TIN TÀI TRỢ.

Vợ chồng nghèo mà chồng còn giấu tiền riêng mang cho mẹ ruột dù mẹ ruột thừa tiền, mình nên tiếp tục hay chấm dứt??? xin các mẹ lời khuyên

• 1 Lượt chia sẻ
  • 15.1K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến,

Mình là 1 phụ nữ kín đáo, ít khi nào tâm sư chuyện riêng với ai cả, dù là bạn bè thân hay mẹ ruột, vì mình ko muốn bêu xấu chồng của mình và cũng ko muốn những người thân lo lắng cho mình. Nhưng mình có 1 chuyện rất khó nghĩ. Mong cả nhà cho mình lời khuyên.

Bản thân mình là gái nhà lành, được ăn học tử tế, ko hư hỏng cũng ko chơi bời gì, chỉ có đi học và đi làm, yêu chồng mình là mối tình đầu tiên, đời con gái cũng là trao vè anh. Nghèo đến mức ko có tiền đãi 1 đám cưới nhỏ, vì anh nói quan trọng gì hình thức, chủ yếu là vc mình sống với nhau như thế nào. Mình vì yêu anh nên cũng chấp nhận.

Mình lấy chồng nghèo, anh ko có nhà, ko có xe, ko có tiền tiết kiệm... khi đến với mình, anh chính xác là "trên răng, dưới... ", chỉ vì mình yêu mà chấp nhận, ko cưới hỏi gì lun, ai cũng nói ra nói vào, mình bỏ ngoài tai hết, vì nghĩ rằng chỉ cần vc cùng cố gắng mà được.

Trước đây, anh cũng làm có tiền, nhưng dồn vào lo hết cho bà mẹ ruột, năm nay hơn 70 tuổi. Bà ta ở nhà nhỏ, anh đổi cho nhà to hơn (có giá trị gấp đôi, coi như cái nhà hiện tại phân nửa là của bà, phân nửa là của chồng mình bỏ vào ) và cho bà khoảng 200 triệu để gửi bank lấy lời hàng tháng.

Ban đầu vc mình cũng dự tính về sống cùng bà mẹ chồng, nhưng bà ko thích mình, bà còn xúi chồng mình bỏ mình hoài đó chứ, vì bà biết gia đình mình ko giàu có gì, chỉ đủ ăn

Ngày trước, bà còn xúi chồng mình lấy 1 chị kia rất giàu có, chưa ly dị chồng, mới ly thân thôi, có 2 con, chị này cứ qua nhà tặng bà món này món kia. Bà thích lắm, nên kêu chị đó ly dị với chồng luôn đi, rồi bà kêu chồng mình nên lấy chị đó làm vợ và làm cha của 2 đứa con riêng của chị kia lun @.@ (mình nói cái này ai nói mình hỗn mình chiu, nhưng mình ko tôn trọng bà tí nào, bà hám tiền đến mờ mắt thế kia )

Từ lúc chung sống là vc mình phải ở nhà thuê, tiền thì tháng nào xào hết tháng đó, may ra dư được 1 ít, vậy mà chồng mình lại giấu mình đi gửi tiền cho bà mẹ ruột, vì bà ta kêu than là tiền lời bank ko đủ tiền xài. Bà già chồng đang ở với vc em gái, nhà thì của anh trai mà cứ cái gì hết tiền cũng réo gọi con trai, chứ ko xài vô tiền gửi bank hay kêu vc con gái nó lo cho, mẹ là mẹ chung, chứ có phải mẹ của 1 mình chồng mình đâu.

Còn vc cô em, sau khi lấy chồng thì đáng lý ra phải đi thuê nhà ở, thì lại chui về ở chung nhà với mẹ ruột cô ta, còn vc của anh trai thì phải đi thuê nhà ở, ko tốn tiền thuê nhà, vậy mà ko biết điều còn cứ nã tiền anh trai.

Chồng mình lại hay lo lắng và kiểu như bảo bọc cho gia đình bên phía anh lắm, cho nên cả nhà bên đó quen rồi. Giấu mình gửi tiền cho bà già anh mấy lần rồi, chỉ có 1 lần vô tình mình biết. Mình thật sự rất ức chế và phẫn nộ, vì mình thì tiết kiệm cho gia đình nhỏ của mình, đến cả cha mẹ mình, mình cũng ko có nhiều tiền để cho, chỉ tết nhất thì lì xì, hoặc mua tặng mẹ cái áo, hũ sâm.

Mình 29 tuổi, có cv ổn định, ko lệ thuộc tài chính vào chồng, vc mình vì kinh tế chưa ổn định, nhà cửa chưa có nên vẫn chưa có con. Chồng vừa lớn tuổi, vừa nghèo, lại còn có cái tính giấu giếm mang tiền về cho nhà mẹ ruột. Mình thật sự đắn đo có nên đi tiếp cùng anh vượt qua cái nghèo? hay là chấm dứt để bắt đầu 1 cuộc sống mới?

