TIN TÀI TRỢ.

Viết về các đấng Sinh Thành

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.81K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 341 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Có lẽ ai trong chúng ta khi đc sinh ra và lớn lên đều luôn nhớ ơn và kính trọng 2 bậc sinh thành , mặc dù các đấng có nuôi dưỡng ta hay ko .Tôi xin mở đề tài viếc về những công ơn của các đấng đã cho tôi cuộc sống hôm nay để tỏ lòng tri ân đến các người .............
    Trong cuộc sống bon chen hôm nay chúng ta thường viết nhiều tâm sự về đời sống , tình cảm riêng tư , hay viết về những đề tài nhạy cảm đang diễn ra trong cuộc sống chung quanh mà quên đi những người đã sinh ra ta và nuôi nấng ta nên người .Những người mà khi nhắc đến ta đều thấy trân trọng và yêu thương.
    Viết làm sao cho hết những công ơn , làm sao đền đáp lại những gì mà các đấng đã làm cho ta.
    Khi 36 tuổi tôi mới làm mẹ, cái tuổi ko thể trẻ mà cũng ko già thế mà tôi mới thấu hiểu đc hết lòng cha mẹ . Từ khi trưởng thành đến nay tôi chưa làm điều gì cho cha mẹ ,chỉ ham mê chơi vô tư ko hề nghĩ đến những lo lắng buồn phiền của cha mẹ ,biết bao lần tôi đã làm các người buồn , tôi chỉ biết sống cho mình , ích kỷ ko nghĩ đến những người thân .Để bây giờ chợt nghĩ lại thì ko biết còn kịp để báo đáp những công ơn đó ko ?
    Hôm nay cũng như mọi ngày tôi thường thức dậy vào nửa đêm để đút cho con từng muỗng sữa ,chợt chạnh lòng nghĩ đến cha mẹ đã lo lắng nuôi tôi khôn lớn giờ lại tiếp tục lo lắng và nuôi đến con tôi , nghĩ buồn và trách mình vô dụng quá ,thầm hứa với lònh sẽ cố nuôi con nên người để thay mình đền đáp công ơn lớn lao của cha mẹ .....................cầu mong cha mẹ sống mãi vói con cháu.
    Tôi viết những lời tâm sự này như thay lời cảm tạ tri ân đến các bậc sinh thành, cầu chúc tất cả những đấng sinh thành luôn khỏe mạnh và sống hoài với mọi người.:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :LoveStruc:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 894 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Con cảm ơn bố mẹ đã sinh ra chúng con. Tuy có lúc con đã từng oán trách bố mẹ sao ưa dùng roi vọt, ngăn cấm giao lưu bạn bè. Khi chị em con còn bé, bố không cho hai chị em ăn gì để da không bị mụn, không bị nóng trong. Bố không cho ngủ nướng ngày nghỉ vì đồng hồ sinh học của các con sẽ bị đảo lộn. Từng có lúc con ước mình đủ cản đảm bỏ nhà đi, hoặc chết thế nào để bố mẹ ân hận. Nhưng khi con trưởng thành, con mới thấy hết tình yêu thương bố mẹ dành cho, chỉ là cách thể hiện của bố mẹ không như con mong đợi. Con đã từng thầm tự hào về bố khi so sánh bố với bố của bạn. Chúng con trưởng thành, chưa báo đáp gì nhiều cho bố mẹ thì bố rời bỏ chúng con :Crying: :Crying: :Crying:. Thời gian này, vòng cuốn công việc và cuộc sống hàng ngày nhiều điều không như ý muốn làm con ít nghĩ đến bố hơn. Con sợ có lúc nào con chợt quên mất khuôn mặt bố. Những lúc gặp khó khăn, con hay nghĩ đến bố. Con tự tìm những phút ấm lòng khi nhớ đến những lúc bố đón hai chị em đi xa về, lúc ấy mới được ôm bố và được bố ôm vào lòng. Con tự nhủ sẽ chăm sóc, thương yêu và công bằng với các con của con như bố đã làm cho chúng con. Con cảm ơn vì đã được làm con của bố.
    • 341 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cứ tưởng rằng đã khôn lớn nên chẳng bao giờ ta nghe theo lời khuyên của cha mẹ , nhưng đến khi gặp chuyện thất bại hay ko vui ta mới thấu hiểu hết những lời dạy bảo, thế thì đã ko quay đầu làm lại đc rồi , nhưng dù ta có lầm lỗi hay hư hỏng đến đâu thì cha mẹ vẫn mở rộng lòng tha thứ .Vì dù chúng ta có khôn lớn thế nào nhưng đối với các người ta vẫn là một đứa bé.
    Mong sao những tháng ngày còn lại ta kịp làm một điều gì để báo hiếu công ơn trời biển này...................
    • 2,420 Bài viết

