ổn ổn tý thì mở cái đại lý phân phối nước mắm 584 tại nhà. Hi vọng kiếm thêm chút ít
    MTM2OTcyNjMyMw
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 473 Bài viết

• 1,037 Được cảm ơn

Không có gì quý hơn độc lập tự do! hơn nữa... xa thơm gần thối.

Trước hết, bạn phải có việc làm, như vậy tổng thu nhập của 2 VC sẽ tăng lên.

Thứ 2, nếu em bé đang ở nhà thì bạn hãy tập bé đi nhà trẻ. Để khi ở riêng 2vc ko phải thuê người giúp việc (nếu có chỉ theo giờ thôi).

Khi bạn đã sẵn sàng 2 việc đó thì mình nghĩ bạn sẽ dễ quyết định hơn. Với lại khi bạn đi làm thì bạn ít va chạm với mẹ chồng hơn, từ đó bạn cũng thấy thoải mái hơn. Khi đó biết đâu bạn ko phải tách riêng mà vẫn sống tốt...

Ở với nhà chồng nếu được nhờ thì tốt, còn ko thì cũng khổ lắm. Mình cũng đã từng ở với bmc và em chồng, và quyết tâm ra riêng (may là nhà có điều kiện, khi tách riêng mc cũng khóc lóc trách móc dữ lắm). Nhưng giờ thấy thoải mái lắm, và quan trọng là quan hệ với bmc lại tốt hơn!

P.S: Không cần phải cố đối xử tốt với bmc, nhưng đừng suy nghĩ nhiều quá về họ, và cũng đừng để họ phật lòng... Họ nói gì cứ dạ cái đã, la cái gì cứ nhịn cái đã, ... đừng để cái tôi mình quá cao..
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhìn các mẹ cố gắng phấn đấu làm mình có thêm quyết tâm.... nghĩ lại trc đây mình xài hoang phí quá. Có bao nhiêu là mua sắm , 2vch đi chơi hết.
    Mỗi lần có tiền là em lại nghĩ thêm cái gì để mua... đọc webtretho thấy người ta dạy con = flash card, dot card, thấy hay quá cũng mua hết 5-6 tr luôn...nói chung mình ko tiếc tiền mua bất cứ cái gì nếu muốn...... các mẹ còn xét xem mua có cần thiết ko, chứ mình thì cứ thích là lại thấy nó cần thiết, ko mua là thấy bức bí khó chịu....cho nên có bao nhiêu tiền cũng bay đi hết...

haizzzza, giờ nếu mà vẫn tiếp tục ở cùng thì ko biết đến bao giờ mình mới sửa dc cái tính này, vì ở cùng cũng suớng, ko sống khổ nên vẫn ko biết lo....
    Mà ngẫm lại chắc sẽ có mẹ nói em : suớng mà ko biết huởng lại đòi ở riêng cho khổ thân......
    Nhưng em chỉ mong : đuợc ở nhà cuả mình , tự mình mua, dù bé tẹo teo cũng thấy suớng....còn ko thì ở nhà thuê,,,,,,chứ ở nhà rộng, ăn ngon, cũng ko thấy hạnh phúc lắm.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng như bạn .ở nhà ck sống cảm thấy rất khó chịu.ăn uống sinh hoạt.ăn mặc cũng phải khép nép.ra ngoài ở cho thoải mái.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2