Mình ko sợ chồng nghèo, mình cần 2vc cùng làm việc để xây dựng cho gia đình nhỏ của mình, tích cóp dần để lo cho tương lai của 2 đứa như mua nhà, còn có tiền để lo cho con... Nhưng chồng mình làm như vậy thì mình cảm thấy ko tiêu hóa nổi dù với lý do là gì, nhưng vì yêu anh nên cố cho qua, song vẫn còn lấn cấn đâu đó trong lòng.

Mong các mẹ cho mình 1 lời khuyên với nhé. Chân thành cám ơn các mẹ rất nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

mình xin nói thêm là mình cũng khá xinh, vẫn còn có người theo. Mình yêu chồng mình vì anh rất hiền, tâm rất thiện lương, hay giúp đỡ người này người kia, tính anh lại vui vẻ hay cười
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em nghĩ là chị đừng vì thế mà bỏ rơi chồng chị. Chị biết giờ chị bỏ rơi thì anh ấy rất đáng thương ko ? Chị nên bàn bạc và nói thẳng với chông chị để 2 người có cách giải quyết .
    Giờ nghèo vậy mà cứ lấy tiền cho ba mẹ thì 2 người sống kiểu gì ? Con cái sinh ra thì nuôi thế nào ?
    Chị nên ngồi và cùng anh nói chuyện
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 433 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

Chong ban nen cham dut ban thi moi dung ! Me cua chong ban sinh ra him, mang nang de dau, nuoi khon lon.... Co giup me chut tien thi an nham gi ma ban lam ghe qua vay ? Tien khong phai la tat ca, het tien thi lam ra tien...nhung mat me roi co sinh duoc me moi khong ? Song la phai ton trong lan nhau cho du chong minh, dung vi may dong tien ma pha vo hanh phuc gia dinh, neu me co tien thi dau co can tien cua con...ban suy nghi lai di...

Sorry mod, minh dung ipad khong biet go chu co dau
    We improve English together https://www.youtube.com/watch?v=knaq...CVhfpDzWHQUSuO

We share nice Music to appreciate our love, our live https://www.youtube.com/playlist?lis...298RFzBzFPdqxM
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lo2ten Xem bài viết
    Em nghĩ là chị đừng vì thế mà bỏ rơi chồng chị. Chị biết giờ chị bỏ rơi thì anh ấy rất đáng thương ko ? Chị nên bàn bạc và nói thẳng với chông chị để 2 người có cách giải quyết .
    Giờ nghèo vậy mà cứ lấy tiền cho ba mẹ thì 2 người sống kiểu gì ? Con cái sinh ra thì nuôi thế nào ?
    Chị nên ngồi và cùng anh nói chuyện
    Có nói rồi em ạ, nhưng anh ấy vẫn sẽ gửi tiền để lo cho bà mẹ, dù cho tiền tiết kiệm chung cứ vơi dần, cái mộng có nhà chắc ko bao giờ thành hiện thực. Chị muốn yên ổn nơi ở rồi sinh con, lo cho con cái ăn học... nếu mà thừa mứa tiền bạc thì anh ấy muốn mang tiền cho mẹ anh ấy, chị cũng ko phản đối, đằng này cha mẹ chị thì ko được gì (dù cha mẹ chị ko giàu có gì cả), nhưng mẹ anh có tiền gửi bank mà tháng nào cũng réo phải gửi tiền.

Một tháng tiền thuê nhà cũng 5 triệu, tiền điện nước chi dùng sinh hoạt cũng ngót nghét tầm đó rồi, vậy mà chị ko hỉu tại sao 1 bà già hơn 70t, ko đi đâu, mà tiền lời bank ko đủ chi dùng. Bà già còn kêu anh phải gửi tiền cho em gái nữa, chị thật sự ko chịu đựng nổi cái cách hành xử quá đáng như vậy nữa rồi.

Nói là nói gì nữa đây???? chị thật sự bế tắc... lấy trúng người quá hiếu thảo cũng là 1 vấn đề lớn
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jonh.Nathan Xem bài viết
    Chong ban nen cham dut ban thi moi dung ! Me cua chong ban sinh ra him, mang nang de dau, nuoi khon lon.... Co giup me chut tien thi an nham gi ma ban lam ghe qua vay ? Tien khong phai la tat ca, het tien thi lam ra tien...nhung mat me roi co sinh duoc me moi khong ? Song la phai ton trong lan nhau cho du chong minh, dung vi may dong tien ma pha vo hanh phuc gia dinh, neu me co tien thi dau co can tien cua con...ban suy nghi lai di...