• 1,515 Được cảm ơn

Cám ơn bạn đã lập topic này.
    Bạn biết không, mình may mắn được được sinh ra trong một gia đình hạnh phúc. Ba Mẹ mình rất thương yêu nhau và minh chứng cho tình yêu sâu sắc này là 04 chị em mình lần lượt ra đời.
    Chị em mình được nuôi dưỡng trong tình thương yêu bảo bộc của Ba Mẹ và những người thân (Nội, Ngoại). Mình tự hào vì đại gia đình mình luôn sống hòa thuận, thương yêu nhau, trên dưới một lòng (dĩ nhiên cũng có lúc có chiến tranh xíu nhưng không đáng kể, cuộc sống muh). Ba mình là người con có hiếu và Mẹ là người phụ nữ đảm đang, hết lòng vì chồng con.
    Bạn nói đúng, không Ba Mẹ nào mà không thương, không lo lắng cho con cái mình. Tình thương và nỗi lo ấy không mất đi mà nó chuyển dần theo thời gian. Nếu Chị mình có gia đình rồi thì Mẹ lo Chị có sống hạnh phúc không ? công việc kinh doanh có thuận lợi, phát triển không ? các cháu ngoại có ngoan không ? ..... Còn mình Mẹ cũng lo chứ nhưng lại là kiểu lo : Con gái đến giờ mà sao hỏng có người rước đi dzậy kìa ! :Smiling: . . . Hay đến em trai Mẹ cũng nghĩ : Hay mình cưới vợ để con nó ổn định lo cho sự nghiệp ?. Đến Bé Út thì Mẹ càng lo hơn vì em bị hội chứng Down, không biết rồi sẽ ra sao khi Mẹ không còn nữa ????
    Bạn có thắc mắc không , sao mình chỉ nói đến Mẹ mà không nhắc đến Ba ?. Ba mình đã không còn nhưng Ba vẫn mãi trong trái tim Mẹ và Chị em mình.
    Giờ Chị mình đã có 01 gia đình nhỏ rất hạnh phúc bên những đứa con xinh và người chồng hết mực thương yêu. Anh rể mình cũng là một người tốt. Chị em mình đang cố gắng lo cho Mẹ và Bé Út.
    Mình hi vọng gia đình mình sẽ mãi mãi thương yêu nhau, mãi mãi hạnh phúc. :Rose:
    Một lần nữa, cám ơn bạn đã lập topic này, vì qua đó mình có thể gửi đến Ba Mẹ mình sự yêu quý, kính trọng, cảm nhận được hạnh phúc mà mình đang có mà mình phải trân trọng và giữ gìn. Mình xin được chia sẽ hạnh phúc của gia đình mình cho các bạn và mong rằng mọi người đều được hạnh phúc, bạn nhé . :Smiling:

:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bố Mẹ! Đó là niềm tự hào khi con nhắc đến, hễ có ai hỏi thăm đến Bố Mẹ là con luôn có 1 cảm giác rất tự hào khi kể về gđ mình, cho dù con đã đi lấy chồng xa hơn 7 năm nay nhưng trong con luôn mang theo hình ảnh Bố cặm cụi đạp xe giữa trưa nắng, nóng với đôi dép cao su thời đi bộ đội để lại(Bố đã nghỉ hưu nhưng vẫn đi làm vì gđ mình lúc đó còn rất khó khăn).Cát bỏng rát dưới chân Bố nhưng Bố không bao giờ kêu ca, phàn nàn mà chỉ biết làm việc. Bó rong ruổi khắp mọi nẻo đường, làm đủ mọi việc từ bán kem dạo, mua bán rau, mua lúa về xay gạo bán... Bố là người nghiêm khắc, rất nóng tính, Hồi nhỏ có những lúc con đã rất ghét Bố vì bị đánh, mắng nhưng đến giờ khi đã lập gđ con mới cảm nhận hết được tình yêu thương Bố dành cho chúng con
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 797 Bài viết