Sorry mod, minh dung ipad khong biet go chu co dau
    Bạn có đọc kỹ những gì mình ghi ko vậy bạn? Mình đi làm 1 tháng được chưa tới chục triệu, phải lo tiền nhà + điện nước sinh hoạt cho cả 2 vc, chồng ko lo gì cho gia đình nhỏ, mà còn mang tiền riêng đi cho bà mẹ ruột. Vậy mình giả sử bạn lấy vợ mà :

1/ vợ chồng bạn phải đi thuê nhà
    2/ mẹ vợ từ đầu ko thích bạn và tìm cách xúi vợ bạn bỏ bạn đi
    3/ vợ bạn ko phụ giúp gì vô tài chính gia đình nhỏ của bạn, để bạn 1 mình lo hết, còn cô ta thì chỉ chăm chăm mang tiền về cho mẹ ruột của cô ta
    4/ bạn ko giúp đỡ gì được cha mẹ bạn, nhưng phía mẹ vợ thì dù có nhà cao cửa rộng, tiền gửi bank (tức là hoàn toàn ko thiếu tiền, nhưng cứ muốn gây chia rẽ ) nên cứ yêu cầu vợ bạn phải đều đặn đưa tiền cho bà mẹ vợ
    5/ tiền lương của bạn phải gói ghém thì chỉ vừa đủ trả chi phí thuê nhà + điện nước, sinh hoạt hàng tháng mà ko dư ra xu nào, đến nỗi cha mẹ ruột của bạn mà bạn cũng ko cho được 1 triệu hàng tháng.

vậy thì bạn có im lặng để vợ bạn tiếp tục làm vậy mà vẫn vui vẻ???? nếu bạn làm vậy thì bạn đúng là người đàn ông tuyệt vời nhất hành tinh này luôn đấy, chứ ko phải tuyệt vời nhất VN đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

@Jonh.Nathan:

Trước khi đưa ra lời nhận xét, mong bạn nhìn cho khách quan vào, mình sẽ thật sự biết ơn những lời khuyên chân thành của các mẹ/ các bố trên đây.

HÃY ĐẶT MÌNH VÀO VỊ TRÍ NGƯỜI KHÁC MÀ NÓI. Nếu bà mẹ của chồng mình đang phải sống nghèo khổ, ko có xu nào... mà mình nói vậy thì mình đúng là thứ súc sinh chứ ko phải con người. Nhưng đằng này là ngược lại, bà ấy đang sống ở 1 căn nhà rất to và đẹp, tiền gửi bank có sẵn 200 triệu, vợ chồng con em gái làm 1 tháng hơn 15 triệu.

Còn mình đang nghèo khổ, ko có nhà ở, phải đi thuê, đang tiết kiệm từng đồng để lo cho gia đình nhỏ của mình, đến nỗi ko lo được cho cha mẹ ruột của mình...

Ai mà ko biết đó là mẹ sinh ra chồng mình, vậy thì mình ko có mẹ hay sao? mình ko biết lo cho mẹ mình hay sao? mình đã rât buồn và cần lắm sự sẻ chia của những người ở trong hoàn cảnh như mình , chứ ko phải của 1 người ko cảm nhận được nỗi đau của người khác mà cho vào 1 lời nhận xét như vậy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 58 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 217 Xem bài viết
    Bạn có đọc kỹ những gì mình ghi ko vậy bạn? Mình đi làm 1 tháng được chưa tới chục triệu, phải lo tiền nhà + điện nước sinh hoạt cho cả 2 vc, chồng ko lo gì cho gia đình nhỏ, mà còn mang tiền riêng đi cho bà mẹ ruột. Vậy mình giả sử bạn lấy vợ mà :

1/ vợ chồng bạn phải đi thuê nhà
    2/ mẹ vợ từ đầu ko thích bạn và tìm cách xúi vợ bạn bỏ bạn đi
    3/ vợ bạn ko phụ giúp gì vô tài chính gia đình nhỏ của bạn, để bạn 1 mình lo hết, còn cô ta thì chỉ chăm chăm mang tiền về cho mẹ ruột của cô ta
    4/ bạn ko giúp đỡ gì được cha mẹ bạn, nhưng phía mẹ vợ thì dù có nhà cao cửa rộng, tiền gửi bank (tức là hoàn toàn ko thiếu tiền, nhưng cứ muốn gây chia rẽ ) nên cứ yêu cầu vợ bạn phải đều đặn đưa tiền cho bà mẹ vợ
    5/ tiền lương của bạn phải gói ghém thì chỉ vừa đủ trả chi phí thuê nhà + điện nước, sinh hoạt hàng tháng mà ko dư ra xu nào, đến nỗi cha mẹ ruột của bạn mà bạn cũng ko cho được 1 triệu hàng tháng.

vậy thì bạn có im lặng để vợ bạn tiếp tục làm vậy mà vẫn vui vẻ???? nếu bạn làm vậy thì bạn đúng là người đàn ông tuyệt vời nhất hành tinh này luôn đấy, chứ ko phải tuyệt vời nhất VN đâu
    Khổ thân bạn quá. Tớ cũng tầm tuổi bạn nhưng chưa lấy chồng và vẫn đang băn khoăn xem có nên lấy chồng hay không đây

Về chuyện chồng bạn, tớ nghĩ bạn bắt ông í trả tiền thuê nhà đi. Không việc j phải gánh hết thế cả. Mỗi tháng bạn gửi về cho mẹ đẻ bạn 5 tr tiền thuê nhà để nuôi cha mẹ bạn (học tập ông í thôi ). Đói thì ăn cơm với nước mắm cho lão í biết mùi. Đói thì về nhà bố mẹ cuối tuần ăn bù cho khỏi tụt huyết áp

Tớ thì quan điểm là chồng phải nuôi vợ con không thì để bố mẹ vợ nuôi vợ . Chồng mà đến cưới còn không tổ chức ra đi thì vứt. Tớ nghiệm mấy thằng hiền hiền toàn thằng đụt (tranh thủ dìm hàng tí)

Nghe chuyện bạn kể mà tớ lại ko muốn lấy chồng. hic!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 138 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Chia sẻ với chị. Chị cũng 29 tuổi rồi, hai vch phải cùng tích cop để lo cho tuơng lai, còn sinh con cái nữa chứ. . Phải e e cũng thấy khó chấp nhận. E lấy chồng xa, một năm về nhà đc vài lần nói thật là chẳng lo đc cho bố mẹ cái gì. Tết nhất biếu đc bố mẹ cái bao lixi . . . Đáng là bao so với những gì cha mẹ bỏ ra nuôi mình ăn học thành người. Nhưng bản thân mình biết lấy chồng rồi phải tập chung lo cho gia đình nhỏ của mình. Lễ nghĩa với bố mẹ hai bên thực hiện coi như cũng đầy đủ . chứ mình màdư giả Nhiều mình cũng muốn chu đáo hơn.
    Hàng tháng luơng của xã nhà chị có đóng góp gì ko a? E nghi nên đề nghị xã đóng góp 1 khoản nhất định coi như thực hiện nhĩa vụ chung còn lại kệ xã xã muốn sao thì tùy
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Bạn ko thỏa thuận với chồng từ đầu, để tạo ra tiền lệ xấu rồi giờ khó điều chỉnh lắm. Chồng bạn đến lạ, như là ko thương vợ con tí nào. Giờ bạn nói chồng phải đóng góp bằng phần bạn đã bỏ ra lo cho gia đình nhỏ, đó là trách nhiệm tối thiểu, ko nuôi được vợ thì ít ra cũng phải chi trả phần của mình chứ sao lại bắt vợ gánh hết thế. Chả có tí áy náy, tự trọng, thương xót gì vợ à. Bạn áng chừng mình chi xài cho bản thân hết bao nhiêu thì bỏ ra đúng từng đó, còn đâu đem về biếu hoặc gửi mẹ ruột. Chồng bạn có hiếu thế sao bạn ko biết học tập, lại kêu ca cho nhọc thân. Để anh ta hiểu cảm giác của bạn chứ. Mình thấy với ca này thì cứ mạnh dạn, lạnh lùng và sòng phẳng mới mong tỉnh ra. Đàn ông gì quá chán, ko biết cân nhắc dung hòa giữa gđ nhỏ và trách nhiệm với bố mẹ. Phù, may quá chồng mình tự biết ko giỏi vụ này nên để vợ quyết 100%, tớ thì cứ cho mc cái gì thì mẹ đẻ được y như thế, chả có vướng mắc gì cả.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 2000usd Xem bài viết
    Khổ thân bạn quá. Tớ cũng tầm tuổi bạn nhưng chưa lấy chồng và vẫn đang băn khoăn xem có nên lấy chồng hay không đây

Về chuyện chồng bạn, tớ nghĩ bạn bắt ông í trả tiền thuê nhà đi. Không việc j phải gánh hết thế cả. Mỗi tháng bạn gửi về cho mẹ đẻ bạn 5 tr tiền thuê nhà để nuôi cha mẹ bạn (học tập ông í thôi ). Đói thì ăn cơm với nước mắm cho lão í biết mùi. Đói thì về nhà bố mẹ cuối tuần ăn bù cho khỏi tụt huyết áp

Tớ thì quan điểm là chồng phải nuôi vợ con không thì để bố mẹ vợ nuôi vợ . Chồng mà đến cưới còn không tổ chức ra đi thì vứt. Tớ nghiệm mấy thằng hiền hiền toàn thằng đụt (tranh thủ dìm hàng tí)

Nghe chuyện bạn kể mà tớ lại ko muốn lấy chồng. hic!
    Ko nên nghĩ là ko lấy chồng, nếu duyên nợ đến thì bạn cứ vui vẻ đón nhận đi chỉ là chừa ra mấy ong quá hiếu thảo, để ko bị như mình.