• 2,265 Được cảm ơn

Mẹ già ở túp lều tranh
    Sớm thăm, tối viếng mới đành dạ con.
    Feeling Good
    • 341 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Có lẽ đã hơn 3 năm rồi tôi chưa nhìn đc rõ khuôn mặt của ba mẹ , ko biết giờ trên 2 khuôn mặt đó xuất hiện thêm bao vết hằn của năm tháng , ở cái tuổi xế bóng này mà bố mẹ vẫn còn vất vả lo cho đàn con ,cháu.Thương và xót xa quá nhưng chẳng biết làm sao để lấy bớt những nhọc nhằn đó , chỉ hứa với lòng rằng sẽ ko làm cho ba mẹ buồn lòng ............
    Gởi tới ba mẹ muôn vàn lời cám ơn và yêu thương ,mong ba mẹ sống vui khỏe với con cháu mãi.
    Con ơi! Mong con mau khôn lớn để mẹ có thể tự lo cuộc sống cho 2 mẹ con mình ,ngày tháng ơi qua mau nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,073 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Ba mình sinh ra và lớn lên ở mảnh đất miền Trung còn nhiều khó khăn, chính vì thế mà đã tạo cho ba một tính cách cứng rắn. Cả đời ba xuôi ngược khắp nơi từ Bắc vào Nam để lo cho ba chị em mình được ăn học thành người. Lúc cả nhà chuyển vào Nam sinh sống, khi ấy mình mới 15 tuổi, khó khăn chồng chất khó khăn. Nhà mình lúc đó nghèo lắm, đến nỗi mình nghĩ là sẽ không còn được đi học nữa, nhưng ba đã lèo lái con thuyền ấy vượt qua mọi bão tố để đến được bến bờ tươi sáng. Vậy mà giờ đây khi cả ba đứa con bé bỏng ngày nào đều đã tốt nghiệp đại học, dần ổn định cuộc định, đã yên bề gia thất, những tưởng ba sẽ được an nhàn vui sống cùng con cháu. Vậy mà... căn bệnh hiểm nghèo từ đâu ập đến khi ba mới 54 tuổi. Ba suy sụp rất nhanh, nhưng rồi với bản tính cứng cỏi ba lại đấu tranh chống lại nó. Gần hai năm trôi qua, mọi người trong nhà mừng khi thấy ba vẫn còn mạnh khỏe. Nhưng rồi giờ đây nó lại quay trở lại hành hạ ba, hàng ngày nhìn ba đau đớn, vật vã, không ăn uống được... lòng mình đau xót mà chẳng giúp gì được. Ba vất vả cả đời vì con cái, vì gia đình... vậy mà... Cầu mong sao cho có phép màu để ba mình được thêm sức mạnh, vượt qua giai đoạn hiểm nghèo này.
    Ba ơi, con biết làm sao đây?????????
    • 341 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Lâu rồi ko đọc lại những topic cũ , hôm nay vô tình mình lại tìm đọc lại những tâm sự này , dọc mà thấy cay cay khóe mắt, cuộc đời ngắn ngủi quá , mới đó mà mình đã di đc gần nữa cuộc đời , nhìn lại tất cả những gì mình đã trải qua , chẳng có điều gì làm cho cha mẹ vui hết, ngãm thấy buồn quá, thôi thì tự nhủ lòng sẽ cố sống tốt thôi, âu đó cũng là một số phận mà.....................
    • 633 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

khoảng 50% các đấng sinh thành trong thiên hạ bị chê nhem nhẻm ở wtt . Đó là các mẹ chồng, ai là mẹ vợ người này thì lại là mẹ chồng người khác . . . em nói khoảng thôi nhé, chị nào k chê mẹ chồng thì bỏ qua coi như không có bài của em
    Dạy con từ thuở còn thơ
    Dạy chồng từ thuở nó chưa dạy mình
    • 633 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Tưởng Ngúng Nguẩy chào vĩnh biệt mọi người rồi mà lại vẫn còn ở đây nói linh tinh thế hả?:Thinking::Thinking:
    • 633 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maibencon Xem bài viết
    Tưởng Ngúng Nguẩy chào vĩnh biệt mọi người rồi mà lại vẫn còn ở đây nói linh tinh thế hả?:Thinking::Thinking:
    Em bị nước lụt không đi được nên quay vê
    Dạy con từ thuở còn thơ
    • 39 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