Cám ơn bạn, mình sẽ bắt đầu từ những việc nhỏ đầu tiên: yêu cầu đóng góp và bắt chồng phải trả tiền nhà, đàn ông xây nhà mà xây ko được cái nhà thì thuê nhà phải lo mà trả. Mình ko thể cho qua được nữa, mình sẽ yêu cầu thẳng thắn về chuyện đóng góp này, để anh còn nhớ trách nhiệm với vợ, lo xong cho gia đình nhỏ của anh đi, thừa tiền mới lo cho cha mẹ 2 bên = NHAU , mẹ anh được cái gì thì mẹ mình cũng được y như vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hangbeu Xem bài viết
    Chia sẻ với chị. Chị cũng 29 tuổi rồi, hai vch phải cùng tích cop để lo cho tuơng lai, còn sinh con cái nữa chứ. . Phải e e cũng thấy khó chấp nhận. E lấy chồng xa, một năm về nhà đc vài lần nói thật là chẳng lo đc cho bố mẹ cái gì. Tết nhất biếu đc bố mẹ cái bao lixi . . . Đáng là bao so với những gì cha mẹ bỏ ra nuôi mình ăn học thành người. Nhưng bản thân mình biết lấy chồng rồi phải tập chung lo cho gia đình nhỏ của mình. Lễ nghĩa với bố mẹ hai bên thực hiện coi như cũng đầy đủ . chứ mình màdư giả Nhiều mình cũng muốn chu đáo hơn.
    Hàng tháng luơng của xã nhà chị có đóng góp gì ko a? E nghi nên đề nghị xã đóng góp 1 khoản nhất định coi như thực hiện nhĩa vụ chung còn lại kệ xã xã muốn sao thì tùy
    Mình rất shock và vẫn âm ỉ mấy tháng qua vì vấn đề này, vì những gì anh làm và nói trước và sau khi chung sống hoàn toàn khác nhau bạn à.

Trước khi chung sống, anh đồng ý và hứa với mình là chỉ tập trung lo cho gia đình nhỏ thôi, dư ra mới lo cho cha mẹ 2 bên hay anh em 2 bên. Mình đã tin anh nên sau đó mình ko giữ tiền, mà cứ ai làm được bao nhiêu cho vào 1 hộc tủ, tổng kết rồi chi dùng ra ai dùng gì dùng gì... mình thây lạ là chi phí cho cả 2 vc cứ rơi vào số tiền mình kiếm ra (mà mình chi dùng cho bản thân cũng ko có bao nhiêu) và mình cứ thấy hụt tiền, hỏi anh thì anh nói anh xài cái gì đó, mình cũng ko hỏi gì thêm... sợ anh lại tự ái là sao mình hỏi nhiều thế, nên cứ cố gắng tiết kiệm và vun vén, cuối cùng vỡ lẽ ra khi mình vô tình mượn điện thoại anh, đọc được tin nhắn anh gửi cho bà mẹ thì mình bị shock hoàn toàn, lúc đó mọi niềm tin vỡ vụn

Đã thế, anh còn giận ngược lại mình là sao dám đọc tin nhắn của anh? ko tôn trọng riêng tư của anh???
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuyentu3984 Xem bài viết
    Bạn ko thỏa thuận với chồng từ đầu, để tạo ra tiền lệ xấu rồi giờ khó điều chỉnh lắm. Chồng bạn đến lạ, như là ko thương vợ con tí nào. Giờ bạn nói chồng phải đóng góp bằng phần bạn đã bỏ ra lo cho gia đình nhỏ, đó là trách nhiệm tối thiểu, ko nuôi được vợ thì ít ra cũng phải chi trả phần của mình chứ sao lại bắt vợ gánh hết thế. Chả có tí áy náy, tự trọng, thương xót gì vợ à. Bạn áng chừng mình chi xài cho bản thân hết bao nhiêu thì bỏ ra đúng từng đó, còn đâu đem về biếu hoặc gửi mẹ ruột. Chồng bạn có hiếu thế sao bạn ko biết học tập, lại kêu ca cho nhọc thân. Để anh ta hiểu cảm giác của bạn chứ. Mình thấy với ca này thì cứ mạnh dạn, lạnh lùng và sòng phẳng mới mong tỉnh ra. Đàn ông gì quá chán, ko biết cân nhắc dung hòa giữa gđ nhỏ và trách nhiệm với bố mẹ. Phù, may quá chồng mình tự biết ko giỏi vụ này nên để vợ quyết 100%, tớ thì cứ cho mc cái gì thì mẹ đẻ được y như thế, chả có vướng mắc gì cả.
    Hic,... trước khi về chung sống với nhau, mình và chồng cùng trao đổi và thỏa thuận tất cả các vấn đề lun đấy bạn, nhất là tài chính, anh đồng ý với mình là lo cho mẹ anh như vậy là đủ rồi, sẽ ko lo thêm nữa, anh sẽ toàn tâm toàn ý lo cho gia đình nhỏ của mình thôi... Thế mà anh vẫn lén lút đều đặn gửi tiền cho bà mẹ ruột.

Bạn có biết lúc biết được chuyện đó, mình đã chán đời và lòng tin ko còn chút nào cả, mình muốn chết đi cho rồi, người đàn ông mà mình hết lòng yêu thương, hy sinh và chấp nhận mọi điều tiếng... đã đối xử với mình như vậy cơ đấy... buồn mà ko nói được với ai cả, vì ko cưới mà sống chung cũng là mình lựa chọn, giờ nói ra cho người ta cười vô mặt chứ được gì đâu.

Nhưng giờ thì mình đã tỉnh được rồi, mình sẽ học tập cái hiếu của chồng mình theo như các mẹ trên đây chỉ, cám ơn chia sẻ của các mẹ, các chị em nhiều lắm

Cuộc đời người phụ nữ, yêu và thương 1 ai đó thì cứ hết lòng với họ, nhưng đôi khi cũng cần yêu bản thân mình trước đã, hy sinh quá nhiều có khi không được gì hết.

Mình nói thật, nếu anh ấy ko biết bổn phận 1 người chồng đối với mình, ko chăm lo cho mình thì mình sẽ chấm dút thật, để anh ấy toàn tâm toàn ý mà hiếu với bà mẹ, có khi chia tay nhau rồi anh ấy sẽ có vợ giàu như ý bà mẹ muốn cũng nên.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Mình á, rạch ròi sòng phẳng lắm, thu chi thế nào ai đóng góp bao nhiêu tớ ghi cả lại. Chồng tớ hàng tháng tự chừa lại chút để chi tiêu còn đâu nộp vợ. Tiêu hết tiền riêng thì phải vay mình, tháng sau trả đàng hoàng, ko có vụ tự lấy rồi à uôm loanh quanh bảo tiêu này tiêu kia rồi cho qua đâu. Bạn lập lại trật tự đi nhé, rối rắm khó kiểm soát, để lâu ko hay đâu. Tết rồi chồng mình về quê mình ko về được cũng sắp bao lì xì sẵn chồng chỉ việc đem về trao, ko tốn tiền linh tinh mà ông í cũng nhẹ đầu đỡ phải nghĩ lì xì ai bao nhiêu, người quên, người nhớ mà thất lễ.
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Đã cam kết hứa cái gì mà ko làm đúng tớ chả để yên. Bản thân tớ cũng gương mẫu nên đòi hỏi người khác phải có chữ tín, trách nhiệm như mình. Tớ may vì có mc khá tốt, ko đòi hỏi gì cả, biếu thì bà nhận thôi, bà cũng biết vợ là người giữ bình yên gđ nên ko xúi bẩy xằng bậy gì cả. Tớ rất tôn trọng mc vì như thế.
    • 166 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Đọc bài của bạn mình xin chia sẻ với bạn cai điều thế này.
    Trước tiên, bạn và chồng cần có 1 buổi nói chuyện riêng. Bạn làm 2 bài tính.
    -1 là tổng thu nhập hàng tháng của 2 vợ chồng và chi phí sinh hoạt, những dự định tuơng lai của bạn như có nhà, sinh con và chi phí dự kiến phải có cùng vật chất hiện tại đã có.
    - 2 là những vật chất của mẹ chồng đã có và số tiền hàng tháng chồng bạn gởi cho mẹ chồng.