em không dám đọc hết nữa vì em sẽ khóc nghĩ đến bố mẹ em sẽ khóc. chỉ tham gia bằng vài từ ngắn gọn thôi: con yêu bố mẹ, nguyện làm tất cả cho bố mẹ hạnh phúc và sống mãi cùng chúng con
    chồng đẹp trai, vợ xinh gái xcUf
    • 633 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Đường thông cống thoáng rồi em ơi. Đọc lời vĩnh biệt của em tưởng sẽ không phải nhìn thấy mặt em spam ở các topic tâm sự nữa, vậy mà vẫn lại nhìn thấy em, làm chị thấy các bài tâm sự ở đây như một trò đùa cợt của em vậy. Tạo nick khác để spam đi em ạ.
    Xin lỗi các mẹ em spam nốt vì thấy cái nick này toàn nhảy vào các topic tâm sự để chọc ngoáy đùa cợt thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 776 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Muốn nói với cha nhiều lắm nhưng biết rằng cha sẽ khó mà nghe được vì cha đã đi về nơi xa lắm rồi. Những gì muốn nói với cha, muốn làm cho cha giờ đây con xin dành cho mẹ dù biết rằng sẽ không bao giờ nói hết được thành lời, cũng như không bao giờ làm hết được những gì mẹ đã làm cho chúng con. Mong mẹ sống thật lâu để con còn chỗ đi về khi tết nhất, để vẫn được ăn bữa cơm chiều 30 sau khi lên mộ thắp hương cho cha, ông bà và tổ tiên như hằng năm mẹ vẫn làm. Cứ nghĩ đến một ngày mẹ đi xa, bọn con không có chỗ đi về mà con thấy nước mắt cứ tuôn chảy.
    • 210 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngúng Nguẩy Xem bài viết
    khoảng 50% các đấng sinh thành trong thiên hạ bị chê nhem nhẻm ở wtt . Đó là các mẹ chồng, ai là mẹ vợ người này thì lại là mẹ chồng người khác . . . em nói khoảng thôi nhé, chị nào k chê mẹ chồng thì bỏ qua coi như không có bài của em

chuẩn chuẩn , để điểm danh xem có thành phần nào vùa chửi ở chỗ khác rồi vào đây thương xót ko nhé :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    :Battin ey: muốn không có mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu, thì tìm chồng mồ côi ý :rolleyes:
    • 1,202 Bài viết

• 708 Được cảm ơn

Chưa bao giờ xa gia đình, chưa bao giờ xa rời vòng tay của bố mẹ vậy mà giờ đây con lại ở 1 nơi rất xa với mái ấm của riêng con. Giá như con không ở xa như vậy, giá như khoảng cách chỉ là vài chục km chứ không phải là 2000km như thế thì con vẫn được gặp bố mẹ nhiều hơn, con nhớ bố mẹ lắm, con cảm ơn bố mẹ đã cho con tất cả và cho con 1 mái ấm dịu dàng.
    kRv7p7[U]
    • 633 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoi_man78 Xem bài viết
    chuẩn chuẩn , để điểm danh xem có thành phần nào vùa chửi ở chỗ khác rồi vào đây thương xót ko nhé :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    Tìm được bài nào của em chê mẹ chồng hay chửi bậy em xin quit wtt luân rooling:
    Dạy con từ thuở còn thơ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 365 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Ma ma tớ đang ốm.... hu hu mai phải đưa đi viện xem sao..chắc sốt siêu vi
    Nâng niu bao nhiêu vẫn chưa đủ. Một chút nghi kỵ đã là thừa

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 258 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

Dành cho những ai còn cha còn mẹ, đừng bao giờ tiếc những câu nói con yêu ba mẹ lắm, đừng vì ngại miệng mà kg nói để đến khi muốn nói thì cha mẹ minh đã kg còn. "Mẹ già như chuối chín cây" mà. Trước đây tôi cũng đã từng nghĩ rằng cha mẹ thiên vị, thương các anh chị em khác trong gia đình hơn tôi, để đến khi thất bại trong mối tình đầu, trong công việc đầu, quay về và khóc trong vòng tay yêu thương của cha mẹ thì mới thấy mình quá sai. Đến bây giờ, khi đã có con, lại càng thấy yêu thương cha mẹ mình nhiều hơn. Mong rằng cha mẹ sẽ mãi sống đời với con.
    mbS4p7
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2