Rồi bạn hỏi Anh xem Bao nhiêu lâu mình sẽ hoàn thành được dự định đó? Và Anh nhìn 2 bảng thống kê đó có nhận ra sự chênh lệch vô lý ko? Nếu Chồng vẫn khăng khăng ko nhận thấy cái sai thì đưa ra đề nghị: tiền ai nấy xài và mọi chi phí chia đôi. Lúc đó Anh muốn cho mẹ Bao nhiêu bạn sẽ Không xen vào. Còn a Không đồng ý thì việc chia Tay là điều cần thiết bới vì những lý dó sau (Nhu những gì bạn nói) :
    - một mình bạn đi làm và chi phí cho sinh hoạt vậy Anh ấy có Quyen gì mà giấu bạn mang số tiền đó đem về cho mẹ trong khi cuộc sống 2 vợ Chồng Khong có gì Khá giả thậm chí còn phải sống nhà thuê.
    - phải Chăng Anh ấy sống Chung với bạn ( mình nói sống Chung là vì Anh ấy chưa hề cho bạn cái đám cưới đàng hoàng, đó là thiệt thòi của người con gái) do bạn kiếm được tiền và chưa hề lớn tiếng ra mặt với Anh ấy?
    - thử nhớ đến ba mẹ bạn, bạn đã cho ông bà được gì hơn so với mẹ Chồng bạn đang có?
    - mẹ Chồng bạn có Bao giờ đối xử tốt với bạn? Thậm chí còn xúi chồng Bỏ bạn, vậy nên tại Sao bạn phải nai lưng ra làm để nuôi nguyên gia đình đó?
    - Bạn Khong lo sinh con, bây giờ đã 29 rồi, lớn thêm chút nữa lỡ khó sinh thì hối hận cả đời, hình Như chồng bạn cũng không còn trẻ.
    - như bạn Johna... Gì nói đó, ba mẹ là người sinh ra ta, chỉ có 1 mà thôi, vậy nên hãy yêu thuơng và lo lắng cho ba mẹ đầy đủ trứoc và yêu thuơng bản thân mình hơn bạn nha.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 138 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Đúng đấy chị ạ. em thấy cách của mẹ "annachan237" khuyên chuẩn đấy, đóng góp chung là phải rạch ròi ra . Chị ko còn trẻ nữa so với cái tuổi nên sinh con. Như vch em này, thu nhập ko cao nhưng tháng nào chồng cũng đưa cho vợ 1 khoản cố định để dành lo cho con, chồng giữ 1 khoản chi tiêu cho bản thân + 1 khoản sinh hoạt phí đóng góp với bố mẹ chồng, tiền lương của em chồng ko quan tâm . Ch Hết tiền thì em lại tự động chi cho 1 chút. Chứ nếu sống chung mà mệnh tiền ai người ấy giữ thì khó tích lũy lắm chị ạ. . chị cứ yêu cầu xã đóng góp, khoản chi tiêu xã giữ lại cho bản thân muốn cho mẹ thì cho mình ko quan tâm, xã cho nhiều thì xã phải tiêu ít thôi. hì hì
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Mình á, rạch ròi sòng phẳng lắm, thu chi thế nào ai đóng góp bao nhiêu tớ ghi cả lại. Chồng tớ hàng tháng tự chừa lại chút để chi tiêu còn đâu nộp vợ. Tiêu hết tiền riêng thì phải vay mình, tháng sau trả đàng hoàng, ko có vụ tự lấy rồi à uôm loanh quanh bảo tiêu này tiêu kia rồi cho qua đâu. Bạn lập lại trật tự đi nhé, rối rắm khó kiểm soát, để lâu ko hay đâu. Tết rồi chồng mình về quê mình ko về được cũng sắp bao lì xì sẵn chồng chỉ việc đem về trao, ko tốn tiền linh tinh mà ông í cũng nhẹ đầu đỡ phải nghĩ lì xì ai bao nhiêu, người quên, người nhớ mà thất lễ.
    Đã cam kết hứa cái gì mà ko làm đúng tớ chả để yên. Bản thân tớ cũng gương mẫu nên đòi hỏi người khác phải có chữ tín, trách nhiệm như mình. Tớ may vì có mc khá tốt, ko đòi hỏi gì cả, biếu thì bà nhận thôi, bà cũng biết vợ là người giữ bình yên gđ nên ko xúi bẩy xằng bậy gì cả. Tớ rất tôn trọng mc vì như thế.
    Hứa đã rồi làm sai, lại còn đổ cho mình dám đọc lén tin nhắn (trước giờ mình ko động vào điện thoại của anh ấy, chỉ là lần đó đt mình hết tiền, mình mới lấy để nhắn cho 1 người bạn, vô tình đọc được message đã gửi cho bà già anh ) mình cũng ko để yên, cũng làm ầm lên, rồi anh giận dỗi, mình lại cho qua vì quá yêu anh. Nhưng đến giờ thì lộ rõ ra ý định là chuyện tiền bạc của anh cho ai, làm gì... em ko được phép hỏi đến.

Đó chính là lý do mình phải viết tâm sự này lên đây, mình sẽ làm như các bạn chỉ dẫn, nếu vẫn cứ ko lo được cho vợ đàng hoàng mà cứ hở ra mang về cho gia đình anh thì mình có yêu mấy thì cũng chịu thôi, sức chịu đựng của con người có giới hạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi annachan237 Xem bài viết
    Chào bạn,
    Đọc bài của bạn mình xin chia sẻ với bạn cai điều thế này.
    Trước tiên, bạn và chồng cần có 1 buổi nói chuyện riêng. Bạn làm 2 bài tính.
    -1 là tổng thu nhập hàng tháng của 2 vợ chồng và chi phí sinh hoạt, những dự định tuơng lai của bạn như có nhà, sinh con và chi phí dự kiến phải có cùng vật chất hiện tại đã có.
    - 2 là những vật chất của mẹ chồng đã có và số tiền hàng tháng chồng bạn gởi cho mẹ chồng.

Rồi bạn hỏi Anh xem Bao nhiêu lâu mình sẽ hoàn thành được dự định đó? Và Anh nhìn 2 bảng thống kê đó có nhận ra sự chênh lệch vô lý ko? Nếu Chồng vẫn khăng khăng ko nhận thấy cái sai thì đưa ra đề nghị: tiền ai nấy xài và mọi chi phí chia đôi. Lúc đó Anh muốn cho mẹ Bao nhiêu bạn sẽ Không xen vào. Còn a Không đồng ý thì việc chia Tay là điều cần thiết bới vì những lý dó sau (Nhu những gì bạn nói) :
    - một mình bạn đi làm và chi phí cho sinh hoạt vậy Anh ấy có Quyen gì mà giấu bạn mang số tiền đó đem về cho mẹ trong khi cuộc sống 2 vợ Chồng Khong có gì Khá giả thậm chí còn phải sống nhà thuê.
    - phải Chăng Anh ấy sống Chung với bạn ( mình nói sống Chung là vì Anh ấy chưa hề cho bạn cái đám cưới đàng hoàng, đó là thiệt thòi của người con gái) do bạn kiếm được tiền và chưa hề lớn tiếng ra mặt với Anh ấy?
    - thử nhớ đến ba mẹ bạn, bạn đã cho ông bà được gì hơn so với mẹ Chồng bạn đang có?
    - mẹ Chồng bạn có Bao giờ đối xử tốt với bạn? Thậm chí còn xúi chồng Bỏ bạn, vậy nên tại Sao bạn phải nai lưng ra làm để nuôi nguyên gia đình đó?
    - Bạn Khong lo sinh con, bây giờ đã 29 rồi, lớn thêm chút nữa lỡ khó sinh thì hối hận cả đời, hình Như chồng bạn cũng không còn trẻ.
    - như bạn Johna... Gì nói đó, ba mẹ là người sinh ra ta, chỉ có 1 mà thôi, vậy nên hãy yêu thuơng và lo lắng cho ba mẹ đầy đủ trứoc và yêu thuơng bản thân mình hơn bạn nha.
    cám ơn bạn rất nhiều, mình sẽ làm theo như bạn nói, mình sẽ làm sổ sách rõ ràng cho từng khoản: chi tiêu hàng tháng, tiết kiệm mua nhà, tiết kiệm cho con, tiêu xài cá nhân hàng tháng của cả 2, dư ra thì tiền biếu cha mẹ 2 bên (nếu anh muốn cho mẹ anh thì anh tự nhịn ăn hằng ngày mà cho), giờ thì mình ko nhẫn nhịn gì nữa.

Cha Mẹ sinh ra mình, mình phải học theo tính hiếu thảo của anh chứ, anh còn có 1 bà mẹ giàu, chứ mình thì còn Cha Mẹ ko giàu có gì, mình phải chăm lo cho Cha Mẹ mình nhiều, vì ông bà cực khổ bao nhiêu năm trời rồi, làm gì được du lịch đây đó như mẹ anh (mẹ anh còn 1 khoản tiền riêng nữa ngoài tiền của anh cho để trong ngân hàng), bà già đang tính dồn tiền bạc để cho cô con gái và thằng cháu ngoại, mình ko cần món tiền đó của bà, chỉ là đừng vì thế mà bắt chồng mình phải nai lưng ra lo tiền hàng tháng, vậy thì coi như lấy của thằng anh cho con em gái rồi .

Thật lòng mình cám ơn lời khuyên của các bạn rất nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Mấy lần mà mình đòi muốn nói chuyện về vấn đề này, anh toàn im lặng, ko nói gì, rồi cứ làm theo ý anh. Có lẽ bạn annachan237 nói đúng, mình đã tự hạ thấp giá trị của mình khi đồng ý ko cưới hỏi gì mà sống chung cùng anh, có lẽ mình đã sai lầm khi yêu hết mình như vậy.

Giờ thì anh muốn im lặng thì mình cũng sẽ im lặng, nhưng mình ko bỏ tiền ra lo gì nữa cả, chủ nhà đến đòi tiền thì tự anh phải trả đi, hoặc là chia đôi, cứ sòng phẳng rạch ròi. Nếu ko chiu vậy thì đành chia tay, mình ko còn trẻ nữa, mình cần 1 cuộc sống ổn định lâu dài.

Cha Mẹ mình rất tâm lý, chưa bao giờ đòi hỏi con cái phải cho tiền ông bà hàng tháng, ông bà nói rằng các con có gia đình thì các con lo cho tốt cho con cái, sống vui vẻ với nhau là Cha Mẹ an lòng rồi. Thú thật là mình xui xẻo quá nên gặp trúng bà mc hám tiền như vậy
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3